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ILANI YA CCM KWA AJILI YA UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2015 

 

Utangulizi  

1. Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa ajili ya Uchaguzi 

Mkuu wa mwaka 2015 wa kuwachagua Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Rais wa Zanzibar, Wabunge, Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi na Madiwani imeandaliwa ikiwa ni mkataba kati ya CCM na 

wananchi. Ilani hii  imeandikwa kwa kuzingatia Dira ya Maendeleo ya 

Taifa ya 2025 na Mwelekeo wa Sera za CCM zenye lengo na nia ya 

kuendelea kuwatumikia wananchi kwa kipindi cha miaka mitano ijayo 

(2015-2020). 

2. Ilani hii ni tamko maalumu kwa wapiga kura kuhusu nia ya CCM ya 

kuendelea kushika dola na kuwaongoza Watanzania kwa njia ya 

kidemokrasia, na hasa kuendelea kudumisha amani, umoja wa Kitaifa, 

usawa, ustawi wa wananchi, Muungano wa Tanganyika na Zanzibar na 

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar kwa kipindi kingine cha miaka mitano. 

3. Nia na uwezo wa CCM wa kuendelea kuongoza Taifa hili unajidhihirisha 

katika uzoefu ambao tumeupata kwa miaka 38 tangu kuanzishwa kwake 

na kuwa madarakani, ambapo katika kipindi chote hiki kimeiwezesha 

nchi yetu kupata mafanikio makubwa katika nyanja za kiuchumi, kisiasa 

na kijamii. 

4. Katika miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM ikiwa madarakani, 

itazielekeza Serikali zake kutumia nguvu zake zote kuendelea 

kupambana na changamoto kubwa nne:- Kwanza kuondoa umaskini; 

pili kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira hasa kwa vijana; tatu 

kuendeleza vita dhidi ya adui rushwa na ubadhirifu wa mali ya umma; 

na nne kuendelea kudumisha amani, ulinzi na usalama wa maisha ya 

wananchi na mali zao. 

Kupambana na Umasikini  

5. Pamoja na mafanikio ya kukua kwa uchumi na ongezeko la huduma za 

kijamii yaliyopatikana katika kipindi hiki, bado ipo changamoto kubwa ya 

umasikini wa kipato na usio wa kipato. Takwimu zinaonesha kwamba 

asilimia 28.2 ya Watanzania ni masikini. Wengi wa wananchi hao 

wanaishi vijijini (asilimia 75) na wanategemea kilimo katika maisha yao. 
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Wapo pia wananchi masikini wanaoishi mijini ambao wanaendesha 

maisha yao kupitia shughuli za biashara ndogo ndogo zisizo rasmi. 

6. Katika kupambana na changamoto hii, CCM itazielekeza Serikali zake 

kuboresha maisha ya wananchi wote na hususan wa vijijini, kwa 

kuchukua hatua zifuatazo:- 

(a) Kuhamasisha kilimo kupitia kauli mbiu ya Kilimo Kwanza kwa 

kuwawezesha wakulima kupata mafunzo ya kilimo cha kisasa, 

pembejeo, zana za kisasa na wataalamu wa ugani pamoja na 

mbinu za kuyafikia masoko ya uhakika ya mazao yao; 

(b) Kuongeza kasi ya  kupima ardhi yao na kuwapatia hati miliki za 

kimila ambazo watazitumia kama dhamana ya kuwawezesha 

kupata mikopo ya kuendeleza shughuli zao za kilimo, ufugaji na 

uvuvi; 

(c) Kuendeleza juhudi za kuimarisha huduma za kijamii ikiwemo 

elimu, afya, maji, umeme na ujenzi wa nyumba bora; na 

(d) Kuongeza kasi ya kurasimisha biashara na kuwapatia 

wafanyabiashara wadogo maeneo ya kufanyia biashara, leseni na 

fursa za kupata mikopo yenye masharti nafuu.  

7. Mafanikio ya utekelezaji wa masuala haya yote kwa pamoja 

yanatarajiwa kuleta mabadiliko makubwa ya kimaendeleo mijini na 

vijinini, na hivyo kupunguza kwa kiwango kikubwa hali ya umasikini 

nchini. 

Ajira kwa Vijana 

8. Suala la ukosefu wa ajira kwa vijana ni moja ya changamoto 

zinazolikabili Taifa letu na dunia yote kwa ujumla. Katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita yapo mafanikio yaliyopatikana katika kuongeza 

ajira. Hata hivyo, mafanikio katika upanuzi wa elimu ya Sekondari na 

Vyuo yameongeza mahitaji ya ajira ya vijana wasomi kila mwaka 

ikilinganishwa na nafasi zinazokuwepo. 

9. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo jitihada za kulipatia ufumbuzi 

tatizo la ajira nchini zitaendelezwa. Kipaumbele kitakuwa katika kukuza 

na kuanzisha viwanda vidogo, vya kati na vikubwa vilivyo na uwezo wa 

kuajiri watu wengi na vyenye kuzalisha bidhaa zinazotumiwa na watu 

wengi wa ndani ya nchi na zile za kuuza nchi za nje. Aidha, kwa upande 
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wa Tanzania Zanzibar, mikakati ya kuongeza ajira kwa vijana itazingatia 

mazingira maalamu ya fursa za uchumi wa visiwa. 

10. Katika kipindi cha 2015-2020, sekta za uzalishaji mali kama kilimo, 

ufugaji, uvuvi, viwanda vikubwa na vidogo na huduma za kiuchumi 

kama vile miundombinu ya nishati, uchukuzi na ujenzi zitaelekeza 

mipango yao katika kupunguza umasikini na kuanzisha ajira hususan 

kwa vijana.  Aidha, huduma za jamii za elimu, afya na maji zitajielekeza 

kusaidia kuondoa umasikini na kuongeza ajira. 

Vita dhidi ya Rushwa 

11. Jitihada za kuinua uchumi na kuongeza huduma za jamii hazitaleta 

manufaa kwa wananchi na kuondoa umasikini iwapo adui rushwa 

ataendelea kulitafuna Taifa letu.  Rushwa ni adui wa haki pia ni adui wa 

maendeleo na ustawi wa wananchi, hivyo ni moja ya changamoto 

kubwa inayoikabili nchi yetu na dunia kwa ujumla. 

12. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itazielekeza Serikali zake 

kuendeleza mapambano dhidi ya adui rushwa kwa nguvu zake zote na 

kuendelea kuziba mianya ya rushwa katika taasisi za umma; kuchukua 

hatua kali na za haraka kwa wale wote watakaobainika kuendeleza 

rushwa Serikalini na katika sekta binafsi; na kuimarisha vyombo na 

taasisi zinazohusika na kuzuia na kupambana na rushwa; ikiwa ni 

pamoja na kuanzisha Mahakama Maalumu kwa ajili ya makosa ya 

rushwa na uhujumu uchumi. 

13. Sambamba na kupambana na  tatizo la rushwa, Serikali pia zitatakiwa  

kushughulikia kwa ukali zaidi tatizo la ubadhirifu na wizi wa mali ya 

umma, matumizi mabaya ya madaraka, ukiukwaji wa maadili ya uongozi 

na utumishi wa umma, kuchelewesha kutoa maamuzi yenye maslahi 

kwa umma na kusimamia uwajibikaji katika kutekeleza masuala yenye 

maslahi kwa umma. 

Ulinzi na Usalama 

14. Nchi yetu imepata mafanikio makubwa ya kuwa na amani na utulivu 

tangu tupate uhuru mwaka 1961 na Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 

1964. Imekuwa kimbilio la watu wa Mataifa ya jirani kila wapatapo 

matatizo ya uvunjifu wa amani katika nchi zao. Hata hivyo, siku za 

karibuni vimeanza kuonekana viashiria vinavyoleta hofu ya usalama wa 
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wananchi, hasa vitendo vya mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi 

(Albino), kuuawa kwa vikongwe, ukatili dhidi ya wanawake na watoto 

na tishio la vitendo vyenye mwelekeo wa kigaidi. 

 

15. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, CCM itazielekeza Serikali zake 

kuendelea kuimarisha vyombo vyote vya ulinzi na usalama kwa 

kuviongezea raslimali fedha, raslimali watu, maslahi, zana za kisasa na 

mafunzo.  Aidha, elimu kwa umma itatolewa ili kukomesha imani potofu 

za kishirikina zinazosababisha mauaji ya albino na vikongwe na hatua 

kali za kisheria zitachukuliwa dhidi  ya wale wote watakaobainika 

kujihusisha na vitendo vya mauaji ya makundi hayo. 

Utekelezaji wa Ilani 

16. Kazi kubwa ya Serikali za CCM katika kipindi cha miaka mitano ijayo 

itakuwa ni kuendeleza mapambano dhidi ya umasikini, ukosefu wa ajira, 

rushwa; na kudumisha umoja, amani, ulinzi na usalama. Ili kutimiza 

azma hiyo, CCM itazielekeza Serikali zake zisiwe kubwa, zenye 

watumishi weledi, waadilifu na wawajibikaji. Serikali zisizo na urasimu 

unaokwamisha na kuchelewesha maamuzi na utekelezaji. Serikali 

zitakazongeza maradufu au hata zaidi ukusanyaji wa mapato yake ili 

zijitegemee kadri inavyowezekana kwenye bajeti zake.  

17. Vile vile katika kipindi cha Ilani hii, Chama Cha Mapinduzi kitaziagiza 

Serikali zake kuendeleza na kuimarisha mfumo wa Matokeo Makubwa 

Sasa (BRN na BRP) katika kutekeleza Ilani na kusimamia utekelezaji wa 

miradi ya kimkakati na kipaumbele unaozingatia nidhamu ya utekelezaji 

katika muda uliopangwa, ufuatiliaji makini na wa kina, pamoja na 

kupata ufumbuzi wa vikwazo na changamoto za utekelezaji. 
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SURA YA KWANZA 

HALI YA UCHUMI - MWAKA 2010 – 2015  

NA MALENGO YA MWAKA 2015 – 2020 

 

18. Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2010–2015, ililenga katika 

kutekeleza kipindi cha kwanza cha Mwelekeo wa Sera za CCM katika 

miaka ya 2010–2020 na kutekelezwa katika kipindi cha pili na cha 

mwisho cha Serikali ya Awamu ya Nne chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. 

Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

 

Katika kipindi hiki, Serikali imetekeleza kwa mafanikio makubwa 

Mwelekeo wa Sera za CCM katika miaka ya 2010–2020 kwa kuzingatia 

Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 na Malengo ya Milenia. Aidha, 

kutokana na mafanikio hayo, Serikali imeweza kuendeleza na 

kuimarisha huduma za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

 

Hali ya Uchumi 

19. Katika kipindi hiki, Serikali imeweza kutekeleza mipango yake kwa 

ufanisi mkubwa licha ya changamoto zilizokuwa zikijitokeza na kuleta 

mafanikio ya kiuchumi yafuatayo:- 

(a) Ukuaji wa Pato la Taifa kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, 

umekua kwa wastani wa asilimia 7 kwa mwaka; 

(b) Ukusanyaji wa mapato ya ndani umeongezeka kutoka wastani wa 

Shilingi bilioni 390 kwa mwezi mwaka 2010 na kufikia wastani wa 

Shilingi bilioni 850 kwa mwezi, mwaka 2014/15;  

(c) Misaada na mikopo ya Washirika wa Maendeleo kwenye bajeti ya 

Serikali imepungua kutoka asilimia 42 mwaka 2005 hadi asilimia 8 

mwaka 2015/2016; 

(d) Mapato ya kodi yameongezeka kutoka Shilingi trilioni 5.74 mwaka 

2010/11 na kufikia shilingi trilioni 7.42 mwaka 2014/15; 

(e) Mfumko wa bei umeendelea kubakia tarakimu moja (single digit) 

na umepungua kutoka wastani wa asilimia 19.8 Desemba, 2011 

hadi kufikia asilimia 4.8 Desemba, 2014 na asilimia 4.3 Machi, 

2015. 
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(f) Bajeti ya Serikali imeongezeka kutoka Shilingi trilioni 4.18 mwaka 

2010/2011 hadi Shilingi trilioni 22.49 mwaka 2015/2016; na 

(g) Wastani wa pato kwa kila mwananchi limeongezeka kutoka 

Shilingi 770,000 mwaka 2010 hadi wastani wa Shilingi 1,675,232 

mwaka 2014.  

 

20. Sekta ya Fedha ndio kipimo kinachoweza kuonesha viwango 

vya uchumi wa nchi vilivyofikiwa katika vigezo mbalimbali 

kama vile Pato la Taifa, Ukuaji wa Uchumi na Mfumko wa Bei. 

Maendeleo ya haraka katika nyanja hizo yatategemea uimara 

na uwezeshaji wa sekta ya fedha. 

 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii 2015-2020, Chama 

Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kutekeleza yafuatayo na 

kuhakikisha kwamba:- 

(a) Uchumi unaendelea kukua kwa kasi ya wastani wa asilimia 8 au 

zaidi na kuinua ustawi wa Watanzania kwa kuongeza mapato ya 

wananchi kufikia kiwango cha wastani wa nchi ya uchumi wa kati 

na hivyo, kuongeza fursa za ajira na kupunguza umasikini; na 

(b) Kunakuwepo utulivu wa uchumi jumla ambao ni endelevu 

(sustainable macroeconomic stability) kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kudhibiti mfumko wa bei ili uendelee kubaki kwenye 

tarakimu moja na hivyo kuzuia kasi ya kupanda kwa 

gharama za maisha; 

(ii) Kudhibiti nakisi ya bajeti ili iendelee kushuka na kufikia 

kiwango kisichozidi asilimia 3 ya Pato la Taifa ili pamoja 

na mambo mengine, Tanzania iendelee kuwa kivutio 

kwa wawekezaji na kupunguza gharama za kukopa kwa 

ajili ya maendeleo ya nchi yetu; 

(iii) Kusimamia Deni la Taifa liendelee kuwa himilivu ili 

lisiwe mzigo kwa uchumi wetu bali liendelee kuwa fursa 

na kichocheo cha maendeleo ya nchi yetu; 
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(iv) Kuhakikisha thamani ya Shilingi yetu inatengamaa ili 

kujenga imani ya uchumi wetu kwa lengo la kuongeza 

shughuli za uwekezaji, uzalishaji na biashara; 

(v) Kuongeza mauzo ya bidhaa zetu nje ya nchi, kudhibiti 

matumizi ya fedha za kigeni na kuepuka kuagiza bidhaa 

zisizo za lazima kutoka nje ya nchi; na 

(vi) Kuendelea kuwa na mikakati itakayowezesha kuwa na 

akiba ya fedha za kigeni zinazotosheleza kuagiza bidhaa 

na huduma nje bila ya matatizo. 

(c) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato kwa kuongeza vyanzo vipya 

vya mapato na kupanua wigo wa walipa kodi ili kuongeza 

uwezo wa Serikali wa kugharimia huduma za kijamii na 

kiuchumi; 

(d) Kusimamia kwa ufanisi matumizi ya fedha za umma kwa 

kuzingatia sheria na miongozo ya ununuzi wa umma, ukaguzi 

na kusimamia mali za Serikali ili Watanzania wote wanufaike na 

rasilimali zilizopo; na 

(e) Kuimarisha Sekta ya Fedha kwa kuhakikisha wananchi 

wananufaika kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuendelea kupanua huduma za fedha hadi vijijini kwa 

lengo la kuwafikia wananchi wengi; 

(ii) Kuhamasisha wananchi wajiunge na huduma za Bima 

ya Afya, Bima ya Maisha na Mifuko ya Hifadhi za Jamii 

ili kujihakikishia kinga dhidi ya majanga na maisha ya 

uzeeni na baada ya kustaafu; na 

(iii) Kuweka mazingira yatakayowezesha kushuka kwa riba 

ya mikopo katika Taasisi za Fedha ili kutoa fursa kwa 

wananchi kupata mikopo ya muda mfupi na mrefu kwa 

riba nafuu. 

(f) Kutekeleza Sera na Sheria za kusimamia mapato yanayotokana 

na gesi asilia na mafuta ili kuhakikisha fedha zinatumika kwa 

manufaa ya Wananchi wa kizazi hiki na kijacho;  

(g) Kuwawezesha wananchi kumiliki na kuwekeza kwenye soko la 

mitaji na dhamana kwa:- 
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(i) Kuongeza ufanisi wa shughuli za minada kwa njia ya 

simu na mtandao wa intaneti; 

(ii) Kuelimisha umma kuhusu fursa za kujiongezea kipato 

kupitia masoko ya mitaji na uwekezaji; na 

(iii) Kuendelea kutoa fursa kwa wajasiriamali wadogo na 

wa kati ili waweze kunufaika na Soko la Hisa la Dar es 

Salaam (DSE) kupitia dirisha maalumu la kukuza na 

kuimarisha masoko ya wajasiriamali wadogo na wa 

kati. 

(h) Kuboresha mfumo wa kifedha kati ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar (SMZ) kwa manufaa ya pande zote mbili za 

Muungano kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(i) Kuimarisha asasi zinazohusika na masuala ya 

uhusiano wa kifedha kati ya SMT na SMZ; 

(ii) Kukamilisha hatua za kuanzisha Akaunti ya Fedha 

ya pamoja ili  kuzidi kuimarisha mshikamano na 

maelewano; na  

(iii) Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuweka 

utaratibu wa kuoanisha viwango vya kodi ya 

forodha kati ya pande mbili za Jamhuri ya 

Muungano. 
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SURA YA PILI 

MAFANIKIO NA MALENGO YA SEKTA ZA UZALISHAJI 

 

Kilimo na Ushirika 

21. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Chama Cha Mapinduzi kiliweka 

kipaumbele cha kuhakikisha kuwa kilimo nchini kinakuwa endelevu na 

chenye tija ili kuliwezesha Taifa kujitosheleza kwa chakula; kuongeza 

mapato ya wakulima; kuwa chanzo cha kuaminika cha malighafi ya 

sekta ya viwanda; na kuendelea kuwa chanzo kikuu cha ajira kwa 

wananchi. Kwa kutekeleza azma hiyo, mafanikio yafuatayo 

yamepatikana:- 

(a) Bajeti ya Sekta ya kilimo imeongezeka kutoka Shilingi bilioni 903.8 

mwaka 2010/11 hadi Shilingi trilioni 1.08 mwaka 2014/15; 

(b) Dirisha la kilimo limeanzishwa katika Benki ya Rasilimali (TIB) kwa 

lengo la kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wakulima ili 

waweze kununua pembejeo na zana za kilimo. Aidha, 

imeanzishwa Benki ya Maendeleo ya Kilimo mahususi kwa ajili ya 

kutoa mikopo kwa wakulima; 

(c) Katika kuimarisha huduma za ugani, udahili katika vyuo vya kilimo 

umeongezeka kutoka wanafunzi 1,246 mwaka 2010/11 hadi 2,500 

mwaka 2013/14. Aidha, idadi ya maafisa ugani katika ngazi ya 

Vijiji na Kata imeongezeka kutoka 5,184 mwaka 2010/11 hadi 

9,558 mwaka 2013/14; 

(d) Uzalishaji na usambazaji wa pembejeo bora za kilimo 

umeimarishwa ambapo:- 

(i) Uzalishaji wa mbegu bora umeongezeka kutoka tani 

10,477.17 mwaka 2005 hadi tani 32,340 mwaka 2014; 

usambazaji umeongezeka kutoka tani 16,148.2 mwaka 

2009/2010 hadi tani 35,352 mwaka 2013/14; na 

(ii) Usambazaji wa mbolea umeongezeka kutoka tani 302,200 

mwaka 2009/2010 hadi tani 343,687 mwaka 2013/14. 

(e) Matumizi ya matrekta madogo na makubwa yameongezeka 

kutoka 11,223 mwaka 2010/11 hadi 16,412 mwaka 2013/14. 
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Ongezeko hili limechangia kuongozeka kwa eneo linalolimwa kwa 

matrekta kutoka asilimia 12 mwaka 2010/11 hadi asilimia 14 

mwaka 2013/14; 

(f) Ruzuku ya mbolea na pembejeo imeongezeka kutoka Shilingi 

bilioni 7.5 mwaka 2005/06 hadi Shilingi bilioni 299.3 mwaka 2014; 

(g) Kiwango cha uzalishaji wa mazao ya chakula kimeendelea 

kuongezeka kutoka tani milioni 12.83 mwaka 2009/10 hadi tani 

milioni 16.01 mwaka 2014/15. Kwa ongezeko hilo Taifa limeweza 

kujitosheleza kwa chakula; 

(h) Katika juhudi za kuhifadhi mazao kwa ubora unaostahili, jumla ya 

maghala 30 yenye uwezo wa kuhifadhi kati ya tani 5,000 hadi 

10,000 yamekarabatiwa.  Aidha, ujenzi wa ghala lenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 5,000 umekamilika katika Wilaya ya Songea mwaka 

2013/14 chini ya mpango wa SAGCOT; 

(i) Hatua za kuongeza thamani ya mazao ya kilimo cha mboga 

mboga na matunda zimechukuliwa kwa kujenga Maeneo ya 

Hifadhi ya Mazao (Packhouse and refeer container) katika Wilaya 

za Lushoto na Korogwe. Aidha, mashine za kusindika na kusafisha 

mafuta ya alizeti zimesambazwa kwa vikundi vya wazalishaji na 

wasindikaji wadogo katika mikoa inayolima alizeti nchini; 

(j) Mchakato wa kuanzisha Soko la Bidhaa (Commodity Exchange) 

umeanza na imetungwa Sheria Na. 15 ya Mwaka 2015. Soko hilo 

litamwezesha mkulima kuwa na uhakika wa kuuza mazao yake na 

kupata bei nzuri; 

(k) Hatua za kuimarisha soko la nafaka zimechukuliwa kwa kuondoa 

zuio la kuuza nafaka nje ya nchi; kuwezesha Wakala wa Taifa wa 

Chakula kununua nafaka kutoka kwa wakulima kwa bei ya soko; 

na kutafuta masoko ya ndani na nje ya nchi; 

(l) Hatua za kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi kwa lengo 

la kuondoa migogoro katika maeneo mbalimbali nchini 

zimeendelea kuchukuliwa kwa kupima na kutoa hati miliki kwa 

wakulima vijijini; na kwa wawekezaji wakubwa na wadogo. 

Jitihada hizo zimewezesha upimaji wa jumla ya ekari 444,663.2 za 

mashamba ya wakulima;                   
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(m) Kilimo cha umwagiliaji kimepewa kipaumbele kwa kupanua eneo 

la umwagiliaji ambapo Sheria ya Umwagiliaji Na. 5 ya mwaka 

2013 imetungwa na kuanzisha Tume ya Taifa ya Umwagiliaji. 

Aidha, kutokana na utekelezaji wa Sera na Mikakati mbalimbali, 

kilimo cha umwagiliaji kimechangia asilimia 24 ya mahitaji ya 

chakula nchini; na 

 

(n) Kwa muda mrefu Sekta ya Ushirika ilikabiliwa na changamoto 

kadhaa ambazo zilidumaza jitihada za kuendeleza ushirika. Ili 

kuondokana na changamoto hizo, Sheria ya Vyama vya Ushirika 

ilifanyiwa mabadiliko na kuanzisha Sheria mpya (Sheria Na. 6 ya 

mwaka 2013) ambayo imeanzisha Tume Huru ya Maendeleo ya 

Ushirika. 

 
Kilimo cha Umwagiliaji kinachotumia zana bora kitaongeza tija kwa wakulima 

ambao ndio wengi nchini. 

 

22. Katika kipindi cha mwaka 2015 - 2020, Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali kutilia mkazo utekelezaji wa Awamu ya 

Pili ya Programu ya Kuendeleza Kilimo (Agricultural Sector 
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Development Programme – ASDP II) pamoja na miradi ya 

Tekeleza kwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) ili kufikia 

malengo makuu ya kukifanya kilimo kuwa cha kisasa na cha 

kibiashara; chenye tija na ambacho mazao yake yatakuwa 

yameongezewa thamani. Lengo ni kuhakikisha kuwa Taifa 

linajitosheleza kwa chakula; kuimarisha uchumi; kuongeza 

kipato cha wakulima; kuwa kichocheo cha kukua kwa viwanda; 

na kuongeza ajira kwa kufanya yafuatayo:-  

(a) Kuimarisha upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo ili 

kuongeza tija na uzalishaji kwa kuzingatia matumizi ya teknolojia 

ya kisasa hususan katika kuboresha mifumo ya utoaji wa ruzuku 

na pembejeo pamoja na kuwaunganisha wakulima na Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo na taasisi nyingine za fedha;  

(b) Kutoa elimu kwa wakulima juu ya kanuni bora za kilimo kwa 

kuongeza idadi ya maafisa ugani kutoka 9,558 waliopo sasa hadi 

kufikia 15,082 mwaka 2020; na kuanzisha Vituo vya Mafunzo ya 

Kilimo na Mifugo katika kila Kata nchini; na  

(c) Kuimarisha kilimo cha umwagiliaji ili kupunguza utegemezi wa 

mvua kwa kuongeza eneo la umwagiliaji kutoka hekta 461,326 

mwaka 2014 hadi 1,000,000 mwaka 2020. Ili kufanikisha hilo, 

Serikali itafanya mambo yafuatayo:- 

(i) Kwa kushirikiana na sekta binafsi, kuwekeza katika 

miundombinu ya umwagiliaji kwa kujenga mifereji mikuu, 

mifereji ya kati na kujenga mabwawa ya kuhifadhia maji 

kwenye maeneo yenye ukame; 

(ii) Kuhamasisha wakulima kupitia vyama vyao vya 

umwagiliaji kuchangia katika ujenzi wa mifereji midogo ya 

kuingiza maji mashambani na kushiriki katika kutunza 

mifereji hiyo; 

(iii) Kuwafundisha kulima kwa tija na ufanisi kwa kutumia 

miundombinu iliyopo ikiwa ni pamoja na kulima zaidi ya 

mara moja kwa mwaka; 

(iv) Kukamilisha ujenzi wa skimu zote za umwagiliaji 

zilizoanza kujengwa miaka ya nyuma; 
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(v) Kujenga, kukarabati na kuboresha skimu za umwagiliaji 

za wakulima wadogo na wa kati ili kuongeza uzalishaji na 

ufanisi wa matumizi bora ya rasilimali maji; 

(vi) Kujenga na kuimarisha mabwawa ya uvunaji wa maji ya 

mvua kwa ajili ya umwagiliaji wa kilimo cha mpunga; 

(vii) Kushirikisha sekta binafsi katika uwekezaji na uendelezaji 

wa kilimo cha umwagiliaji; na 

(viii) Kuijengea uwezo Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ili iongeze 

kasi ya ujenzi wa miundombinu. 

(d) Kuboresha mfumo wa utafiti wa kilimo nchini ili matokeo ya tafiti 

hizo yawafikie wakulima kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kugundua na kutathmini aina za mbegu bora za mazao 

mbalimbali zenye sifa ya kutoa mavuno mengi, 

zinazostahimili mabadiliko ya tabianchi na zenye viinilishe 

vingi; 

(ii) Kuzalisha mbegu za mazao mbalimbali kwa kushirikiana na 

taasisi za umma na binafsi ili kutosheleza mahitaji ya 

uzalishaji wa mbegu bora nchini; 

(iii) Kutafiti magonjwa na visumbufu vya mimea vinavyoathiri 

mazao hasa migomba, mihogo, minazi, mahindi, mpunga, 

mboga na matunda ili kuongeza tija na uzalishaji wa mazao 

nchini; 

(iv) Kuchambua mifumo ya kilimo, kutoa teknolojia za 

kurutubisha udongo na matumizi bora ya mbolea na 

kuandaa ramani za ikolojia kwa kila Kanda; na 

(v) Kuboresha miundombinu ya utafiti na kuwajengea uwezo 

watafiti ili kuongeza ufanisi wa utafiti nchini. 

(e) Kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi ya kilimo kwa 

kuendelea kupima mashamba ya wakulima na kutoa hati miliki za 

kimila kwa wakulima wadogo kwa lengo la kuondoa migogoro ya 

ardhi na kutumia hati hizo kama dhamana ya kupata mikopo; na 

(f) Kuwawezesha wakulima hususan vijana na wanawake 

kujishughulisha katika kilimo kwa kufanya yafuatayo:- 
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(i) Kuainisha na kupima maeneo ya ardhi ya kilimo ili 

kuwawezesha wakulima kujiajiri katika sekta ya kilimo 

hususan kilimo cha mazao ya mboga mboga, matunda, 

maua, mbegu za mafuta na nafaka; 

(ii) Kuendelea kupima maeneo na kuyapatia hati miliki ili 

kuwawezesha wakulima kushiriki katika kuyaendeleza 

maeneo hayo kwa kutumia hati miliki kama dhamana ya 

kupata mikopo kutoka katika taasisi za fedha; 

(iii) Kuwaunganisha wakulima (Vijana na wanawake) na asasi 

za fedha kwa ajili ya kupata mikopo ya pembejeo, zana 

bora na mashine za usindikaji kupitia vyama vyao vya 

ushirika na vikundi vya uzalishaji mali; na 

(iv) Kuimarisha matumizi ya teknolojia zitakazorahisisha kazi ili 

kuwapunguzia harubu wanawake na vijana katika kilimo. 

(g) Kuwezesha upatikanaji wa Masoko ya Mazao ya Kilimo kwa 

kufanya yafuatayo:- 

(i) Kushirikisha sekta binafsi kujenga miundombinu ya 

masoko na maghala bora ya kuhifadhia mazao mbalimbali 

hususan vijijini kwa kutoa elimu na kuondoa vikwazo vya 

utaratibu wa Stakabadhi ya Mazao Ghalani; 

(ii) Kuanzisha Soko la Bidhaa kwa mujibu wa Sheria ya Soko la 

Bidhaa (Commodity Exchange Act) Namba  15 ya mwaka 

2015; 

(iii) Kujenga masoko ya kimkakati katika maeneo ya mipaka ya 

nchi ili kuwapa wakulima fursa ya kuuza mazao yao nje ya 

nchi; 

(iv) Kuviimarisha na kuviwezesha vyama vya ushirika kuwa na 

uwezo wa kutafuta masoko ya mazao ya wakulima ya 

ndani na nje kwa kuweka mfumo madhubuti wa 

ukusanyaji, uchambuzi na uenezaji wa taarifa za masoko 

na kutoa elimu juu ya uongezaji thamani na biashara.  

(h) Kuhamasisha sekta binafsi na vyama vya ushirika wa mazao 

kuanzisha viwanda vya kusindika mazao ya kilimo hususan 

kwenye maeneo ya uzalishaji wa mazao hayo kwa lengo la 
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kuongeza thamani na kuongeza ajira. Aidha, kuwawezesha 

wakulima kupata majokofu ili kuhifadhi matunda na mazao ya 

mboga mboga yanayoharibika haraka pamoja na vifungashio.   

 

Mifugo na Uvuvi 

23. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Sekta ya Mifugo na Uvuvi 

imeimarishwa ili kuwaongezea wafugaji na wavuvi kipato pamoja na 

kuchangia ukuaji wa Pato la Taifa. 

Mifugo  

24. Katika kipindi hicho, Sekta ya Mifugo imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Mashamba matano yenye uwezo wa kuzalisha mitamba 5,000 

kwa mwaka yameanzishwa. Aidha, Kituo cha Uhamilishaji cha 

NAIC kilichopo Arusha kimeimarishwa na kinazalisha mbegu bora 

za mifugo. Vituo vipya vya Uhamilishaji vimeanzishwa katika 

Mikoa ya Pwani, Dodoma, Mbeya, Katavi, Lindi na Mwanza. Sekta 

binafsi imezalisha mitamba 10,000 mwaka 2013/14 na 

kusambazwa kwa wafugaji; 

(b) Ruzuku ya dawa za kuogeshea mifugo imetolewa ambapo lita 

252,138 za dawa zenye thamani ya Shilingi bilioni 4.2 

zimenunuliwa na kusambazwa katika Mikoa yote nchini; 

(c) Ujenzi na ukarabati wa Vyuo vya Mifugo vya Mabuki, Kikulula na 

Rorya umefanyika na kuwezesha mafunzo  kwa wafugaji 2,000 

pamoja na kutoa mafunzo kwa Maafisa Mifugo 2,000 katika ngazi 

ya Astashahada na Stashahada; 

(d) Dozi milioni 7.1 za Chanjo ya Homa ya Mapafu ya Ng’ombe, dozi 

900 za chanjo ya Homa ya Bonde la Ufa (RVF) na dozi milioni 

12.8 za chanjo ya Sotoka zimenunuliwa na kusambazwa katika 

mikoa mbalimbali nchini; 

(e) Kituo cha Uchunguzi wa Magonjwa ya Mifugo (ZVC) 

kimefunguliwa huko Sumbawanga kwa ajili ya kuhudumia Eneo 

Huru la Magonjwa; na 

(f) Jumla ya wataalamu 900 wamesajiliwa ikiwa ni pamoja na kusajili 

vituo vya kutolea huduma za mifugo. Aidha, leseni 290 za 
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Wakaguzi wa Nyama, Wahamilishaji na Watalaamu wa Maabara 

za Mifugo zimetolewa. 

 

 
Ufugaji  bora wenye tija kwa wafugaji ambao pia hupunguza uharibifu 

wa mazingira. 

 

25. Katika kipindi cha Ilani hii ya 2015-2020, Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza Serikali yake kuiendeleza Sekta ya 

Mifugo kwa kuchukua hatua zifuatazo:-  

(a) Kuongeza uzalishaji wa mitamba kwenye mashamba 

inakozalishwa na kuweka mazingira wezeshi kwa Sekta Binafsi 

kuendelea kuzalisha mitamba ili kuhamasisha ufugaji wa kisasa; 

(b) Kutenga, kupima na kumilikisha wafugaji maeneo ya ufugaji 

nchini ili kuongeza maeneo ya ufugaji yaliyopimwa kutoka hekta 

milioni 1.4 za sasa  hadi hekta milioni 5.0 mwaka 2020; 
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(c) Kujenga miundombinu ya mifugo kwa kuongeza idadi ya 

malambo kutoka 1,378 yaliyopo sasa hadi 2,000; na kujenga 

mabwawa katika mikoa yenye mifugo mingi. Aidha, vitajengwa  

visima virefu 300, majosho 50 na kuanzisha minada 164 ya 

mifugo katika maeneo yote yatakayotengwa kwa ajili ya ufugaji 

ili kuzuia kuhamahama kwa wafugaji kunakosababisha migogoro; 

(d) Kutoa  dhamana kwa vikundi vya wafugaji ili kupata mikopo 

kwenye asasi za fedha, hususan  vijana na wanawake 

watakaokuwa kwenye vyama vya ushirika vya ufugaji wa 

ng’ombe, kuku, mbuzi na uzalishaji malisho  pamoja na usindikaji 

wa mazao ya mifugo (nyama, maziwa na ngozi); 

(e) Kuanzisha mashamba darasa ya malisho katika kila Halmashauri 

ya Wilaya ili wafugaji wa asili wajifunze jinsi ya kuboresha na 

kuhifadhi malisho (feed banks) hususan wakati wa kiangazi na 

ukame; 

(f) Kueneza ufugaji wa mifugo bora kupitia mikopo ya mifugo kwa 

wafugaji  watakaojiunga katika vikundi kupitia miradi ya kopa 

ng’ombe/mbuzi lipa ng’ombe/mbuzi au kopa ng’ombe/mbuzi lipa 

maziwa; 

(g) Kuendelea kutoa elimu kwa wafugaji wanaomiliki na 

watakaomilikishwa ardhi ili kutumia hati zao kama dhamana ya 

kupata mikopo kutoka asasi za fedha; 

(h) Kuendelea kutoa elimu kuhusu  matumizi ya teknolojia ya 

uhamilishaji katika kuboresha koosafu za mifugo nchini  kwa 

kutoa huduma za uhamilishaji kwa wafugaji kwa gharama nafuu 

kupitia ruzuku itakayowekwa katika mbegu za uhamilishaji; 

(i) Kuboresha huduma za uhamilishaji kwa kuimarisha vituo vya 

uhamilishaji vya Taifa  vya  NAIC- Usa River (Arusha) na Sao Hill 

(Iringa); na vituo vya  Kanda  vya Kibaha (Mashariki), Lindi 

(Kusini), Mbeya (Nyanda za Juu Kusini), Dodoma (Kati), Mwanza 

(Ziwa) na Mpanda (Kusini Magharibi) ili kusogeza karibu huduma 

ya uhamilishaji kwa wafugaji na kujenga vituo vipya vya 

uhamilishaji vya Kanda vya Tabora (Magharibi) na Tanga 

(Mashariki); 
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(j) Kuendelea kukuza na kuendeleza masoko ya mifugo na mazao 

yake yanayozalishwa na wafugaji na kujenga viwanda viwili (2) 

vya ngozi katika mikoa ya Singida na Dodoma; 

(k) Kuendelea kutoa ruzuku ya dawa za kuogesha mifugo kiasi cha 

lita milioni 1.0 ili kuhakikisha kuwa majosho 2,428 yaliyopo 

nchini  yanatumika kudhibiti kupe na magonjwa wayaenezayo 

hususan ugonjwa hatari wa Ndigana kali. Aidha, Serikali itatoa 

ruzuku ya Chanjo ya Ndigana kali (ECF) na kushirikisha sekta 

binafsi na wadau wengine kufufua majosho 150 na kujenga 

majosho mapya 200 katika mikoa yenye mifugo mingi; 

(l) Kuendelea kununua na kutoa chanjo za magonjwa ya mlipuko 

yanayoathiri afya ya mifugo na binadamu na kuwezesha biashara 

ya mifugo katika soko la kimataifa, hususan Ugonjwa wa Homa 

ya Mapafu ya Ng’ombe (CBPP), Homa ya Bonde la Ufa (RVF) na 

Sotoka ya Mbuzi na Kondoo (PPR); 

(m) Kuendelea kuimarisha eneo huru la magonjwa ya mifugo katika 

Kanda ya Kusini Magharibi na kuanzisha vitalu huru vipya viwili 

(2) vya magonjwa katika ranchi za Kongwa na Ruvu ili kukidhi 

matakwa ya soko la kimataifa hivyo kuongeza ajira na Pato la 

Taifa; na kuongeza thamani ya mifugo na mazao yake; 

(n) Kuendelea kuzalisha chanjo za magonjwa ya mifugo katika kituo 

cha Uzalishaji wa chanjo cha Kibaha (Tanzania Vaccine 

Institute); 

(o) Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo kwa kuongeza udahili 

wa maafisa ugani kutoka 1,800 hadi 2,500 kwa mwaka katika 

vyuo vinane (8) vya Serikali na kushirikisha vyuo 21 vya sekta 

binafsi kwa lengo la kuongeza upatikanaji wa maafisa ugani  

katika ngazi za vijiji na Kata ili kuimarisha huduma za mifugo;   

(p) Kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha viwanda vya nyama na 

mazao mengine yatokanayo na mifugo ikiwemo jibini na ngozi 

hususan katika maeneo yenye mifugo mingi ili kuongeza 

thamani; na 

(q) Kuitafutia ufumbuzi wa kudumu migogoro ya wakulima na 

wafugaji. 
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Uvuvi 

26. Kwa kuzingatia ukubwa wa maeneo na wingi wa rasilimali za uvuvi 

tulizonazo, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, yamepatikana 

mafanikio yafuatayo:- 

(a) Usimamizi wa rasilimali za uvuvi Tanzania Bara umeimarishwa 

ambapo vituo 25 vya doria vimeanzishwa na kupewa zana za 

kisasa kwa lengo la kudhibiti uvuvi haramu katika maeneo 

mbalimbali nchini; 

(b) Vikundi vya usimamizi shirikishi wa rasilimali za uvuvi 226 

vimeanzishwa na kufanya idadi ya vikundi hivyo kufikia 749, kati 

ya hivyo 511 vimesajiliwa na vinatekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia sheria ndogo ya mipango kazi yake;  

(c) Ujenzi na uboreshaji wa mialo ya kisasa ya kupokelea mazao ya 

uvuvi umetekelezwa katika Kanda ya Pwani ya Bahari ya Hindi 

(3), Ziwa Tanganyika (4) na Ziwa Victoria (6). Aidha, mialo 19 ya 

ukanda wa Ziwa Victoria imekarabatiwa; 

(d) Vituo vya kuzalisha vifaranga wa samaki wa maji baridi 

vimeanzishwa katika Mikoa ya Lindi, Kigoma, Ruvuma, Tanga, 

Pwani, Geita na Morogoro. Vituo hivyo kwa ujumla vina uwezo 

wa kuzalisha vifaranga 10,000,000 kwa mwaka; 

(e) Sekta binafsi imeendelea kuhamasishwa kushiriki katika uvuvi 

ikiwemo kuanzisha viwanda vya kuchakata samaki. Hadi sasa 

kuna viwanda 48 vya kuchakata samaki na maghala 84 ya 

kuhifadhia mazao ya uvuvi; na 

(f) Jumla ya vikundi 208 vya Kuweka na Kukopa (VICOBA) 

vimeanzishwa ambapo wananchi 5,573 wamenufaika na hivyo 

kuwawezesha kuendesha shughuli ndogo ndogo za uvuvi. 

 

27. Katika kipindi cha Ilani hii ya 2015–2020, Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuiendeleza Sekta ya Uvuvi kwa 

kuchukua hatua zifuatazo:- 

(a) Kuanzisha na kuimarisha vikundi na vyama vya ushirika vya 

msingi vya wavuvi wadogo wadogo kwa lengo la kuwakopesha 
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vifaa vikiwemo zana za uvuvi katika maeneo ya mwambao wa 

Bahari ya Hindi, maziwa na mito kwa kupunguza kodi na 

kuviwezesha vikundi hivyo vikopesheke; 

(b) Serikali kwa kushirikiana na Sekta Binafsi na Vyama vya Ushirika 

itanunua meli tano za uvuvi zenye uwezo wa kuvua samaki 

Bahari Kuu ambapo ajira zaidi ya 15,000 kwa mwaka 

zitapatikana; 

(c) Kujenga bandari ya uvuvi katika ukanda wa Pwani ambayo 

itawezesha meli zinazovua Bahari Kuu kutia nanga kwa lengo la 

kuhaulisha samaki, kuuza samaki, kutoa takwimu sahihi na 

huduma nyingine. Zaidi ya ajira 30,000 zitapatikana na 

kuongeza pato kwa jamii na Taifa; 

(d) Kuimarisha miundombinu ya uvuvi kwa kujenga mialo mitatu 

(Ziwa  Victoria),  minne (Ziwa Tanganyika) na  miwili (Ziwa 

Nyasa) na hivyo kuongeza idadi ya mialo kutoka 39 hadi 48 na 

kuimarisha masoko ya samaki ya Feri (Dar es Salaam), Kirumba 

(Mwanza) na Muganza (Kagera) ili kuongeza thamani na ubora 

wa samaki pamoja na kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi 

kabla ya kumfikia mtumiaji; 

(e) Kuimarisha hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu 18 pamoja na 

kuanzisha maeneo mengine sita (6) na hifadhi katika maziwa 

makuu, hususan Victoria, Tanganyika na Nyasa ili kuhakikisha 

kuwa mazalia na makulia ya samaki yaliyoharibika 

yanarejeshwa katika hali yake ya awali; 

(f) Kurejesha mazalia na makulia ya samaki yaliyoharibika 

kutokana na mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira 

kwa kuweka matumbawe bandia na kupanda mikoko katika 

bahari; 

(g) Kushirikiana na Mashirika ya Umma yenye dhamana ya uvuvi 

nchini, kuwavutia wawekezaji kuanzisha viwanda vya kusindika 

na kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi, vyombo na zana za 

uvuvi;  

(h) Kuboresha maeneo ya uvuvi kwa kutumia teknolojia rafiki ya 

mazingira kwa kuweka vifaa vya kuvutia samaki (Fish 
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Aggregating Devices) baharini ili kuwawezesha wavuvi wadogo 

kuyafikia maeneo yenye samaki wengi na hivyo kuongeza 

upatikanaji wa samaki; 

(i) Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo kwa kuongeza udahili 

wa maafisa ugani wa uvuvi kutoka 1,200 hadi 2,500 kwa 

mwaka na kuwezesha  upatikanaji wa  Maafisa Ugani  katika 

ngazi ya Kata ili kuimarisha huduma za uvuvi na ufugaji wa 

samaki; 

(j) Kuendeleza utafiti wa kurudishia samaki na kupandikiza samaki 

ili kuongeza wingi katika maziwa, mito na mabwawa, hususan 

Ziwa Victoria; 

(k) Kuanzisha na kuimarisha vikundi na vyama vya ushirika vya 

wafugaji wa samaki  kwa lengo la kukuza ufugaji wa samaki 

nchini; 

(l) Kushirikiana na wadau wa ufugaji samaki ili kuongeza uzalishaji 

wa samaki kwa kujenga mabwawa ya kufugia samaki na 

kuongeza uzalishaji kutoka tani 10,000 hadi 50,000 kwa mwaka 

na kupanua wigo wa ajira kwa vijana; 

(m) Kuwawezesha wakulima wa mwani, hususan vikundi vya akina 

mama na vijana wa mwambao wa pwani katika kuongeza 

uzalishaji kutoka tani 12,000 hadi tani 20,000 kwa mwaka,  

uzalishaji wa chaza wa lulu, kaa, kamba na viumbe wengine wa 

baharini kwa kuwapatia nyenzo na utaalamu; 

(n) Kuwawezesha wavuvi wadogo wadogo kupata vifaa vya uvuvi 

kwa bei nafuu;  

(o) Kuhamasisha uchimbaji wa mabwawa na ufugaji wa samaki 

katika maeneo yenye ukame kwa lengo la kuongeza lishe bora 

pamoja na kuongeza ajira kwa vijana; na  

(p) Kuendelea kupambana na uvuvi haramu ili uvuvi uwe endelevu 

na wenye tija. 

 

Utalii 

28. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendelea 

kuhakikisha kwamba Sekta ya Utalii inaimarishwa na kuendelezwa kwa 
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kuwa ni moja ya sekta zinazochangia kwa kiasi kikubwa katika Pato la 

Taifa na ajira kwa wananchi. Katika kipindi hicho, mambo yafuatayo 

yamefanyika:- 

(a) Ujenzi wa Chuo Kipya cha Utalii, Kampasi ya Bustani 

umekamilika mwaka 2011 na kuwezesha idadi ya udahili wa 

wanafunzi kuongezeka kutoka 138 mwaka 2005 hadi wanafunzi 

289 mwaka 2014. Ili kuongeza wataalam wa fani hii, Serikali 

imeruhusu taasisi binafsi na wakala kutoa mafunzo ya utalii na 

ukarimu katika ngazi ya Astashahada na Stashahada; 

(b) Tanzania imefanikiwa kuviingiza vivutio vya utalii kwenye soko la 

Kimataifa ambavyo ni Mlima Kilimanjaro, Mbuga ya Serengeti na 

Bonde la Hifadhi la Ngorongoro kuwa kati ya Maajabu Saba ya 

Asili ya Afrika (New Wonders of Africa); na 

(c) Makusanyo yatokanayo na shughuli za utalii yameongezeka 

kutoka wastani wa Shilingi trilioni 2.98 mwaka 2012/13 hadi 

Shilingi trilioni 3.94 mwaka 2013/14. 

 

29. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 

kitasimamia utekelezaji wa mikakati ya kukuza utalii nchini 

kwa kuhakikisha kwamba, Serikali inatekeleza mambo 

yafuatayo:- 

(a) Kuongeza idadi ya watalii wanaoingia nchini kutoka 1,102,026 

mwaka 2015 hadi 2,000,000 mwaka 2020 kwa kuwezesha Sekta 

Binafsi kuwekeza katika huduma za miundombinu ya utalii 

pamoja na kuendeleza Mkakati wa Kimataifa wa Utangazaji wa 

Utalii ili kuwavutia watalii wengi zaidi; 

(b) Kuongeza msukumo katika utalii wa kihistoria kwa kuboresha 

miundombinu kwenye maeneo ya malikale na kuyatangaza 

maeneo hayo; 

(c) Kuongeza bajeti ya Sekta ya Utalii ili kuutangaza utalii ndani na 

nje ya nchi; 

(d) Kuimarisha mafunzo ya Hoteli na Utalii hususan katika ngazi ya 

shahada ili kuongeza ubora wa watumishi wa huduma za 
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Ukarimu na Utalii kwa kukifanya Chuo cha Taifa cha Utalii kutoa 

mafunzo ya ukufunzi;  

(e) Kuhamasisha wananchi kutembelea vivutio vya utalii wa ndani 

na kuweka mazingira yatakayowezesha wawekezaji wa ndani 

kuendeleza biashara za utalii pamoja na kuwajengea uwezo 

waongoza watalii; 

(f) Kufanya jitihada za kufungua fursa za utalii katika Kanda ya 

Kusini pamoja na kutumia fukwe zake; 

(g) Kuendelea kujenga mazingira bora ya kuwawezesha vijana 

kuanzisha kampuni za kutembeza watalii katika maeneo 

mbalimbali ya utalii; na 

(h) Kuhifadhi malikale kwa kuishirikisha jamii kutumia Malikale 

kama chanzo cha kujipatia kipato kwa kutoa elimu ya 

ujasiriamali, kutenga maeneo ya biashara, kuishirikisha sekta 

binafsi na kutoa elimu ya uhifadhi kwa umma. 

Maliasili 

30. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, pamoja na changamoto 

mbalimbali zilizojitokeza katika Sekta ya Maliasili, Serikali imechukua 

hatua za kuhakikisha kuwa sekta hii inapewa msukumo wa kutosha ili 

iweze kuchangia kikamilifu katika kuboresha maisha ya wananchi. 

Katika kutimiza azma hiyo, Serikali imetekeleza yafuatayo:- 

(a) Hatua zimechukuliwa za kuimarisha mahusiano mema baina ya 

Mamlaka ya Hifadhi za Taifa na  wananchi wanaoishi karibu na 

hifadhi hizo kwa kufanya yafuatayo:-  

(i) Maeneo 16 yaliyokosa sifa ya kuendelea kuwa maeneo ya 

hifadhi yamerejeshwa kwa mamlaka za wananchi; 

(ii) Vijiji vinavyopakana na hifadhi vimepatiwa huduma 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na ujenzi wa madarasa, 

nyumba za walimu, barabara na masoko; na 

(iii) Jumla ya wanavijiji 7,320 wamepatiwa mizinga ya nyuki 

24,076 na kupewa mafunzo ya mbinu za kisasa za ufugaji 

nyuki na kutafuta masoko ya asali ikiwa ni pamoja 

kuwawezesha kushiriki katika maonesho mbalimbali ndani 

na nje ya nchi. 
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(b) Upandaji wa miti kwenye misitu ya jamii umeongezeka ambapo 

wastani wa miti milioni 200 kwa mwaka imepandwa katika kipindi 

cha miaka mitano iliyopita ambapo asilimia 65 ya miti yote 

iliyopandwa imeendelea kukua vizuri. 

 

31. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Serikali itaendelea 

kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba Sekta ya Maliasili 

inazidi kuimarika ili kuyafanya mazao yatokanayo na maliasili 

hususan misitu na nyuki yanaendelea kuchangia katika ukuaji 

wa uchumi, kuwaongezea wananchi kipato na kuongeza fursa 

za ajira. Ili kufikia azma hiyo Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kujenga mahusiano mema baina ya Mamlaka ya 

Hifadhi za Taifa na wananchi wanaoishi karibu na hifadhi hizo 

kwa namna ambayo wananchi hao watanufaika na uwepo wa 

hifadhi hizo; 

(b) Kutatua migogoro ya mipaka kati ya wananchi na maeneo ya 

jirani na hifadhi kwa kushirikisha wadau katika kuhakiki mipaka 

ya maeneo ya hifadhi kwa kuweka alama za kudumu; kuandaa 

mipango ya matumizi bora ya ardhi; na kuzingatia utawala wa 

Sheria katika kusimamia rasilimali za maliasili; 

(c) Kuboresha miundombinu ndani ya Mapori ya Akiba na Vikosi 

dhidi ya ujangili na kuongeza vitendea kazi vya kisasa kwa ajili 

ya doria na upelelezi nje na ndani ya maeneo ya hifadhi;  

(d) Kuendelea kutekeleza programu ya ufugaji nyuki ya mwaka 

2007–2016 ili kuwajengea uwezo wadau wake kuzifahamu mbinu 

bora za uzalishaji wa mazao ya nyuki na pia masoko ya asali na 

nta ya ndani na nje ya nchi; 

(e) Kuendelea kuimarisha doria za ulinzi wa wananchi dhidi ya 

wanyamapori kwa kuboresha mfumo wa utoaji taarifa za 

wanyamapori waharibifu. Aidha, Serikali itaboresha na kutoa kwa 

wakati kifuta machozi kwa watu au familia zitakazoathirika kwa 

kiwango kinacholingana na athari zitakazotokea; 
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(f) Kuongeza eneo la kupanda miti kutoka hekta 60,000 mwaka 

2015 hadi hekta 130,000 mwaka 2020 na kuhakikisha kwamba 

mbao zinazovunwa zinatumiwa kwa ajili ya kutengeneza samani 

na matumizi mengine hapa nchini badala ya kusafirisha magogo 

nje ya nchi; 

(g) Kuweka utaratibu wa wazi utakaowawezesha wananchi 

wanaoishi jirani na hifadhi kufaidika na rasilimali hizo;  

(h) Kuanzisha Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori ambayo 

moja kati ya majukumu yake ni kuweka utaratibu utakaotumika 

katika kutoa vibali vya uvunaji wa raslimali za maliasili; na  

(i) Kupambana na ujangili wa wanyama pori wakiwemo Tembo na 

Faru.  

 

Viwanda na Biashara 

32. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Ilani ya Uchaguzi iliweka 

msukumo mkubwa zaidi katika kuimarisha uzalishaji katika viwanda 

vilivyopo na kujenga viwanda vipya ili kuongeza uwezo wa uzalishaji na 

michepuo ya bidhaa, kuhimiza mauzo ya bidhaa ndani na nje ya nchi na 

kushirikiana na Sekta Binafsi katika kuendeleza viwanda vya kimkakati 

kupitia mashirikia ya Umma ya NDC na EPZA. Katika kipindi hicho 

mafanikio makubwa yamepatikana ambayo ni pamoja na:-  

(a) Ukuaji wa Sekta ya Viwanda: 

(i) Sekta ya Viwanda imekua kutoka asilimia 7.7 mwaka 2010 

hadi asilimia 7.9 mwaka 2013. Ukuaji huo umechangiwa 

kwa kiasi kikubwa kutokana na kuimarika kwa uzalishaji 

viwandani, hususan viwanda vya vinywaji, saruji, bidhaa za 

chuma; na usindikaji wa mazao ya kilimo; 

(ii) Mwenendo wa mchango wa Sekta ya Viwanda katika Pato 

la Taifa umeongezeka kutoka asilimia 9.6 mwaka 2010 hadi 

asilimia 9.9 mwaka 2013; na 

(iii) Miradi mipya ya viwanda vilivyosajiliwa na ujenzi kuanza 

katika kipindi husika imefikia 454. 

(b) Ujenzi wa viwanda vinane vya Saruji ambao uko katika hatua za 

mwisho za kukamilika ambavyo vitawezesha Taifa kuongeza 
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uzalishaji zaidi ya maradufu na hivyo nchi yetu kuijitosheleza kwa 

saruji na nyingine kuuzwa nje.  Aidha, ksukamilika kwa viwanda 

hivi kutaifanya bei ya saruji kushuka na pia kuongeza ajira 

mambo ambayo yataendelea kuboresha ustawi wa wananchi; 

(c) Katika Kanda ya Ziwa, ujenzi wa Kiwanda cha Nguo unaendelea. 

Kiwanda hicho kitakuwa na uwezo wa kutumia kiwango kikubwa 

cha pamba inayozalishwa katika ukanda huo hatua ambayo 

itahakikisha soko la uhakika la pamba na kuongeza ajira kwa 

wakazi wa eneo hilo na kwa Watanzania kwa ujumla; 

(d) Ujenzi wa viwanda viwili vikubwa vya ngozi unaoendelea katika 

mikoa ya Arusha na Shinyanga ambapo utakapokamilika utafanya 

uuzaji wa ngozi ghafi nje ya nchi kuwa historia. Ngozi na bidhaa 

za ngozi zitauzwa nje ya nchi zikiwa zimeongezewa thamani na 

hivyo kuongeza ajira; na 

(e) Uzalishaji wa mbolea za NPK na MRP katika kiwanda cha Minjingu 

umeongeza kutoka tani 75,000 hadi kufikia tani 100,000 kwa 

mwaka. 

(f)      Mauzo ya Bidhaa za Viwandani:  

(i) Mauzo kwenda soko la nchi wanachama wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki (EAC) yameongezeka kutoka dola za 

Kimarekani milioni 419 mwaka 2010 hadi dola milioni 

450 mwaka 2013; 

(ii) Mauzo kwenda soko la Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC) yameongezeka kutoka dola za 

Marekani 625 mwaka 2010 hadi kufikia dola 1,209 

mwaka 2013; na 

(iii) Mauzo katika soko la Marekani kupitia Mpango wa AGOA 

yameongezeka kutoka dola za Marekani milioni 51 

mwaka 2010 hadi dola milioni 76 mwaka 2013. 

(g) Maeneo Maalumu ya Uwekezaji:  

(i) Mikoa 20 imetenga Maeneo Maalumu ya Uwekezaji ili 

yawekewe miundombinu ya msingi itakayovutia Sekta 

Binafsi kujenga viwanda na kufanya biashara katika 

maeneo hayo; na 
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(ii) Sheria za Maeneo Maalumu ya Uzalishaji kwa Mauzo Nje 

(EPZ) na Maeneo Maalumu ya Uchumi (SEZ) zimepitiwa 

ambapo vivutio mbalimbali ikiwa ni pamoja na nafuu ya 

kodi vimebainishwa ili kuhamasisha ushiriki wa Sekta 

Binafsi katika uwekezaji. 

(h)  Benki ya Rasilimali imeanzisha Dirisha Maalumu kwa ajili ya 

kuwezesha wazalishaji wa bidhaa mbalimbali kupata mikopo 

kwa riba nafuu kwa ajili ya ujenzi wa viwanda; 

(i) Jumla ya makampuni 130 yamewekeza mitaji yenye thamani ya 

Shilingi bilioni  2,041.6 mwaka 2014 ukilinganisha na Shilingi 

bilioni 126.6 mwaka 2010 na kutengeneza ajira za moja kwa moja 

zilizotokana na uwekezaji huo kufikia 31,923; na 

(j) Ekari 107 zimepimwa katika Mkoa wa Dodoma kwa ajili ya kuanzisha 

Vijiji vya Viwanda (Industrial Villages) na kupata hati miliki (Title 

Deeds) ili kuanzisha viwanda vya kusindika na kutengeneza 

bidhaa za ngozi. 

(k) Muunganisho wa Ujasiriamali Vijijini (MUVI):  

 Katika kipindi cha mwaka 2010-2013, jumla ya mikopo 56,517 

yenye thamani ya Shilingi bilioni 30.6 imetolewa na kuwezesha 

upatikanaji wa ajira zipatazo 113,876 kupitia Mfuko wa 

Kuendeleza Wafanyabiashara Wadogo (NEDF). 
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Mradi wa Kiwanda cha kukamua mafuta ya Alizeti kinachojengwa nje 

kidogo ya mji wa Dodoma. 

 

33. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015–2020, 

Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuweka nguvu 

kubwa katika kukamilisha utekelezaji wa Sera ya Maendeleo 

Endelevu ya Viwanda Awamu ya Tatu (2010–2020) ambayo 

malengo yake ni kuiwezesha Sekta ya Viwanda kuchangia 

katika kufikia malengo ya maendeleo ya muda mrefu kama 

ilivyoanishwa katika Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025. Aidha, 

Utekelezaji wa Ilani hii utakuwa ni sehemu ya Utekelezaji wa 

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2015/16-

2020/21) ambao lengo lake ni kuendeleza uchumi wa viwanda.  

 

Katika kipindi hicho, utaanza ujenzi wa viwanda mama (basic 

industries) na kuimarisha viwanda vilivyopo lengo likiwa ni 

kuhakikisha kwamba:- 
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(a) Mchango wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa unaongezeka 

kutoka asilimia 9.9 mwaka 2013 hadi asilimia 15 ifikapo mwaka 

2020; 

(b) Sekta ya Viwanda inaongeza ajira kufikia asilimia 40 ya ajira zote 

ifikapo 2020 kwa kuweka kipaumbele cha kujenga viwanda 

vinavyotumia malighafi zinazozalishwa hapa nchini kama vile 

kilimo, mifugo, uvuvi na maliasili; Viwanda hivyo ni pamoja na 

viwanda vya nguo, sabuni, korosho, matunda n.k. 

(c) Kuandaa mikakati thabiti ya kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha 

viwanda vikubwa na vya kati na kuweka utaratibu wa kuvilinda 

dhidi ya viwanda vya nje; 

(d) Kujenga mazingira rafiki yatakayowezesha kupunguza gharama za 

uwekezaji na uendeshaji wa viwanda; 

(e) Kuanzisha viwanda vya msingi vinavyotumia malighafi ya chuma 

katika maeneo ya Liganga na Mchuchuma;  

(f) Sekta ya Viwanda inaongeza fursa za masoko hususan yenye 

upendeleo wa ushuru wa forodha kama Jumuiya ya Afrika 

Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, Utatu wa 

COMESA-EAC-SADC na Umoja wa Ulaya, nchi rafiki kama India, 

China, Japan na Marekani; na 

(g) Kuendeleza kasi ya ujenzi wa viwanda vidogo na vya kati hasa 

vinavyosindika mazao.  

(h) Kuhakikisha Benki ya Rasilimali (TIB) inapanua wigo wa Dirisha 

Maalumu ili liweze kutoa huduma zake kwenye maeneo yote 

nchini ikiwemo Tanzania Zanzibar. 

Madini 

34. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendeleza juhudi 

katika kuhakikisha Sekta ya Madini inachangia kikamilifu katika kukuza 

uchumi na ajira. Kutokana na juhudi hizo, mchango wa madini katika 

Pato la Taifa umeongezeka kutoka asilimia 3.3 mwaka 2010 hadi 

asilimia 3.5 mwaka 2014. Kuimarika kwa sekta hii kumetokana na 

kufanyika mambo yafuatayo:- 

(a) Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) limewezeshwa kumiliki hisa 

kwenye migodi ya STAMIGOLD (100%), Buchreef (45%), 
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Buhemba (100%), Kiwira (100%), Tanzaniteone (50%), 

Tulawaka (100%), NDC–Liganga (20%), Mchuchuma (20%), 

Ngaka Coal Projects (30%) na Mgodi wa Almasi wa Mwadui 

(25%); 

(b) STAMICO imeanzisha Kampuni iitwayo Kyerwa Tin Company 

Limited (KTCL) ili kununua madini ya bati kutoka kwa wachimbaji 

wadogo wa madini hayo huko Kyerwa. Hadi kufikia Machi, 2015 

jumla ya tani 71.3 zimenunuliwa kwa gharama ya Shilingi 

1,106,326,000. Aidha, tani 30 zimeuzwa kwa Dola za Marekani 

201,000; 

(c) STAMICO imefanikiwa kupata kandarasi nne (4) za uchorongaji 

na utafiti wa madini yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.35 

ambapo jumla ya ajira mpya 78 zimepatikana kutokana na 

upatikanaji wa mashine za kisasa za uchorongaji; 

(d) Ofisi mbili za madini za Kanda zimeanzishwa; moja katika Kanda 

ya Ziwa Nyasa inayohudumia Mikoa ya Njombe na Ruvuma; na 

nyingine kanda ya Ziwa ambayo inahudumia Mikoa ya Mara na 

Simiyu ili kusimamia na kudhibiti biashara ya madini. Kuanzishwa 

kwa ofisi hizo mpya kumeongeza idadi ya ofisi za Kanda kufikia 

kumi (10) na hivyo kuongeza ufanisi kwa wadau wa sekta hii; na 

(e) Wakala wa Jiolojia Tanzania (GST) umeendelea kuwezeshwa kwa 

kupatiwa fedha na vitendea kazi ili kuimarisha utendaji kazi wake. 

Katika kipindi hicho Wakala wa Jiolojia amepata mafanikio 

yafuatayo:-  

(i) Mfumo wa utunzaji, uchakataji, na usambazaji/uuzaji wa 

takwimu na taarifa za upatikanaji madini ili kuvutia 

uwekezaji umeboreshwa;  

(ii) GST imejiunga na COSOTA ili kusajili machapisho yake na 

kupewa haki miliki (Copyright); 

(iii) GST imejenga maabara ya kisasa ya kuchunguza miamba 

na madini baada ya kununua vifaa muhimu na vya kisasa; 

na 
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(iv) GST imefanikiwa kufanya ugani na uchoraji wa ramani za 

upatikanaji wa madini (geological and mineral occurrence 

mapping) kwa asilimia 92 ya ardhi kavu ya Tanzania Bara. 

(f) Idadi ya leseni za madini imeongezeka hadi kufikia 37,261 

mwaka 2015 ambapo leseni za uchimbaji mkubwa ni 15; 

uchimbaji wa kati ni 380; uchimbaji mdogo ni 33,131; na leseni 

za utafutaji madini ni 3,735. Watanzania wanamiliki asilimia 70 ya 

leseni hizo, wageni asilimia 25 na asilimia 5 ya leseni hizo 

zinamilikiwa kwa ubia kati ya Watanzania na Wageni; 

(g) Wachimbaji wadogo wametengewa maeneo 25 yenye ukubwa wa 

kilometa za mraba 2,407 na  jumla ya leseni 8,800 zimetolewa 

kwenye maeneo hayo; 

(h) Wachimbaji wadogo 10,000 wamepatiwa mafunzo ya huduma za 

ugani (extension services) katika nyanja za kutambua umbile na 

tabia ya mashapo, masuala ya utunzaji wa mazingira, utambuzi 

wa madini na uboreshaji wa uchenjuaji madini; 

(i) Jumla ya Shilingi milioni 909.5 zimetolewa kwa wachimbaji 

wadogo kama ruzuku; 

(j) Mpango wa utunzaji mazingira katika maeneo ya uchimbaji wa 

madini (Modern Environmental Protection Plan) umeanzishwa na 

umewahamasisha wachimbaji wadogo kutunza mazingira na 

kuepuka kuchafua vyanzo vya maji; 

(k) Mikataba ya madini imepitiwa kwa lengo la kulinda maslahi ya 

nchi ambapo baadhi ya vipengele vimefanyiwa marekebisho ili 

mrahaba ulipwe kwa kiwango cha asilimia 4 ya mauzo ghafi ya 

dhahabu (gross value) badala ya asilimia 3 ya mauzo halisi ya 

dhahabu (Net Back Value) iliyokuwa ikilipwa na wawekezaji hapo 

awali; 

(l) Migodi ya Bulyanhulu, North Mara, Buzwagi na Geita imeanza 

kulipa ushuru wa huduma (service levy) kwa Halmashauri husika 

kwa kiwango cha asilimia 0.3 ya mapato ghafi ya migodi hiyo 

badala ya Dola za Kimarekani 200,000 zilizokuwa zinalipwa kwa 

mwaka; 
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(m) Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania (TMAA) imeanzisha 

madawati ya ukaguzi kwenye viwanja vya ndege vya Kimataifa ili 

kudhibiti vitendo vya utoroshaji wa madini nje ya nchi, hatua 

iliyowezesha kukamatwa madini yenye thamani ya Shilingi bilioni 

15; na 

(n) Kamati Maalumu ya Kitaifa (National Local Content Committee) 

imeundwa ili kusimamia mikakati iliyowekwa na wadau 

kuhakikisha kuwa Makapuni ya Madini yanaongeza kiwango cha 

manunuzi ya bidhaa na huduma hapa nchini kwa lengo la 

kuongeza ajira na soko la bidhaa za ndani.  

 

35. Katika kipindi cha 2015 hadi 2020, Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali yake kutekeleza mambo yafuatayo ili 

kuendelea kukuza Sekta ya Madini na kuongeza mchango wake 

kwenye Pato la Taifa:- 

(a) Kuweka na kusimamia mfumo thabiti wa kukagua shughuli za 

migodi, kukusanya takwimu za madini na kufuatilia maduhuli 

yatokanayo na madini kwa malengo mapana ya kuongeza 

mapato ya Serikali; 

(b) Kuweka na kutekeleza mikakati madhubuti ya kuvutia mitaji 

ya uwekezaji katika Sekta ya Madini, hususan kwenye madini 

adimu (Rare Earth Elements - REE); 

(c) Kuhamasisha uzalishaji na masoko ya madini ya viwandani; 

(d) Kuweka miundombinu muhimu (umeme, simu, maji, 

barabara) kupitia ushirikiano wa Serikali na Sekta Binafsi 

(PPP) kwenye maeneo yenye uwezekano wa kuanzishwa kwa 

migodi mikubwa mipya; 

(e) Kuboresha mfumo wa utoaji na usimamizi wa leseni za 

madini, na upatikanaji wa taarifa muhimu kwa wadau kuhusu 

Sekta ya Madini; 

(f) Kuimarisha udhibiti na usimamizi wa upatikanaji, utunzaji, 

usafirishaji na matumizi ya baruti katika shughuli za migodi; 

(g) Kuendelea kuliimarisha Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) ili 

liweze kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za utafutaji, 
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uchimbaji na utoaji huduma katika Sekta ya Madini kwa niaba 

ya Serikali na Watanzania wote; 

(h) Kuendelea kuujengea uwezo wa kifedha na rasilimali watu 

Wakala wa Jiolojia Tanzania ili uweze kufikia kiwango bora 

zaidi katika ukusanyaji wa takwimu na taarifa muhimu za 

kijiolojia na kijiofizikia zitakazosaidia katika kuchochea kasi ya 

utafutaji na upatikanaji wa mashapo ya madini hapa nchini 

yanayoweza kuchimbwa kwa faida; 

(i) Kuendelea kuujengea uwezo Wakala wa Ukaguzi wa Madini 

Tanzania na Ofisi za Madini Mikoani ili zijiimarishe katika 

kukagua na kusimamia shughuli za uzalishaji na biashara ya 

madini nchini, na hivyo kuongeza manufaa yatokanayo na 

Sekta ya Madini kwenye uchumi; 

(j) Kusimamia na kuhamasisha uwekezaji katika shughuli za 

uongezaji thamani madini ili kukuza mchango wa sekta hiyo 

katika Pato la Taifa; 

(k) Kubuni na kutekeleza mikakati mahsusi itakayowezesha 

kupunguza au kukomesha kabisa vitendo vya utoroshaji wa 

madini kwenda nje ya nchi na biashara haramu ya madini 

nchini; 

 

(l) Kuweka na kutekeleza mikakati maalumu itakayowezesha 

soko la Tanzanite hapa nchini kuimarika zaidi na hivyo 

kuongeza manufaa yatokanayo na madini hayo 

yanayopatikana Tanzania pekee; 

(m) Kuwawezesha wachimbaji wadogo kujiajiri kupitia sekta hii 

kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuwatambua, kuwarasimisha na kuwapatia maeneo 

ya uchimbaji madini; 

(ii) Kuwapatia ruzuku, mafunzo, teknolojia na maarifa ya 

kisasa kwa ajili ya kuendeleza shughuli za uchimbaji; 

(iii) Serikali kupitia STAMICO kwa kushirikiana na 

wachimbaji wakubwa kuwawezesha kupata mikopo 

na masoko; na 
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(iv) Kuendelea kuongeza na kuwekeza mtaji wa Benki ya 

Rasilimali (TIB) ili iweze kutoa mikopo kwa 

wajasiriamali wadogo. 

(n) Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa migodi katika masuala ya 

usalama, utunzaji wa mazingira na afya migodini; na 

(o) Kuhakikisha migodi yote mikubwa nchini inaendelea inanunua 

huduma na bidhaa kutoka hapa nchini kwa kiwango cha 

kuridhisha kwa kadri ya upatikanaji wake.  
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SURA YA TATU 

SEKTA ZA MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZA KIUCHUMI 

 

Ardhi 

36. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, serikali imepata mafanikio 

yafuatayo katika Sekta ya Ardhi:- 

(a) Utawala wa Ardhi: 

(i) Jumla ya vijiji 1,619 katika Halmashauri za Wilaya 37 

vimepimwa; 

(ii) Jumla ya vijiji 5,558 vimepatiwa vyeti vya Ardhi ya 

Kijiji; 

(iii) Jumla vijiji 509 vimeandaliwa mipango ya matumizi 

bora ya ardhi katika wilaya 69 nchini; 

(iv) Jumla ya Hatimiliki za Kimila 348,000 zimetolewa; na 

(v) Ofisi za Ardhi za Kanda zimeanzishwa na 

kuimarishwa. 

(b) Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi (2013-2033) 

umeandaliwa na utekelezaji wake umeanza ambapo Vijiji 509 

vimeandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi katika wilaya 69 

nchini na kufanya vijiji vilivyoandaliwa mipango hiyo kufikia 

1,560. 

(c) Mipango Miji: 

(i) Programu ya Kurasimisha na Kuzuia Makazi Holela 

imeandaliwa mwaka 2012; 

(ii) Elimu ya Urasimishaji na Kuzuia Makazi Holela imetolewa 

katika mikoa mbalimbali; 

(iii) Halmashauri ya Jiji la Mwanza na Dar es Salaam zimetoa 

leseni za makazi 35,362 na kutoa Hati 2,204 za kumiliki 

Ardhi;  

(iv) Huduma za upimaji na ramani zimepelekwa katika  ofisi 

mbalimbali za Kanda; 

(v) Ili kupunguza msongamano katika miji mikubwa nchini 

hususan Dar es Salaam na Arusha, mipango kabambe ya 
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kujenga miji midogo ya Luguruni (ekari 156.53), Mji Mpya 

wa Kigamboni (ekari 16,047) na Kawe (ekari 267.71) 

imekamilika. Aidha, miji midogo ya Burka/Matevesi (ekari 

579.2) na eneo la Usa River (ekari 296) katika Jiji la 

Arusha itajengwa; na 

(vi) Mpango wa kuanzisha mji mpya wa kisasa wa Kigamboni 

ili kukabiliana na ukuaji wa kasi wa Jiji la Dar es Salaam 

umekamilika. Hatua ambazo zimefikiwa katika uanzishwaji 

wa mji huo wa kisasa ni:- 

 Wakala wa kusimamia utekelezaji na uendelezaji wa 

Mpango wa Mji mpya wa Kigamboni (KDA) 

umeundwa; 

 Rasimu ya Mpango Kabambe wa Mji mpya wa 

Kigamboni imeandaliwa (Kigamboni New City Master 

Plan – 2011 – 2031); 

 Ujenzi wa daraja la Kigamboni na barabara 

kiunganishi unaendelea chini ya usimamizi wa Wizara 

ya Ujenzi; 

 Eneo la upanuzi wa Bandari ya Dar es Salaam katika 

Kata ya Vijibweni limebainishwa na kazi ya uthamini 

inaendelea; na 

 Utaratibu mpya wa uendelezaji wa Mji wa Kigamboni 

umepitiwa na kuridhiwa na Kamati ya Wadau wa 

Kigamboni ambapo Serikali itajihusisha zaidi na 

uwekezaji katika kuweka/kujenga miundombinu kama 

vile barabara, umeme na maji. Wananchi 

wataruhusiwa kufanya yafuatayo:- 

- Kuwa waendelezaji wenyewe katika eneo la 

mradi kwa kuzingatia Mpango Kabambe wa 

kuendeleza Mji wa Kigamboni; au 

- Kuingia ubia na mwekezaji, ambapo thamani 

ya ardhi ya mwananchi itakuwa ndio mtaji 

wake; au 
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- Kulipwa fidia/kuuza eneo lake kwa 

wawekezaji/Serikali kwa bei ya soko. 

(d) Kazi ya kuanzisha Benki ya Ardhi (Land Bank) kwa ajili ya 

wawekezaji wa ndani na nje imeendelea kutekelezwa na 

jumla ya Shilingi bilioni moja zimetengwa kwa ajili ya kianzio 

cha Mfuko wa Fidia ya Ardhi (Land Compensation Fund). 

Aidha, mashamba 66 mkoani Morogoro yameainishwa kwa 

ajili ya kuingizwa kwenye Hazina ya Ardhi na mashamba 112 

mkoani Arusha yamekaguliwa na kupendekezwa kuingizwa 

kwenye Hazina ya Ardhi; 

 

(e) Baadhi ya Halmashauri za Miji na Wilaya nchini 

zimewezeshwa kutumia mfumo wa teknolojia ya kompyuta 

katika kutoa huduma za ardhi; 

(f) Halmashauri za Miji na Wilaya zimeendelea kujengewa uwezo 

kupitia Mfuko wa Mzunguko (Plot Development Revolving 

Fund) wa kupima viwanja na kuviuza kwa wananchi ambapo 

jumla ya Halmashauri 14 zimeidhinishiwa mikopo ya jumla ya 

Shilingi bilioni 2.67; na 

(g) Hatua zifuatazo zimechukuliwa katika kuzijengea uwezo 

Halmashauri za Wilaya, Miji na Majiji ili kuhakikisha majukumu 

ya Sekta ya Ardhi yanatekelezwa ipasavyo:-  

(i) Kompyuta 100 kwa ajili ya matumizi ya shughuli za 

Sekta ya Ardhi katika Halmashauri 100 hapa nchini 

zimenunuliwa na kusambazwa; 

(ii) Vifaa vya upimaji vimenunuliwa na kufikishwa katika 

Halmashauri ya Manyoni (Total station 1), Jiji la 

Mbeya (Total station 1), Ofisi ya Mkoa wa Mwanza 

(GPS 1 na Total station 1); na  

(h) Pamoja na changamoto zinazoyakabili Mabaraza ya Ardhi na 

Nyumba ya Wilaya, hatua zifuatazo zimechukuliwa katika 

kushughulikia mashauri yahusuyo ardhi na nyumba:- 

(i) Mabaraza 39 ya wilaya mbalimbali yamepatiwa 

watumishi, samani na vitendea kazi;   
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(ii) Mabaraza  mapya 10 yameanzishwa katika wilaya za 

Nzega, Manyoni, Kilosa, Tunduru, Mpanda, Kyela, 

Muleba, Ngara, Karagwe na Ngorogoro hivyo kufanya 

mabaraza yanayotoa huduma kufikia 49; na  

(iii) Hatua za kinidhamu zimeendelea kuchukuliwa dhidi ya 

wenyeviti wa mabaraza ya wilaya waliokiuka maadili ya 

umma. 

(i) Shirika la Taifa la Nyumba (NHC) kwa kushirikiana na sekta 

binafsi  limeendelea kujenga nyumba kwa ajili ya makazi na 

mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(i) Ujenzi wa majengo ya biashara 81 na nyumba za 

makazi 5,900 umekamilika; 

(ii) Ujenzi wa majengo 50  ulioshirikisha sekta binafsi  

umekamilika; na 

(iii) Ardhi yenye ukubwa wa ekari 4,642 katika maeneo 

mbalimbali nchini imenunuliwa kwa ajili miradi 

mbalimbali ya ujenzi wa nyumba. 

(j) Wakala wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi (NHBRA) 

umefanya yafuatayo:- 

(i)   Utafiti kuhusu mashine za kufungamana 

(interlocking press machine), kofia, mashine za 

“hydraform”, majaribio ya sampuli ya udongo, 

ujenzi wa zege na kofia za vigae vya kuezekea 

ulifanyika na matokeo ya utafiti huo yameenezwa 

katika Halmashauri za Wilaya za Namtumbo, 

Karatu, Monduli, Simanjiro, Sumbawanga, Bariadi, 

Kilombero, Rungwe na Halmashauri za Manispaa za 

Temeke, Kinondoni, Ilala, Tabora, Iringa, Dodoma 

na Halmashauri ya Jiji la Tanga; na 

(ii)   Jumla ya mashine za kufyatulia matofali 1,105 

ziligawiwa kwa Halmashauri mbalimbali nchini. 

(k) Uanzishwaji wa vyama vya Ushirika wa Nyumba umeendelea 

kuhamasishwa ili kuwezesha wananchi wa kipato cha chini 

kunufaika na mikopo ya nyumba ambapo:- 
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(i) Vijana 150 wamepewa mafunzo ya teknolojia ya 

ujenzi wa nyumba bora na za gharama nafuu katika 

ofisi za Wakala, katika Mkoa wa Kagera (vijana 55) na 

Jiji la Dar es Salaam (vijana 95); 

(ii) Mwongozo kuhusu kuanzisha na kusimamia vyama 

vya Ushirika wa Nyumba umeandaliwa; na 

(iii) Jumla ya mashine 656 za kufyatulia matofali 

yanayofungamana zimetolewa kwa Halmashauri 163 

ambapo kila Halmashauri ilipatiwa wastani wa 

mashine nne. 

(l) Ujenzi wa mtandao wa upimaji nchini wenye alama 640 za 

madaraja mbalimbali umekamilika kwa asilimia 98;  

(m) Upimaji wa njia za kuingia katika bandari (port approaches) 

za Dar es Salaam na Zanzibar umekamilika;  

 

(n) Kampuni ya Dhamana ya Mikopo ya Nyumba (The Tanzania 

Mortgage Refinancing Company) imeanzishwa kwa lengo la 

kutoa mikopo ya muda mrefu kwa benki za biashara ili nazo 

zitoe mikopo ya nyumba ya muda mrefu kwa wananchi 

ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

i. Benki za biashara 20 zimetoa mikopo ya muda mrefu 

yenye riba nafuu kwa ajili ya ujenzi wa nyumba kwa 

wananchi 3,598; 

ii. Mfuko wa Mikopo Midogo Midogo ya Nyumba (Housing 

Micro-finance Fund) umeanzishwa chini ya Benki Kuu ya 

Tanzania (BOT). Aidha, mtaji wa Shilingi bilioni 36 

zimetengwa kwa ajili ya Mfuko wa Dhamana ya Mikopo 

ya Nyumba (TMRC); 

iii. Mwongozo kuhusu sifa za taasisi za fedha zinazostahili 

kupata mkopo kutoka TMRC umeandaliwa; na 

iv. Mpango wa kutoa elimu kwa umma kuhusu Sheria, 

Kanuni na Taratibu za mikopo ya nyumba umeandaliwa.  

(o) Ujenzi wa Nyumba na Majengo ya Serikali: 
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Katika kipindi cha mwaka 2010 hadi 2015, Serikali kupitia 

Wakala wa Majengo (TBA) imendelea na ujenzi wa ofisi 

za Serikali, nyumba za viongozi na mradi wa nyumba 

10,000 kwa ajili ya watumishi wa umma katika mikoa 

mbalimbali nchini. Ujenzi wa majengo ya umma umekuwa 

ukizingatia mahitaji maalumu ya watu wenye ulemavu. 

 

37. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza mipango ya 

kuendeleza ardhi katika maeneo yafuatayo:- 

(a) Utawala wa Ardhi 

(i) Kujenga mfumo utakaorahisisha umilikishaji wa ardhi na 

uhifadhi wa kumbukumbu za ardhi kwa kukamilisha ujenzi 

wa Mfumo Unganishi wa Kuhifadhi Kumbukumbu za Ardhi 

(Integrated Land Management Information System); 

(ii) Kuimarisha huduma za ardhi katika Kanda kwa kujenga 

majengo manane (8) ili kusogeza huduma za ardhi karibu 

na wananchi katika Kanda za Nyanda za Juu Kusini 

(Mbeya), Ziwa (Mwanza), Kaskazini (Moshi), Magharibi 

(Tabora), Kati (Dodoma), Kusini (Mtwara), Kanda ya 

Mashariki, na Kanda ya Dar es Salaam inayohudumia mkoa 

wa Dar es Salaam;  

(iii) Kuimarisha utoaji wa huduma za ardhi katika Kanda nane 

(8) za Ardhi nchini kwa lengo la kuongeza kasi ya utoaji wa 

Hatimiliki za Kimila nchini; 

(iv) Kuzijengea uwezo Halmashauri za Miji na Wilaya kwa 

kuzipatia mafunzo, vifaa, rasilimali fedha na wataalamu ili 

ziweze kupima viwanja na mashamba nchini; 

(v) Kuendelea kuimarisha Mfuko wa Fidia ya Ardhi ili uweze 

kufidia ardhi itakayotwaliwa kwa matumizi ya umma na 

uwekezaji; 

(vi) Kufanya uhakiki wa mashamba pori yasiyoendelezwa kwa 

kipindi kirefu na kugawa upya kwa wananchi; 
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(vii) Kuanzisha Baraza la Taifa la Ushauri la Ardhi (National 

Land Advisory Council) ili kuwezesha ardhi kutumika kwa 

ufanisi; 

(viii) Kutoa elimu kwa umma juu ya Sheria za Ardhi, Sheria ya 

Mipangomiji, Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na 

Sheria zingine zinazohusiana na utawala wa ardhi;  

(ix) Kuimarisha huduma ya utatuzi wa migogoro ya ardhi kwa 

kuanzisha Mabaraza mapya 100 ya Ardhi na Nyumba 

kwenye wilaya zenye migogoro mingi ya ardhi; 

(x) Kuhakikisha maafisa ardhi wasio waaminifu 

wanashughulikiwa; na  

(xi) Kuanzisha akiba ya ardhi (land bank).  

(b)   Utayarishaji wa Mipango ya Matumizi Bora ya ardhi 

nchini 

(i) Kuendelea kutekeleza Mpango wa Taifa wa Matumizi ya 

Ardhi;  

(ii) Kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 7,500 na 

mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya 25; 

(iii) Kukamilisha upimaji wa mipaka ya vijiji vyote nchini; 

(iv) Kuwapatia wananchi hatimiliki za kimila 2,500,000 pamoja 

na kujenga masjala za ardhi 250 katika ngazi za Wilaya 

na Vijiji; na 

(v) Kuwapatia wananchi hati miliki 2,000,000 pamoja na 

kusajili nyaraka nyingine za kisheria. 

(c)  Nyumba 

(i) Kuboresha mazingira ya upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya 

ujenzi wa nyumba za gharama nafuu na kwa masharti 

nafuu; 

(ii) Kuwaelimisha wananchi kuzielewa sheria za mikopo ya 

nyumba ili wazitumie kupata mikopo ya muda mrefu kwa 

ajili ya kujenga au kununua nyumba na kuhamasisha 

mabenki na asasi nyingine za fedha zitoe mikopo ya 

nyumba kwa muda mrefu na yenye riba nafuu; 



44 
 

(iii) Kuweka utaratibu utakaowezesha kuanzisha Benki ya 

Nyumba ya Taifa; 

(iv) Asasi za Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi zitajenga 

nyumba za gharama nafuu zisizopungua 50,000; 

(v) Kuwawezesha wanavijiji kujiunga kwenye vikundi vya 

ujenzi vitakavyopatiwa elimu ya jinsi ya kujenga nyumba 

bora vijijini; 

(vi) Kuliwezesha Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) kuwa 

Mwendelezaji Miliki Mkuu (Master Estate Developer); 

(vii) Kupunguza kodi kwenye vifaa vya ujenzi wa nyumba za 

gharama nafuu hususan vijijini;  

(viii) Kuanzisha na kuimarisha vyama vya ushirika vya ujenzi wa 

nyumba zenye gharama nafuu;  

(ix) Kuelimisha na kuhamasisha wananchi kujenga nyumba 

bora kwa kutumia vifaa vya ujenzi vya gharama nafuu; na 

(x) Kujenga nyumba za watumishi wa umma na majengo ya 

serikali yenye kuzingatia mahitaji maalumu ya watu wenye 

ulemavu kwa:- 

 Kuanza ujenzi wa majengo yatakayotumika kama 

Ofisi kwa Taasisi za Serikali ili kuipunguzia Serikali 

gharama ya kodi kubwa ya pango katika soko huria; 

 Kuendelea na mradi wa ujenzi wa nyumba 10,000 

kwa ajili ya watumishi wa umma ambapo asilimia 50 

zitajengwa katika maeneo ya vijijini; na 

 Kuboresha karakana 6 za kutengeneza samani za ofisi 

na nyumba za Serikali ili kupunguza gharama za 

uagizaji wa samani kutoka nje ya nchi. 

(xi) Kukamilisha utungaji wa Sera ya Taifa ya Nyumba 

(Housing Policy).  

(xii) Kuanzisha Mamlaka ya Udhibiti na Uendelezaji wa Miliki 

(Real Estate Regulatory Authority) ambayo pamoja na 

majukumu mengine itasimamia udhibiti wa kodi za pango 

kwa nyumba za makazi na biashara.  

(d)  Mipango Miji  na Vijiji 
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(i) Kukamilisha uandaaji wa Mipango Kabambe (Master Plans) 

kwa miji mikuu yote ya mikoa; 

(ii) Kuhimiza ujenzi wa miji ya pembezeno (Satilite cities) 

katika jiji la Dar es Salaam pamoja na miji mingine ili 

kufanya miji hiyo ikue kwa kuzingatia mipango miji; 

(iii) Kuendelea kujenga mji mpya wa Kigamboni (Kigamboni 

New City) kwa kuzingatia matakwa,  maslahi na ushiriki wa 

wananchi wa Kigamboni; 

(iv) Kuendelea kutekeleza Programu ya Taifa ya Kurasimisha 

Makazi yaliyopo katika maeneo ambayo hayajapimwa kwa 

lengo la kuyapanga na kuyapima viwanja katika miji ya Dar 

es Salaam, Mwanza, Arusha, Tanga, Morogoro na Mbeya. 

Program hii itatoa hatimilki za Makazi; na 

(v) Kuendeleza maeneo yaliyoiva (re-development scheme) ya 

Kipawa, Namanga, Vingunguti, Manzese, Buguruni, 

Msasani Bonde la Mpunga na Kawe, Jijini Dar es Salaam. 

(e)  Upimaji na Ramani 

Upimaji wa ardhi na utayarishaji wa ramani ni chanzo muhimu 

cha taarifa zinazohitajika katika kubuni na kutayarisha mipango 

ya matumizi ya ardhi kwa sekta mbalimbali. Hadi sasa ni sehemu 

ndogo tu ya ardhi ya nchi imepimwa, hivyo ili kuifanya ardhi 

kuchangia katika kukuza Pato la Taifa, kutoa fursa za ajira na 

kuvutia uwekezaji ipo haja ya kuongeza kasi ya upimaji wa ardhi. 

Katika kipindi hiki, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza 

Serikali kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuendeleza upimaji wa ardhi katika maeneo ya mipaka ya 

nchi ili kuimarisha ulinzi na usalama; 

(ii) Kuimarisha alama za mipaka kati ya Tanzania na nchi jirani 

za Kenya, Burundi, Zambia, Malawi, Uganda, Rwanda, 

Msumbiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo; 

(iii) Kujenga kituo cha kupokea picha za anga (Satellite 

Receiving Station) kitakachojengwa katikati ya nchi  (Chuo 

Kikuu cha Dodoma) ambacho kitawezesha utayarishaji wa 
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ramani za msingi (base maps), kupanga na kuongeza kasi 

ya kupima ardhi kwa ajili ya matumizi mbalimbali; na 

(iv) Kuzijengea uwezo wa rasilimali watu na fedha Halmashauri 

za Wilaya, Miji na Majiji na kuzipatia zana za kisasa za 

kupima ardhi na usanifu wa ramani na kuwapatia mafunzo 

stahiki watalaamu wa ardhi.  

Usafirishaji na Uchukuzi 

38. Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji 

umechochea kukua kwa shughuli za kiuchumi ambazo zimewezesha pia 

kuongeza ajira nchini. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali 

imeendelea kuwekeza kwa kiasi kikubwa katika ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya barabara, reli, madaraja, vivuko na viwanja vya ndege 

ambao umekuwa msingi wa kukua kwa uchumi wetu na shughuli 

nyingine za kijamii. Tanzania imepiga hatua kubwa katika sekta hii na 

kuifanya kuwa moja kati ya nchi zenye mtandao mzuri wa miundombinu 

ya usafiri hususan barabara katika Bara la Afrika.  

(a) Barabara 

Nchi yetu ina mtandao wa barabara wenye jumla ya urefu wa 

kilometa 35,000 zinazojumuisha kilometa 12,786 za barabara 

kuu na kilometa 22,214 za barabara za mikoa. 

 

Katika kipindi cha miaka kumi cha uongozi wa Serikali ya 

Awamu ya Nne, barabara zenye urefu wa jumla ya kilometa 

13,753 zimekuwa katika hatua mbalimbali za ujenzi ambapo 

jumla ya barabara zenye urefu wa kilometa 4,691 

zimekamilika kujengwa kwa kiwango cha lami na barabara 

zenye urefu wa jumla ya kilometa 2,358 zimeendelea 

kujengwa katika kiwango cha lami. Aidha, jumla ya barabara 

zenye urefu wa kilometa 3,419 zimefanyiwa upembuzi na 

usanifu kwa ajili ya ujenzi. Barabara hizo ni kama 

zilivyoanishwa:- 

(i) Barabara ambazo zimekamilika kujengwa kwa 

kiwango cha lami: 

 Korogwe – Handeni (km 65) 
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 Dumila – Rudewa (km 45) 

 Lwanjilo – Chunya (km. 36)  

 Tanga – Horohoro (km 65) 

 Masasi – Mangaka (km 54) 

 Minjingu – Babati - Singida  (km 222) 

 Mwandiga – Manyovu (km 60) 

 Handeni – Mkata (km 54) 

 Barabara ya Kilwa/Dsm (km 12) 

 Barabara ya Mandela/Dsm (km 16) 

 Msimba – Ikokoto – Mafinga (km 219) 

 Arusha – Namanga (km 105) 

 Chalinze – Segera –Tanga (km 245) 

 Isaka – Ushirombo (km 132)  

 Rau Madukani – Mawela – Uru Njari (km 12.5) 

 Tunduma – Sumbawanga (km 230) 

 Sehemu ya Bonga – Babati (km 19.2) 

 Dodoma – Iringa (km 260) 

 Puge – Tabora (km 56)  

 Manyoni – Itigi – Chaya (km 89.30) 

 Tabora – Ndono (km 42) 

 Uvinza – Kidahwe (km 77) 

 Daraja la Malagarasi na Barabara zake (km 48) 

 Namtumbo – Songea (km 70)  

 Peramiho – Mbinga (km 78) 

 Ujenzi kwa sehemu ya Mwenge – Tegeta (km 

12.9) 

 Segera – Korogwe (km 20)  

 Korogwe – Mkumbara (km 76 

 Arusha – Minjingu (km 104) 

 Simiyu/Mara Border – Musoma (km 85) 

 Banana – Kitunda – Kivule – Msongola (km 3.2) 

 Msoga – Msolwa (Chalinze Bypass) Km 10) 

 Barabara ya Mafia (Mafia Access Road) (km 14) 

 Barabara ya Dodoma University (km 12) 
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(ii) Barabara ambazo zipo katika hatua mbalimbali 

za ujenzi: 

 Mziha – Turiani – Magole (km 84.6) 

 Dumila – Kilosa (km 63) 

 Dumila – Turiani  - Handeni  (km 174) 

 Bariadi – Lamadi (km 71.8) 

 Mbeya – Chunya – Makongolosi (km 115) 

 Makofia – Msata (km 64) 

 Kisarawe – Maneromango (km 54) 

 Ushirombo – Lusahunga (km 110)  

 Kwa Sadala – Masama (km 12.2) 

 Kibosho Shine – Kwa Raphael – International 

School (km 43) 

 Kirua Nduoni – Marangu Mtoni (km 31.5) 

 Kahama Mjini (km 5) 

 Bunda – Kisorya – Nansio (km 93) 

 Dodoma – Babati (km 261) 

 Sumbawanga – Kinyani – Nyakanazi (km 562) 

 Nzega – Tabora (km 116) 

 Manyoni – Itigi – Tabora (km 264) 

 Mangaka – Mtambaswala (km 65) 

  Mto wa Mbu – Loliondo – Mugumu – Nata- 

Makutano (km 452) 

 Tunduru – Namtumbo (km 194) 

 Tabora – Urambo (km 90) 

 Uyovu – Bwanga – Biharamulo (km 112) 

 Kisesa – Usagara (km 17) 

 Kyaka – Bugene (km 59) 

 Segera – Same – Himo (km 261) 

 Arusha – Moshi – Himo – Holili (km 140) 

 Nyanguge – Musoma – Sirari (km 262) 

 Katumba – Mbambo – Tukuyu (km 80) 

 Kaliua – Kazilambwa (km 56) 

 Barabara ya Kibamba – Monganzila (km 4.0) 
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 Barabara ya KIA – Mererani (km 26) 

 Mafinga – Igawa (km 137.9) 

 Mwigumbi – Maswa – Bariadi (km 100)  

 KAMATA – Bendera Tatu (km 1.3) 

 Ardhi – Makongo – Goba (km 9) 

(iii) Barabara ambazo zimefanyiwa upembuzi na 

usanifu na baadhi ya maeneo ujenzi kwa 

kiwango cha lami unaendelea: 

 Makurunge – Saadan – Pangani – Tanga (km 

178) 

 Rujewa – Madibira – Mafinga (km 151) 

 Matai – Kasesya (km 50) 

 Mbinga – Mbamba Bay (km 66) 

 Kamwanga – Sanya Juu (km 75) 

 Makambako – Songea (km 295) 

 Mtwara – Masasi (km 200) 

 Sanya Juu – Bomang’ombe (km 25) 

 Tabora – Mbambali – Bukene – Itobo – Kahama 

(km 149) 

 Lupilo – Malinyi – Kilosa kwa Mpepo – Londo – 

Kitanda (km 96) 

 Ifakara – Mahenge (km 67) 

 Kibondo – Mabamba (km 35) 

 Kolandoto – Lalago – Mwanhuzi – Matala – 

Oldeani Jct (km 328) 

 Omugakorongo – Kigarama – Murongo (km 105) 

 Mpemba – Isongole (Tanzania/Malawi) (km 49) 

 Soni – Bumbuli – Dindira – Korogwe (km 74) 

 Makofia – Mlandizi – Vikumburu (km 148) 

 Kibaoni – Majimoto – Inyonga (km 162) 

 Mpanda – Ugala – Kaliua – Ulyankulu – Kahama 

(km 428) 

 Makongolosi – Rungwa – Mkiwa (km 412) 

 Mtwara – Newala – Masasi (km 209) 
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 Handeni – Kiberashi – Kondoa – Singida (km 460) 

 Kibaha – Mapinga (km 23) 

 Geita – Bukoli – Kahama (km 107) 

 Mbande – Kongwa Jct – Mpwapwa (km 50) 

 Njombe – Makete (km 109) 

 Nata – Fort Ikoma (km 141) 

 Ipole – Koga – Mpanda (km 255) 

  Dsm (Port) – TAZARA – JNIA – Pugu (km 29) 

 Outer ring road (Pugu – Kinyerezi – Mbezi 

(Morogoro) – Mpiji Magore – Bunju (km 34) 

 Barabara ya Dar es Salaam – Chalinze – 

Morogoro (km 200) 

 Sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 100) 

“Express way” 

 Musoma – Makojo – Busekela (km 92) 

 KAMATA – Bendera Tatu (km 1.3)  

 Ardhi – Makongo – Goba (km 9) 

 Daraja jipya la Selander (DSM) 

 Barabara ya Arusha – Kibaya – Kongwa (km 430) 

 Barabara ya Nyamirembe Port – Katoke (km 50) 

 Barabara ya Murugarama – Rulenge – Nyakahura 

(km 85) 

 Barabara ya Ipole – Rungwa (km 172) 

 Barabara ya Uongozi Institute (km 8.8) 

 Barabara ya Mwanangwa – Misasi – Salawe – 

Kahama (km 149) 

(b) Madaraja 

(i) Ujenzi wa daraja la Kilombero umeanza.   

(ii) Ujenzi wa daraja la mto Mwatisi (Morogoro) 

umekamilika. 

(iii) Ujenzi wa daraja la mto Malagalasi Kigoma, 

umekamilika. 
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(iv) Ujenzi wa daraja la Kigamboni ili kuunganisha 

Kigamboni na Jiji la Dar es Salaam umekamilika kwa 

zaidi ya asilimia 80. 

(v) Ujenzi wa daraja la Nangoo (Masasi), Ruhekei 

(Mbinga) na Mbutu (Igunga) umekamilika. 

(vi) Ujenzi wa daraja la Rusumo (Kagera) umekamilika. 

(vii) Ujenzi wa daraja la waenda kwa miguu la Mabatini 

(Mwanza) umekamilika. 

(viii) Ujenzi wa daraja la Sibiti (Singida) unaendelea. 

(ix) Upembuzi yakinifu na usanifu wa daraja la Ruhuhu 

(Ruvuma) umekamilika. 

(x) Ujenzi wa daraja la Kavuu (Katavi) unaendelea. 

(c) Vivuko 

Serikali kupitia Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 

imenunua vivuko vinane kwa ajili ya kutoa huduma katika 

maeneo mbalimbali Nchini. 

(i) Msangamkuu (Mtwara) 

(ii) Rusumo (Kagera) na 

(iii) Ilagala (Kigoma) 

(iv) Kahunda – Maisome 

(v) Kahunda – Musoma – Kinesi 

(vi) Kahunda – Kisorya – Rugezi 

(vii) Dar es Salaam – Bagamoyo 

(d)  Kupunguza Msongamano katika Jiji la Dar es Salaam   

Ili kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es 

Salaam, Serikali imefanya mambo yafuatayo:- 

(i) Usanifu wa kina umekamilika kwa makutano ya TAZARA 

na Ubungo kwa ajili ya kujenga barabara za juu; na  

(ii) Serikali inaendelea kupanua mtandao wa barabara  kwa 

kujenga na kukarabati barabara zifuatazo:- 

 Mbezi (Morogoro road) – Malambamawili – 

Kinyerezi – Banana (km 14.0) 

 Tegeta Kibaoni – Wazo – Goba – Mbezi mwisho 

(km 20.0) 
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 Tangi Bovu – Goba (km 9.0) 

 Kimara – Baruti – Msewe – Changanyikeni (km 

2.6) 

 Kimara – Kilungule – External Mandela road (km 

9.0) 

 Ubungo Bus Terminal – Mabibo – Kigogo Round 

about (km 6.4) 

 Kigogo Round about – Bonde la Msimbazi – 

Twiga/Msimbazi (km 2.7) 

 Tabata Dampo – Kigogo – Ubungo Maziwa (km 

2.25)  

 Old Bagamoyo – Garden Road (km 9.0) Usanifu 

umekamilika 

 Jet Corner – Vituka – Devis Corner (km 6) ujenzi 

umekamilika 

(iii) Ujenzi wa awamu ya kwanza ya miundombinu ya 

mabasi yaendayo haraka (Bus Rapid Transit – BRT): 

Kimara – Kivukoni, Fire-Kariakoo na Magomeni – 

Morocco (km 20.9) unaendelea. 

 

39. Katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2020, Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza miradi ya 

ujenzi wa barabara na madaraja, vivuko, nyumba na majengo 

ya Serikali kwa lengo la kuongeza kasi ya maendeleo ya 

kiuchumi na huduma za kijamii. Aidha, kipaumbele katika 

ujenzi wa barabara kitazingatia barabara zinazounganisha nchi 

yetu na nchi jirani; barabara zinazounganisha mikoa; na 

barabara zinazokwenda kwenye maeneo yenye fursa za 

kiuchumi kama vile Liganga, Mchuchuma n.k.  Ili kutimiza 

azma hiyo Serikali itafanya mambo yafuatayo:- 

(a)  Kuimarisha Mfuko wa Barabara (Tanzania Road Fund)  

(i) Kubuni vyanzo vipya na kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato yatokanayo na vyanzo vya sasa ili kuongeza 

mapato;  
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(ii) Kubuni/kuboresha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ili 

kuhakikisha kwamba thamani na ubora wa kazi 

unaendana na fedha zilizotumika (value for money); na 

(iii) Kuanzisha wakala/taasisi itakayosimamia kazi za ujenzi 

na matengenezo ya barabara za miji na majiji na 

Halmashauri ambazo ziko chini ya TAMISEMI. 

(b) Masuala ya Kisera 

Ili kupunguza umasikini, kuwawezesha wananchi kiuchumi na 

kuongeza kasi ya maendeleo, Serikali itashughulikia masuala 

yafuatayo:- 

(i) Kuunganisha makao makuu ya mikoa ambayo bado 

haijaunganishwa kwa barabara za lami na kujenga 

barabara kuu zote zinazounganisha Tanzania na nchi 

jirani kwa kiwango cha lami; 

(ii) Kuhakikisha kuwa makao makuu ya Wilaya ambazo bado 

barabara zake hazipitiki majira yote zinafanyiwa ukarabati 

angalau kwa kiwango cha changarawe na kuzifanya 

zipitike majira yote ya mwaka; 

(iii) Kupunguza umaskini kwa kushirikisha kikamilifu vikundi 

vya wananchi katika kazi za matengenezo madogo 

madogo ya barabara kama vile kazi za kufyeka nyasi, 

kuzibua mifereji na kufanya usafi wa barabara zinazopita 

katika maeneo yao; na 

(iv) Makandarasi wazalendo wanaoonesha nia ya kushiriki 

katika kazi kubwa za ujenzi wa barabara watapatiwa 

dhamana na Serikali ili kuwajengea uwezo na kuwapatia 

fursa za kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za sekta ya 

ujenzi. 

(c) Kukamilisha ukarabati wa barabara zote unaoendelea na 

ujenzi kwa kiwango cha lami ambao umekwishaanza 

katika barabara kuu na barabara za mikoa:- 

(i) Kukamilisha Ujenzi (km 2,439.35) 

 Sumbawanga - Matai - Kasanga (km 56 kati ya km 

112) 
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 Mziha - Turiani - Magole (km 75 kati ya km 84.6) 

 Dumila - Kilosa ( km 18 kati ya km 63) 

 Dumila – Turiani  - Handeni  (km 174) 

 Bariadi - Lamadi (km 13 kati ya km 71.8) 

 Mbeya - Chunya - Makongolosi (km 56 kati ya km 

115) 

 Bagamoyo - Makofia - Msata (km 7 kati ya km 64) 

 Kisarawe - Maneromango (km 48 kati ya km 54) 

 Kibosho Shine - Kwa Raphael - International 

School (km 24 kati ya km 43) 

 Kirua - Nduoni - Marangu Mtoni (km 16 kati ya km 

31.5) 

 Nyamuswa - Bunda - Kisorya - Nansio (km 117 kati 

ya km 117.5) 

 Babati - Dodoma (km 195.15 kati ya km 251) 

 Sumbawanga - Kanyani - Nyakanazi (km 483.7 kati 

ya km 562) 

 Nzega - Tabora (Puge) (km 20.5 kati ya km 116) 

 Manyoni - Itigi - Tabora (km 113 kati ya km 264) 

 Mangaka - Mtambaswala ( km 65) 

 Makutano - Nata - Mugumu (km 125) 

 Kyaka - Bugene (km 28 kati ya km 59) 

 Tunduru - Namtumbo (km 194) 

 Tunduru - Mangaka (km 137)  

 Mwigumbi - Maswa - Bariadi (100) 

 Tabora - Urambo (km 8.8 kati ya km 90) 

 Uyovu - Bwanga - Biharamulo (km 112) 

 Kisesa - Usagara (km 17) 

 Mganza - Kasenda (km 4.2) 

 Katumba - Mbambo - Tukuyu (km 80) 

 Kidahwe - Kasulu (Kanyani) (km 50) 

 Kikusya - Ipinda - Matema Beach (km 39.5) 

 KIA - Mererani (km 26) 
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 Mwanga - Kikweni - Lomo (km 7.5 kati ya km 

22.5) 

 Kaliua - Kazilambwa (km 42 kati ya km 56) 

 Singida - Sepuka - Ndago - Kizaga (75 kati ya km 

89)  

 Dodoma University Road (km 12) 

                (ii)  Kukamilisha Ukarabati (km 517.2) 

 Ushirombo - Lusahunga (km 67 kati ya km 110) 

 Kawawa Jct - Mwenge (km 4.3) 

 Segera - Same - Himo (km 131 kati ya 285) 

 Nyanguge - Musoma - Sirari (km 177 kati ya km 

262) 

 Mafinga - Igawa (km 137.9) 

 

(d) Kuanza ujenzi mpya na ukarabati wa barabara kwa 

kiwango cha lami 

(i) Kuanza ujenzi (km 5,427.0) 

 Njombe  - Makete (km 109) 

 Nata - Fort Ikoma (km 30) 

 Mto wa Mbu - Loliondo (km 213) 

 Sanya Juu - Bomang’ombe (km 25) 

 Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 359) 

 Matai - Kasesya (km 50) 

 Sanya Juu - Kamwanga (km 75) 

 Rujewa - Madibila - Mafinga(km 151) 

 Makurunge - Saadani - Pangani - Tanga (km 178) 

 Mbinga - Mbamba bay (km 66) 

 Mtwara - Mingoyo - Masasi (km 200) 

 Mpemba - Isongole (Tanzania/Malawi) (km 49) 

 Makongolosi - Rungwa - Mkiwa (km 412) 

 Mtwara - Newala - Masasi (km 209) 

 Kibaha - Mapinga (km 23) 

 Geita - Bukoli - Kahama (km 107) 

 Mbande - Kongwa Jct - Mpwapwa (km 50) 
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 Ipole - Rungwa (km 172) 

 Njombe (Kibena) - Lupembe - Madeke (Mfuji) 

Morogoro/Njombe Boarder (km 125) 

 Njombe - Ndulamo - Makete - Kitulo - Isyonje(km 205) 

 Itoni - Ludewa - Manda (km 211) 

 Dar es Salaam - Chalinze - Morogoro express way (km 

190) 

 Musoma - Makojo - Busekera (km 92) 

 Tabora - Mambali - Bukene - Itobo - Kahama (km 149) 

 Lupilo - Malinyi - Kilosa kwa Mpepo - Londo - Kitanda 

(km 296) 

 Ifakara - Mahenge (km 67) 

 Kibondo - Mabamba (km 35) 

 Kolandoto - Lalago - Mwanhuzi - Matala - Oldeani Jct 

(km 328) 

 Mugakorongo - Kigarama - Murongo (km 105) 

 Soni - Bumbuli - Dindira - Korogwe (km 74) 

 Makofia - Mlandizi - Vikumburu (km 148) 

 Handeni - Kiberashi - Kondoa - Singida (km 460) 

 Pugu - Kifuru - Mbezi Mwisho - Mpiji Magoe - Bunju 

(km 34) 

 Kisarawe - Mlandizi (km 52) 

 Kiboroloni - Tsuduni - Kidia (km 10.8) 

 TPC - Mabogini - Kahe (km 11.4)  

 Nyamirembe Port - Katoke (km 50) 

 Iringa - Ruaha National Park (km 104) 

 Njombe (Ramadhani) - Iyayi (km 74) 

 Mziha – Handeni (km 68) 

 Kilosa – Mikumi (km 72.8) 

(ii)  Kuanza Ukarabati (km 1055.12) 

 Arusha - Moshi - Himo-Holili (km 140) 

 Makambako - Songea (km 295) 

 Mtwara - Mingoyo - Masasi (km 200) 

 Lusahunga - Rusumo (km 92) 
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 Nyakasanza - Kobero (km 60) 

 Mlandizi - Chalinze (km 53) 

 Mbeya -Tunduma (km 110) 

 Igawa - Uyole (km 105.12) 

(e) Kuzifanyia upembuzi na usanifu wa kina km 6,530.7 

barabara zifuatazo:- 

 Kibaoni - Majimoto - Inyonga (km 162) 

 Mpanda - Ugala - Kaliua - Ulyankulu - Kahama (km 428) 

 Arusha - Kibaya - Kongwa (km 430) 

 Bugene - Kasulo (BENACO) (km 124) 

 Mbeya - Igawa (km 116) 

 Mbeya - Tunduma (km104) 

 Murshaka – Murongo (km 125) 

 Kilindoni – Ras Mkumbi (km 55) - Mafia 

 Morogoro - Dodoma (km 263) 

 Mwanza - Mwanza/Shinyanga (km 102)  

 Mwanangwa - Misasi - Salawe - Kahama (km 149) 

 Kibaoni - Majimoto - Kasansa - Muze - Kilyamatundu (km 

200) 

 Magu - Bukwimba - Ngudu - Jojiro (km 64) 

 Tarime - Mugumu (km 87) 

 Njombe - Iyayi (km 74) 

 Amani - Muheza (km 34) 

 Nyahunge – Sengerema  (km 68) 

 Mugakorongo - Rwambaizi – Murongo (km 125) 

 Morogoro (Bigwa) - Mvuha (km 78) 

 Morogoro Kibena -Lupembe-Mfuji (Morogoro/Njombe 

Boarder) (km 125) 

  (Bigwa) - Kisaki (km 151) 

 Kamanga - Sengerema (km 35) (Mwanza) 

 Geita - Nzera - Nkome (km 54) (Geita) 

 Upanuzi wa (Tegeta) - Bagamoyo (km 57) 

 Kibada - Kimbiji (km 29.2) 

 Murugarama - Rulenge - Nyakahura (km 85) 
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 Karatu - Mbulu - Haydom  - Singida (km 190) 

 Bariadi-Kisesa-Mwandoya-Ngoboko-Mwanhuzi-Sibiti-

Mkalama-Iguguno (km 289) 

 Mika - Utegi - Shirati (km 44) 

 Chimala - Matamba - Kitulo (km 51) 

 Upanuzi wa Kitonga Escarpment (km 10) (Iringa) 

 Babati - Orkesumet - Kibaya (km 225)  

 Kongwa – Mbuyuni NARCO JCT – Kibaya – Orkemet (km 

340) 

 Mbulu - Magugu (Mbuyu wa Mjerumani) (km 63) 

 Mafinga - Mgololo  (km 77.6) 

 Nyololo - Igowole - Mtwango (km 40.4) 

 Igowole - Kasanga - Nyigo (km 54.5) 

 Madaba - Mundindi (Liganga) - Mkiu (km 46) (Ruvuma) 

 Kilwa - Liwale (km 258) 

 Liwale - Nachingwea - Ruangwa (185) 

 Kitai - Lituhi (km 93)  

 Babati (Dareda) – Dongobesh (km 60) 

 Mhutwe - Kamachumu - Muleba (km 53) 

 Uru – Mamboleo – Materuni (km 10.2) 

 Kongwa Ranch - Kiteto - Simanjiro - KIA (km 483)  

 Mto wa Mbu - Longido - Karatu -  Ngorongoro (km 300) 

 Sanya Juu – Longido (km 65) 

 Madaba – Mavanga – Ludewa (km 40) 

 Likuyufusi – Mkenda  (km 124) 

(f) Madaraja 

(i) Kukamilisha ujenzi wa madaraja sita (6) yafuatayo:- 

 Kilombero na barabara za maingilio km 9  

 Kigamboni na barabara za maingilio km 10  

 Kavuu (Katavi) 

 Sibiti (Singida) 

 Lukuledi II (Lindi) 

 Ruvu Chini (Pwani) 
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(ii) Kuanza ujenzi / Ukarabati wa madaraja saba (7) 

yafuatayo:- 

 Ruhuhu (Ruvuma) 

 Momba (Rukwa) 

 Kirumi (Mara) 

 Selander (daraja jipya) (DSM) 

 Magara  (Manyara) 

 Wami Chini (daraja jipya) (Pwani)  

 Pangani (Tanga) 

(iii) Kuanza usanifu wa madaraja matatu (3) yafuatayo:- 

 Daraja la Simiyu (Mwanza) 

 Mzinga (DSM) na  

 Mlalakuwa (DSM) 
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Muonekano wa Daraja la Kigamboni litakapokuwa limekamilika kujengwa.  

Ujenzi umekamilika zaidi ya asilimia 80. 

 

(g) Kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar Es 

Salaam kwa kufanya yafuatayo:- 

      Kuanza ujenzi wa barabara za juu (Flyovers) kwenye 

makutano ya barabara maeneo yafuatayo:- 

 TAZARA  

 Ubungo 

 Chang’ombe 

 Uhasibu 

 KAMATA 
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 Morocco 

 Mwenge  

 Magomeni   

 Tabata 

    Kuanza na kukamilisha ujenzi wa barabara na reli ili 

kupunguza msongamano wa magari katika Jiji la Dar es 

Salaam:- 

(i) Kukamilisha Ujenzi (km 80.1) 

 Mbezi - Malamba Mawili - Kinyerezi -  Banana ( km 14) 

 Tegeta Kibaoni - Wazo Hill - Goba - Mbezi/Morogoro Road 

(km 16.2 kati ya km 20)  

 Tangi Bovu - Goba (km 5.2 kati ya km 9) 

 Kimara Baruti - Msewe - Changanyikeni (km 2 kati ya 2.6) 

 Kimara Kilungule - External Mandela Road (km 8.8 kati ya 

9) 

 Kigogo Round About - Bonde la Msimbazi - 

Twiga/Msimbazi Jct.km(km 0.5 kati km 2.7) 

 Tabata Dampo - Kigogo (km 1.6 kati ya km 2.25) 

 Kibamba - Mlonganzila (km 8 kati ya km 12 

 Upanuzi wa Kimara - Kibaha na Madaraja ya Kibamba, 

Kiluvya na Mpiji (km 23.8 kati ya km 25) 

(ii)  Kuanza Ujenzi (km 58.8)  

 Upanuzi wa Mwai Kibaki  (Morocco - Kawe Round About) 

na Garden Road ( km 9.1) 

 Banana - Kitunda - Kivule – Msongola (km 14.7) 

 Ardhi - Makongo - Goba (km 9) 

 Upanuzi wa barabara ya Uwanja wa Ndege (JNIA) - Pugu 

(km 8) 

 Upanuzi wa barabara ya Mbagala - Kongowe – Mwandege 

(km 4) 

 Upanuzi wa barabara ya DSM Port -TAZARA - Uwanja wa 

Ndege (JNIA) (km 14) 
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(iii) Kuanza ujenzi wa miundombinu ya mradi wa mabasi 

yaendayo haraka (BRT) Awamu ya Pili (II) na ya Tatu 

(III):- 

 Awamu ya II:    Barabara ya Kilwa na Kawawa (km 19.3) 

 Awamu ya III:   Barabara za Nyerere, Uhuru, Bibi Titi 

Mohamed na   

   Azikiwe (Km 23.6) 

 

(iv) Kuanza ujenzi wa reli ya usafirishaji wa abiria katika 

jiji la Dar es Salaam. 

(h) Miradi ya kupunguza msongamano katika majiji na miji 

mingine yenye jumla ya km 102 kama ifuatavyo:- 

 Usagara - Kisesa (km 17) (Mwanza) 

 Shabiby - Arusha road Round about (km 1.6) (Dodoma), 

 Uyole - Songwe (km 40) (Mbeya) 

 Iringa Bypass (km 7) 

 Upanuzi wa barabara Mwanza - Mwanza Airport (km12), 

 Upanuzi wa Babara ya Arusha Mjini - Kisongo (km 8.8), 

 Babati Bypass (km. 12) 

 Utofu - Majani Mapana - Duga Mwembeni (km 4) (Tanga) 

(i) Vivuko 

Kuimarisha usafiri wa majini katika mito, maziwa na bahari ili 

kufanya barabara kuwa na kiunganishi cha uhakika kwa 

kutekeleza miradi ifuatayo:- 

(i) Ujenzi wa kivuko kipya cha Kigongo - Busisi Mkoani 

Mwanza; 

(ii) Kuanza ujenzi wa kivuko kipya cha Rugezi - Kisorya 

mkoani Mwanza; 

(iii) Kuanza ujenzi wa kivuko kipya cha Pangani - Bweni 

mkoani Tanga; 

(iv) Upanuzi wa jengo la abiria wa kivuko cha Magogoni - 

Kigamboni upande wa Kigamboni; na 

(v) Kuanza ujenzi wa Kivuko kipya cha Magogoni – 

Kigamboni. 
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Uchukuzi  

40. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendelea kuchukua 

hatua mbalimbali za kuboresha huduma za usafiri na usafirishaji wa reli, 

majini na usafiri wa anga na mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(a)   Mashirika ya Reli 

                   (i) Shirika la Reli nchini (TRL) limeendelea kuimarishwa 

kwa kufanya yafuatayo:- 

 Kununua na kukarabati vifaa mbalimbali (vichwa 

vya treni, mataruma, na mitambo ya kunyanyulia 

mabehewa);  

 Kutandika reli za ratili 80 kwa yadi kutoka Kitaraka 

hadi Malongwe (kilometa 89);  

 Ujenzi wa Madaraja makubwa matatu ya stesheni 

za Kilosa na Gulwe; na stesheni za Bahi na 

Kintinku; na  

(ii) Kwa upande wa shirika la TAZARA, vichwa vya treni 

vya njia kuu vipya sita (6); mabehewa ya mizigo 90; 

vipuri vya matengenezo ya vichwa vya treni vitatu 

(3); na ukarabati wa mitambo ya kunyanyulia mizigo 

vinne (4) vimenunuliwa na ukarabati umefanyika. 

Aidha, mazungumzo kati ya Serikali ya Tanzania na 

Zambia yanaendelea ili kuboresha shirika hilo. 

(b) Ujenzi wa Reli Mpya 

Upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa Reli mpya ya Dar es 

Salaam-Kigali (Rwanda) na Msongati (Burundi) kwa kiwango 

cha kimataifa (standard gauge) umekamilika. Aidha, 

upembuzi yakinifu na usanifu kwa ajili ya ujenzi wa reli kwa 

kiwango cha kimataifa kutoka Isaka hadi Mwanza 

umekamilika. 

(c)   Bandari 

(i) Huduma za uchukuzi kwenye maziwa zimeendelea 

kuimarishwa kwa kuboresha bandari  za Kigoma, Mbamba 

Bay, Mwanza, Bukoba na Nansio;  ikiwa ni pamoja na 

kuondoa mchanga katika bandari ya Kigoma, kukarabati 
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chelezo, kufunga maboya ya kuongozea meli, kununua 

Mobile Grove Crane tani 35, kununua mtambo wa 

kuondoa mchanga majini (dreadger) na upembuzi 

yakinifu wa Bandari Kavu ya Katosha. Aidha, uthamini wa 

eneo la Kibirizi kwa ajili ya kujenga maegesho ya vyombo 

vidogo vidogo vya majini umekamilika; 

(ii) Bandari ya Dar es Salaam imeendelea kuboreshwa ikiwa 

ni pamoja na ujenzi wa boya la mafuta (SPM) na ununuzi 

wa vifaa vya kuhudumia mizigo. Aidha, upembuzi yakinifu 

wa kuboresha gati namba 1-7 na utafiti wa ujenzi wa gati 

(RoRo) kwa ajili ya kuhudumia meli za magari; ujenzi wa 

mfumo wa kuhamisha mizigo (conveyor system) na 

maghala (silo) kwa ajili ya kuhudumia shehena ya Kichele 

umekamilika. 

(iii) Eneo la Msanga Mkuu lenye hekta 2,623 kwa ajili ya 

uendelezaji wa Bandari ya Mtwara na shughuli za EPZ 

limetengwa na kazi ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya 

ujenzi wa Bandari hiyo umekamilika; na 

(iv) Ujenzi wa gati jipya la kisasa katika bandari ya Kilindoni-

Mafia umekamilika. 

(d)    Viwanja vya Ndege 

(i) Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya 

kuboresha na kupanua jengo la pili la abiria katika 

Kiwanja cha Kimataifa cha Julius Nyerere umekamilika; 

(ii) Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Songwe umekamilika na kuanza kutoa huduma za 

usafiri wa anga. Aidha, ujenzi wa jengo kubwa la abiria 

na uzio wa kiwanja unaendelea kukamilishwa; 

(iii) Upembuzi yakinifu wa ujenzi wa Kiwanja cha Ndege 

cha Mtwara umekamilika. Aidha, matengenezo katika 

jengo la abiria na barabara ya kurukia na kutua ndege 

umekamilika; 

(iv) Mradi wa kuboresha Kiwanja cha Ndege cha Kigoma 

awamu ya kwanza umekamilika. Aidha, upanuzi na 
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ukarabati wa kiwanja hicho awamu ya pili chini ya 

ufadhili wa Benki ya Uwekezaji ya Ulaya umekamilika; 

(v) Kazi za upanuzi na ukarabati wa Kiwanja cha Ndege 

cha Bukoba kwa kiwango cha lami kwenye barabara ya 

kuruka na kutua ndege; barabara ya kiungo na 

maegesho ya magari imekamilika. Aidha, ujenzi wa 

jengo la abiria lipo katika hatua za mwisho za ujenzi; 

na 

(vi) Ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mafia 

kwa kiwango cha lami umekamilika. 

(e)    Hali ya Hewa 

Utambuzi wa hali ya hewa ni muhimu kwa shughuli za 

kiuchumi zikiwemo za kilimo, uvuvi, usafiri hususan usafiri 

wa anga na majini. Utambuzi wa hali ya hewa ni muhimu pia 

kwa shughuli nyingine za kijamii ikiwa ni pamoja na kuweka 

tahadhari za majanga. Ili kuimarisha huduma za utambuzi 

wa hali ya hewa, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, 

yamefanyika mambo yafuatayo:-   

(i) Rada mbili za utabiri wa hali ya hewa zenye ubora wa 

kimataifa zimenunuliwa na kufungwa katika Mikoa ya 

Dar es Salaam na Mwanza; 

(ii) Kituo cha kutoa taarifa za hali ya hewa kwa watumiaji 

wa maeneo ya Ziwa Victoria kimeanzishwa mkoani 

Mwanza. Ili kuhakikisha kwamba taarifa za hali ya 

hewa zinawafikia wananchi na wadau wengine kwa 

wakati, taarifa za hali ya hewa sasa zinatolewa 

kwenye vyombo vya habari vikiwemo simu na 

mitandao ya kijamii; na 

(iii) Vituo vitatu vya hali ya hewa (synoptic stations) vya 

Kilwa Masoko, Mpandeni Songwe vimeanza kufanya 

kazi. Aidha, upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa 

Kituo Kikuu cha Hali ya Hewa umekamilika. 
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41. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali kufanya mambo yafuatayo:-  

 

Miundombinu ya Huduma za Reli 

(a) Kwa kushirikiana na sekta binafisi kuanza ujenzi wa reli 

zifuatazo kwa kiwango cha kimataifa (standard gauge):- 

(i) Dar es Salaam – Tabora – Kigoma/Mwanza 

(ii) Uvinza – Msongati (Burundi) na Isaka – Kigali (Rwanda) 

(iii) Mtwara – Songea – Mbamba Bay na matawi ya kwenda 

Mchuchuma na Liganga 

(iv) Tanga – Arusha – Musoma 

(v) Kaliua – Mpanda – Karema 

(b) Kuijengea uwezo Kampuni ya Reli Tanzania kwa kuongeza 

idadi ya vichwa vya treni, mabehewa ya mizigo na abiria ili 

kuimarisha utendaji wake ikiwa ni pamoja na kuimarisha 

karakana za Morogoro, Tabora na Dar es Salaam; 

(c) Kukamilisha Sheria mpya ya Mamlaka ya Reli ya Tanzania na 

Zambia (TAZARA) itakayosaidia kubadilisha mfumo wa 

uendeshaji wa Shirika kwa lengo la kuboresha huduma za 

abiria na mizigo; na 

(d) Kuendelea kuboresha usafiri wa reli jijini Dar es Salaam kwa 

lengo la kupunguza msongamano. 

Usafiri wa Majini 

Kwa kushirikiana na sekta binafsi, kuendelea kuboresha huduma za uchukuzi 

katika Bandari za mwambao kwa kufanya yatuatayo:- 

(a) Kuanza ujenzi wa gati Na. 13 na 14 katika Bandari ya Dar es Salaam; 

(b) Kukamilisha uboreshaji wa gati Na. 1 – 7 ili kuimarisha utoaji wa 

huduma katika Bandari ya Dar es Salaam; 

(c) Kuanza ujenzi wa gati la kushusha magari (RoRo) katika Bandari ya 

Dar es Salaam; 

(d) Kuanza ujenzi wa bandari mpya za Bagamoyo na Mwambani Tanga; 

(e) Kuanza na kukamilisha ujenzi wa magati manne (4) ya ziada katika 

Bandari ya Mtwara;  
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(f) Kukamilisha ujenzi wa Bandari ya Nyamisati ili kuboresha usafirishaji 

wa kwenda na kutoka Mafia; 

 

(g) Kuendelea kuboresha Bandari ya Mwanza, upanuzi wa Bandari ya 

Musoma na ujenzi wa magati ya Ntama, Lushamba na Kiyamkwiki; 

(h) Kuendelea na uboreshaji wa miundombinu ya bandari za Ziwa Nyasa 

na Tanganyika ili kuimarisha huduma zitolewazo kwa kujenga magati 

ya Kagunga, Kasanga, Kibirizi, Itungi na Kiwira; 

(i) Kuboresha mfumo wa uondoshaji mizigo katika Bandari ya Dar es 

Salaam kwa lengo la kuongeza kiwango cha utendaji kwa kuweka 

mfumo wa “electronic window System” na kufunga mita za kupima 

mafuta; na 

(j) Kujenga na kukamilisha meli mbili za abiria na mizigo katika Ziwa 

Tanganyika, meli moja ya abiria na mizigo katika Ziwa Victoria na meli 

nyingine ya abiria na mizigo katika Ziwa Nyasa. 

Usafiri wa Anga 

Kwa kushirikiana na sekta binafsi, kuendelea kuboresha huduma za usafiri wa 

anga kwa kufanya yatuatayo:- 

(a) Kukamilisha mpango kabambe wa usafiri wa anga; 

(b) Kukamilisha ujenzi wa awamu ya kwanza ya Jengo la Tatu la Abiria 

(Terminal III) katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 

Nyerere (JNIA) na kuanza ujenzi wa awamu ya pili ya Jengo la Tatu la 

JNIA; 

(c) Kuanza na kukamilisha ujenzi vya Viwanja vya Ndege vya Shinyanga 

na Sumbawanga kwa kukarabati barabara ya kutua na kuruka ndege 

kwa kiwango cha lami; 

(d) Kujenga na kukamilisha awamu ya pili ya Viwanja vya Ndege vya 

Tabora na Kigoma; 

(e) Kuanza ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Msalato kwa kiwango cha 

Kimataifa; 

(f) Kukamilisha upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mwanza hususan 

jengo la abiria na kufikia kiwango cha kimataifa; 

(g) Kuanza awamu ya pili ya mradi wa ujenzi,  ukarabati  na upanuzi wa 

Viwanja vya Ndege kumi na moja (11) vya mikoa vilivyofanyiwa 
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upembuzi yakinifu na usanifu wa kina vya Lindi, Kilwa Masoko, 

Songea, Singida, Lake Manyara, Tanga, Iringa, Njombe, Simiyu, 

Musoma na Moshi; na  

(h) Kuhamasisha uwekezaji wa Sekta ya Umma na Binafsi (PPP) ili 

kuimarisha huduma za Shirika la Ndege la Taifa.  

 

Huduma za Hali ya Hewa 

Kuendelea kuboresha huduma za hali ya hewa kwa kufanya yatuatayo:- 

(a) Kuanza ujenzi wa kituo  kikuu cha utabiri wa hali ya hewa nchini; 

na 

(b) Kuendelea kuboresha huduma za hali ya hewa nchini ili kufikia 

kiwango cha kimataifa kwa kununua rada za hali ya hewa 

zisizopungua tano. 

Nishati 

42. Kwa kutambua umuhimu wa nishati kwa maendeleo ya Taifa, katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imechukua hatua za 

kuhakikisha kuwa nishati ya kutosha inapatikana kwa lengo la kukidhi 

mahitaji ya viwanda, taasisi zinazotoa huduma na wananchi kwa ujumla. 

Nguvu kubwa imeelekezwa katika kuhakikisha kwamba nishati ya 

umeme inasambazwa kwa gharama nafuu ili kuwaletea unafuu wa 

maisha wananchi hasa wale wanaoishi maeneo ya vijijini. Katika 

kutimiza azma hiyo:- 

(a)  Mipango ya kuunganisha gridi ya Taifa na nchi jirani imeendelea 

kutekelezwa kwa lengo la kuimarisha biashara ya umeme. Miradi 

muhimu ambayo utekelezaji wake unaendelea ni pamoja na:- 

(i) Mradi wa Rusumo wa megawati 80 kwa ajili ya Rwanda-

Burundi-Tanzania;  

(ii) Mradi wa usafirishaji umeme wa gridi ya Kaskazini-Mashariki wa 

usafirishaji umeme kati ya Ethiopia-Kenya –Tanzania; na 

(iii) Mradi wa Zambia - Tanzania-Kenya (ZTK Interconnector). 

(b)  Kiwango cha uunganishwaji umeme kwenye Mikoa na Wilaya ambako 

gridi ya Taifa haijafika nchini kimeongezeka kutoka asilimia 5 mwaka 

2010 hadi asilimia 36 mwaka 2015. Aidha, kiwango cha uunganishwaji 

umeme vijijini kimeongezeka kutoka asilimia 5 mwaka 2010 hadi 
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asilimia 7 mwaka 2014 kupitia utekelezaji wa awamu ya kwanza ya 

Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini wenye miradi midogo 41 

katika mikoa 16 ya Tanzania Bara (Arusha, Dodoma, Kagera, Kigoma, 

Kilimanjaro, Manyara, Mara, Mbeya, Morogoro, Mwanza, Pwani, 

Rukwa, Shinyanga, Singida, Tabora na Tanga) ambapo jumla ya 

wateja wapya 209,237 wameunganishiwa umeme hadi kufikia 

Disemba, 2014;  

(c)  Ukiritimba wa TANESCO wa kuwa mzalishaji na msambazaji pekee wa 

umeme umeondolewa na sasa sekta binafsi imeruhusiwa kushiriki 

katika kuzalisha, kusambaza na kuuza umeme;  

(d)  Ujenzi wa bomba la gesi lenye urefu wa km 542 kutoka Mnazi Bay 

(Mtwara) hadi Dar es Salaam umekamilika. Aidha, ujenzi wa vituo vya 

kupokelea gesi katika eneo la Somanga Fungu, Kinyerezi Dar es 

Salaam na Tegeta umefikia wastani wa asilimia 96; 

(e)  Jumla ya futi za ujazo trilioni 55.08 za gesi imegunduliwa nchini hadi 

kufikia mwaka 2015; 

(f)  Jumla ya nyumba za makazi 812, nyumba za ibada 27, shule 6 na 

zahanati 8 zimepatiwa umeme wa jua pamoja na jumla ya taa za 

mitaani 200 katika vijiji 10 kutoka Wilaya za Mlele, Kongwa na Uyui 

kupitia Mradi wa Maendeleo ya Nishati (Tanzania Energy Development 

and Access Expansion – TEDAP); na 

(g)  Mradi wa usambazaji gesi asilia katika Jiji la Dar es Salaam ili kukidhi 

mahitaji ya sekta mbalimbali umeshaanza ambapo maandalizi ya ujenzi 

wa miundombinu ya kusambaza gesi yamekamilika na kwa sasa 

shughuli za upanuzi zinaendelea. 

 

43. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani ya 2015–2020, Chama 

Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuongeza kwa kiwango 

kikubwa uzalishaji wa nishati ili kuendelea kukuza Sekta hiyo 

na kuongeza mchango wake kwenye Pato la Taifa kwa 

kutekeleza yafuatayo:-  

Umeme 

(a) Kuongeza uzalishaji wa umeme ili kuhakikisha wananchi 

wanafikiwa na huduma hii kulingana na Sera ya Nishati ya Taifa. 
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Kwa kutekeleza miradi iliyoainishwa kwenye Mpango Kabambe wa 

Kuendeleza Sekta ya Umeme (Power System Master Plan – 2009-

2033) ili kukidhi mahitaji ya umeme nchini, kipaumbele kitatolewa 

katika rasilimali za makaa ya mawe, maji (hydro), gesi asilia na 

nishati jadidifu (renewable energy) ambapo lengo ni kufikia MW 

4,915 mwaka 2020 kutoka MW 1,308 mwaka 2015; na 

 

(b) Kukamilisha na kuimarisha mtandao wa usafirishaji na usambazaji 

umeme (National Grid) unaounganisha nchi nzima kwa kutekeleza 

miradi mikubwa ya ujenzi wa njia za kusafirisha umeme kwa ajili 

ya kuhakikisha upatikanaji wa umeme wa uhakika katika maeneo 

mengi ya nchi yetu. Miradi hiyo ni pamoja na:- 

(i) Mradi wa Backbone wa kV 400 unaounganisha mikoa ya 

Iringa, Dodoma, Singida na Shinyanga wenye urefu wa km 

670;  

(ii) Mradi wa Makambako-Songea wa kV 220, ambao 

unaunganisha mikoa ya Iringa, Njombe na Ruvuma km 250; 

na 

(iii) Mradi wa Kaskazini-Mashariki (North-East) unaounganisha 

mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Kilimanjaro na Arusha. 

Aidha, mradi mwingine muhimu ni ule wa Kaskazini-Magharibi 

(North-West), ambao unaunganisha mikoa ya Mbeya, Katavi, 

Rukwa na Kigoma. 

(c)  Kuendelea kusambaza umeme wenye uhakika mijini na vijijini kwa 

kufanya yafuatayo:- 

(i)   Kuendelea kuongeza bajeti ya Wakala wa Kusambaza 

Umeme Vijijini (REA) ili kuhakikisha upatikanaji wa umeme 

wenye uhakika; 

(ii) Kukamilisha utekelezaji wa awamu ya pili ya mpango 

kabambe wa kupeleka umeme vijijini (REA Turn-Key 

Projects Phase II) yenye lengo la kuunganisha wateja 

250,000 utakapokamilika; na 

(iii)   Kuanzisha REA (III) ambayo ina malengo yaafuatayo:- 
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 Kuongeza wigo wa usambazaji umeme kutoka REA I 

na II zilipoishia;  

 Kufikisha umeme kwenye shule zote za sekondari, 

hospitali na vyanzo vya maji; 

 Kuongeza idadi ya vijiji ambavyo vinafikiwa na umeme; 

na  

 Kupeleka umeme maeneo yote ambayo si tija kwa 

TANESCO kuwekeza. 

(iv)  Kuongeza kiwango cha uunganishaji umeme (connection 

level) kutoka asilimia 36 mwaka 2015 hadi asilimia 60 

ifikapo mwaka 2020; na 

(v) Kutekeleza miradi ya kuunganisha gridi ya Taifa na gridi 

za nchi jirani ambapo miradi ya Zambia-Tanzania-Kenya, 

Burundi-Rwanda-Tanzania na Tanzania-Kenya-Ethiopia 

itahusika. 

 

Mafuta na Gesi Asilia 

44. Kwa kuzingatia ugunduzi wa kiwango kikubwa cha gesi asilia 

na matarajio ya upatikanaji wa mafuta, Chama Cha Mapinduzi 

kitaendelea kuielekeza Serikali kusimamia sekta hii kwa 

kuzingatia Sera na Sheria mbalimbali zilizopo zitakazowezesha 

nchi kunufaika na rasilimali hii muhimu kwa uchumi wa nchi 

yetu. Pamoja na kutekeleza Sera na Sheria hizo, malengo 

muhimu katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2020 ni pamoja 

na:- 

(a) Kuwezesha na kusimamia ujenzi wa miundombinu muhimu ya 

gesi asilia na mafuta nchini pamoja na kukamilisha Mpango 

Kabambe wa Matumizi ya Gesi Asilia (Natural Gas Utilisation 

Master Plan); 

(b) Kuhakikisha wananchi wanaopakana na miundombinu ya gesi 

na ambako bomba la gesi linapita wanashiriki na kunufaika na 

gesi; 

(c) Kuwawezesha wananchi kwa ujumla washiriki na wanufaike 

na fursa zinazotokana na uchumi wa gesi; 
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(d) Kuendeleza mradi wa kugeuza gesi kuwa katika hali ya 

vimiminika (Liquefied Natural Gas - LNG) ili kuwezesha mauzo 

ya gesi asilia ndani na nje ya nchi; 

(e) Kuhamasisha na kuwawezesha wananchi kushiriki katika sekta 

ndogo ya mafuta na gesi kwa kuzingatia Sera na Sheria 

zilizopo; 

(f) Kuendelea kuhamasisha utafutaji wa mafuta na gesi asilia; 

(g) Kuendelea kusomesha vijana wa Kitanzania katika ngazi 

mbalimbali za vyuo vikuu, VETA, kulingana na mahitaji ya 

rasilimali watu katika Sekta ya Mafuta na Gesi; na 

(h) Kuendelea kusimamia ujenzi wa miundombinu muhimu ya 

mafuta na gesi nchini ili kuleta ufanisi na tija katika kuvuna na 

kutumia mafuta na gesi asilia. 

(i) Kwa kutambua umuhimu wa nishati ya mafuta, Serikali:- 

 

(i) Itahakikisha hifadhi za kimkakati zenye uwezo wa 

kukidhi mahitaji ya mafuta kwa nchi yetu na nchi 

jirani zinajengwa Dar es Salaam, Tanga na 

Zanzibar; 

(ii) Itahamasisha sekta binafsi kutumia fursa ya 

kijiografia kuigeuza Dar es Salaam kuwa soko 

kubwa la mafuta ya jamii ya petroli kwa ukanda wa 

Afrika kusini mwa Jangwa la Sahara; 

(iii) Itahakikisha wakati wote sehemu zote za nchi 

zinapata mafuta yenye ubora unaokidhi viwango na 

kwa bei inayoakisi gharama halisi kupitia Taasisi 

zake (TPDC, EWURA na Wizara ya Nishati na 

Madini); na 

(iv) Itahimiza matumizi ya gesi ya Petroli (Liquefied 

Pretroleum Gas -LPG) na gesi asilia katika matumizi 

ya nyumbani na viwandani ili kupunguza matumizi 

ya kuni na mkaa na hivyo kuhifadhi mazingira. 

 

Nishati Jadidifu na Matumizi Bora ya Nishati 
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45. Kwa kuzingatia kwamba gesi asilia na makaa ya mawe ni 

rasilimali zinazoisha (depletable), na kwa kuzingatia madhara 

ya mabadiliko ya tabianchi, Chama Chama Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali kuwekeza nguvu kubwa katika kuzalisha 

nishati jadidifu kwa kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuzalisha umeme wa jua usiopungua MW 180; Joto ardhi MW 

200 kwa kuzigatia uwezo uliopo wa kuzalisha hadi MW 5000; 

(b) Kuzalisha umeme MW 100 kwa kutumia nguvu za upepo kufikia 

mwaka 2020; na 

(c) Kufanya tafiti ili kubaini na kupanga vyanzo mbadala kwa miaka 

ijayo ili kuepusha Taifa kukosa nishati ya umeme. 

 

Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia 

46. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imekuwa katika 

jitihada za kuendeleza utekelezaji wa mipango na mikakati mbalimbali 

kwa lengo la kuinua Sekta ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia ili 

kufikia maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Katika kipindi hicho, 

mafanikio yafuatayo yamepatikana:-  

(a) Kuimarisha Utendaji wa Tume ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH) kwa  kuhakikisha:- 

(i) Sheria ya Tume imepitiwa upya ili kuipa COSTECH 

mamlaka ya kiudhibiti pamoja na kutambua mchango wa 

ubunifu; na 

(ii) COSTECH imeanzisha taasisi za kuwakuza wajasiriamali wa 

TEHAMA ikiwemo ya Dar Teknohama Incubator (DTBi) 

ambapo matokeo yake yamechangia kuanzishwa kwa 

mfumo wa MAXMALIPO. 

(b) Jumla ya watafiti 517 wamesomeshwa katika ngazi ya shahada 

ya Uzamili na Uzamivu katika vyuo vikuu vya hapa nchini katika 

kipindi cha mwaka 2010 hadi 2014; 

(c) Katika kipindi cha mwaka 2010 hadi 2015 wagunduzi 11 

walipewa Tuzo ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (TASTA). 

Aidha, Taasisi nane (8) zilipewa Tuzo za Utafiti wa Sayansi na 
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Teknolojia (NARST) na Taasisi mbili (2) zimepatiwa Tuzo za 

Mazingira (NAEM); 

(d) Ujenzi wa awamu ya I na II ya Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano wenye urefu kilometa 7,560 umekamilika na 

umesaidia watoa huduma kufikisha huduma za mawasilianao 

kwa wananchi kwa uharaka zaidi, uhakika na kwa gharama 

nafuu. Kuwepo kwa mkongo mmoja unaomilikiwa na Serikali 

umepunguza gharama za huduma ya mawasiliano ambapo:- 

(i) Gharama kwa mtumiaji wa mwisho zimeshuka kutoka 

Shilingi 147 kwa dakika mwaka 2009 hadi Shilingi 67 

kwa dakika mwaka 2014; na 

(ii) Ada ya kuunganisha simu za mikononi imeshuka 

kutoka Shilingi 115 kwa dakika mwaka 2009 hadi 

Shilingi 34.92 kwa dakika mwaka 2014.  

(e) Mfumo wa kusimamia mawasiliano umewekwa ili kubaini 

takwimu zinazopita katika mitandao ya mawasiliano kwa 

kutambua mapato na miamala ya fedha, kufuatilia na kugundua 

mawasiliano ya ulaghai na kutambua taarifa za laini za simu na 

za kifaa cha mawasiliano;  

(f) Zoezi la kuhamisha matangazo kutoka mfumo wa analojia 

kwenda katika utangazaji wa Digiti awamu ya kwanza 

limekamilika; na 

(g) Idadi ya wananchi wanaomiliki simu za kiganjani imeongezeka 

kutoka milioni 2.9 mwaka 2005 hadi milioni 32.01 mwaka 2015. 

 

47. Mapinduzi ya kilimo, ufugaji, uvuvi na viwanda ambavyo Taifa 

linataka yafanyike ili kuleta mageuzi ya uchumi, yatawezekana 

kwa kuwekeza vema katika ujenzi wa msingi imara wa 

maendeleo ya sayansi na teknolojia. Matumizi ya sayansi na 

teknolojia katika shughuli za uzalishaji mali na utoaji huduma 

katika sekta mbalimbali yatasaidia uchumi wetu kukua kwa 

kasi na kuwapunguzia wananchi umasikini pamoja na 

kuongeza ajira. 
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Sekta ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia katika kipindi cha 

miaka mitano ya Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama 

Cha Mapinduzi 2015-2020, itaweka msisitizo mkubwa wa 

vipaumbele kama ifuatavyo:- 

(a) Kuanzisha vituo vya ubunifu ili kukuza makampuni ya TEHAMA 

yanayoibukia kwa lengo la kuongeza ajira kwa vijana;  

(b) Kuandaa mazingira bora ya kusambaza matokeo ya utafiti na 

teknolojia kwa watumiaji katika sekta za uzalishaji hususan 

kilimo, mifugo, uvuvi na afya; 

(c) Kuendeleza matumizi ya teknolojia ya nyuklia katika tiba ya 

saratani na kuongeza vituo kutoka vituo viwili (2) vya sasa hadi 

sita (6) vitakavyohudumia kanda mbalimbali nchini, vituo vinne 

vitakavyoongezwa ni:  Hospitali ya Rufaa Mbeya, Mnazi Mmoja 

(Zanzibar), KCMC pamoja na Dodoma; 

(d) Kuunganisha katika Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano baadhi ya 

shule za msingi, shule zote za sekondari, ofisi zote za wakuu wa 

wilaya/polisi (OCD), hospitali zote za wilaya, vyuo vikuu vyote 

na vituo vya posta 65 ili kuweza kutumia fursa za TEHAMA 

hususan Elimu Mtandao, Maktaba Mtandao na Afya Mtandao; 

(e) Kuanzisha kituo mahiri cha huduma za TEHAMA kwa 

kushirikiana na sekta binafsi kwa lengo la kuhawilisha teknolojia 

na kutoa ajira kwa Watanzania;  

(f) Kufikisha huduma za mawasiliano ya simu za viganjani kwa 

wananchi wote kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 

(UCSAF) katika vijiji vyote vya Tanzania Bara na Zanzibar;  

(g) Kuendelea kuweka mazingira bora ya ushindani kwenye Sekta 

ya Mawasiliano ili wananchi wengi waweze kumudu gharama za 

mawasiliano ya simu; 

(h) Kutenga kila mwaka kiasi kisichopungua asilimia 1.0 ya Pato 

Ghafi la Taifa (GDP) kwa ajili ya utafiti, maendeleo na 

maonyesho ya matokeo ya utafiti; 

(i) Kuwalinda watumiaji wa simu za mikononi dhidi ya dhuluma, 

wizi na uhalifu wa mitandao; na 
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(j) Kuongeza idadi ya watumiaji mitandao (internet) kutoka milioni 

9.0 mwaka 2015 hadi kufikia milioni 20.0 mwaka 2020. 
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SURA YA NNE 

SEKTA YA HUDUMA ZA JAMII 

 

48. Huduma bora za jamii kama afya, elimu, maji na nyinginezo ni nyenzo 

muhimu katika kuondoa umasikini na kuharakisha maendeleo ya 

wananchi. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali chini ya 

uongozi wa Chama Cha Mapinduzi imeendeleza jitihada za kuhakikisha 

kwamba wananchi wanaendelea kunufaika na huduma hizo. Kwa hivyo, 

katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii 2015-2020, Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendeleza mafanikio yaliyopatikana 

katika kipindi kilichopita ili wananchi waendelee kunufaika na huduma 

za jamii ambazo ni za msingi katika jitihada za kuboresha maisha yao. 

 

Afya  

49. Ili kujenga Taifa lenye watu wenye afya bora inayowawezesha kuzalisha 

mali na kutoa huduma mbalimbali, katika kipindi cha mwaka 2010-2015, 

Serikali iliendelea kuyapa kipaumbele maeneo yaliyoainishwa katika 

MKUKUTA na Malengo ya Milenia ambapo mafanikio yafuatayo 

yamepatikana:- 

(a) Vituo vya kutolea huduma ya Afya vimeongezeka kutoka 6,260 

mwaka 2010 hadi vituo 7,014 mwaka 2015. Pia kuna kliniki 89 

zinazohamishika (huduma za mkoba) katika mfumo wa utoaji wa 

huduma za wazazi, meno, macho, moyo na sukari ambazo 

huendeshwa na madaktari bingwa; 

(b) Udahili wa wanafunzi watarajali umeongezeka kutoka 7,013 

mwaka 2010 hadi wanafunzi 11,192 mwaka 2015 katika Vyuo 

vya Afya na Ustawi wa Jamii; 

(c) Waajiriwa wapya wa kada za afya wameongezeka kutoka 7,471 

mwaka 2010 hadi waajiriwa 9,345 mwaka 2014; 

(d) Kupitia mpango wa hati punguzo, vyandarua 8,753,438 vyenye 

viuatilifu kwa ajili ya kaya zenye watoto chini ya miaka mitano, 

vyandarua 7,785,787 kwa ajili ya wajawazito na vyandarua 

4,960,111 kwa ajili ya watoto chini ya umri wa mwaka mmoja 
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vimesambazwa bure kwa lengo la kuboresha tiba ya malaria, 

kudhibiti mbu na kutoa kinga. Aidha, vyandarua 26,371,329 

viligawiwa kwa wananchi bila malipo kupitia kampeni zilizolenga 

watoto chini ya miaka mitano na ngazi ya Kaya. Matokeo yake 

ni:- 

(i) Vifo vitokanavyo na malaria vimepungua kutoka 33 

mwaka 2010 hadi 12 kwa kila watu 1,000 mwaka 2014; 

na 

(ii) Idadi ya watu waliopatikana na malaria imepungua 

kutoka watu 310 mwaka 2010 hadi 161 kwa kila watu 

1,000 mwaka 2014. 

(e) Mpango wa Upuliziaji wa viuatilifu ukoko katika kuta ndani ya 

nyumba ili kuua mbu wanaoeneza malaria umetekelezwa kwa 

mikoa ya Kagera, Mwanza, Mara na Geita ambapo zaidi ya kaya 

1,440,000 zenye watu 6,500,000 zilinufaika; 

(f) Ujenzi wa kiwanda cha viuadudu (bio-larvicides) katika 

Halmashauri ya Mji wa Kibaha kwa lengo la kuzalisha viuadudu 

kwa ajili ya kudhibiti viluwiluwi vya mbu nchini umekamilika 

ambapo Kata za Jiji la Dar es Salaam zimeanza kunufaika;  

(g) Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili (MOI) ilitoa huduma za kibingwa 

za mkoba kwa wagonjwa 513 ambapo wagonjwa 116 

walifanyiwa upasuaji katika Hospitali ya Rufaa ya Mbeya na 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro; 

(h) Hospitali za Rufaa za Mikoa 24 zimeunganishwa kwenye 

mtandao wa mkongo wa Taifa wa mawasiliano ili kutoa huduma 

za afya kwa njia ya mtandao; 

(i) Vifaa vya kujimudu kwa watu wenye ulemavu ikiwa ni pamoja na 

shime sikio, viti mwendo, mashine za nukta nundu na fimbo 

nyeupe kwa ajili ya makazi 17 ya wazee, wasiojiweza na vyuo 

viwili vya ufundi vimenunuliwa. Jumla ya wazee 1,750 walipatiwa 

huduma katika makazi 17 yanayomilikiwa na Serikali na 24 

yanayomilikiwa na wakala wa hiari; 

(j) Bohari ya Dawa (MSD) imeendelea kushirikiana na Sekta Binafsi 

katika kuhakikisha kuwa dawa na vifaa tiba vinapokosekana 
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katika bohari zake, Mshitiri/Mnunuzi wa Sekta Binafsi anakuwa 

tayari kuwezesha upatikanaji wa dawa hizo kwa ajili ya vituo vya 

kutolea huduma za afya nchini; 

(k) MSD imeanza kupeleka shehena za dawa moja kwa moja hadi 

vituo vya kutolea huduma za afya nchini ili kuboresha usambazaji 

dawa na kupunguza gharama;  

 

(l) Jumla ya Wataalamu 1,553 wa Sekta ya Afya katika ngazi ya 

Halmashauri wamepata mafunzo ya uingizaji na utumiaji wa 

taarifa kupitia mfumo wa elektroniki ili kufanikisha upatikanaji wa 

takwimu za afya ambapo jumla ya kompyuta 133 kwa ajili ya 

Halmashauri na Mikoa; na kompyuta 189 kwa ajili ya matumizi 

ya mfumo wa hospitali za Mikoa na Wilaya zilitolewa; 

(m) Watanzania 4,010,844 sawa na asilimia 9.2 wamejiunga na 

Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) kufikia mwaka 2015. Aidha, 

asilimia 19.2 ya Watanzania wamefikiwa na huduma za bima kwa 

kujumuisha mifuko yote ya Bima za Afya; 

(n) Huduma za matibabu ya kibingwa na uchunguzi zimeimarishwa. 

Huduma hizo ni pamoja na upasuaji mkubwa wa moyo; upasuaji 

wa mgongo na ubongo; kusafisha damu kwa wagonjwa wenye 

matatizo ya figo; kuanzishwa kwa huduma ya matibabu ya 

dharura katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (Emergency 

Medicine); na kununua mashine za mionzi. Aidha, hadi sasa 

jumla ya wagonjwa 671 walipata huduma ya upasuaji mkubwa 

wa moyo; wagonjwa 211 walifanyiwa upasuaji maalumu: ubongo 

29, mgongo 107, 56 waliwekewa viungo bandia vya nyonga na 

19 viungo bandia vya goti; na 

(o) Mpango wa kutokomeza maambukizi mapya ya Virusi vya 

Ukimwi (VVU) kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto 

umeanzishwa. Hadi sasa akina Mama walioanzishiwa tiba ya 

maisha ni 72,207 kati ya mama wajawazito wa VVU watarajiwa 

97,908. Mpango huu umewezesha kiwango cha maambukizi 

kupungua kutoka asilimia 8 mwaka 2010 hadi asilimia 5 mwaka 

2015. 
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Moja ya ghala la Bohari Kuu ya Dawa kwa ajili ya kuhifadhi Dawa 

katika Kanda 

 

50. Kwa kuzingatia dhamira ya kuwa na wananchi wenye afya bora 

watakaoweza kushiriki katika shughuli mbalimbali za kiuchumi 

na kutoa huduma katika miaka mitano ijayo, Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuendelea kuhakikisha kwamba 

wananchi wanapata huduma bora za afya kwa kufanya 

yafuatayo:- 

(a) Kuendeleza utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Afya ya 

Msingi (MMAM) wenye lengo la kuimarisha na kusogeza huduma 

za afya karibu na wananchi kwa kuhakikisha kwamba:- 

 

(i) Lengo la kila kijiji kuwa na Zahanati, Kata kuwa na Kituo 

cha Afya na Wilaya kuwa na Hospitali linaendelea 

kutekelezwa katika maeneo ambayo huduma hizi 

hazijakamilika pamoja na kujenga hospitali za wilaya 

katika wilaya zote mpya; 
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(ii) Hospitali za Rufaa za Mikoa zinaendelea kuimarishwa na 

kukamilisha ujenzi kwa mikoa mipya na ile ambayo haina 

hospitali hizi; 

(iii) Kujenga hospitali katika wilaya mpya; 

(iv) Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika Sekta ya Afya 

kwa kupitia  sera ya ubia baina ya Sekta ya Umma na 

Binafsi (PPP);  

(v) Hospitali za Rufaa za Kanda zitaendelea kuimarishwa na 

kujenga hospitali nyingine tatu kwa ajili ya Kanda ya 

Kusini, Kati na Magharibi;  

(vi) Kudahili wanafunzi 15,000 katika Vyuo vya Afya na Ustawi 

wa Jamii ifikapo mwaka 2020 ikiwa ni jitihada za 

kutosheleza mahitaji ya rasilimali watu katika sekta hii; 

(vii) Kukarabati, kujenga na kupanua miundombinu katika 

vyuo vya mafunzo ya afya na kushirikisha Sekta Binafsi 

katika uendeshaji wa vyuo; 

(viii) Kuajiri wataalamu zaidi wa afya kutoka ndani na nje ya 

nchi pamoja na kuboresha mazingira ya kazi  kwa lengo la 

kuongeza ubora wa huduma za afya. Aidha, hospitali za 

wilaya zitaendelea kuimarishwa kwa kuzipatia madaktari, 

wauguzi, dawa na vifaa tiba vya kutosha; 

(ix) Kutoa motisha kwa watumishi ambao wanafanya kazi 

katika maeneo yenye mazingira magumu ili kuwajengea 

ushawishi wa kuendelea kutoa huduma za afya katika 

maeneo hayo; na  

(x) Kujenga nyumba za watumishi karibu na vituo vya kutolea 

huduma.  

(b)    Kuimarisha mapambano dhidi ya malaria kwa kufanya 

yafuatayo:- 

(i) Kuwagawia wananchi vyandarua vyenye viuatilifu 

22,360,386 bila malipo; 

(ii) Kutekeleza mpango wa upuliziaji wa viuatilifu ukoko katika 

kuta za nyumba ili kuua mbu wanaoeneza malaria katika 

mikoa ya Kigoma na Lindi; 
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(xi) Kuendelea kutekeleza mpango wa kuangamiza viluwiluwi 

vya mbu kwa kutumia viuadudu vya kibailojia katika Kata 

za Jiji la Dar es Salaam; na  

(xii) Kununua na kusambaza dawa za malaria katika vituo 

vyote vya kutolea huduma nchini. 

(c) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za dharura na za kawaida 

kwa wagonjwa kupitia vituo vya huduma za afya hapa nchini. 

Huduma hizi ni pamoja na magonjwa ya saratani, mishipa ya 

fahamu, mapafu, figo, huduma za magonjwa ya moyo, 

upasuaji mbalilmbali ikiwamo upasuaji wa mifupa;                                                      

(d) Hospitali ya Taifa Muhimbili itaendelea kutoa huduma za 

kibingwa za mkoba katika Hospitali za Rufaa za Kanda; 

(e) Kuunganisha hospitali za rufaa za Mikoa na Wilaya na hospitali 

nyinginezo kwenye mfumo wa matibabu mtandao 

(telemedicine); 

(f) Halmashauri za Wilaya zitaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya 

kununulia vifaa vya kujimudu kwa lengo la kuwawezesha watu 

wenye ulemavu; 

(g) Bohari ya Dawa itakamilisha ujenzi wa maghala ya kisasa ya 

kuhifadhia dawa katika mikoa ya Tanga, Tabora, Mtwara na 

Dar es Salaam. Aidha, Serikali itaendelea kushirikisha Sekta 

Binafsi kuwezesha upatikanaji wa dawa pale zinapokosekana 

katika Bohari ya Dawa; 

(h) Kuongeza Washitiri Binafsi 17 katika mikoa tisa kwa ajili ya 

ununuzi wa dawa pale ambapo hazipo Bohari ya Dawa; 

(i) Kuunganisha mifumo ya ukusanyaji na utoaji taarifa za afya ili 

kufikia lengo la kuwa na mfumo mmoja unaokusanya na kutoa 

taarifa za afya nchini. Aidha, mfumo wa ukusanyaji taarifa kwa 

njia ya simu za mkononi utasambazwa nchi nzima; 

(j) Kuweka utaratibu utakaowezesha wananchi kuwa na Bima ya 

Afya ili kumudu gharama za matibabu; 

(k) Kuimarisha huduma za matibabu ili kupunguza gharama za 

kupeleka wagonjwa nje ya nchi kwa kufanya yafuatayo:- 
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(i) Kununua mashine za mionzi (LINAC machine) kwa 

ajili ya tiba ya saratani; 

(ii) Kununua vifaa vya kisasa na kuwajengea uwezo 

wataalam ili kuhudumia wagonjwa wengi wa moyo 

katika Hospitali ya Taifa Muhimbili na hospitali za 

rufaa za Kanda;  

(iii) Kununua mashine za mionzi (CT-Scan, MRI) kwa ajili 

ya kutoa huduma za upasuaji wa mgongo na ubongo; 

na  

(iv) Kuimarisha mtandao wa Hospitali za Taifa pamoja na 

Huduma za Ubingwa wa Juu zikiwemo zile za upasuaji 

wa moyo; huduma kwa wagonjwa wa saratani; 

upasuaji wa ubongo na mishipa ya fahamu na 

upasuaji kupitia tundu dogo kwa kutumia kifaa 

maalumu ikiwa ni pamoja na kuchuja damu na 

kupandikiza figo kwa wagonjwa wenye matatizo ya 

figo. 

(l) Kupanua huduma za matibabu mtandao (telemedicine) pamoja 

na zile za kutumia mtandao wa simu pamoja na kutoa mafunzo 

kwa watumishi yatakayowawezesha kutoa huduma za 

kibingwa. Aidha, vituo vingine vya saratani vitaongezwa katika 

hospitali ya KCMC na hospitali ya rufaa ya Mbeya ili kurahisisha 

upatikanaji wa huduma kwa wananchi; 

(m) Kukamilisha ujenzi wa hospitali za Mloganzila, Mtwara na Chuo 

Kikuu cha Dodoma; 

(n) Kukarabati na kuimarisha huduma za kibinadamu katika vituo 

vya kutolea huduma za ustawi wa jamii vikiwemo makazi 17 ya 

wazee, mahabusi saba za watoto walio katika mkinzano na 

sheria pamoja na shule moja ya maadilisho; 

(o) Kuimarisha upatikanaji wa haki na huduma za makundi 

maalumu wakiwemo watu wenye ulemavu wa ngozi (albinism) 

na watoto wanaoishi mitaani ikiwa ni pamoja na kuanzisha 

Kamati za Ulinzi wa Mtoto katika Halmashauri zote; 
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(p) Kukamilisha Sera ya Huduma za Ustawi wa Jamii pamoja na 

Mkakati wake wa Utekelezaji. Aidha, Halmashauri zitahakikisha 

wazee wanatambuliwa na kupewa matibabu bure katika 

hospitali za Serikali; 

(q) Kuimarisha Huduma ya Afya ya Mama na Mtoto kwa kuzingatia 

vipaumbele vya Tekeleza kwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) 

kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuzijengea uwezo Hospitali na Vituo vya Afya ili kutoa 

huduma kamili ya Afya ya Uzazi na Mtoto pamoja na 

upasuaji kwa mama wajawazito;  

(ii) Kuanzisha Benki za Damu katika Mikoa itakayoanza 

kutekeleza mpango wa kutoa huduma kamili ya afya ya 

uzazi na mtoto. Vilevile, huduma za uzazi wa mpango 

zitapewa kipaumbele; 

(iii) Kuzijengea uwezo Zahanati na Vituo vya Afya katika 

mikoa ya Mara, Mwanza, Geita, Simiyu na Kigoma kutoa 

huduma ya msingi ya dharura ya Afya ya Uzazi na 

Mtoto;  

(iv) Kutoa huduma za mkoba (mobile clinic) hasa maeneo 

ya vijijini; na 

(v) Kuendelea kutekeleza mpango wa kutokomeza 

maambukizi mapya ya VVU kutoka kwa Mama kwenda 

kwa Mtoto. 

Elimu 

51. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendelea kuchukua 

hatua mbalimbali katika kuboresha, kuimarisha na hata kupanua Elimu 

ya Awali hadi ya Chuo Kikuu kwa lengo la kuhakikisha kwamba elimu 

katika ngazi zote inakuwa na ubora unaostahili ili kuwawezesha vijana 

na makundi mengine kumudu ushindani wa soko la ajira ambalo wigo 

wake umepanuka ndani na nje ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika 

kipindi hicho, yamepatikana mafanikio yafuatayo:- 

(a) Elimu ya Awali 

(i) Idadi ya shule za msingi zenye madarasa ya Elimu ya 

Awali imeongezeka kutoka shule 10,612 mwaka 2010 
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hadi shule  14,783 ambayo yana walimu 13,600 mwaka 

2015; 

(ii) Stashahada ya Elimu ya Awali ya miaka miwili katika 

vyuo 19 vya serikali imeanzishwa kwa lengo la kupata 

walimu wenye weledi wa juu katika ngazi ya Elimu ya 

Awali; na 

(iii) Idadi ya matundu ya vyoo imeongezeka kutoka 128,847 

mwaka 2006 hadi 157,162 mwaka 2013. 

(b) Elimu ya Msingi 

(i) Katika kuimarisha utoaji wa mafunzo kwa walimu wa 

masomo ya Hisabati, Kiingereza na Sayansi, vigezo 

vya kujiunga na mafunzo ya ualimu vimepandishwa 

hadhi kutoka ufaulu wa daraja la nne hadi kuanzia 

ufaulu wa daraja la kwanza mpaka daraja la tatu kwa 

waliofaulu masomo hayo;  

(ii) Kupitia mpango wa kuwajengea uwezo walimu na 

mwanafunzi, jumla ya walimu 9,814 katika 

Halmashauri 40 wakiwemo walimu 3,272 wa somo la 

Hisabati na 3,272 wa somo la Kiingereza 

wamejengewa uwezo wa kuyamudu masomo ya 

Hisabati, Sayansi na Lugha. Aidha, Stashahada ya 

Elimu ya Msingi imeanzishwa katika vyuo vinne (4) 

UDOM, Morogoro, Bustani na Marangu vyenye uwezo 

wa kudahili walimu tarajali 713 kwa mwaka ili 

kuandaa walimu mahiri watakaofundisha Elimu ya 

Msingi; 

(iii) Maslahi ya walimu yameendelea kuboreshwa 

kulingana na ukuaji wa uchumi; 

(iv) Madai mbalimbali ya walimu yameendelea kulipwa 

baada ya kuhakikiwa; 

(v) Ruzuku ya Wanafunzi (Capitation Grants) imeendelea 

kutolewa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia katika shule zote za Serikali 

nchini; 
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(vi) Stashahada ya Elimu ya Msingi katika vyuo vitatu (3), 

Stashahada ya Juu ya Elimu masomo ya Sayansi 

katika vyuo vitatu (3), Stashahada ya Juu ya Elimu 

masomo la Lugha katika chuo kimoja (1) na 

Stashahada ya Elimu ya Michezo katika chuo kimoja 

(1) zimeanzishwa ili kuweza kuandaa walimu mahiri 

watakaofundisha Elimu ya Msingi kwa kuwajengea 

uwezo wa kumudu maarifa na stadi muhimu katika 

kutekeleza mitaala kwa ufanisi; 

(vii) Uandikishaji wa watoto wa miaka 7-13 umeongezeka 

kutoka wanafunzi 6,499,581 mwaka 2005 hadi 

wanafunzi 7,679,877 mwaka 2013; 

(viii) Idadi ya uandikishaji wa wanafunzi wenye ulemavu 

imeongezeka kutoka wanafunzi 27,422 mwaka 2009 

hadi wanafunzi 31,488 mwaka 2013; 

(ix) Jumla ya shule za msingi 7,165 sawa na asilimia 37.4 

zilikaguliwa mwaka 2013 kwa lengo la kuboresha 

kiwango cha elimu; 

(x) Idadi ya walimu walioajiriwa imeongezeka kutoka 

135,013 mwaka 2005 hadi 189,487 mwaka 2013; 

(xi) Uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi umeimarika 

kutoka uwiano mwalimu mmoja wanafunzi 56 (1:56) 

mwaka 2005 hadi uwiano wa mwalimu mmoja 

wanafunzi 43 (1:43) mwaka 2013;   

(xii) Uwiano wa kitabu kwa wanafunzi umeboreshwa 

kutoka kitabu kimoja wanafunzi saba (1:7) mwaka 

2010 kufikia wastani wa kitabu kimoja wanafunzi 

watatu (1:3) mwaka 2014; 

(xiii) Idadi ya nyumba za walimu imeongezeka kutoka 

38,448 mwaka 2006 hadi 161,007 mwaka 2013; na 

(xiv) Idadi ya wanafunzi wanaoendelea na Elimu ya 

Sekondari (Kidato cha Kwanza) imeongezeka kutoka 

wanafunzi 403,873 sawa na aslimia 84.3 mwaka 
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2010 hadi 451,392 mwaka 2015 sawa na asilimia 

100. 

(c) Elimu ya Sekondari 

(i) Idadi ya walimu wa sekondari imeongezeka kutoka 

40,517 mwaka 2010 hadi walimu 80,529 mwaka 2014 

na hivyo kufikia uwiano Kitaifa wa mwalimu mmoja 

kwa wanafunzi 22 (1:22); 

(ii) Walimu wa masomo ya Sayansi za Jamii 

wameongezeka hadi kufikia 52,816 mwaka 2014 na 

hivyo kuwa na ziada ya walimu 2,960 ikilinganishwa 

na mahitaji ya walimu 49,856 wa fani hizo; 

(iii) Walimu wa Sayansi na Hisabati wameendelea 

kupatiwa mafunzo ili kuboresha fani hizo ambapo 

vifaa vya maabara na kemikali vyenye thamani ya 

Shilingi milioni 327.7 vimenunuliwa na kusambazwa. 

Aidha, jumla ya vitabu milioni 4,485,530 vya sayansi 

vimenunuliwa na kusambazwa katika shule mbali 

mbali nchini;  

(iv) Hadi kufikia mwaka 2014, kupitia Mpango wa 

Maendeleo ya Elimu ya Sekondari awamu ya pili 

(MMES II), mafunzo ya Sayansi na Hisabati 

yametolewa kwa walimu 9,004 katika mzunguko wa 

mada za mwanzo na walimu 7,863 kwa mzunguko wa 

mada za pili na walimu 182 wameanza mzunguko wa 

mada za tatu; na 

(v) Idadi ya maabara imeongezeka kutoka 1,478 mwaka 

2005 hadi 4,237 mwaka 2015 na maabara 5,974 zipo 

katika hatua mbalimali za ujenzi. 
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Mwenyekiti wa CCM, Rais Jakaya Mrisho Kikwete akisikiliza maelezo kutoka 

kwa mmoja wa wanafunzi wa shule za Sekondari wakati wa uzinduzi wa 

moja ya Maabara zilizokamilika kujengwa. 

 

(d) Elimu ya Ualimu 

(i) Mafunzo tarajali ya walimu wa Shule za Msingi 

watakaofundisha masomo mawili yameanza kutolewa 

ambapo wanachuo 1,964 wa Diploma ya Juu ya Elimu 

ya Sekondari na wanachuo 178 wa Diploma ya 

Sayansi wa  Shule za Msingi wamedahiliwa kwa 

mwaka 2014/15 katika Chuo Kikuu cha Dodoma; 

(ii) Kati ya mwaka 2010 na 2015, wakufunzi 331 wa Vyuo 

vya Ualimu walipatiwa mafunzo ya namna ya kutumia 
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TEHAMA katika kufundisha na kujifunza. Aidha, vyuo 

vyote vya ualimu (34) vimepatiwa kompyuta na hivyo 

kuwapatia fursa wakufunzi kuandaa mada zao na 

maandiko mengine kwa kutumia teknolijia hiyo; 

(iii) Jumla ya Shilingi bilioni 4.3 zimetumika kukarabati 

miundombinu ya vyuo vya Ualimu Patandi, Bustani na 

Vikindu ili kuboresha mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia; na 

(iv) Maabara za Vyuo vya Ualimu vyenye mchepuo wa 

Sayansi zimeboreshwa kwa kuzinunulia vifaa vyenye 

thamani ya Shilingi milioni 379.8 katika maabara na 

kemikali za masomo ya Sayansi (Fizikia, Kemia na 

Biolojia) katika vyuo saba vya Ualimu vya Korogwe, 

Kleruu, Butimba, Songea, Tukuyu, Monduli na 

Morogoro.  

(e) Elimu ya Juu 

(i) Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Juu wa mwaka 

2010 umeandaliwa na utekelezaji wake umechangia 

wanafunzi wa kidato cha sita wanaojiunga na Vyuo 

Vikuu kuongezeka  kutoka wanafunzi 34,564 mwaka 

2009/2010 hadi wanafunzi 40,452 mwaka 2014/2015 

sawa na asilimia 14.6;  

(ii) Utaratibu wa utoaji na urejeshwaji mikopo kwa 

wanafunzi wa Elimu ya Juu umeboreshwa ambapo:-  

 Dawati la Mikopo limeanzishwa katika kila Chuo; 

 Idadi ya wanafunzi ambao wamepata mikopo 

imeongezeka kutoka wanafunzi 72,035 mwaka 

2009/2010 hadi kufikia 99,928 Mwezi Machi, 

2015 sawa na ongezeko la asilimia 27.9; na 

 Utaratibu wa urejeshaji wa makopo umeendelea 

kuboresha ambapo hadi kufikia tarehe 31 Machi, 

2015 jumla ya Shilingi bilioni 75.57 

zemerejeshwa kati ya Shilingi bilioni 165.0 ya 

mikupuo inayopaswa kuwa imerejeshwa. 
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Makusanyo haya ni asilimia 45.4 ya kiwango 

kinachopaswa kuwa kimekusanywa. 

(iii) Bajeti kwa ajili ya mikopo ya elimu ya juu imeendelea 

kuongezeka kutoka Shilingi bilioni 186.48 mwaka 

2010 hadi Shilingi bilioni 328.313,44 mwaka 2015 

sawa na ongezeko la asimia 43.2;  

(iv) Ujenzi na ukarabati wa majengo mapya 25 kwa ajili 

ya kumbi za mihadhara, maabara na ofisi za 

wafanyakazi katika vyuo vikuu vya UDSM, OUT, 

DUCE, MUCE, SUA, DIT na ARU umekamilika na 

utaongeza nafasi za kusomea wanafunzi hadi kufikia 

47,622;     

(v) Idadi ya wanafunzi wanaosoma katika Vyuo Vikuu 

imeongezeka kutoka wanafunzi 139,638 mwaka 2010 

hadi kufikia wanafunzi 218,959 mwaka  2014 sawa 

na asilimia 36.2;  

(vi) Idadi ya wanafunzi wa kike wanaosoma Elimu ya Juu 

imeongezeka kutoka wanafunzi 53,376 kati ya 

wanafunzi 141,671 waliodahiliwa mwaka 2010/11 

hadi kufikia wanafunzi 78,800 kati ya wanafunzi 

218,959 waliodahiliwa mwaka 2014/2015; 

(vii) Taasisi 23 za Elimu ya Juu kati ya 32 zimeunganishwa 

katika Mkongo wa Taifa ili kuimarisha ufundishaji na 

uendeshaji wa elimu kwa njia ya mtandao hadi 

kufikia mwaka 2015; 

(viii) Chuo Kikuu Huria na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

vimeanza kutoa mafunzo kwa njia ya masafa baada 

ya kuunganishwa na Mkongo wa Taifa na kuwezesha 

wahadhiri kutoa elimu kwa njia ya masafa na kuweza 

kuwafikia wanafunzi wengi mikoani; na 

(ix) Idadi ya Vyuo Vikuu na Vyuo Vikuu Vishiriki 

vimeongezeka kutoka 19 mwaka 2010 hadi 49 

mwaka 2015.  

(f) Elimu ya Mafunzo ya Ufundi 
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(i) Vyuo vya Ufundi Stadi vimeongezeka kutoka vyuo 672 

mwaka 2010 hadi kufikia vyuo 755 mwaka 2014 ikiwa 

ni ongezeko la aslimia 12.35;  

(ii) Vyuo vya Elimu ya Ufundi vimeongezeka kutoka 240 

mwaka 2010 hadi 473  mwaka 2014 ikiwa ni ongezeko 

la asilimia 97.08;  

(iii) Udahili wa wanachuo katika Vyuo vya Ufundi Stadi 

umeongezeka kutoka wanachuo 78,586 mwaka 2010 

hadi kufikia wanachuo  145,511 mwaka 2014 ikiwa ni 

ongezeko la asilimia 85.16;  

(iv) Udahili katika vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo 

umeongezeka kutoka wanachuo 85,040 mwaka 2010 

hadi wanachuo 113,080 mwaka 2014 ikiwa ni ongezeko 

la asilimia 33.81; na 

(v) Udahili wa wasichana katika Vyuo vya Ufundi Stadi 

umeongezeka kutoka 52,154 mwaka 2010 hadi 56,849 

mwaka 2014. Aidha, udahili wa wasichana katika vyuo 

vya Elimu ya Ufundi umeongezeka kutoka 38,698 

mwaka 2010 kufikia 53,891 mwaka 2014. 

(g) Elimu ya Watu Wazima yenye Manufaa 

(i) Idadi ya wanafunzi wa Elimu Masafa na Ana kwa Ana 

(ODL) imeongezeka kutoka wanafunzi 5,767 mwaka 

2005 hadi kufikia wanafunzi 9,399  mwaka 2013; na 

(ii) Jumla ya watu wazima 907,771 (wanaume 434,466 na 

wanawake 473,305) wamejiunga na Elimu ya Watu 

Wazima na kujifunza  Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 

(KKK), na kujifunza fani nyingine za kilimo, ufundi, 

ufugaji na usindikaji wa bidhaa mbalimbali ambapo 

wameweza kuongeza fursa za kujiajiri. 

 

52. Elimu ya kisasa na hasa yenye mwelekeo wa Sayansi na 

Teknolojia ina nafasi ya pekee katika kufanikisha ujenzi wa 

msingi wa uchumi wa kisasa wa Taifa linalojitegemea. Kwa 

kutambua ukweli huu, CCM inaipa kipaumbele Sekta ya Elimu 
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umuhimu wa kipekee ili kuiendeleza sekta hii. Katika kipindi 

cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha Serikali 

inasimamia Utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014 kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuandaa mfumo, muundo na taratibu nyumbufu za kutoa Elimu 

ya Awali na  Elimumsingi (1+6+4) bila malipo ili kuhakikisha 

kwamba:- 

(i) Uandikishwaji rika lengwa la watoto wa darasa la Elimu 

ya Awali unaongezeka kutoka asilimia 45 mwaka 2015 

hadi asilimia 100 mwaka 2020; 

(ii) Uandikishwaji rika lengwa la watoto wa Darasa la 

Kwanza unaongezeka kutoka  asilimia 95 mwaka 2015 

hadi asilimia 100 mwaka 2020; na 

(iii) Uandikishwaji rika lengwa la Wanafunzi wa Kidato cha 

Kwanza unaongezeka kutoka asilimia 60 mwaka 2015 

hadi asilimia 80 mwaka 2020.  

(b) Kuhuisha taratibu za kujiunga na taasisi zinazotoa elimu na 

mafunzo katika ngazi mbalimbali kwa kutambua sifa 

zinazopatikana katika mifumo na taasisi tofauti ili kuhakikisha 

kwamba:- 

(i) Asilimia 20 ya wahitimu wa Elimumsingi wanaendelea 

na masomo katika ngazi za Sekondari ya Juu na 

asilimia 80 kuendelea na elimu au mafunzo ya ufundi 

katika ngazi ya cheti, stashahada au shahada 

kulingana na sifa, vipaji au vipawa; 

(ii) Asilimia 80 ya wahitimu wa Elimu ya Sekondari ya Juu 

kujiunga na Elimu ya Juu ya Taaluma na asilimia 20 

kuendelea na Elimu ya Ufundi, katika ngazi ya cheti, 

stashahada au shahada kulingana na sifa; na 

(iii) Asilimia 70 ya wahitimu wa Elimu au Mafunzo ya 

Ufundi na Taaluma wanapata ajira kwa kujiajiri au 

kuajiriwa. 

(c) Kudurusu na kuhuisha muundo wa mitaala ili elimu katika ngazi 

mbalimbali ikamilike kwa muda wenye tija na itilie maanani 
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matokeo ya kusoma yenye kujenga ujuzi, maarifa ya 

kujitegemea, weledi na kuwawezesha wahitimu kumudu na 

kufanya kazi mbalimbali za kuajiriwa au kujiajiri; 

(d) Kuhuisha vigezo na utaratibu wa kuhakiki, kusimamia na kupima 

utekelezaji wa mitaala katika shule na taasisi za elimu na 

mafunzo katika ngazi zote ili kuhakikisha kwamba:- 

(i) Ufaulu wa mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi 

unaongezeka kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi 

asilimia 90 mwaka 2020  na asilimia ya wanafunzi 

wanaoendelea na Kidato cha Kwanza kuongezeka 

kutoka asilimia 55.5 hadi asilimia 100; 

(ii) Ufaulu wa mtihani wa Kidato cha Nne unaongezeka 

kutoka wastani wa asilimia 69.8 mwaka 2015 hadi 

asilimia 90.0 mwaka 2020 na ufaulu wa daraja la I – 

III unaongezeka kutoka wastani wa asilimia 30.8 hadi 

asilimia 50.0; na 

(iii) Idadi ya wataalamu wenye ujuzi wa juu 

wanaongezeka kutoka asilimia 3 hadi asimilia 10 

mwaka 2020, ujuzi wa kati kutoka asilimia 13 hadi 30 

na ujuzi wa chini kupungua kutoka asilimia 84 hadi 

60. 

(e) Kuimarisha ithibati na udhibiti wa ubora wa elimu na mafunzo ili 

kuhakikisha kwamba:- 

(i) Asilimia 60 ya wanafunzi wanahitimu shahada kwenye 

sekta ambazo zinachangia kwa kiasi kikubwa kukua 

kwa uchumi;  

(ii) Programu tatu (3) au zaidi za mafunzo zinaanzishwa 

zenye kukidhi mahitaji na kuleta maendeleo ya kijamii 

na kiuchumi kulingana na  mahitaji ya kitaifa, kikanda 

na kimataifa; 

(iii) Asilimia 70 ya wahitimu katika ngazi zote wawe katika 

mrengo wa sayansi, ufundi, hisabati na teknolojia; 
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(f)     Kuandaa na kutumia utaratibu wa upatikanaji na usambazaji 

wa vitabu vya kiada na ziada kwa ngazi zote za elimu na 

mafunzo ili kuhakikisha kwamba:- 

(i) Uwiano wa kitabu cha kiada kwa mwanafunzi katika 

Elimumsingi unaongezeka kutoka 1:3 mwaka 2015 

hadi 1:1 mwaka 2020; 

(ii) Asilimia 50 ya fedha za ruzuku ya uendeshaji wa 

shule zinatumika kuchapisha na kusambaza vitabu 

vya kiada; na 

(iii) Uwiano wa  vitabu vya ziada kwa kila somo kwa 

mwanafunzi katika Elimumsingi kuwa 1:10. 

(g) Kuandaa utaratibu, kuimarisha mfumo wa udahili na kutumia 

fursa za elimu na mafunzo ndani na nje ya nchi kwa makundi 

yote ya jamii kwa usawa katika ngazi zote hususan katika 

ufundi, hisabati, sayansi na teknolojia ili kuhakikisha 

kwamba:- 

(i) Asilimia 100 ya wahitaji wa mikopo kwa ajili ya 

kusomea fani ya udaktari wanapata mikopo; 

(ii) Ufadhili wa nafasi 500 za masomo ya fani ya udaktari 

zinapatikana kila mwaka ili kupunguza pengo la 

uhaba wa madaktari nchini; 

(iii) Asilimia 100 ya wale wenye mahitaji maalumu, vipaji 

na vipawa wataotambulika watapata fursa za 

kuendelea na masomo katika ngazi mbalimbali; na 

(iv) Shule moja maalumu ya Ufundi (Specialized Technical 

Schools) au zaidi inaanzishwa kila mkoa ambayo 

itadahili wanafunzi wenye vipaji mbalimbali na 

kuwaendeleza kwenye fani mbalimbali zenye tija kwa 

maendeleo ya Taifa. 

(h) Kuandaa mpango wa kuwawezesha walimu na wanafunzi 

kutumia TEHAMA katika kufundishia na kujifunzia ili 

kuhakikisha kwamba:- 

(i) Asilimia 80 ya walimu wanaandaliwa na kutumia 

TEHAMA kufundishia katika ngazi zote; na 
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(ii) Asilimia 70 ya taasisi zote zinazotoa elimu na mafunzo 

zinaunganishwa katika Mkongo wa Taifa. 

(i) Kuhuisha miongozo ya Elimu na Mafunzo ili kuondoa vikwazo 

vinavyosababisha mwanafunzi kushindwa kukamilisha 

mzunguko wa elimu au mafunzo ili kuhakikisha kwamba:- 

(i) Mdondoko katika Elimumsingi unapungua kutoka  

wastani wa asilimia  8.2 mwaka 2015 hadi asilimia 2 

mwaka 2020; 

(ii) Wasichana wote wa Elimumsingi wanaoacha shule kwa 

sababu ya kupata ujauzito wataendelea na masomo; na 

(iii) Wanafunzi wanaomaliza mzunguko wa elimu katika 

ngazi ya Elimumsingi wanaongezeka kutoka asilimia 67 

mwaka 2015 hadi asilimia 95 mwaka 2020. 

(j) Kuandaa walimu, wakufunzi na wahadhiri mahiri hususan 

katika masomo ya hisabati, lugha, sayansi, teknolojia na 

ufundi ili kuhakikisha kwamba:- 

(i) Uondokaji wa walimu, wakufunzi na wahadhiri 

unapungua kutoka wastani wa asilimia 0.8  mwaka 

2015 hadi asilimia 0.2 mwaka 2020; 

(ii) Tatizo la uhaba wa walimu wapato 24,000 wa masomo 

ya sayansi na hisabati kwa shule za Sekondari 

linapungua kwa kutoa mafunzo kwa walimu 5,000 wa 

masomo hayo kila mwaka; na 

(iii) Idadi ya wahadhiri wanaongezeka kutoka wahadhiri 

6,880 mwaka 2015 hadi wahadhiri 10,000 mwaka 2020. 

(k) Kuandaa mpango kabambe wa kuongeza udahili katika taasisi 

za elimu na mafunzo kwa kuzingatia mahitaji ya rasilimali 

watu na ujuzi kwa maendeleo ya Taifa na soko la ajira 

hususan ujuzi unaohitajika au kuhusiana na sekta zinazokua 

haraka na zinazojitokeza mfano mafuta, gesi na madini ili 

kuhakikisha kwamba:- 

(i) Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Kilimo na Sayansi Shirikishi 

cha Mwalimu J.K. Nyerere (Butiama) unakamilika na 
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kuanzisha na kukamilisha ujenzi wa Chuo Kikuu cha 

Sayansi za Madini Shinyanga; 

(ii) Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) cha Mkoa wa 

Kagera utafanyika; 

(iii) Udahili katika vyuo vya Ufundi Stadi unaongezeka 

kutoka wastani wa wanafunzi 150,000 mwaka 2015 

hadi wanafunzi 700,000 mwaka 2020; 

(iv) Udahili katika vyuo vya Ufundi vya Kati unaongezeka 

kutoka wastani wa wanafunzi 30,000 mwaka 2015 

hadi wanafunzi 285,600 mwaka 2020; na 

(v) Udahili katika ngazi ya shahada unaongezeka katika 

vyuo vya elimu ya Juu kutoka wastani wa wanafunzi 

60,000 mwaka 2015 hadi wanafunzi  117,000 mwaka 

2020. 

 

(l) Kushirikiana  na wadau katika kuimarisha mfumo wa 

ugharimiaji wa elimu ya mafunzo ikiwemo mikopo na ruzuku 

ili uwe endelelevu na wenye vyanzo anuai;  

(m) Kuweka utaratibu wa ada na michango mbalimbali katika 

shule na vyuo binafsi ili kusimamia kwa ufanisi masuala ya 

ada na michango; 

(n) Kuandaa utaratibu wa ushirikiano baina ya Sekta ya Umma, 

Binafsi na Jamii katika ugharamiaji wa maendeleo ya elimu na 

mafunzo katika ngazi zote ili kuhakikisha kwamba:- 

(i) Mchango wa Sekta Binafsi katika kudahili wanafunzi 

katika vyuo vya Ufundi ngazi ya kati unaongezeka 

kutoka asilimia 21 mwaka 2015 hadi asilimia 25 

mwaka 2020; na 

(ii) Mchango wa Sekta Binafsi kudahili wanafunzi katika 

ngazi ya shahada unaongezeka kutoka asilimia 35 

mwaka 2015 hadi asilimia 40 mwaka 2020.  

(iii) Bajeti ya Sekta ya Elimu na Mafunzo inaongezeka 

kutoka asilimia 17.6 mwaka 2015 hadi asilimia 25 ya 

bajeti ya Serikali mwaka 2020; 
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(iv) Bajeti ya Elimumsingi inaongezeka kutoka asilimia 71 

mwaka 2015 hadi asilima 75 ya Bajeti ya Sekta ya 

Elimu na Mafunzo mwaka 2020; 

(v) Bajeti ya Elimu ya Ufundi na Elimu ya Juu inaongezeka 

hadi kufikia asilimia 25 ya Bajeti ya Sekta ya Elimu na 

Mafunzo ifikapo mwaka 2020; na 

(vi) Kuendelea kusimamia Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi ya mwaka 2015 ambayo inaifanya elimu ya 

Msingi hadi Sekondari kuwa ya lazima na bila ya 

malipo. 

(o)  Kuanzisha Tume ya Walimu itakayosimamia Maendeleo na 

Maslahi ya Walimu wote Nchini. 

Maji   

53. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendelea kutekeleza 

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji kwa lengo la kuongeza 

upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama kwa wananchi wote 

hususan wale ambao wanaishi maeneo ya vijijini. Katika kipindi hicho 

yafuatayo ni baadhi ya mafanikio yaliyopatikana:-  

(a) Serikali imeendelea kuimarisha huduma za maji Vijijini kwa 

kukarabati, kujenga na kupanua miundombinu ya maji, hali 

iliyochangia upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama 

Vijijini kuongezeka kutoka asilimia 53.5 mwaka 2005 hadi 

kufikia asilimia 67.7 mwaka 2015; 

(b) Serikali imeendelea kutekeleza miradi mbalimbali yenye lengo la 

kuboresha huduma ya maji safi na salama Mijini. Kutokana na 

jitihada hizo, kiwango cha upatikanaji maji kwa wakazi wa Miji 

Mikuu ya Mikoa kimeongezeka kutoka asilimia 74 mwaka 2005 

hadi asilimia 86 mwaka 2014. Aidha, katika jiji la Dar es Salaam 

pamoja na Miji ya Bagamoyo na Kibaha, kiwango cha 

upatikanaji maji kimeongezeka kutoka asilimia 55 hadi asilimia 

68 katika kipindi hicho.    

(c) Maabara za maji 16 na Kituo cha Utafiti cha kuondoa madini ya 

fluoride cha Ngurdoto kilichoko Arusha zimejengewa uwezo kwa 

kuzipatia dawa za kufanyia uchunguzi, mashine pamoja na 
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usafiri. Aidha, maabara za maji katika mikoa ya Kigoma, 

Singida, Shinyanga na Bukoba zimekarabatiwa; 

(d) Wananchi wameendelea kushirikishwa katika utekelezaji wa 

miradi ya maji vijijini ambapo vyombo vya watumiaji maji 

(COWSOs) 520 vimeundwa katika Halmashauri mbalimbali 

nchini; na 

(e) Usimamizi wa rasilimali za maji umeendelea kuimarishwa na 

yamepatikana mafanikio yafuatayo:- 

(i) Jumuiya 91 za Watumiaji Maji zimeundwa; na   

(ii) Maeneo 26 ya vyanzo vya maji yametathminiwa na 

kuzungushiwa uzio pamoja na maeneo ya maji chini ya 

ardhi ya Maisaka na Makutupora. 

(f) Ujenzi wa mabwawa manne ya Nyambele (Bunda), 

Kinyambwiga (Bunda) Nyashitanda (Misungwi) na New Sola 

(Maswa) umekamilika na yamekabidhiwa kwa wananchi;   

(g) Mradi wa maji wa Kahama/Shinyanga umekamilika ambapo 

upanuzi wa mradi unaendelea katika maeneo ya Vijiji 

vilivyoainishwa pamoja na Miji iliyopo katika Wilaya hiyo. 

Aidha, Mji wa Ngudu, wilayani Kwimba tayari umeunganishwa 

kwenye mradi huo na wananchi wanapata maji; na 

(h) Upanuzi na ukarabati wa miundombinu ya majitaka 

umefanyika katika Miji ya Moshi, Tanga, Arusha, Mbeya, 

Iringa, Songea, Tabora, Mwanza, Morogoro, Dar es Salaam na 

Dodoma. 
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Mwenyekiti wa CCM na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete akimtwisha ndoo ya maji mkazi wa 

Nachingwea mara baada ya kuzindua mradi wa maji wenye thamani 

ya Shilingi Bilioni 34.6 unaojumuisha Wilaya za Nachingwea na Masasi 

Mkoani Mtwara. 

 

54. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika kipindi kilichopita, 

bado zipo changamoto mbalimbali katika kutekeleza miradi ya 

maji nchini. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza Serikali kukabiliana na changamoto 

hizo kwa kutekeleza yafuatayo:-  

(a)  Kuboresha huduma ya maji vijijini kutoka asilimia 67.7 mwaka 

2015 hadi asilimia 85 mwaka 2020 kwa kufanya yafuatayo:- 
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(i) Kuendelea kutekeleza lengo la  kuwapatia wananchi 

waishio vijijini huduma ya maji safi, salama na ya 

kutosha kama yalivyo Malengo ya Milenia;  

(ii) Kujenga vituo vya kuchotea maji 93,051 

vitakavyohudumia watu 23,262,876 ambavyo 

vitaongeza idadi ya watu wanaopata huduma ya maji 

safi na salama kutoka 20,022,283 mwaka 2015 hadi 

kufikia 43,285,159 mwaka 2020 sawa na  asilimia 

53.7; na 

(iii) Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya kuvuna maji 

ya mvua katika majengo ya Serikali, asasi za umma na 

binafsi na nyumba za watu binafsi. 

(b)    Kuboresha huduma ya Maji Mijini kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuongeza upatikanaji wa huduma za maji katika Jiji la 

Dar es Salaam kutoka asilimia 68 mwaka 2015 hadi 

kufikia asilimia 95 mwaka 2020; 

(ii) Kuongeza upatikanaji wa huduma za maji katika miji 

mikuu ya mikoa kutoka asilimia 86 mwaka 2015 hadi 

kufikia asilimia 95 mwaka 2020; 

(iii) Kuongeza upatikanaji wa huduma za maji katika miji 

mikuu ya wilaya, miji midogo na maeneo ya miradi ya 

Kitaifa kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi kufikia 

asilimia 90 mwaka 2020; na 

(iv) Kujenga Bwawa la Kidunda ili kuboresha huduma ya 

maji katika Jiji la Dar es Salaam. 

 

(c)   Kukamilisha miradi mikubwa ya maji na kuhakikisha vijiji vyote 

vilivyopo kando kando ya miradi hiyo mikubwa vinanufaika. 

Miradi hiyo ni:-   

(i) Mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kwenda Nzega, 

Tabora na Igunga; 

(ii) Mradi wa Maji wa Chalinze awamu ya tatu;  

(iii) Mradi wa Maji wa Same – Mwanga – Korogwe; na  
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(iv) Miradi ya Maji katika miji mikuu ya mikoa mipya ya 

Geita, Simiyu, Njombe na Katavi.  

(d)  Kupanua na kuboresha miradi ya maji ya kitaifa ifuatayo:- 

 (i) Mradi wa Wanging’ombe, Maswa, Mugango-Kiabakari, 

Handeni Trunk Main (HTM), Chalinze, Makonde na 

Kahama-Shinyanga; na 

 (ii) Mradi wa kutoa maji kutoka Mto Ruvuma kwenda Mji 

wa Mtwara ili kukidhi mahitaji ya maji katika ukanda 

huo kutokana na ongezeko la watu na shughuli za 

uwekezaji baada ya kugundulika kwa gesi asilia. 

(e)  Kuanzisha miradi ya ujenzi wa mabwawa katika mikoa yenye 

ukame kama ifuatavyo:- 

(i) Ujenzi wa mabwawa ya kuvuna maji ya mvua kwa 

ajili ya matumizi ya binadamu, mifugo na kilimo 

katika mikoa ya Dodoma, Singida, Tabora, Mara, 

Simiyu, Arusha, Shinyanga, Manyara na maeneo 

mengine yenye ukame; 

(ii) Ujenzi wa mabwawa manane ya kimkakati kwa ajili ya 

kuhifadhi mazingira, kuzuia mafuriko na matumizi 

mengine; na 

(iii) Kukamilisha ukarabati wa mabwawa ambayo tayari 

yamekwisha jengwa. 

 

55. Shughuli nyingine zitakazofanyika ili kuboresha huduma ya 

upatikanaji wa maji mijini na vijijini ni kama ifuatavyo:- 

(a) Kuhakikisha huduma ya maji inapatikana kwenye vijiji 

vinavyozunguka maziwa ya Tanganyika, Nyasa na Victoria; 

(b) Kuendelea na uchimbaji wa visima vya maji na kutumia 

pampu za maji zinazotumia nishati ya jua; 

 

(c) Kuiwezesha Sekta Binafsi kutoa huduma ya maji safi kwa 

mfumo wa ubia na Sekta ya Umma; 

(d) Kuendelea kuhamasisha wananchi kuunda Jumuiya za 

Watumia Maji Vijijini katika Mabonde yote ya maji nchini 
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ifikapo mwaka 2020 ili kuwashirikisha wananchi kikamilifu 

katika kupanga, kujenga, kuendesha na kumiliki miradi ya 

maji; 

(e) Kujenga na kukarabati Maabara za Maji kwa ajili ya 

kusimamia ubora wa maji nchini na kutoa taarifa za hali ya 

ubora wa maji kila mwaka; 

(f) Kuziongezea uwezo wa kiutendaji taasisi zinazoshughulika na 

Sekta ya Maji ambazo ni Chuo cha Maji, Wakala wa Uchimbaji 

Visima na Ujenzi wa Mabwawa na Bohari Kuu ya Maji ili 

kuongeza ufanisi wa taasisi hizo; 

(g) Kuendelea kuimarisha ushiriki wa Tanzania katika matumizi 

endelevu na usimamizi bora wa rasilimali za maji shirikishi; 

(h) Kuweka mfumo madhubuti na endelevu wa utunzaji wa 

vyanzo vya maji na udhibiti wa uchafuzi wa vyanzo hivyo; 

(i) Kufanya tafiti za upatikanaji maji chini ya ardhi katika maeneo 

mbalimbali nchini ili kuendeleza rasilimali hiyo kwa matumizi 

mbalimbali; 

(j) Kuimarisha mtandao wa ukusanyaji takwimu za rasilimali za 

maji kwa ajili ya kupata taarifa sahihi za hali ya rasilimali za 

maji nchini ili kuwezesha mgawanyo mzuri wa maji na 

kupunguza migogoro baina ya watumia maji; na 

(k) Kuanzisha Mfuko wa Maji wa Taifa (National Water 

Investment Fund) kwa ajili ya kuharakisha ujenzi wa miradi 

nchini. 

Majitaka 

(a) Kuongeza kasi ya ujenzi wa miundombinu ya uondoshaji majitaka 

nchini.  

(b) Kuiwezesha Sekta Binafsi kutoa huduma ya majitaka kwa mfumo 

wa ubia na Sekta ya Umma.  

 

SURA YA TANO 

UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 
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56. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendelea kutekeleza 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa kuanzisha na 

kuendesha programu za kukabiliana na changamoto za umasikini kwa 

wananchi na ukosefu wa ajira hususan kwa vijana ambapo mafanikio 

yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Dhamana ya mikopo yenye jumla ya shilingi bilioni 10.5 

imetolewa na kuwanufaisha wananchi 10,646 katika vikundi 300 

kutoka mikoa mbalimbali ikiwemo Mwanza, Mtwara, Mbeya, 

Rukwa, Singida, Dodoma, Manyara, Ruvuma, Tanga, Kagera na 

Lindi; 

(b) Kuanzishwa kwa mafunzo ya ujasirimali kwa vijana wahitimu wa 

Vyuo Vikuu yenye lengo la kuwawezesha kujiajiri kwa kutumia 

fursa zilizopo badala ya kutegemea ajira za sekta rasmi; 

(c) Kampuni 1,728 zimesajiliwa kwa ushirikiano na Taasisi ya Sekta 

Binafsi Tanzania (TPSF) ambapo Kampuni 786 zilipata kiasi cha 

shilingi bilioni 7.8 kama mitaji kwa ajili ya kuanzisha na 

kuendeleza miradi ya kiuchumi; 

(d) Mfuko wa Ufundi na Utafiti umeanzishwa kwa ushirikiano na 

Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF), ambapo kiasi cha Shilingi bilioni 

16.5 zilitolewa kwa vyuo tisa vya Elimu ya Juu kati ya vyuo 49 

vilivyotuma maombi kwa ajili ya vifaa vya kufundishia; 

(e) Uhamasishaji wa kuanzisha Ushirika wa Kuweka na Kukopa 

(SACCOS na VICOBA) umewezesha SACCOS kuongezeka kutoka 

1,875 mwaka 2005 hadi 9,468 mwaka 2013. Idadi ya VICOBA 

imeongezeka hadi kufikia 23,000 mwaka 2015 vyenye 

wanachama 700,000 na mtaji wa Shilingi bilioni 86. Aidha, 

wanachama wa SACCOS na vikundi vingine vya kijamii milioni 

1.6 wamepatiwa mafunzo ya ujasiriamali. Kati ya hao, wanawake 

ni asilimia 53 na wanaume ni asilimia 47. 

(f) Shirikisho la Mafundi Seremala limeanzishwa kwa lengo la 

kuboresha uzalishaji wa samani ili kukidhi mahitaji ya soko la 

ndani na nje; 
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(g) Mfuko wa Uwezeshaji Wajasiriamali Wadogo umeboreshwa na 

mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(i)  Mikopo imeongezeka kutoka shilingi bilioni 25.1 mwaka 

2010 hadi kufikia bilioni 57.7 mwaka 2014 na kunufaisha 

wajasiriamali 95,336. Aidha, urejeshaji wa mikopo 

umefikia  asilimia 93.8; na 

(ii)  Mfuko umeongeza ajira 650,000 na kuzijengea uwezo 

asasi ndogo ndogo za kifedha 590.  Aidha, wajasiriamali 

8,665 wamepatiwa ujuzi wa kuendesha biashara zao. 

(h) Mfuko wa Udhamini wa Wafanyabiashara Wadogo na wa Kati 

kupitia Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa Mauzo ya Bidhaa 

Nje, umeongezewa mtaji kutoka Shilingi bilioni 6 mwaka 2010 

hadi shilingi bilioni 30.81 mwaka 2014. Aidha, mfuko umetoa 

dhamana ya Shilingi milioni 448.59 ambapo asilimia 80 ya 

dhamana imetumika kuwezesha shughuli za kilimo, 

kuhamasisha uundaji wa mfumo wa Stakabadhi za Mazao 

Ghalani na kuchochea watu wengi kufanya biashara ya mauzo 

ya nje; na 

(i) Mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 50.03 imetolewa kwa 

wajasiriliamali chini ya mpango wa uwezeshaji wananchi 

kiuchumi na kuongeza ajira. Mikopo hiyo imetolewa kupitia 

Benki za CRDB na NMB na kuwanufaisha wajasiriamali 

74,701. 

 

57. Kwa kutambua kwamba kuwawezesha wananchi kiuchumi ni 

hatua ya msingi katika kujenga Taifa lililoimarika kiuchumi na 

lenye lengo la kujitegemea, katika kipindi cha miaka mitano 

ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kutekeleza 

yafuatayo:-  

(a) Kuhakikisha kuwa shughuli zote zenye mwelekeo wa ushirika 

zinapewa msukumo stahiki kwa kuhamasisha na kusimamia 

kwa nguvu uanzishaji wa vikundi vya ushirika kama vile 

SACCOS na VICOBA; Vyama vya Mazao, Ufugaji na Uvuvi 
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hasa ikizingatiwa kuwa ushirika ndiyo silaha kuu ya wanyonge 

na nguzo kuu ya ujenzi wa Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea;  

(b) Kuweka mfumo wa  kuvitambua, kuvisajili na kuviwezesha 

vikundi vyote vyenye mwelekeo wa ushirika na ujasiriamali; 

 

(c) Kuwawezesha wananchi kiuchumi kwa kuhakikisha kwamba 

fursa ya mikopo kwa ajili ya mitaji inapatikana bila ya urasimu 

na kwa masharti nafuu na kuwafikia wananchi wengi mijini na 

vijijini;  

(d) Kutenga kiasi cha shilingi milioni 50 kwa kila Kijiji kama Mfuko 

wa Mzunguko (Revolving Fund) kwa ajili ya kukopesha 

vikundi vya wajasiriamali kupitia Ushirika wa Kuweka na 

Kukopa (SACCOS) katika vijiji husika; 

(e) Kusaidia wafanyabiashara wadogo kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kutenga maeneo mahsusi katika kila Halmashauri 

kwa ajili ya biashara ndogo ndogo; 

(ii) Kuondoa kero na malalamiko kuhusu ushuru na kodi 

zinazotozwa na Halmashauri ambazo zinakwamisha 

jitihada za wafanyabiashara wadogo kujikwamua 

kimaisha; 

(iii) Kuwarasimisha wafanyabiashara wadogo ili biashara 

zao zitambuliwe kisheria kwa kuwapatia leseni, 

mafunzo ya ujasiriamali na kuwaunganisha na asasi 

za fedha ili wapate mikopo yenye masharti nafuu;  

(iv) Kuanzisha Mamlaka ya Usimamizi wa Biashara Ndogo 

na za Kati; 

(v) Kuanzisha mfuko mkubwa wa kitaifa wa wajasiriamali 

wadogo na wa kati kwa kushirikiana na Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii na asasi nyingine za fedha;  

(vi) Kuweka utaratibu utakaozitaka Halmashauri kutenga 

asilimia 30 ya thamani ya manunuzi yake kwa ajili ya 

biashara, kampuni au vikundi vinavyomilikiwa na 

vijana/wanawake; na 
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(vii) Kuhakikisha kazi za ujenzi unaogharamiwa na Serikali 

katika maeneo ya vijijini kwa mfano ujenzi wa 

barabara, shule na zahanati zinatolewa kwa vikundi 

vya vijana na wanawake katika maeneo husika. 

(f) Kuhamasisha ushiriki wa Sekta Binafsi katika uwekezaji kwa 

kufanya yafuatayo:- 

 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Ubia baina ya 

Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na kukamilisha 

marekebisho ya Sera na Sheria ya Uwekezaji na 

pia kuandaa Sera ya Maendeleo ya Sekta Binafsi; 

(ii) Kuondoa vikwazo vya kuanzisha na kuendesha 

biashara kwa kupitia upya Sheria, Kanuni na 

Taratibu za biashara  ili kuvutia uwekezaji kutoka 

ndani na nje ya nchi; na 

(iii) Kuhamasisha Sekta Binafsi kushiriki katika miradi 

ya ubia na sekta ya umma pamoja na kuandaa 

mazingira rafiki ya biashara kwa lengo la kuvutia 

uwekezaji wa ndani na nje ya nchi. 

 

Urasimishaji Mali za Wanyonge: 

58. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge 

Tanzania (MKURABITA) ulianzishwa kwa lengo la 

kuwawezesha wananchi na kuwapa nguvu ya kiuchumi hasa 

wanyonge mijini na vijijini kwa kuwawezesha kumiliki ardhi na 

kufanya biashara katika mfumo rasmi wa kisasa 

unaoendeshwa kwa mujibu wa Sheria. Hivyo, kupitia 

urasimishaji rasilimali na biashara, MKURABITA ni nyenzo 

muhimu ya uwezeshaji wananchi kiuchumi, kupunguza 

umasikini na kuongeza ajira nchini. Katika kipindi cha miaka 

mitano ya Ilani hii ya 2015-2020, Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuongeza kasi ya utambuzi, usajili na umiliki wa ardhi pamoja 

na kuendeleza urasimishaji wa rasilimali za wananchi, 
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kuwashirikisha na kuwawezesha kutumia rasilimali zao kama 

dhamana ya kupata mitaji; 

(b) Kutekeleza mipango ya matumizi bora ya ardhi kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali wa ardhi wakiwemo Tume 

ya Taifa ya Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi na 

Halmashauri za Miji, Majiji na Wilaya ili kukamilisha kazi ya 

upimaji wa mipaka ya vijiji vyote na kuwahamasisha wananchi 

kuchangia upimaji wa mashamba yao na kuwapatia hati miliki 

za kimila; 

 

(c) Kuanzisha chombo cheye nguvu ya kisheria kitakachoratibu 

shughuli za urasimishaji rasilimali za wananchi; na 

(d) Kuanzisha Mfuko Maalumu wa kugharamia shughuli za 

urasimishaji ambao utaziwezesha Halmashauri za Wilaya, Miji 

na Majiji kukopeshwa kwa masharti nafuu. Mfuko huu 

utaendeshwa kwa utaratibu wa Dhamana ya Benki (Bank 

Guarantee Scheme). 

 

Kuwawezesha Vijana Kujiajiri 

59. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Serikali imeendelea kutekeleza 

mipango mbalimbali ya kuongeza ajira kwa vijana kwa kuanzisha na 

kuendesha programu za kukabiliana na ongezeko kubwa la vijana 

wanaofuzu Elimu ya Msingi, Sekondari, Vyuo na Vyuo Vikuu kila mwaka 

wanaohitaji ajira ambapo mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(i) Takriban vijana milioni 16 wameajiriwa katika sekta 

mbalimbali nchini katika kipindi cha mwaka 2011 hadi 2015;  

(ii) Mikopo  ya  masharti  nafuu  yenye  thamani ya Shilingi bilioni 

5.8 imetolewa kwa SACCOS 244 na vikundi vya vijana 667 

katika kipindi cha 2014/15; 

(iii) Jumla ya vijana 35,000 wamepewa mafunzo ya ujasiriamali 

ambapo kati yao, vijana 11,500 walikuwa wahitimu wa elimu 

ya juu; na  

(iv) Wahitimu 325 wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine, 

wamepatiwa mafunzo ya ujasiriamali pamoja na kuwezeshwa 
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kupata mitaji kupitia ushirikiano wa Serikali na Umoja wa 

Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUGECO). 

 

60. Chama Cha Mapinduzi kinatambua umuhimu wa vijana ambao 

ni kundi kubwa la nguvukazi. Changamoto zinazowakabili ni 

pamoja na ukosefu wa ajira, elimu na maarifa ya kisasa katika 

uzalishaji mali, mitaji, biashara na ujasiriamali. Katika kipindi 

cha utekelezaji wa Ilani hii, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza 

Serikali kufanya yafuatayo:-  

(a) Kuhakikisha kwamba Halmashauri zote nchini zinaendelea 

kutenga, kurasimisha, kupima na kuyawekea miundombinu 

maeneo maalumu ya vijana kwa ajili ya shughuli za uzalishaji 

mali katika sekta mbalimbali hususan kilimo, ufugaji, madini, 

viwanda vidogo, uvuvi, mawasiliano na biashara; 

(b) Kuziwezesha SACCOS za vijana katika Halmashauri zote nchini 

kupata mikopo kutoka kwenye benki na taasisi nyingine za 

fedha; 

(c) Kuwajengea uwezo vijana kutumia TEHAMA katika kuboresha 

uzalishaji mali, ufanisi, viwango na kutafuta masoko katika 

shughuli zao za uchumi; 

(d) Kuwawezesha vijana wanaohitimu Elimu ya Juu na Vyuo vya 

Ufundi kuunda makampuni kulingana na fani zao kwa lengo la 

kuwapatia mitaji na nyenzo kupitia taasisi za fedha na mifuko 

mingine ya uwezeshaji; 

(e) Kuhamasisha na kuweka mazingira yatakayowezesha vijana 

wajasiriamali wadogo kujiunga na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

ili kuweza kupata mikopo na kunufaika na mafao mengineyo 

yatolewayo na mifuko hiyo; 

(f) Kuviwezesha Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs) ili 

viweze kutoa mafunzo ya ujasiriamali, stadi za maisha, ujasiri, 

uongozi na TEHAMA kwa vijana; 

(g) Kuhakikisha Halmashauri zote nchini zinaanzisha vituo 

maalumu ili kuwawezesha vijana kupata sehemu ya kujifunza 
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kwa vitendo  shughuli mbalimbali za ujasiriamali na kupata 

taarifa mbalimbali za maendeleo;  

(h) Kuwawezesha vijana wanaohitimu Vyuo Vikuu na Vyuo vya 

Kati kufanya kazi kwa kujitolea katika asasi mbalimbali kwa 

lengo la kuwapatia uzoefu na maadili ya kazi ili waweze 

kuajirika au kujiajiri wenyewe; na 

(i) Kuhakikisha kwamba Halmashauri zote nchini zinaendelea 

kutenga fedha kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 

kwa mujibu wa Sheria ili kuwezesha upatikanaji wa mikopo 

yenye masharti nafuu. 

 

Kuwawezesha Wanawake Kiuchumi 

61. Katika kipindi cha  miaka mitano iliyopita, jitihada za kuwaendeleza 

wanawake zimeendelea kuchukuliwa kwa kutunga Sera, Sheria na 

Programu mbalimbali zenye lengo la kuongeza fursa za  kiuchumi na 

kuwajengea uwezo wa kitaaluma, kibiashara, mbinu za kupata mitaji, 

masoko pamoja na mikopo. 

 

62. Fursa hizo zimewawezesha wanawake kujiajiri katika shughuli 

mbalimbali za kiuchumi  na hivyo kuinua vipato vyao na vya familia. 

 

63. Kwa kutambua kuwa uwezeshwaji wa wanawake kiuchumi 

umeleta maendeleo na mabadiliko makubwa kwa wanawake, 

familia na Taifa kwa ujumla na kwa kutambua kuwa wanawake 

ndio wazalishaji wakuu wa chakula na walezi wa familia, 

Chama Cha Mapinduzi, katika miaka mitano ijayo, kitaielekeza 

Serikali kuendelea kuwaendeleza wanawake kiuchumi kwa 

kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuwapatia mikopo yenye masharti nafuu, elimu ya 

ujasiriamali na biashara ili kuwawezesha kuongeza  ajira, ujuzi 

wa kujiajiri, fursa za kipato na kujikimu; 

(b) Kuwahamasisha kuanzisha na kujiunga katika vikundi vya 

uzalishaji mali, vikundi vya kuweka na kukopa (SACCOS na 
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VICOBA) na kuwawezesha kimtaji ili kupanua shughuli zao za 

uzalishaji mali;  

(c) Kuwahamasisha kujiunga na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili 

kuweza kupata mikopo na kunufaika na mafao  mengineyo 

yatolewayo na mifuko hiyo hasa mafao ya uzazi na elimu; 

(d) Kuhakikisha kwamba Halmashauri zote nchini zinaendelea 

kutenga fedha kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya 

Wanawake kwa mujibu wa Sheria ili kuwezesha upatikanaji 

wa mikopo yenye masharti nafuu; na 

(e) Kuondoa kero na malalamiko ya wanawake wajasiriamali hasa 

mama lishe, wauza mbogamboga, wauza maandazi/vitumbua 

kuhusu maeneo ya kufanyia biashara, ushuru na kodi 

zinazotozwa na Halmashauri ambazo zinakwamisha jitihada 

zao za kujikwamua kimaisha. 
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SURA YA SITA 

 

 

MAZINGATIO MAALUMU YA ILANI KUHUSU ZANZIBAR 

 
Mwenyekiti wa CCM Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete (katikati) akiwatambulisha 

Mgombea wa CCM wa Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndugu 

John Pombe Magufuli (kulia) na Mgombea wa CCM wa Urais wa Zanzibar 

Ndugu Mohamed Shein
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Utangulizi 

64. Katika Sura hii, Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 - 2020, 

inaelezea na kuainisha maeneo muhimu ya Sera za CCM, kwa kuzingatia 

mazingira maalumu ya Zanzibar (SMZ). Kwa kutambua na kuridhika na 

Sera hizo ambazo zinazingatia maslahi mapana ya Taifa letu yaani haki, 

umoja, mshikamano, uwazi na uwajibikaji, Wazanzibari wameendelea 

kuiunga mkono CCM na kuipa ridhaa ya kuongoza Serikali ya Mapinduzi 

kwa kuichagua katika chaguzi zote zilizopita. 

 

65. Katika kipindi cha mwaka 2010 - 2015 cha Awamu ya Saba ya Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar, chini ya uongozi wa Dkt. Ali Mohamed Shein, 

Zanzibar imeendelea kupiga hatua kubwa ya maendeleo kisiasa, 

kiuchumi na kijamii.  

 

MAFANIKIO NA MALENGO YA KIUCHUMI 

66. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi mahiri wa Dkt. Ali 

Mohamed Shein imeweza kutekeleza kwa mafanikio makubwa, Ilani ya 

CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2010 - 2015 na kuendelea 

kuimarisha umoja wa kitaifa na utoaji wa huduma mbalimbali za 

kiuchumi na  kijamii. Baadhi ya mafanikio hayo ya kujivunia ni kama 

yafuatayo:- 

 

Hali ya Uchumi 

67. Katika miaka mitano iliyopita Sekta ya Uchumi imepata mafanikio 

yafuatayo:- 

(a) Kukuza Uchumi:           

(i) Pato la Taifa limeongezeka kutoka thamani ya Shilingi 

bilioni 1,050.8 mwaka 2010 hadi kufikia thamani ya 

Shilingi bilioni 2,138.5 mwaka 2014.  Kiwango cha 

ukuaji wa uchumi kiliongezeka kutoka asilimia 4.3 

mwaka 2010 hadi asilimia 7.0 mwaka 2014; 

(ii) Mfumuko wa bei umeshuka kutoka asilimia 6.1 

mwaka 2010 hadi asilimia 5.6 mwaka 2014;  
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(iii) Pato la kila mwananchi limeongezeka kutoka shilingi 

856,000 sawa na dola za Kimarekani 613 mwaka 

2010 na kufikia shilingi milioni 1.56 sawa na Dola 939 

mwaka 2014;  

(iv) Kiwango cha thamani ya bidhaa zilizosafirishwa nje, 

kiliongezeka kutoka shilingi bilioni 18 mwaka 2010 

hadi kufikia shilingi bilioni 133.6 mwaka 2014; na  

(v) Kiwango cha ukusanyaji wa mapato ya ndani 

kimeongezeka kutoka shilingi bilioni 181.379 mwaka 

2010/2011 hadi shilingi bilioni 330.7 mwaka 

2013/2014. 

(b) Maeneo Huru ya Kiuchumi  

(i) Mpango Mkuu wa Matumizi ya Ardhi (Land Use Plan) 

wa eneo Huru la Kiuchumi la Fumba, umekamilika. 

Jumla ya hekta 3,000 zimewekewa mipaka na 

kugawanywa katika eneo la vijiji vya asili (hekta 

1,310), eneo la uwekezaji (hekta 743) na eneo la 

akiba (hekta 947). Aidha, maandalizi ya kulifungua 

kiuchumi Eneo Huru la Kiuchumi la Micheweni, 

yanaendelea. 

(ii) Hadi kufikia mwaka 2014, jumla ya miradi 165, yenye 

mtaji wa thamani ya Dola za Kimarekani milioni 526.7 

imeidhinishwa kuwekezwa na Mamlaka ya Uwekezaji 

Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA) ikilinganishwa na 

miradi 33 mwaka 2010 yenye mtaji wa thamani ya 

Dola za Kimarekani milioni 115.2.  Miradi 63 kati ya 

hiyo, ni ya wawekezaji Wazalendo, na 90 ni ya 

wageni.  Miradi hiyo yote inazalisha ajira zipatazo 

6,658 kwa wananchi. 

(c) Uwakilishi wa Sekta Binafsi: 

Baraza la Biashara la Zanzibar limeanzishwa na kushiriki 

katika majadiliano ya ubia wa uwekezaji kwa maendeleo ya 

viwanda na mashirikiano kwa ajili ya wote(Smart Partneship 

Dialogue). Miongoni mwa yaliyojadiliwa katika vikao hivyo ni 
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pamoja na kuimarisha mapato, kukuza Pato la Taifa na 

Faharisi ya Bei ya mtumiaji.  

(d)  Mazingira Bora ya Kiuchumi: 

Sheria ya Fedha na Uwekezaji imefanyiwa mapitio ili iendane 

na mazingira halisi ya kiuchumi na kutoa nafasi zaidi ya 

kuzitangaza fursa za uwekezaji zilizopo nchini. Kutokana na 

hatua hizo, wawekezaji kutoka nje wameweza kujitokeza na 

kuwekeza katika miradi ya maendeleo.    

(e) Kupambana na Umasikini:  

(i) Mifuko ya mikopo kwa wananchi na wafanyabiashara 

wadogo wadogo, yaani Mfuko wa Kujitegemea na 

Mfuko wa JK & AK imeunganishwa pamoja na 

kuanzishwa mfuko mmoja tu (Mfuko wa 

Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi). Mfuko huo 

umezinduliwa ukiwa na mtaji wa shilingi bilioni 2.31. 

Aidha, mikopo 1,603 yenye thamani ya shilingi bilioni 

1.45, imetolewa katika shehia 305 Unguja na Pemba 

na kutoa ajira za moja kwa moja 20,614, 

zilizowahusisha wanawake 11,873 na wanaume 

8,741;  

(ii) Utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mfuko wa Maendeleo 

ya Jamii (TASAF II) umekamilika ambapo miradi 656 

yenye thamani ya Shilingi bilioni 9.4 imetekelezwa. 

Kati yake miradi 324 ni ya Unguja na 332 ni ya 

Pemba. Miradi hiyo inahusu shughuli za kijamii, uvuvi 

(ununuzi wa boti na zana za kuvulia) pamoja na 

mapambano dhidi ya UKIMWI. 

(iii) Utekelezaji wa Awamu ya Tatu ya Mfuko wa 

Maendeleo ya Jamii (TASAF III) umeanza katika 

Shehia 40 za Unguja na Pemba (Unguja 20 na Pemba 

20) ambapo miradi 103 (Unguja 68 na Pemba 35) 

yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.1 imeanzishwa. 

Miradi hiyo inahusu ujenzi wa skuli za maandalizi, 

ujenzi wa matuta ya kuzuia maji ya bahari, hifadhi ya 
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mazingira na ukarabati wa njia za ndani. Jumla ya 

kaya masikini 6,598 zimenufaika na miradi hiyo.  

(iv) Vikundi vya kiuchumi 250 na wajasiriamali 6,000 

wamepatiwa mafunzo ya  ujasiriamali, 

wakiwemo wahitimu wa vyuo vikuu 250, ili kubadili 

mitazamo yao na kuwajengea uwezo wa kujiajiri wao 

wenyewe;  na  

(v) Kituo cha kulelea wajasiriamali kimeanzishwa. Kituo 

hicho ni cha kwanza na cha aina yake katika ukanda 

wa Afrika Mashariki, na kinatoa mafunzo katika fani 

za Uchumi, TEHAMA, Utalii na Usindikaji wa Mazao ya 

Biashara. 

 

Kukuza Uchumi 

68. Katika kipindi kilichopita (2010 -2015), Serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar chini ya uongozi wa CCM, imefanikiwa kwa 

kiwango kikubwa kukuza uchumi na kuimarisha huduma za 

kiuchumi na kijamii. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo 

(2015-2020), CCM itaendeleza mafanikio hayo na kuandaa 

Mipango ya kipaumbele ili kufanikisha huduma za kilimo, utalii 

endelevu pamoja na kujenga mazingira bora ya biashara na 

kuimarisha huduma za jamii kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kufanya mapitio ya Mpango wa Kukuza Uchumi na 

Kupunguza Umasikini (MKUZA) na kuandaa mkakati mpya wa 

utekelezaji wa Mpango huo (MKUZA III) na Dira ya 

Maendeleo ya Zanzibar (Vision 2020); 

(b) Kujenga mazingira yatakayowezesha uchumi wa Zanzibar 

kufikia kiwango cha uchumi wa nchi zenye kipato cha kati, 

kiwango cha ukuaji wa uchumi kufikia wastani wa asilimia 10, 

mfumuko wa bei kubaki katika tarakimu moja na wastani wa 

pato la kila mwananchi kuongezeka kutoka kiwango cha sasa 

cha wastani wa dola za Kimarekani 939 (shilingi 1,340,000) 

hadi dola 1950 (shilingi 3,500,000) ifikapo mwaka 2020; 
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(c) Kuendeleza udhibiti wa mapato na nidhamu katika matumizi 

ya Serikali, kuziba mianya ya uvujaji wa mapato ya Serikali na 

kuanzisha Msimamizi wa Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu; 

na 

(d) Kupunguza utegemezi kwa Wahisani wa Maendeleo, 

misamaha ya kodi isiyo na tija kwa Taifa na kuongeza 

kiwango cha ukusanyaji wa mapato ya ndani kutoka Shilingi 

bilioni 330.7 mwaka 2013/2014 hadi kufikia Shilingi bilioni 800 

ifikapo mwaka 2020/21 na kushusha kiwango cha nakisi ya 

Bajeti ya Serikali kutoka uwiano wa asilimia 8 ya Pato la Taifa 

mwaka 2014/2015 hadi kufikia asilimia 7 ifikapo mwaka 

2019/2020. 

 

Mchango wa Sekta Binafsi  

69. Sekta Binafsi hutoa mchango mkubwa katika kukuza uchumi na 

maendeleo ya Taifa. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-

2015), Mamlaka ya Uwekezaji Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA), 

iliidhinisha jumla ya miradi 35 yenye thamani ya dola za Kimarekani 

bilioni 1.06 na kutengeneza ajira 1,365. Ili kuongeza mchango wa Sekta 

Binafsi katika kukuza Uchumi wa Zanzibar, Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar chini ya uongozi wa CCM, itatekeleza yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera, Mwongozo na Sheria ya 

Ushirikiano baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi na 

kuharakisha utekelezaji wa miradi yenye tija inayopendekezwa 

kufanyika;  

(b) Kukamilisha utekelezaji wa Mpango wa uendelezaji wa mji mpya 

wa kisasa katika Maeneo Huru ya Uchumi ya Fumba na 

Micheweni, na kuweka vivutio kwa wawekezaji wa Sekta ya 

Viwanda; na  

(c)  Kujenga mazingira endelevu ya kuwawezesha kimtaji 

wawekezaji wa ndani na kuwaunganisha na wawekezaji wa nje 

pamoja na kuvishawishi Vyombo na Taasisi za Fedha nchini, 

kuwapatia mikopo yenye riba na masharti nafuu na kupunguza 
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urasimu na vikwazo katika biashara, ukiwemo mlolongo wa 

leseni na kodi. 

 

Kupambana na Umasikini 

70. Ili kuongeza nguvu na kasi ya kupambana na umasikini katika kipindi 

kilichopita (2010-2015), Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

umeanzishwa. Kwa kupitia mfuko huo wananchi wengi hususan vijana, 

wanawake na wafanyabishara wadogo wadogo wameweza kupatiwa 

mitaji (mikopo) na kujikwamua kiuchumi. Katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itaendeleza jitihada hizo na kuielekeza 

Serikali kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuimarisha Mfuko wa Uwezeshaji wa Wananchi 

Kiuchumi ili kuongeza uwezo wake wa kutoa mikopo kwa 

wajasiriamali na wafanyabiashara wadogo, kuimarisha Kituo cha 

Kulelea Wajasiriamali na kuendelea kutoa mafunzo mbalimbali ili 

kuwajengea uwezo wa kujiajiri na kuondokana na umasikini; 

(b) Kuendelea kuwahamasisha wananchi kuunda vikundi vya ushirika 

na hasa ushirika wa uzalishaji mali, vikundi vya kuweka na kukopa 

(SACCOS), VICOBA pamoja na BENKI NDOGO vyenye wanachama 

wengi na kuleta tija kwa jamii; 

(c) Kuimarisha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) ili kukamilisha 

Utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini (TASAF III) na 

kubuni programu nyingine za kusaidia jamii kupambana na 

umasikini; na 

(d) Kuendelea kuimarisha na kusimamia Mfuko wa Maendeleo ya 

Jimbo na kuhakikisha kwamba, fedha za mfuko huo zinatumika 

kwa lengo lililokusudiwa na hususan kuimarisha huduma za jamii. 

(e) Kuzihamasisha asasi za kifedha nchini kuanzisha dirisha maalumu 

kwa ajili ya kuwapatia mikopo yenye masharti nafuu wanawake 

na vijana. Aidha, idara maalumu ya mikopo itaanzishwa ili 

kusimamia majukumu yafuatayo:- 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Asasi za Mikopo Nafuu 

(Micro-Finance Policy) ili kuwawezesha wananchi wengi 

zaidi kunufaika na huduma za kifedha kwa masharti nafuu; 
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(ii) Kutoa mikopo 5,000 yenye thamani ya shilingi bilioni 2.5 

itakayowanufaisha jumla ya wananchi 50,000 kutoka 

makundi mbalimbali ya jamii hususan wanawake, vijana na 

walemavu Unguja na Pemba; 

(iii) Kuimarisha huduma za mikopo kwa kutumia njia mbalimbali 

ikiwemo teknolojia ya mitandao ya simu ili kupunguza 

gharama na muda wa upatikanaji na urejeshaji wa fedha za 

mikopo; na 

(iv) Kuongeza kiwango cha dhamana ya Serikali katika benki 

kutoka shilingi milioni 100 hadi shilingi milioni 500 ili ziweze 

kuwahudumia wajasiriamali 50,000. 

(f) Kuanzisha jumla ya vituo kumi vya huduma za biashara, kimoja 

kwa kila Wilaya ili kuongeza tija katika shughuli za wajasiriamali 

na wafanyabiashara wadogo.    

Sekta za Uzalishaji Mali 

Kilimo 

71. Sekta ya Kilimo inachangia asilimia 31 katika Pato la Taifa (GDP) na 

kuwawezesha wananchi walio wengi kujikimu kimaisha na kuwapatia 

uhakika wa chakula na lishe bora. Katika kipindi cha miaka mitano 

iliyopita, Sekta ya Kilimo imepata mafaniko yafuatayo:- 

(a) Sera ya Masoko na Bidhaa za Kilimo imepitishwa na kuanza 

kutumika. Sheria ya kuanzishwa kwa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 

Zanzibar, Sheria ya Haki Miliki za Wagunduzi wa aina mpya za 

mbegu za mimea, Sheria ya Uhifadhi na Utibabu wa Mimea na 

Sheria ya Uhakika wa Chakula na Lishe zimepitishwa; 

(b) Mashamba darasa 1,200 ya wakulima yameanzishwa. Wakulima 

2,800 wa zao la mpunga na 1,500 wa zao la muhogo na mboga 

mboga wamepatiwa mafunzo. Jumla ya tani 674,334 za mazao 

ya chakula zimezalishwa mwaka 2014 ikilinganishwa na tani 

346,535 zilizovunwa mwaka 2013. Ongezeko hilo ni sawa na 

asilimia 95; 

(c) Jumla ya matrekta mapya 45 yamenunuliwa, matrekta 

makongwe 37 yamefanyiwa matengenezo na mashine za 

kuvunia mpunga 14 zimenunuliwa. Eneo la uzalishaji wa zao la 
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mpunga limeongezeka kutoka hekta 10,000 mwaka 2010 hadi 

hekta 34,000 mwaka 2015. Kiwango cha uzalishaji wa zao hilo 

kimeongezeka kutoka tani 20,000 hadi tani 33,655. Idadi ya 

kaya zinazojishughulisha na kilimo imeongezeka kutoka 10,000 

mwaka 2010 hadi 70,000 mwaka 2014; 

(d) Mafunzo ya nadharia na vitendo yametolewa kwa wakulima 400 

juu ya mbinu za kilimo bora cha mpunga wa umwagiliaji. 

Wakulima 2,000 (700 Pemba na 1,300 Unguja) walipatiwa 

mafunzo juu ya mbinu bora za uzalishaji mpunga; 

(e) Eneo la kilimo cha umwagiliaji limeongezeka kutoka hekta 600 

mwaka 2010, hadi hekta 800 mwaka 2014. Jumla ya hekta 200 

za miundombinu ya umwagiliaji maji zimeimarishwa. Kiwango 

cha uzalishaji wa mpunga wa kumwagilia maji kimeongezeka 

kutoka tani 2 mwaka 2010 hadi tani 4 kwa hekta mwaka 2014; 

(f) Matumizi ya pembejeo kati ya mwaka 2010 hadi 2015 

yameongezeka kutoka tani 13 hadi 750 za mbegu tani 203 hadi 

1,500 za mbolea na lita 10,000 hadi 30,000 za dawa ya kuulia 

magugu. Wakulima 61,500 wa mpunga wa kumwagilia maji na 

wa kutegemea mvua wamepatiwa ruzuku ya bei za pembejeo 

(asilimia 75);  

(g) Vikundi 33 vya wakulima 652 (wanawake 345 na wanaume 

307) vimeanzishwa na kupatiwa mafunzo ya kilimo cha 

mbogamboga na matunda; 

(h) Chuo cha Kilimo cha Kizimbani kimeimarishwa.  Idadi ya 

wanafunzi wa ngazi ya cheti imeongezeka kutoka 300 mwaka 

2010 hadi 741 mwaka 2014. Mafunzo ya Stashahada katika fani 

ya uzalishaji mifugo na uzalishaji wa mazao na kilimo 

mjumuisho yameanza kufundishwa;  

(i) Kituo cha Utafiti cha Kizimbani kimepandishwa hadhi kuwa 

Taasisi kamili ya Utafiti wa Kilimo. Ujenzi wa maabara mpya ya 

utafiti wa zao la mpunga na ukarabati wa maabara ya udongo 

na maabara ya usarifu wa mazao umekamilika. Mbegu nne 

mpya za muhogo na mbili za viazi vitamu vyenye viini lishe na 

kustahamili ukame zimegunduliwa; 
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(j) Jumla ya miche 3,500,000 ya mikarafuu imeoteshwa katika 

vitalu mbalimbali vya Serikali. Kati ya hiyo miche 2,216,328 

yenye thamani ya shilingi bilioni 4.4 imetolewa kwa wakulima 

bila ya malipo.  Kiwango cha uzalishaji wa karafuu 

kimeongezeka kutoka tani 2,673 mwaka 2010 hadi kufikia tani 

5,340 mwaka 2014. Ongezeko hilo ni sawa na asilimia 50; 

(k) Jumla ya tani 11,477 za karafuu zenye thamani ya dola za 

Kimarekani milioni 130.82 zimesafirishwa na kuuzwa nje ya 

nchi. Bei ya kuuzia karafuu kwa wakulima imeongezeka kutoka 

shilingi 5,000 hadi shilingi 14,000 kwa kilo moja.  Bei hiyo ni 

sawa na asilimia 80 ya bei ya karafuu katika soko la dunia; na 

(l) Jumla ya miche ya minazi mirefu 89,200 (Unguja 52,900 na 

Pemba 36,300) imeoteshwa na kupandwa katika kipindi cha 

2010 hadi 2014.  
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk.Ali 

Mohamed Shein akiangalia zao la karafuu alipotembelea katika 

shamba la Bw.Said Sinani  (hayupo pichani) Chumbageni - Kusini 

Pemba akiwa katika ziara maalum 

  

72. Kwa kutambua kwamba bado zipo changamoto zinazowakabili 

wakulima walio wengi, katika kipindi cha miaka mitano ijayo 

(2015 - 2020), Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, chini ya 

uongozi wa CCM itaendelea kuzipatia ufumbuzi changamoto 

hizo kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na Kanuni za kilimo 

bora kwa kuzingatia Mpango Mkuu wa Umwagiliaji Maji 

pamoja na programu ya mapinduzi ya kilimo na usimamizi wa 

raslimali za misitu;   

(b) Kuongeza idadi ya Mabwana/Mabibi shamba kutoka 172 

mwaka 2014 hadi kufikia mmoja kwa kila Shehia ifikapo 

mwaka 2020 na kuendeleza mafunzo kwa wakulima na kutilia 

mkazo matumizi ya Kanuni za Kilimo Bora katika uzalishaji wa 

mazao ya chakula na biashara pamoja na matumizi ya zana 

za kisasa; 

(c) Kuendeleza kilimo cha umwagiliaji maji kwa kuzingatia 

Mpango Mkuu wa Kilimo cha Umwagiliaji maji na kuimarisha 

eneo la hekta 2,105 za miundombinu ya umwagiliaji maji 

katika bonde la Cheju, Kilombero, Chaani, Mlemele na 

Makwararani; 

(d) Kuongeza uzalishaji na ubora wa zao la karafuu pamoja na 

uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara hususan 

manjano, hiliki, tangawizi, pilipilimanga, kungumanga, kilimo 

cha alizeti na kuanzisha mazao mapya ya biashara; 

(e) Kuimarisha vituo vya huduma na udhibiti wa maradhi ya 

mazao, wadudu waharibifu pamoja na ukaguzi na karantini 

dhidi ya maradhi na wadudu waharibifu wa mimea na mifugo 

ili kudhibiti maradhi ya mimea na mifugo nchini; 
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(f) Kuendeleza utafiti wa mbegu bora za mazao ya chakula, 

biashara, mboga mboga na matunda na kuhakikisha kwamba, 

matumizi ya takwimu na matokeo ya utafiti huo yanawafikia 

wakulima na kutumika kufanya maamuzi; 

(g) Kukiimarisha Chuo cha Kilimo Kizimbani ili kuongeza idadi ya 

wataalamu wa kilimo na mifugo nchini kwa kukifanya kuwa 

Chuo Kikuu Kishiriki cha  Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA); 

(h) Kuhamasisha Sekta Binafsi kujenga viwanda vya usarifu wa 

mazao ili kuongeza thamani na ubora wa mazao ya mboga na 

matunda, nazi na karafuu ili kukuza kipato cha wakulima na 

kurahisisha upatikanaji wa soko; 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Hifadhi ya Taifa ya 

Chakula ili kujikinga na balaa la njaa na ukosefu wa chakula 

na lishe; na 

(j) Kuwawezesha wakulima kumudu gharama za matumizi ya 

teknolojia katika kuongeza ufanisi wa matumizi ya ardhi na 

uzalishaji wenye tija kupitia utekelezaji wa programu ya 

kuwawezesha wakulima wa vijijini. 

Ufugaji 

73. Umuhimu wa ufugaji bora na wa kisasa unazingatia haja ya kuongeza 

tija na ubora wa mazao ya mifugo kutokana na uhaba wa ardhi, 

ongezeko la idadi ya watu na kupanuka kwa shughuli za maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Sekta ya 

Mifugo imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Wafugaji 23,393 wa ng'ombe, mbuzi na kuku wametembelewa na 

kupatiwa ushauri wa kitaalamu pamoja na mbinu za ufugaji wa 

kisasa. Pia vituo vya wafugaji 570 vimeanzishwa ili kutoa mafunzo 

kwa wafugaji; 

(b) Uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka lita 4,343,351 mwaka 

2010 hadi 27,243,351 mwaka 2014. Aidha, jumla ya wafugaji 40 

wamepatiwa mafunzo ya usindikaji wa mazao ya maziwa. 

Uzalishaji wa mayai umeongezeka kwa asilimia 14 kutoka 

164,270,132 mwaka 2010 hadi 186,870,292 mwaka 2014;  
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(c) Huduma za upandishaji wa ng'ombe kwa sindano zimeimarishwa. 

Jumla ya ng'ombe 6,400 wamepandishwa kwa kutumia mbegu za 

kisasa;  

(d) Vituo vya huduma za utibabu wa mifugo vimefanyiwa ukarabati 

na kupatiwa madawa. Watoa huduma za msingi 42 na madaktari 

wasaidizi 90, wamepatiwa mafunzo Unguja na Pemba; 

(e) Kiwanda kikubwa cha usarifu maziwa cha Azam Dairy 

kimeanzishwa huko Fumba na tayari kimeanza uzalishaji. Kiwanda 

hicho kitatoa ajira 200. Aidha, kiwanda kingine cha kusarifu kuku 

kimeanzishwa huko Maruhubi; na 

(f) Wafugaji wameshajiishwa na kupatiwa mafunzo juu ya matumizi 

ya samadi kama chanzo cha nishati mbadala na kupatiwa 

utaalamu wa kutumia na kutunza mitambo ya Biogesi. Jumla ya 

mitambo 32 imejengwa Unguja na Pemba.  

 

74. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), SMZ chini 

ya uongozi wa CCM itaendelea kuhimiza ufugaji wa kisasa wa 

ng’ombe wa maziwa na nyama, mbuzi pamoja na kuku wa 

nyama na mayai ili kuongeza tija na kipato cha wafugaji kwa 

kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na  Programu mbalimbali 

za elimu kwa wafugaji ili kuwawezesha wafugaji wadogo 

kutekeleza kanuni za ufugaji wa kisasa na kuongeza uzalishaji 

wa mazao ya mifugo na kukidhi mahitaji na  viwango vya soko 

la ndani na nje; 

(b) Kuimarisha vituo vya utafiti na huduma za kinga na tiba za 

mifugo na kuwapatia wafugaji huduma ya upandishaji wa 

ng'ombe kwa sindano ili kupata mbegu bora pamoja na 

kuhamasisha sekta binafsi kutoa huduma za afya na pembejeo 

za mifugo; 

(c) Kuhamasisha wawekezaji wa ndani na nje ili kuwekeza katika 

sekta ya mifugo na viwanda vya usindikaji wa mazao ya mifugo; 

na 
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(d) Kuongeza uwezo wa kitaaluma kwa wafanyakazi wa sekta ya 

mifugo.  

 

Uvuvi na Mazao ya Baharini 

75. Uvuvi na uzalishaji wa mazao ya bahari ni moja ya shughuli muhimu za 

kiuchumi zinazofanywa na wananchi wengi wanaoishi pembezoni mwa 

mwambao wa bahari. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-

2015), Sekta ya Uvuvi imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Vikundi 167 vya wavuvi wadogo wadogo na vikundi 48 vya 

Uhifadhi wa Mazingira ya Bahari vimeanzishwa na kupatiwa 

mafunzo pamoja na msaada wa vifaa mbalimbali vya uvuvi. 

Leseni za uvuvi 32,500 zimetolewa na vyombo 10,210 

vimesajiliwa ambapo tani 148,535 za samaki zenye thamani 

ya shilingi bilioni 572.5 zimevuliwa; 

(b) Vikundi  144 vya Uvuvi na Ufugaji wa Viumbe vya Baharini  

(samaki, kaa na majongoo) vikiwemo vile vya ufugaji wa 

chaza na lulu vimeanzishwa na kupatiwa mafunzo,  vitendea 

kazi pamoja na vifaranga vya samaki 33,081. Mabwawa sita 

(6) ya mfano (mashamba darasa) ya kufugia samaki 

yamejengwa Unguja na Pemba na wajasiriamali 59 wa mazao 

ya baharini walipelekwa China ili kupata mafunzo ya ufugaji 

wa mazao ya baharini; 

(c) Kanuni za Usimamizi wa Maeneo ya Hifadhi zimeandaliwa na 

kuchapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali. Kanuni hizo 

zinahusu maeneo ya zamani ya MENAI, MIMCA na PECCA 

pamoja na maeneo mapya ya Tumbatu na Changuu - Bawe. 

Pia ulinzi shirikishi umeimarishwa kwa kuanzisha kitengo cha 

kusimamia maeneo yote ya hifadhi za baharini na kuanzisha 

Kamati za Doria Vijijini;  

(d) Kwa kushirikiana na Taasisi ya Sayansi ya Bahari (IMS) na 

Kampuni ya ununuzi wa mwani ya Birr, utafiti umefanywa juu 

ya uwezekano wa kulima mwani aina ya "cottonii"  kwenye 

kina kirefu cha maji huko Fundo, Shumba Mjini, Mkia wa 

Ng'ombe, Tumbe na Makangale Pemba na kubaini mafanikio 
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mazuri. Jumla ya tani 51,687 zenye thamani ya shilingi bilioni 

18.7 zimezalishwa na kusafirishwa nje ya nchi; 

(e) Ili kuwaendeleza wakulima wa mwani, jumla ya vihori 100 

vimetolewa kwa njia ya mkopo. Vihori hivyo vimetolewa kwa 

vikundi 50 vya Wanawake wanaolima mwani kwa wingi katika 

vijiji 10 vya Unguja ili kurahisisha usafirishaji wa mwani 

kutoka baharini. Vile vile, mashine za kukaushia mwani na 

matunda kwa nguvu za jua baada zimeanza kutumika; na 

(f) Idadi ya leseni za uvuvi wa Bahari Kuu imeongezeka kutoka 

23 mwaka 2009/2010 hadi 77 mwaka 2013/2014. Mapato 

yatokanayo na leseni hizo, nayo yameongezeka kutoka 

shilingi billion 1.12 mwaka 2009/2010 hadi kufikia shilingi 

bilioni 3.30 mwaka 2013/2014. 

 

 
Kilimo cha Mwani ni moja ya kilimo kinacholimwa na Wananchi walio 

kando ya bahari kutokana na kipato chake husaidia wakulima wa Zao 

hilo, Kama wanavyoonekana Wakinamama wa Kijiji cha Kojani wakiwa 

katika eneo lao la kilimo hicho kattiba bahari ya kujani wakipanda 

mwani. kilimo hicho katika bahari ya kujani wakipanda mwani. 
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76. Kwa kutambua mchango mkubwa wa uvuvi na mazao ya 

baharini katika kuimarisha uchumi wa Zanzibar na kipato cha 

mwananchi, Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020) kitaielekeza SMZ kuendeleza uvuvi 

na mazao ya baharini kwa kasi zaidi kwa kutekeleza 

yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria za Uvuvi ili 

kuimarisha usimamizi wa rasilimali za bahari na uhifadhi wa 

mazingira na kuendeleza jitihada za kuwahamasisha wavuvi 

wadogo kuanzisha vikundi vya ushirika na kuwapatia mafunzo 

na mikopo nafuu ya zana za kisasa ili kuongeza mapato yao; 

(b) Kuandaa Mpango na mazingira ya kuvutia Sekta Binafsi 

kuwekeza katika uvuvi wa bahari kuu, utengenezaji wa boti za 

uvuvi, ujenzi wa vyumba vya baridi (cold rooms) pamoja na 

viwanda vya kusindika samaki. Aidha, wavuvi hasa vijana 

watahamasishwa na kupatiwa mafunzo na zana za kisasa 

zitakazowawezesha kuvua katika kina kirefu cha maji; 

(c) Kuendelea kununua vihori 500 vya kubebea mwani na 

kuvisambaza kwa wakulima wa mwani 3,000 Unguja na 

Pemba ili kuongeza  uzalishaji wa mwani na kuhamasisha 

wafugaji wa samaki, chaza, kaa, kamba  na majongoo ili 

kuendeleza uzalishaji wa mazao hayo na  kusimamia utafutaji 

wa masoko; 

(d) Kuendelea kusimamia mpango shirikishi wa maeneo ya 

hifadhi ya bahari yakiwemo maeneo ya Tumbatu, Chumbe-

Bawe, Menai na MIMCA kwa Unguja na Kisiwa Panza, Kokota 

na Mwambe kwa PECCA-Pemba; na kuhakikisha kwamba, 

jamii inayozunguka maeneo hayo inanufaika na uhifadhi huo; 

na 

(e) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar kwa pamoja zitaandaa Sera ya Uvuvi 

wa Bahari Kuu ili kuvutia wawekezaji wa ndani na wa nje 

kuwekeza katika Sekta ya Uvuvi wa bahari kuu, kujenga 
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viwanda vya kusindika samaki, kuanzisha Chuo cha Mafunzo 

ya Uvuvi na kujenga Bandari ya Uvuvi. 

Maliasili 

77. Visiwa vya Unguja na Pemba vimesheheni utajiri wa maliasili ambazo ni 

kivutio kikubwa cha watalii. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, 

Sekta ya Maliasili imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Mpango wa Matumizi ya Misitu, Sera ya Misitu na Sheria ya 

Uhifadhi na Usimamizi wa Rasilimali za Misitu umeandaliwa ili 

kuimarisha udhibiti na uhifadhi wa maliasili zikiwemo rasilimali za 

misitu, maliasili zisizorejesheka, wanyama pori pamoja na 

bayoanuai. Aidha, wananchi wameshirikishwa kikamilifu katika 

usimamizi na uhifadhi wa maeneo tengefu ya Jozani na Ngezi 

pamoja na misitu ya asili ya Masingini, Msitu Mkuu na Kiwengwa. 

(b) Ushirikishwaji wa wananchi umefanyika katika utunzaji na 

uhifadhi wa wanyama adimu walio katika hatari ya kutoweka 

hususan Kima Punju, Popo wa Pemba na Paa Nunga. Maeneo 

mapya ya hifadhi ya Kima Punju huko Muyuni na Jambiani 

yameanzishwa. Jumla ya mikataba 50 ya usimamizi wa misitu ya 

jamii na matumizi endelevu ya maliasili imefikiwa kati ya Serikali 

na wananchi. Chini ya mikataba hiyo, kaya 4,500 zimepatiwa 

majiko ya gesi bila ya malipo; na 

(c) Wananchi wamehamasishwa kuanzisha miradi ya ufugaji wa 

nyuki ambapo jumla ya mizinga ya kisasa 3,000 imesambazwa 

kwa wafugaji na kupatiwa fursa ya soko la ndani na nje ya nchi. 

 

78. Ili kuendeleza zaidi sekta ya maliasili, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itaielekeza SMZ kutekeleza 

yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Misitu na 

Uhifadhi wa Raslimali zisizorejesheka na kutoa taaluma ya 

udhibiti wa raslimali hizo kwa jamii; 

(b) Kuimarisha maeneo ya hifadhi na usimamizi wa wanyama pori 

walio katika hatari ya  kutoweka wakiwemo Paa Nunga,  Kima 
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Punju na Popo wa Pemba ili kuongeza idadi  ya wanyama 

hao na kuimarisha utalii wa kimaumbile (eco-tourism); 

(c) Kusimamia matumizi endelevu ya rasimali za misitu ya jamii 

na kuongeza kiwango cha uzalishaji wa asali kutoka tani 5 

mwaka 2014, hadi kufikia tani 10 mwaka 2020; na 

(d) Kuendeleza kazi ya uatikaji na usambazaji wa miche ya misitu 

na kuhamasisha upandaji na utunzaji wa miti. 

 
Katibu Mkuu wa CCM Ndg. Abrahaman Kinana akijumuika na 

wananchi wa kikundi cha kuhifadhi Mazingira Fuoni Kibondeni 

katika upandaji wa miti ya mikoko ili kutunza mazingira ya 

eneo hilo, akiwa katika ziara yake kukagua miradi ya 

maendeleo na utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM  
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Mazingira na Mabadiliko Tabianchi 

79. Mazingira ni suala mtambuka ambalo linagusa sekta mbalimbali za 

kiuchumi na kijamii. Aidha, upo uhusiano tegemezi kati ya mazingira na 

maendeleo na kwamba uharibifu wa mazingira si tu husababisha 

umasikini, bali umasikini nao husababisha uharibifu wa mazingira. Katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita, yamepatikana mafanikio kutokana na 

utunzaji na uhifadhi wa mazingira kama ifuatavyo:- 

(a) Sera ya Mazingira ya mwaka 1992 imefanyiwa mapitio na 

Sera Mpya ya Mwaka 2013 imezinduliwa. Ili kuimarisha 

uhifadhi na usimamizi wa mazingira, Sheria ya Mazingira ya 

Mwaka 1996 imefanyiwa marekebisho na Sheria Mpya ya 

Mazingira ya Mwaka 2015 pamoja na Kanuni ya Usimamizi wa 

Maliasili zisiorejesheka na Kanuni ya Marufuku ya Mifuko ya 

Plastiki zimepitishwa; 

(b) Jumla ya miradi 221 imefanyiwa ukaguzi wa kimazingira na 

kupatiwa ushauri wa kitaalamu. Miradi mingine 32 ya 

uwekezaji imefanyiwa tathmini ya kimazingira na kupatiwa 

vyeti vya mazingira; 

(c) Jumla ya miche 6,020,861 ya misitu na miti ya matunda 

imesambazwa na kupandwa katika maeneo mbalimbali 

yakiwemo maeneo yaliyoathirika kwa uchimbaji wa mchanga, 

uchimbaji wa kifusi na matofali ya mawe; na 

(d) Utafiti wa athari za mabadiliko ya tabianchi umefanyika. 

Maeneo 148 (Unguja 25 na Pemba 123) yamebainika 

kuathiriwa na mabadiliko ya tabianchi kwa kuingiwa na maji 

ya chumvi kutokana na kupanda kwa kina cha bahari. 

 

80. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itaielekeza SMZ kuendeleza udhibiti wa hifadhi ya mazingira 

kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kusimamia Sera na Sheria ya Mazingira na 

ushirikishwaji wa jamii katika utunzaji na uhifadhi wa 

mazingira kwenye maeneo yao; 
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(b) Kufanya tathmini za athari za Kimazingira, ukaguzi wa 

Kimazingira na ufuatiliaji wa Kimazingira katika maeneo 

mbalimbali ya nchi; 

(c) Kusimamia mabadiliko ya tabianchi na elimu kwa wananchi juu 

ya umuhimu wa utunzaji wa mazingira; 

(d) Kuanzisha vituo viwili vya usarifu wa taka ngumu (Unguja 1 na 

Pemba 1) kwa lengo la kuhifadhi mazingira na kuzalisha ajira 

kwa vijana; na 

(e) Kukamilisha ujenzi wa ukuta katika kingo za barabara ya 

Mizingani ili kuzuia athari za mmomonyoko wa ardhi 

unaosababishwa na bahari. 

Utalii 

81. Zanzibar ni miongoni mwa visiwa vyenye historia na vivutio mbalimbali 

vya utalii zikiwemo fukwe za kuvutia, misitu ya asili, wanyama adimu, 

magofu na urithi wa kimataifa wa Mji Mkongwe. Katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita, Sekta ya Utalii imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Sheria ya Kamisheni ya Utalii imefanyiwa marekebisho na Kanuni 

za Sheria ya Kamisheni ya Utalii na ile ya Chuo cha Utalii 

zimepitishwa na kuanza kutumika. Chini ya sheria hio mpya 

(Sheria Na. 7/2012) Kamati za Utalii za wilaya zimeanzishwa;  

(b) Ofisi ya Uwakala wa Utangazaji Utalii nchini India imeanzishwa na 

masoko mapya ya utalii ya India, China, Uturuki na Urusi 

yameibuliwa. Kutokana na hatua hizo, watalii 1,863 kutoka India, 

2001 kutoka China na 840 kutoka Uturuki walipokelewa; 

(c) Idadi ya watalii walioingia Zanzibar imeongezeka kutoka 132,836 

mwaka 2010 hadi 310,500 mwaka 2014. Kukamilika kwa ujenzi 

wa chumba cha chini ya bahari katika hoteli ya Manta Reef huko 

Makangale Pemba ni moja ya kivutio kikubwa cha watalii; 

(d) Utafiti wa kiikolojia kwenye Ngome ya Mazrui – Chwaka na Tumbe 

(Pemba) na Ngome Kongwe na Forodhani (Unguja) umefanyika. 

Maeneo mapya manane (8) ya kihistoria yakiwemo Kiumbi, 

Kiwengwa, Muyuni, Dimani, Mwanampambe, Mwana wa Mwana, 

Tazari na kijiji kilichozama Mkumbuu yameibuliwa. Jengo la 
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Makumbusho ya Hamamni Baths yamefanyiwa ukarabati ili 

kulirudisha katika hali yake ya awali; 

(e) Uhakiki wa hoteli na kuzipangia madaraja umefanyika. Hoteli 71 

zilifikia vigezo vilivyowekwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki 

zikiwemo hoteli za nyota tano 16, nyota nne  tisa, nyota tatu 43 

na nyota mbili sita; na 

(f) Chuo cha Maendeleo ya Utalii kimeimarishwa. Jumla ya wahitimu 

983 (wanawake 386 na wanaume 597) wamehitimu masomo yao 

katika ngazi ya Shahada na Stashahada. Walimu sita wamepatiwa 

mafunzo ya juu.  

 
Watalii wanaotembelea katika Visiwa vya Zanzibar hupata fursa za 

kutembelea maeneo ya Historia na vivutio vya Utalii ndani ya 

Zanzibar na vitongoji vyake. Kama wanavyoonekana Watalii hawa 

waliofika Zanzibar wakipata historia ya Nyumba ya Marcury ilioko 
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katika mtaa wa shangani ndani ya mji mkongwe wa Unguja.Wageni 

wengi wanaotembelea Zanzibar hufika katika nyumba hii ikiwa katika 

medali ya historia ya Zanzibar 

  

82. Ili kuendeleza Sekta ya Utalii na kuifanya iwe endelevu na 

kutoa mchango mkubwa zaidi katika uchumi wa Zanzibar, 

katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itaielekeza Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kutekeleza 

yafuatayo:- 

(a) Kufanya mapitio ya Sera ya Utalii na kusimamia utekelezaji wa 

Sheria na Kanuni zinazohusiana na sekta hii pamoja na kuandaa 

mpango wa kukusanya taarifa na takwimu za idadi ya hoteli na 

taarifa nyingine ili kufahamu thamani halisi ya mchango wa 

sekta kwenye Pato la Taifa;  

(b) Kuendelea kuhamasisha Sekta Binafsi kuanzisha miradi ya 

ujenzi wa hoteli za kitalii hususan hoteli za daraja la kwanza na 

kuongeza idadi ya watalii wanaoingia Zanziabr kutoka 310,500 

mwaka 2014 hadi 500,000 mwaka 2020; 

(c) Kuimarisha kikosi maalumu cha ulinzi na ushirikishwaji wa 

wananchi kwa kuanzisha vituo vitatu vya utoaji taarifa zikiwemo 

za uhalifu ili kuimarisha usalama wa watalii wanaotembelea 

Zanzibar; 

(d) Kuendeleza utalii wa kumbukumbu za kihistoria, kiutamaduni na 

kimaumbile wenye kutunza mazingira na kuibua maeneo mapya 

likiwemo jengo la "Living Stone House"(Kinazini), jengo la Tip 

Tip (Forodhani), jengo la Baraza la Kutunga Sheria "Legislative 

Council" (Mnazi Mmoja) na jengo la Mwinyimkuu (Dunga) ili 

kuongeza idadi ya watalii na muda wa kukaa nchini; 

(e) Kuendeleza jitihada ya kuvitangaza vivutio vya utalii kwa 

kuanzisha Kitengo cha Masoko, Ofisi tatu za kutangaza utalii, 

kuanzisha masoko kwa njia shirikishi na mtandao na kufanya 

utafiti ili kuibua masoko mapya hasa katika Bara la Asia na 

Mashariki ya Kati; 
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(f) Kuimarisha bidhaa na huduma za utalii kwa kuanzisha vituo 10 

vya huduma na bidhaa za utalii zinazotokana na asili ya 

Mzanzibari sambamba na utoaji wa huduma kwa watalii katika 

bustani nane za kimaumbile zitakazozalisha ajira 1,000;  

(g) Kuihamasisha jamii kushiriki katika utalii wa ndani na kutoa 

mafunzo kwa vijana 680 ili kuwawezesha kujiajiri wenyewe 

kupitia Sekta ya Utalii na kutengeneza ajira 100,000 za moja 

kwa moja na zisizo za moja kwa moja; na 

(h) Kukiunganisha Chuo cha Utalii na SUZA ili kutoa mafunzo ya 

Shahada ya Utalii.  

 

Viwanda na Biashara  

83. Uchumi wa viwanda una nguvu kubwa ya kuziwezesha sekta nyingine 

za uchumi kuingia katika mkondo wa uchumi wa kisasa. Aidha, Sekta ya 

Biashara ina umuhimu mkubwa kwa maendeleo ya uchumi na ustawi wa 

wananchi. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta 

ya Viwanda na Biashara imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Sera ya Biashara imefanyiwa mapitio na Sheria Mpya ya Utoaji Leseni 

za Biashara na Usajili imepitishwa. Aidha, sheria ya kusimamia 

mwenendo wa biashara na kumlinda mtumiaji, sheria ya mizani 

na vipimo na sheria ya biashara zimefanyiwa mapitio; 

(b) Miradi 817 ya viwanda na ya wajasiriamali imekaguliwa na kupatiwa 

ushauri wa kitaalamu. Wazalishaji wadogo wadogo 189 (Unguja 

119 na Pemba 70) wamepatiwa mafunzo juu usindikaji mazao, 

ujasiriamali, kuongeza thamani ya mazao na mbinu za kuendeleza 

biashara zao. Vikundi 500 vya wajasiriamali vimeweza kushiriki 

katika maonesho ya Kikanda na Kimataifa; 

(c) Sheria mpya ya Biashara imepitishwa. Chini ya Sheria hiyo, Taasisi ya 

Viwango ya Zanzibar (ZBS) na  Alama ya Utambulisho (logo) na 

Alama ya Ubora wa Bidhaa (Standard Mark) ambayo itaonesha 

ubora wa bidhaa hizo pia imeanzishwa ili kusimamia ubora wa 

bidhaa zinazozalishwa na kuingizwa nchini na kukuza masoko ya 

ndani na nje; 
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(d) Kiwanda cha Sukari cha Mahonda kimepatiwa mwekezaji na 

kimefanyiwa ukarabati mkubwa pamoja na kupatiwa mashine 

mpya na kuimarisha mashamba ya miwa. Jumla ya wafanyakazi 

350 wameajiriwa na usindikaji wa sukari tayari umeanza; 

(e) Kiwanda cha Makonyo huko Pemba kimeimarishwa kwa kupatiwa 

mashine mpya ya kupimia ubora wa mafuta ya mimea (Gas 

Chromolography) na mashine ya kuwekea mafuta kwenye ujazo 

mdogo. Kiwanda pia kimeingia makubaliano ya kibiashara na 

Kampuni ya Land ya Japan ili kuuza mafuta ya mimea katika soko 

la Japan;  

(f)     Mradi wa Tasnia Chapa (Branding) umeanzishwa ili kuilinda na 

kuipa hadhi zaidi karafuu ya Zanzibar na kuitangaza Zanzibar 

kupitia bidhaa nyingine za viungo zikiwemo mdalasini, pilipili hoho 

na pilipili manga; na 

 

 

(g) Shirika la Biashara Zanzibar (ZSTC) limefanyiwa mabadiliko 

makumbwa ambapo:- 

(i) Zao la karafuu halikubinafishwa na mpango wa 

kuliendeleza umetayarishwa; 

(ii) Magendo ya karafuu yamepungua sana kutokana na 

ushirikishwaji wa wananchi; na 

(iii) Sheria ya maendeleo ya karafuu na Mfuko wa 

Maendeleo ya Karafuu umeanzishwa. 

 

84. Ili kuendeleza shughuli za viwanda na biashara na kuinua 

Uchumi wa Zanzibar, katika kipindi cha miaka mitano ijayo 

(2015-2020), CCM itaielekeza SMZ kuchukua hatua zifuatazo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Uendelezaji wa Viwanda 

Vidogo na vya Kati na kuandaa vivutio kwa ajili ya uwekezaji 

wa viwanda vikubwa; 

(b) Kuandaa mkakati wa kuendeleza Sekta Binafsi pamoja na 

programu ya kuwakuza wawekezaji wa ndani na wajasiriamali 

wadogo wadogo na wa kati (SME’s) kwa kuwapatia mafunzo, 
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mitaji na huduma za kiufundi ili kuzalisha bidhaa bora zenye 

kukabili ushindani wa soko la ndani na nje ya nchi; 

(c) Kuendeleza viwanda chini ya Maeneo Maalumu ya Kiuchumi 

(SEZ) na kuwavutia wawekezaji wenye mitaji mikubwa 

kuwekeza katika miundombinu ya viwanda vinavyozalisha 

ajira kwa wingi, vikiwemo viwanda vya kushona nguo, 

usindikaji mazao, usindikaji samaki na viwanda vya kusarifu 

(kuchakata) mazao ya kilimo na mifugo; 

(d) Kufanya mapitio ya Sera ya Biashara ya Mwaka 2006, 

kuandaa Sera Mpya ya Biashara na kuanzisha chombo 

maalumu cha kuwaendeleza wajasiriamali wadogo na kufanya 

utafiti juu ya gharama za biashara kwa lengo la kuchochea 

ukuaji wa biashara na kuondosha urasimu katika utoaji wa 

leseni; 

(e) Kuimarisha utengamano wa kikanda (EAC, SADC, IOR, ACP) 

na kuhamasisha matumizi ya fursa za masoko ya EAC, SADC 

na AGOA na kuandaa Mkakati wa Kukuza Mauzo ya Nje 

(Zanzibar National Export Strategy); 

(f) Kuanzisha na kuendeleza ujenzi wa Kiwanja cha Maonyesho 

ya Biashara cha Kimataifa na kuhamasisha ushiriki wa 

wajasiriamali wa Zanzibar katika Maonyesho ya Biashara ya 

Kimataifa ndani na nje ya nchi; 

(g) Kuimarisha mfumo wa ukusanyaji, uhifadhi, uchambuzi na 

usambazaji wa taarifa za masoko na kufanya utafiti wa 

masoko na bei ili kupanua wigo wa mahitaji ya masoko 

mbalimbali. Aidha, wajasiriamali watapatiwa mafunzo ya 

kuwajengea uwezo na mbinu za kuweza kuyafikia masoko 

hayo; na 

(h) Kusimamia utekelezaji wa Taasisi ya Viwango ya Zanzibar 

(ZBS) na kukamilisha mkakati wa utambulisho wa karafuu ya 

Zanzibar na uhamasishaji matumizi ya tasnia malibunifu 

(Intellectual Property Right) ili kuendeleza tija.     

 

Vyama vya Ushirika 
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85. Vyama vya Ushirika bado vina nafasi muhimu katika kuwaunganisha na 

kuwawezesha wananchi kubadili maisha yao na kujiendeleza kiuchumi.  

Aidha, Vyama vya Ushirika wa Kuweka na Kukopa (SACCOS) ni nyenzo 

ya kuwapatia wananchi mitaji kutokana na michango yao na mikopo 

kutoka katika vyombo na taasisi za fedha. Katika kipindi cha miaka 

mitano iliyopita (2010-2015), utekelezaji wa Sera na Sheria ya Vyama 

vya Ushirika imefanyika na kupata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Vyama vipya vya Ushirika 749 vimesajiliwa zikiwemo SACCOS 

16, na vyama vya uzalishaji mali na huduma 826. Idadi ya 

vyama vya ushirika imefikia 2,493 vikiwa na jumla ya 

wanachama 39,664 Unguja na Pemba; 

(b) Vyama vya ushirika 485 vimefanyiwa ukaguzi wa hesabu na 

ripoti za ukaguzi huo kuwasilishwa kwenye Mikutano Mikuu ya 

vyama hivyo. Aidha, Vyama vya Ushirika 2,243 vimefanyiwa 

ukaguzi wa kawaida ili kutathmini hali ya uendeshaji, 

utekelezaji wa sheria na uandishi wa vitabu vya hesabu; 

(c) SACCOS 203 zimefanyiwa uthamini na kupangiwa madaraja 

ya ubora. Mtaji wa SACCOS hizo umefikia shilingi bilioni 3.5. 

Jumla ya SACCOS 17 zimeunganishwa na taasisi mbalimbali 

za fedha na kuweza kupatiwa mikopo yenye thamani ya 

shilingi bilioni 3 ili kuimarisha mitaji katika biashara zao; na 

(d) Jumla ya wanachama 13,953 wakiwemo wanawake 8,923 na 

wanaume 5,030 wamepatiwa mafunzo ya aina mbalimbali juu 

ya uendeshaji wa Vyama vya Ushirika. Aidha, Sekta ya 

Ushirika imeweza kutoa ajira binafsi 6,835 (wanawake 2,948 

na wanaume 3,887) kutokana na Vyama vya Ushirika 88.  

 

86. Ili kuendeleza Sekta ya Ushirika, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itaielekeza SMZ kutekeleza 

yafuatayo:- 

(a) Kuifanyia mapitio Sera ya Vyama vya Ushirika na kusimamia 

utekelezaji wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na upatikanaji 

wa takwimu zitakazosaidia kuandaa mipango na kuleta 
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mageuzi katika Sekta ya Ushirika na kuimarisha uchumi wa 

Taifa; 

(b) Kufanya usajili wa vyama vipya vya ushirika 600 vya uzalishaji 

(kilimo, mifugo, viwanda vidogo vidogo, uvuvi na huduma) 

pamoja na SACCOS 50 kubwa; 

(c) Kuziimarisha SACCOS na Asasi Ndogo za Fedha kwa kuzipatia 

mafunzo ya kitaaluma, uongozi na kuwaongezea mitaji ili 

ziweze kutekeleza shughuli zake kwa ufanisi kwa lengo la 

kuongeza ajira;  

(d) Kuwapatia mafunzo ya uongozi na uendeshaji wanachama 

15,000 wakiwemo viongozi 3,000 na wanachama 12,000 wa 

vyama vya ushirika na kuvifanyia ukaguzi vyama 3,000 vya 

ushirika; na 

(e) Kusimamia uanzishaji na kuviimarisha vyama vikuu vitatu vya 

kisekta (kilimo na masoko, kazi za mikono na huduma) ili 

kujenga sauti ya pamoja na utoaji wa huduma muhimu za 

kisekta katika kuendeleza Vyama vya Ushirika vya Msingi. 

 

Sekta za Miundombinu ya Kiuchumi 

87. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta ya 

Miundombinu imepata mafanikio yafuatayo:-  

Barabara 

(a) Jumla ya Kilomita 656 (Unguja Km. 430 na Pemba 226) za 

barabara za lami zilizokwishajengwa zimefanyiwa 

matengenezo;   

(b) Ujenzi wa barabara ya Mfenesini hadi Bumbwini (Km.13) na 

barabara ya Welezo hadi Dunga (Km. 12.75) kwa kiwango 

cha lami umekamilika. Vile vile, Kilomita 108.9 za barabara za 

Pemba zimejengwa kwa kiwango cha lami; 

(c) Jumla ya Kilomita 124.7 za barabara za Unguja zimejengwa 

kwa viwango mbalimbali. Kilomita 18 zimejengwa kwa 

kiwango cha lami Km. 14 kwa kiwango cha 

changarawe, Km. 12 ujenzi bado unaendelea na km 80.7 

zimefanyiwa upembuzi yakinifu na ubunifu wa michoro; na 
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(d) Kwa upande wa Pemba, jumla ya Km. 203.4 za barabara 

zimejengwa kwa viwango mbalimbali. Kilomita 103.0 

zimejengwa kwa kiwango cha lami, Km. 60.3. kwa kiwango 

cha changarawe na Km. 40.1 zimefanyiwa upembuzi yakinifu 

pamoja na michoro.  

 
 Barabara mpya ya Amani – Mtoni ambayo ilifunguliwa rasmi na Makamu wa 

Pili wa Rais Mhe. Balozi Seif Ali Iddi wakati wa maadhimisho ya kutimiza 

miaka 51 ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

  

88. Ili kuendeleza kazi ya kuimarisha miundombinu ya barabara, 

katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itahakikisha kuwa SMZ inatekeleza kazi zifuatazo:- 

(a) Kuendeleza kazi ya utunzaji na matengenezo ya barabara 

zilizokwisha kujengwa na kufanya marekebisho katika maeneo 

yanayotuama maji ya mvua na kuathiri ubora wa barabara 

hizo; 

(b) Kukamilisha ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya 

Jendele–Cheju–Kaebona (km 11.7) na Koani –Jumbi (km 6.3) 
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kwa Unguja na barabara ya Ole – Kengeja (Km 35), 

Mkanyageni – Kangani (Km 6.5), Finya – Kicha (Km 8.8) na 

Mgagadu - Kiwani (Km 7.6) kwa Pemba; 

(c) Kujenga jumla ya kilomita 160.8 za barabara kwa kiwango 

cha lami Unguja na kilomita 51.1 za barabara kwa kiwango 

cha lami huko Pemba kwa mpango ufuatao:-  

(i) Unguja 

 Matemwe – Muyuni (Km 7.6) 

 Kichwele – Pangeni (Km 4.8) 

 Kinduni – Kichungwani – Kitope (Km 3.5)  

 Umbuji – Uroa (Km 6.9)  

 Fuoni – Kombeni (Km 8.6)  

 Jozani – Charawe – Ukongoroni – Bwejuu (Km 23.3) 

 Mkwajuni – Kijini (Km 9.4)  

 Pale – Kiongole (Km 4.6)  

 Malindi Port – Kinazini – Mtoni – Bububu (Km 11.2) 

 Creek road – Mkunazini – Mnazimoja (Km 1.3) 

 Tunguu – Fuoni – Magomeni – Kariakoo – Mkunazini (Km 

16.3) 

 Welezo – Amani - Ng’ambo (Km 2.9)  

 Mtoni – Amani – Kiembesamaki (Km 8.5) 

 Airport – Kiembesamaki – Kilimani - Mnazimmoja (Km 

6.6)  

 Bububu – Mahonda – Mkokotoni (Km 31)  

 Kizimbani – Kiboje (Km 7.2)  

 Melitano -  Kwarara (Km 1)  

 Kijitoupele – Fuoni – Mambosasa (Km 2.5)  

 Sharifumsa – Mwanyanya - Bububu Skuli (Km 3.6) 

(ii) Pemba 

 Chake – Wete (Km 22.1)   

 Mkoani – Chake (Km 27)  

 Mji wa Wete (Km 2) 

(d) Kuendeleza kazi ya uwekaji wa taa za kuongoza magari kwa kuweka 

taa sita  (Unguja nne (4) na Pemba mbili (2) ili kupunguza 
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msongamano wa magari katika baadhi ya maeneo ya miji 

hususan Zanzibar, Wete na Chake Chake Pemba; na 

(e) Kuimarisha Karakana Kuu ya Serikali kwa mashirikiano na Sekta 

Binafsi ili kuongeza ufanisi na utoaji wa huduma bora za kiufundi 

kwa Taasisi mbalimbali za Serikali na watu binafsi. 

 

Bandari 

89. Bandari ni mlango mkuu wa biashara na chachu ya ukuaji wa uchumi 

wa Taifa na wananchi kwa jumla. Katika kipindi cha miaka mitano 

iliyopita (2010-2015), mafanikio yaliyofikiwa kwenye eneo la bandari ni 

kama ifuatavyo:- 

 

(a) Shirika la Bandari kwa kushirikiana na Kampuni ya AZAM 

MARINE limejenga majengo ya kuhudumia abiria likiwemo 

jengo la Watu Mashuhuri (VIP) katika Bandari ya Malindi, 

pamoja na kuimarisha huduma nyingine za abiria; 

(b) Eneo la kuhifadhia makontena lenye ukubwa wa kilomita za 

mraba 6,000 katika Bandari ya Malindi limefanyiwa 

matengenezo ili kuongeza ufanisi. Aidha, vifaa na mitambo 

mipya ya kisasa imenunuliwa; 

(c) Matengenezo makubwa yamefanyika katika gati ya Mkoani 

Pemba. Kiungo cha gati hiyo ambacho kiliathirika kutokana na 

nguvu za mawimbi ya meli pia kimefanyiwa matengenezo; 

(d) Ili kuimarisha gati ndogo ya Mkokotoni, kazi ya uchunguzi wa 

athari za kimazingira imekamilika. Aidha, mpango wa ujenzi 

wa gati hiyo tayari  umeandaliwa; na 

(e) Kazi ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa Bandari mpya 

ya Mpigaduri imekamilika. Mjenzi wa Bandari hiyo, Kampuni 

ya China (Harbour Engineering Company) ameteuliwa na 

fedha kwa ajili ya ujenzi huo tayari zimepatikana. 

 

90. Ili kuendeleza na kuimarisha bandari katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha kwamba, SMZ 

inatekeleza kazi zifuatazo:- 
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(a) Kukamilisha ujenzi wa bandari mpya ya kuhudumia mizigo 

katika eneo la Mpigaduri na kuiendeleza Bandari ya Malindi 

kwa kuongeza vifaa vya huduma kwa abiria pamoja na 

mizigo;  

(b) Kuimarisha na kuendeleza Bandari ya Mkoani-Pemba kwa 

kuipatia vifaa vya kisasa vya kuhudumia abiria na mizigo. 

Aidha, kwa kushirikiana na Sekta Binafsi, gati ya Wete 

itaimarishwa; 

(c) Kuimarisha gati ya Mkokotoni kwa kukamilisha kazi ya ujenzi 

wa jeti kwa ajili ya huduma za usafiri wa wananchi wa 

Tumbatu na usafirishaji wa mizigo kwa majahazi; na 

(d) Kuliimarisha Shirika la Meli ili lijiendeshe kibiashara na 

kununua meli nyingine mpya ya abiria na moja ya mafuta.  

 

Usafiri wa Baharini  

91. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), yamepatikana 

mafanikio yafuatayo:- 

(a) Sheria ya kuanzisha Shirika la Meli la Zanzibar imefanyiwa 

mapitio na sheria mpya imepitishwa. Mpango wa mageuzi ya 

kimuundo na uendeshaji umeanza kutekelezwa. Jumla ya meli 

mbili za Shirika hilo; M V. Maendeleo na M V.Ukombozi 

zimefanyiwa matengenezo makubwa; 

(b) Serikali imenunua meli mpya ya abiria na mizigo yenye uwezo 

wa kubeba abiria 1,200 na tani 200 za mizigo ili kuimarisha 

huduma za usafiri kwa wananchi hususan kati ya Kisiwa cha 

Unguja na Pemba; 

(c) Ofisi ya Mrajisi wa Meli na Mamlaka ya Usafiri wa Baharini 

"Zanzibar Maritime Authority” (ZMA) imeimarishwa. Kwa 

kushirikiana na SUMATRA na mamlaka hiyo imeweza kufanya 

ukaguzi wa mara kwa mara wa vyombo vya baharini na 

kupunguza kwa kiasi kikubwa ajali za mara kwa mara za 

vyombo vya baharini; na 

(d) Wawekezaji wa ndani na nje wameendelea kushajiishwa ili 

kuwekeza katika sekta ya usafiri wa baharini. Jumla ya 
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kampuni 23 tayari zimewekeza katika sekta ya usafiri wa 

baharini.  

 

92. Ili kuendeleza na kuimarisha usafiri wa baharini, katika kipindi 

cha miaka mitano ijayo, CCM itahakikisha kwamba, SMZ 

inaendelea kusimamia Utekelezaji wa Sheria na Kanuni za 

usafiri wa baharini ili kupunguza ajali za vyombo vya baharini 

kwa kuimarisha utendaji wa Mamlaka ya Usafiri wa Baharini 

(ZMA). 

 

Usafiri wa Anga   

93. Uimara wa Sekta ya Usafiri wa Anga huchangia kwa kiasi kikubwa ukuaji 

wa Sekta ya Utalii, biashara na kukuza uchumi wa nchi. Katika kipindi 

cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), yamepatikana mafanikio 

yafuatayo:- 

(a) Ujenzi wa jengo jipya na eneo la maegesho ya ndege 

umeanzishwa ili kukiimarisha Kiwanja cha Ndege cha 

Kimataifa cha Abeid Amani Karume. Kazi ya ujenzi wa 

maegesho na njia za kurukia ndege  umekamilika;  

(b) Ujenzi wa uzio wenye urefu wa kilomita 8.59 unaozunguka 

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Abeid Amani Karume 

umekamilika; na 

(c) Hali ya usalama katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Abeid Amani Karume imeimarishwa. Vifaa vya ukaguzi 

vikiwemo“walk through doors, x - ray machine, hand held 

metal na under search mirrors" vimenunuliwa. Pia 

wafanyakazi wa kada mbalimbali wamepatiwa mafunzo  

yanayohusiana na kazi zao.  

 

94. Ili kuiendeleza Sekta ya Usafiri wa Anga katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo (2015-2020) CCM itahakikisha kwamba, 

SMZ inatekeleza kazi zifuatazo:- 

(a) Kukamilisha ujenzi wa jengo jipya la abiria katika Kiwanja cha 

Ndege cha Kimataifa cha Abeid Amani Karume (AAKIA)  ili 
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kuongeza idadi ya abiria wanaotumia kiwanja hicho, kiwango 

cha mizigo na kuongeza mapato ya Serikali; 

(b) Kuendelea kuimarisha miundombinu na huduma za abiria, 

ndege na mizigo katika Kiwanja cha Ndege cha Karume-

Pemba ikiwemo kuongeza urefu na uwekaji wa taa katika 

barabara ya kurukia na kutulia ndege, huduma za umeme na 

kukamilisha ujenzi wa uzio; na 

(c) Kuendelea kuwapatia mafunzo na vifaa vya kisasa 

wafanyakazi wa viwanja vya ndege vya Unguja na Pemba 

pamoja na kuimarisha huduma za zimamoto na usalama wa 

viwanja vya ndege. 

Nishati 

95. Sekta ya Nishati hususan umeme, ni nyenzo muhimu katika kukuza 

uchumi na maendeleo ya jamii. Aidha, matumizi ya nishati ya umeme 

hurahisisha shughuli nyingi za kiuchumi, kuongeza kasi ya uzalishajimali 

na kuwawezesha wananchi kujiajiri wao wenyewe. Katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita, yamepatikana mafanikio yafuatayo:- 

(a) Sera ya Nishati imeanzishwa na Mpango Mkakati wa 

utekelezaji wa Sera hiyo umeandaliwa. Aidha, Sheria ya 

Udhibsiti wa huduma za Maji na Nishati (ZURA) imepitishwa;  

(b) Mradi wa ujenzi wa njia ya pili ya umeme inayopita chini ya 

bahari kutoka Ras Kiromoni-Tanzania Bara hadi Fumba-

Unguja (Mradi wa MCC) umekamilika na kuongeza kiwango 

cha upatikanaji wa umeme kutoka Megawati 45 hadi kufikia 

Megawati 145 kwa Unguja;  

(c) Kazi ya ujenzi wa njia ya umeme ya megawati 20 inayopita 

chini ya bahari kutoka Tanga hadi Pemba (Mradi wa NORAD) 

imetekelezwa na kumaliza kabisa tatizo la umeme katika 

kisiwa hicho; 

(d) Njia kubwa ya Umeme yenye urefu wa kilomita 5.2 

imejengwa katika vijiji vya Kibonde Maji na Pongwe kwa 

Unguja na Kivugo na Kichuwani kwa Pemba. Aidha, vijiji 129 

vimefikishiwa huduma ya umeme Unguja na Pemba sawa na 

asilimia 105 ya lengo lililowekwa (vijiji 123); 
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(e) Vyanzo vya nishati mbadala ya umeme ukiwemo umeme wa 

jua, mawimbi ya bahari, upepo na gesi asilia vimefanyiwa 

uhakiki. Kampuni kutoka Italia imeteuliwa kuanza utafiti 

katika maeneo hayo; na 

(f) Vijana 32 wanaendelea kupatiwa mafunzo katika vyuo 

mbalimbali ndani na nje ya nchi ili kuwatayarisha kwa ajili ya 

kuendeleza sekta ya mafuta na gesi asilia. 

 

96. Ili kuimarisha Sekta ya Nishati ambayo inajumuisha umeme, 

nishati mbadala, mafuta na gesi asilia katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), SMZ chini ya uongozi wa CCM 

itatekeleza kazi zifuatazo:- 

(a) Umeme na nishati mbadala: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Nishati 

ya Mwaka 2009 na kuendeleza juhudi za upatikanaji 

wa umeme na nishati mbadala; 

(ii) Kuimarisha shughuli za usimamizi wa huduma za 

umeme na usambazaji wa nishati hiyo mijini na vijijini 

vikiwemo visiwa vidogo vidogo vinavyoishi watu; na 

(iii) Kuimarisha Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) kwa 

lengo la kuliwezesha kujiendesha kibiashara. 

(b) Mafuta na Gesi Asilia: 

(i) Kuandaa Sera na Sheria ya Mafuta na Gesi Asilia;  

(ii) Kuendeleza jitihada za kuwajengea uwezo watendaji 

pamoja na kuhamasisha vijana kujiunga na masomo 

ya fani ya Mafuta na Gesi Asilia; na 

(iii) Kuandaa mpango shirikishi utakaohakikisha kwamba 

wananchi wananufaika na kupata fursa za kiuchumi 

na kijamii kutokana na shughuli za utafutaji na 

uchimbaji wa mafuta na gesi asilia. 

Ardhi 

97. Ardhi ni raslimali muhimu katika ujenzi wa uchumi wa Taifa. Aidha, 

moja ya malengo ya Mapinduzi ya Zanzibar ya tarehe 12 Januari 1964, 

ni kuondoa umiliki wa ardhi mikononi mwa wachache na kuhakikisha 
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kwamba ardhi yote ya Zanzibar inamilikiwa na  wananchi wenyewe na 

kuwawezesha kuondokana na umasikini, dhuluma na ubaguzi wa 

kitabaka. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Sera Mpya ya Ardhi imeandaliwa na utoaji wa Hati Mpya za 

Matumizi ya Ardhi na kuzibadilisha zile za zamani 

imetekelezwa katika Shehia 20 Unguja na Pemba;  

(b) Jumla ya maeneo 3,541 katika Shehia 22 za Unguja na Pemba 

yamesajiliwa na Mrajis wa Ardhi. Vile vile, nyumba, viwanja 

na mashamba 22,746 yametambuliwa Unguja na Pemba. Hati 

Mpya za Ardhi 1,310 na viwanja 1,691 zimetolewa kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali na mikataba 223 ya ardhi imetolewa 

kwa wawekezaji; 

(c) Mapitio na utayarishaji wa Mpango Mkuu wa Kitaifa wa 

Matumizi Bora ya Ardhi (National Land Use Plan) na 

utayarishaji wa Mpango Kabambe  (Master Plan) ya Mji wa 

Zanzibar imetekelezwa; 

(d) Kazi ya kufanya mapitio na marekebisho ya ramani ya 

Zanzibar pamoja na miji ya Zanzibar, Chake Chake, Wete na 

Mkoani pamoja na visiwa vidogo vidogo imetekelezwa. 

Ramani mpya ya Kisiwa cha Unguja na Pemba tayari 

zimechapishwa na kuanza kutumika; 

(e) Kazi ya utambuzi wa umiliki wa ardhi katika maeneo ya 

ukanda wa pwani na fukwe imetekelezwa. Jumla ya wamiliki 

1,600 wametambuliwa katika Kijiji cha Nungwi na 1,000 

katika Kijiji cha Paje. Maeneo ya Chwaka kwa Unguja na 

Michenzani kwa Pemba pia yamepimwa. Kazi ya utambuzi wa 

umiliki wa ardhi katika maeneo ya miji kwa majaribio (Pilot) 

pia imefanyika. Jumla ya wamiliki 6,000 wametambuliwa na 

kusajiliwa; na  

(f) Idadi ya Mahakimu katika Mahakama za Ardhi imeongezeka 

kutoka watatu (3) hadi sita (6) na Washauri (Assessors) 

kutoka 19 hadi 27. Hatua hiyo imeongeza ufanisi na kasi ya 

kusikiliza mashauri yanayohusiana na migogoro ya ardhi na 
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kuyatolea uamuzi. Mahakama ya Ardhi ya Mkoa wa Kaskazini 

Unguja na Kusini Pemba pia zimeanzishwa.  

 

98. Ili kuendeleza Sekta ya Ardhi, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha kuwa, SMZ 

inatekeleza malengo yafuatayo: 

(a) Kuendeleza kazi ya Usajili wa Ardhi katika maeneo yote ya 

Unguja na Pemba kwa mujibu wa Sera na Sheria ya Ardhi. 

Aidha, ramani zote za visiwa vya Unguja na Pemba 

zitaendelea kufanyiwa mapitio na marekebisho kwa mujibu 

wa mahitaji na mabadiliko yatakayojitokeza; 

(b) Kuendeleza kazi ya upimaji wa viwanja na utoaji wa Hati kwa 

ajili ya matumizi mbalimbali ya kiuchumi na kijamii kwa 

kuzingatia Mpango wa Kitaifa wa Matumizi Bora ya Ardhi 

(National Land Use Plan)  pamoja na ramani ya mji na za miji; 

na 

(c) Kuendeleza jitihada za kupunguza migogoro ya ardhi kwa 

kuimarisha huduma za Mahakama za Ardhi katika Mikoa yote 

ya Unguja na Pemba. Aidha, jamii itaelimishwa juu ya 

umuhimu wa kutambua na kufuata Sheria mbalimbali za ardhi 

ikiwemo utambuzi, upimaji na usajili. 

 

Sekta za Huduma za Jamii 

Elimu 

99. Elimu ni moja ya haki ya msingi kwa kila mwananchi na nyenzo muhimu 

ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Katika kipindi cha miaka mitano 

iliyopita (2010-2015), Sekta ya elimu imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Elimu ya Maandalizi:  

(i) Idadi ya Skuli za Maandalizi zimeongezeka kutoka 238 

mwaka 2010 hadi 279 mwaka 2015.  Ujenzi wa Skuli za 

Maandalizi za Tunduni, Kama, Potoa, Jongowe na 

Konde umekamilika na skuli ya maandalizi ya 

Machomane-Pemba imefanyiwa ukarabati mkubwa; na 
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(ii) Idadi ya wanafunzi imeongezeka kutoka 29,732 (15,216 

wasichana na 14,516 wavulana) mwaka 2010 hadi 

38,808 (19,654 wasichana na 19,154 wavulana) mwaka 

2015. Idadi ya walimu 382 wamepatiwa mafunzo ya 

kusomesha ngazi ya Elimu ya Maandalizi.  

 

(b) Elimu ya Msingi: 

 (i) Ujenzi wa Skuli ya Msingi ya Mwanakwerekwe 

umekamilika. Idadi ya skuli imeongezeka kutoka 299 

mwaka 2010 hadi 359 mwaka 2015. Madarasa mapya 

563 yamejengwa, madawati 7,955, viti 2,371 na 

meza 2,329 zimechongwa na kusambazwa katika 

madarasa hayo Unguja na Pemba; 

(ii) Idadi ya wanafunzi walioandikishwa darasa la kwanza 

imeongezeka kutoka 38,743 (19,163 wasichana na 

19,580 wavulana) mwaka 2010 na kufikia 43,062 

(21,129 wasichana na 21,933 wavulana) mwaka 

2015. Walimu wa ngazi ya cheti 949 wameajiriwa na 

kupelekwa katika skuli za msingi Unguja na Pemba;  

(iii) Mazingira ya skuli za msingi yameimarishwa kwa 

kukarabatiwa na kujengwa njia rafiki ili kuwezesha 

wanafunzi wenye ulemavu kuingia madarasani kwa 

urahisi. Jumla ya wanafunzi 203 wenye mahitaji 

maalumu wameandikishwa na kuanza Elimu ya 

Msingi; na 

(iv) Jumla ya skuli 248 za msingi zimepatiwa kompyuta 

mbili kila moja kwa ajili ya kuhifadhi kumbukumbu na 

skuli 20 zimepatiwa maabara za kuhamishika (mobile 

lab) na pia skuli 25 zimepatiwa vifaa vya kuunganisha 

mawasiliano (bridge IT) Unguja na Pemba. 

(c) Elimu ya Sekondari: 

(i) Idadi ya wanafunzi wa Sekondari (kidato cha 1-4) 

imeongezeka kutoka 78,165 (41,804 wasichana na 
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36,361 wavulana) mwaka 2012 hadi 79,662 (43,544 

wasichana 36,118 wavulana) mwaka 2014; 

(ii) Idadi ya Skuli za Sekondari imeongezeka kutoka 194 

mwaka 2010 hadi 213 mwaka 2014. Skuli mpya 19 

zimejengwa na madarasa mapya 263 yamejengwa 

katika skuli mbalimbali za Sekondari Unguja na 

Pemba; 

(iii) Skuli kongwe 6 za Sekondari zimefanyiwa ukarabati 

mkubwa. Skuli hizo ni Hamamni, Forodhani na 

Tumekuja kwa Unguja na Utaani, Fidel-Casro na 

Uweleni kwa Pemba. Ujenzi wa ghorofa ya pili ya 

Skuli ya Sekondari ya Donge unaendelea. Aidha, 

nyumba za walimu 27 zimejengwa katika skuli 

mbalimbali Unguja na Pemba; na  

(iv) Jumla ya walimu 10 wamepatiwa mafunzo nje ya 

nchi, 450 wamepatiwa mafunzo ya kuinua uwezo wao 

wa kufundisha masomo ya Hisabati na Sayansi na 

wafanyakazi wa kada nyingine za elimu 2,867 

wameendelezwa kwa kupatiwa mafunzo katika vyuo 

mbalimbali katika ngazi ya cheti, stashahada, 

shahada ya uzamili na uzamivu. 
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Jengo la Skuli ya Secondary ya  Faraja lililofunguliwa na Makamo wa 

Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Idi Kwamtipura Mjini Zanzibar 

ikiwa ni miongoni mwa shamra shamra za Maadhimisho ya miaka 51ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

  

 

(d) Elimu Mbadala na Elimu ya Watu Wazima: 

(i) Kituo cha Elimu Mbadala cha Rahaleo kimeendelea 

kutoa mafunzo katika fani tofauti. Idadi ya wanafunzi 

katika kituo hicho imeongezeka kutoka 246 

(wanawake 67 na wanaume 179) mwaka 2011 hadi 

305 (wanawake 73 na wanaume 232) mwaka 2015; 

na 

(ii) Jumla ya vikundi vya kiuchumi 250 na wajasiriamali 

6,000 wamepatiwa mafunzo ya ujasiriamali kupitia 

madarasa ya Elimu ya Watu Wazima, Unguja na 

Pemba. 

 (e) Kuimarisha Huduma za Maktaba: 
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(i) Ujenzi wa Maktaba Kuu ya Zanzibar umekamilika. 

Zabuni ya ujenzi wa Maktaba Kuu, Tawi la Pemba, pia 

imetangazwa na Shirika la Huduma za Maktaba 

limeanzishwa; na 

(ii) Jumla ya maktaba nane (8) za jamii zimeanzishwa 

katika maeneo ya Chumbuni, Welezo, Kiembesamaki, 

Mpapa, Uzini, Fumba, Bweleo na Tumbatu kwa 

upande wa Unguja kwa mashirikiano na jumuiya isiyo 

ya kiserikali (MJUKIZA). Aidha, wananchi 

wamehamasishwa kuanzisha Maktaba za Jamii katika 

maeneo wanayoishi. 

(f) Vyuo vya Elimu ya Juu: 

(i) Idadi ya wanafunzi katika Chuo Kikuu cha Taifa 

(SUZA),  Zanzibar University (ZU) na Univesity 

Collage of Education Zanzibar (UCEZ) imeongezeka 

kutoka 3,624 mwaka 2010 hadi 6,038 mwaka 2014. 

Ongezeko hilo ni sawa na asilimia 67;  

(ii) Ujenzi wa Chuo Kikuu cha SUZA huko Tunguu 

umekamilika. Majengo mapya manne (4) yamejengwa 

na kuwekewa samani, kompyuta na vifaa vya 

maabara. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 

imeongezeka kutoka 1,972 (wanawake 853 na 

wanaume 1119) mwaka 2010 hadi 2,078 (wanawake 

1,244 na wanaume 834) mwaka 2015. Wahitimu wa 

fani mbalimbali nao wameongezeka kutoka 524 

(wanawake 347 na wanaume 177) mwaka 2010 hadi 

749 (418 wanawake na wanaume 331) mwaka 2015; 

na  

(iii) Idadi ya wanafunzi wanaodhaminiwa na Bodi ya 

Mikopo ya Elimu ya Juu imeongezeka kutoka 1,022 

(wanawake 534 na wanaume 488) mwaka 2010 hadi 

2,658 (wanawake 1,372 na wanaume 1,286) mwaka 

2015.  

 (g) Kuimarisha Mafunzo ya Ualimu:  
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(i) Ujenzi wa Chuo cha Ualimu cha Benjamin William 

Mkapa, kilichopo Mchangamdogo, Wete Pemba 

umekamilika. Mafunzo ya ualimu yametolewa katika 

Chuo cha Kiislamu Mazizini Unguja, Chuo cha Kiislamu 

Kiuyu na Chuo cha Benjamin William Mkapa huko 

Pemba; 

(ii) Jumla ya walimu 4,031 wamemaliza mafunzo kati yao 

238 wamemaliza mafunzo ya ngazi ya Cheti cha Elimu 

Jumuisho, 951 wamemaliza ngazi ya Stashahada ya 

Elimu ya Sekondari, 1,823 wamemaliza ngazi ya 

stashahada ya Elimu ya Msingi na walimu 1,019 

wamemaliza Mafunzo ya Ualimu wa Dini na Kiarabu; 

(iii) Chuo Kikuu cha SUZA kimeanzisha Diploma ya 

Sayansi ya Ualimu yenye wanafunzi 102 na Diploma 

ya Uongozi yenye wanafunzi 100. Aidha, hatua za 

awali za kutayarisha mtaala wa ualimu Cheti ngazi ya 

Maandalizi zimeanza;  

(iv) Kitivo cha Tiba (Faculty of Medicine) kimeanzishwa na 

sasa wanafunzi 66 wa mwaka wa kwanza na wa pili 

wanendelea na masomo; 

(v) Jumla ya walimu 2,481 wamepatiwa mafunzo ya 

ualimu kwa njia ya Elimu Masafa kwa kupitia Vituo 

vya Walimu (TCs) na kuweza kupandishwa daraja na 

kukidhi vigezo vya kufundisha ngazi ya Elimu ya 

Msingi; na 

(vi) Mradi maalumu umeanzishwa ili kuendeleza mafunzo 

ya walimu wa sayansi na hisabati. Programu ya 

Maendeleo ya Walimu (Teachers Advancement 

Programme - TAP) imeanzishwa na kufanikiwa kutoa 

mafunzo kwa walimu Unguja na Pemba. Pia vituo vya 

ualimu vya Dunga na Kiembesamaki vimepatiwa 

kompyuta kwa ajili ya kurahisisha uwekaji wa 

kumbukumbu kupitia mradi huu. 

(h)  Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Amali:  
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(i) Ujenzi wa Vituo vya Elimu ya Amali vya Mkokotoni-

Unguja na Vitongoji-Pemba umekamilika. Mafunzo ya 

Amali yametolewa katika Kituo cha Mkokotoni na 

Mwanakwerekwe-Unguja na Vitongoji-Pemba. Jumla 

ya wanafunzi 3,130 (936 wanawake na 2,194 

wanaume) wamepatiwa mafunzo ya Elimu ya Amali  

katika vyuo hivyo; 

(ii) Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Karume, ambayo 

hutoa mafunzo ya fani mbalimbali za ufundi 

imeimarishwa. Ukarabati wa miundombinu ya maji na 

umeme pamoja na karakana ya uhunzi umefanyika. 

Idadi ya wanafunzi katika Taasisi hiyo imeongezeka 

kutoka 237 (wanawake 55 na wanaume 182) mwaka 

2010 hadi 1,308 (wanawake 250 na  wanaume 

1,058) mwaka 2015; na 

(iii) Ujenzi wa madarasa manne (4) katika Skuli ya Ufundi 

ya Kengeja-Pemba umekamilika na kupatiwa huduma 

ya umeme na vifaa vya kisasa vya kufundishia 

pamoja na karakana. 

 

100. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), SMZ chini 

ya uongozi wa CCM itaendeleza jitihada za kusimamia ukaguzi 

ili kuendeleza ubora wa elimu katika ngazi zote pamoja na 

kutekeleza yafuatayo:- 

 

(a) Elimu ya Maandalizi 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Makuzi na Malezi ya 

Mtoto na kuongeza kiwango cha uandikishaji kutoka 

asilimia 31 Mwaka 2014 hadi kufikia asilimia 50 mwaka 

2020; 

(ii) Kuwahamasisha wananchi na Sekta Binafsi kuongeza 

idadi ya madarasa pamoja na kujenga skuli za 

Maandalizi hususan katika maeneo ya vijijini; na 
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(iii) Kuimarisha mazingira rafiki ya skuli kwa mtoto kujifunza 

kwa kutekeleza Programu ya Lishe katika skuli 40 za 

Maandalizi na kuanzisha vituo 150 vya Tucheze 

Tujifunze katika Wilaya ya Kaskazini "A" na Kaskazini 

"B" Unguja na Micheweni na Mkoani-Pemba. 

(b) Elimu ya Msingi 

(i) Kuongeza kiwango halisi  cha uandikishaji wanafunzi 

kutoka asilimia 83.7 mwaka 2013 hadi kufikia asilimia 100 

mwaka 2020; 

(ii) Kujenga Skuli za Msingi 10 za ghorofa (Unguja 6 na 

Pemba 4) katika maeneo yenye upungufu na 

msongamano mkubwa wa wanafunzi;  

(iii) Kuimarisha Programu ya Lishe katika Skuli za Msingi zilizo 

katika mazingira magumu; na 

(iv) Kutekeleza lengo la kutoa elimu bila malipo katika elimu 

ya msingi kwa kutowachangisha wazee michango yoyote.  

(c) Elimu ya Sekondari 

(i) Kuongeza kiwango cha uandikishaji kutoka asilimia 60 

mwaka 2014 hadi asilimia 80 mwaka 2020; 

(ii) Kukamilisha ujenzi wa Skuli ya Sekondari ya Kibuteni na 

Donge Unguja; na Mkanyageni, Pemba. Aidha, mabweni 

(dakhalia) ya kulala wanafunzi katika skuli zilizo mbali na 

makaazi ya wananchi hususan Skuli ya Sekondari ya 

Mtule, Matemwe na Chwaka-Tumbe yatajengwa; 

(iii) Kukamilisha ujenzi wa skuli 20 na ujenzi wa madarasa 

500 na kuimarisha Elimu ya Sayansi na Hisabati kwa 

wanafunzi wa Sekondari; na 

(iv) Kuimarisha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) na ufundishaji wa somo la kompyuta katika 

Skuli zote za Sekondari sambamba na kuzipatia idadi ya 

kompyuta za kutosha. 

(d) Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Amali  
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(i) Kukamilisha ujenzi wa Makao Makuu ya Mamlaka ya 

Mafunzo ya Amali na kujenga Kituo cha Mafunzo ya Amali 

huko Makunduchi Unguja na Daya Mtambwe-Pemba; 

(ii) Kuviimarisha vituo vya Mafunzo ya Amali kwa kuvipatia 

vifaa vya kisasa ili viweze kutoa mafunzo kwa njia ya 

vitendo na nadharia ikiwa pamoja na kuimarisha mitaala 

ya mafunzo kwa kuanzisha fani zinazoendana na mahitaji 

ya soko la ajira ili kuwawezesha vijana wengi zaidi kujiajiri 

hususan Sekta ya Utalii, Uvuvi na Kilimo; na 

(iii) Kukamilisha ujenzi wa jengo jipya la madarasa katika 

Taasisi ya Sayansi ya Karume ili kuongeza idadi ya vijana 

wanaojiunga na Taasisi hiyo na kupatiwa stadi mbalimbali 

za maisha.  

(e) Mafunzo ya Ualimu 

(i) Kuimarisha utoaji wa mafunzo ya ualimu kazini na vyuoni 

kwa ngazi ya Cheti na Diploma kwa walimu 5,000 ifikapo 

mwaka 2020; 

(ii) Kuviimarisha Vituo vya Walimu (TCs) vilivyopo sasa kwa 

kuvipatia vifaa vya kujifunzia, kufundishia na TEHAMA; na 

kuendeleza mashirikiano kati ya vituo hivyo na taasisi 

mbalimbali zinazotoa mafunzo ya ualimu; na 

(iii) Kutoa motisha kwa walimu wanaofanya kazi, kuhamasisha 

walimu kujiendeleza kielimu kwa kuwapatia ruzuku za 

masomo na kuwapandisha daraja kazini.  

(f) Elimu ya Juu 

(i) Kuanzisha Awamu ya Pili ya ujenzi wa Chuo Kikuu cha 

Taifa (SUZA); kujenga Chuo Kikuu kipya katika eneo la 

Dole; na kuimarisha mashirikiano na Vyuo Vikuu mbali 

mbali vya ndani na nje ya nchi na kutoa fursa za 

masomo ya Elimu ya Juu nje ya Zanzibar; 

(ii) Kuongeza nafasi za masomo katika Elimu ya Juu na 

kuimarisha Mfuko wa Bodi ya Mikopo ili kuongeza idadi 

ya wanafunzi watakaonufaika kutoka 2,658 mwaka 

2015 hadi kufikia 22,404 mwaka 2020; na 
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(iii) Kuongeza idadi ya wanafunzi wa kike wanaojiunga na 

Elimu ya Juu hususan katika fani za sayansi, ufundi, 

udaktari na teknolojia. 

(g) Elimu Mbadala na Elimu ya Watu Wazima 

(i) Kuendeleza jitihada za kuhamasisha vijana kujiunga na 

madarasa ya Elimu Mbadala ili kuwawezesha kujiajiri; na 

(ii) Kuimarisha utoaji wa Elimu Endelevu kwa watu wazima 

na kuongeza idadi ya watu wanaojua kusoma, kuandika 

na kuhesabu kutoka asilimia 85.7 na kufikia asilimia 90 

mwaka 2020. 

(h) Elimu Mjumuisho 

(i) Kukamilisha Sera ya Elimu Mjumuisho na kuimarisha 

miundombinu na mazingira ya skuli ili kukidhi mahitaji ya 

utoaji wa Elimu Mjumuisho na stadi za maisha; na 

(ii) Kuimarisha uwezo wa walimu wa Elimu Mjumuisho kwa 

kuwapatia mafunzo jumla ya walimu 500 na kuandaa 

Kamusi ya Lugha ya Alama. 

(i) Michezo na Utamaduni katika Skuli 

Kufufua na kuendeleza Michezo na Utamaduni kwa wanafunzi 

wa skuli za Msingi na Sekondari na kuanzisha somo la michezo 

katika Skuli teule sita za Sekondari nne (4) Unguja na Pemba 

mbili (2). 

(j) Uhifadhi wa Kumbukumbu za Kihistoria na Mambo ya 

Kale 

(i) Kuendeleza utekelezaji wa Mpango wa Uhifadhi wa 

Mambo ya Kale na kuanzisha Taasisi ya Nyaraka na 

Kumbukumbu za Kale pamoja na vituo vya kuhifadhia 

kumbukumbu katika kila Mkoa; na 

(ii) Kusimamia uendeshaji, utunzaji na matengenezo ya 

Makumbusho ya Mnazi Mmoja, Beit-Ajab, Kasri ya 

Forodhani, Jengo la Kale la Mtoni pamoja na kuendeleza 

ukusanyaji wa kumbukumbu na nyaraka za Serikali 

kutoka katika taasisi mbalimbali za Serikali na kuzihifadhi 

katika mfumo wa komputa.  
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(k) Nyumba za Walimu 

Kujenga jumla ya nyumba 40 za Walimu, Unguja (24) na Pemba 

(16) na kukamilisha nyumba zote ambazo ziko katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji. 

(l) Huduma za Maktaba 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Maktaba ya Zanzibar 

na kukamilisha ujenzi wa jengo la Maktaba Kuu Pemba, 

kuanzisha Maktaba za Jamii katika maeneo wanayoishi 

pamoja na kuendeleza uhamasishaji wa wananchi 

kupenda kutumia maktaba; na 

(ii) Kuendeleza mafunzo ya Ukutubi na kuongeza idadi ya 

vitabu katika maktaba zote. 

Afya 

101. Kwa kutambua umuhimu wa afya kwa wananchi, CCM imeendelea 

kusimamia Utekelezaji wa  lengo la kufikisha huduma za afya karibu na 

wananchi wote mijini na vijijini. Huduma za afya zinapatikana katika kila 

sehemu isiyozidi kilomiti 5 Unguja na Pemba. Aidha, katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta ya Afya imepata mafanikio 

yafuatayo:- 

(a) Utekelezaji wa Sera ya Afya: 

Sera ya Afya ya mwaka 1999 imefanyiwa mapitio na Sera mpya 

ya mwaka 2011 imeandaliwa na kuanza kutumika. Aidha, Sheria 

ya Afya ya Jamii na Sheria ya Mkemia Mkuu wa Serikali 

imepitishwa. Chini ya sheria hii, Maabara ya Mkemia Mkuu wa 

Serikali imeimarishwa na kupewa nguvu za kisheria. 

(b) Kuimarisha Huduma za Hospitali Kuu ya Mnazimmoja:

   

Ili kufikia lengo la kuifanya Hospitali Kuu ya Mnazimmoja kuwa 

Hospitali ya Rufaa, hatua mbalimbali za kuimarisha huduma 

katika Hospitali hiyo zimetekelezwa kama ifuatavyo:- 

(i) Idadi ya madaktari (MD) imeongezeka hadi kufikia 82 

wakiwemo madaktari bingwa sita. Mashine ya 

uchunguzi wa moyo (ECG na Echocardiography) 
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imenunuliwa na daktari bingwa mzalendo wa maradhi 

ya moyo amepatikana; 

(ii) Kwa mashirikiano na taasisi ya Maendeleo ya Elimu ya 

Upasuaji wa Ubongo  (Neurosurgical Education and 

Development) ya Spain, jengo jipya la Kitengo cha 

Upasuaji wa Uti wa Mgongo (Neorosurgical Unit) 

limejengwa pamoja na ununuzi wa vifaa vipya vya 

upasuaji wa mgongo na vichwa maji. Aidha, tiba kwa 

njia ya mawasiliano ya mtandao (telemedicine) 

imeanzishwa; 

(iii) Idara zote muhimu za maabara (microbiology, 

parasitology, aematology, biochemistry, 

histopathology and blood trasfusion) zimefanyiwa 

matengenezo makubwa na kufikia  kiwango cha 

utendaji kinacholingana na maabara nyingine za 

Afrika Mashariki. Jumla ya vipimo 67 vinafanyika 

ikilinganishwa na vipimo 30 vya hapo awali; 

(iv) Huduma ya uchunguzi wa maradhi ya Kifua Kikuu 

kwa kutumia mashine ya kisasa (Gene expert) yenye 

uwezo mkubwa wa kugundua vimelea vya maradhi 

hayo kwa haraka zimeanza kutolewa; 

(v) Sehemu ya matibabu ya meno na macho 

zimeimarishwa na kuweka  vifaa vipya vya matibabu; 

(vi) Ukarabati mkubwa umefanyika katika Kitengo cha 

Wagonjwa Mahututi (ICU), Chumba cha Upasuaji 

(theatre) na Wodi ya Wazazi pamoja na kuwekewa 

vifaa vya kisasa; na  

(vii) Ujenzi wa ghala jipya la kuhifadhia dawa (Bohari Kuu 

ya Dawa) huko Maruhubi na Kituo cha Damu Salama 

huko Sebleni umekamilika. 

(c) Hospitali ya Kivunge: 

Jumla ya nyumba 12 za wafanyakazi zimejengwa, Chumba cha 

Upasuaji, Wodi za Watoto na Sehemu ya Wagonjwa wa Nje 

(OPD) zimejengwa. Aidha, mashine za upasuaji na mashine ya 
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mionzi (Utra Sound) zimenunuliwa na Kitengo cha Huduma za 

Dharura kimeanzishwa. 

(d) Hospitali ya Wete:  

Ili kuipandisha hadhi Hospitali ya Wete kuwa Hospitali ya Mkoa, 

maabara mpya, wodi ya akina mama na sehemu ya kuhifadhia 

maiti zimejengwa. Aidha, wodi ya wanaume, kliniki ya watoto, 

vyoo na ghala ya kuhifadhia dawa zimefanyiwa ukarabati 

mkubwa na mashine ya mionzi (Utra Sound) pamoja na 

mashine ya kupimia moyo zimenunuliwa.  

(e) Hospitali ya Mkoani: 

Ili kuipandisha daraja Hospitali ya Abdalla Mzee-Mkoani na 

kuwa Hospitali ya Mkoa, mpango wa kuijenga upya hospitali 

hiyo umeandaliwa. Katika kutekeleza mpango huo, malipo ya 

fidia kwa wananchi wote waliyobomolewa nyumba zao ili 

kupisha ujenzi wa majengo mapya tayari yamefanyika na kazi 

ya ujenzi wa hospitali hiyo unaendelea. 

(f) Hospitali ya Micheweni: 

Kazi ya utanuzi na matengenezo ya majengo ikiwemo Wodi ya 

Wazazi, Chumba cha Upasuaji na Chumba cha Maabara mpya 

ya kisasa umekamilika. Aidha, ujenzi wa Chumba cha Upasuaji 

unaendelea. 

(g) Kuimarisha Huduma za Kinga na Tiba:  

(i) Uwiano wa daktari kwa kutoa huduma kwa wananchi 

sasa umefikia daktari mmoja anahudumia watu 9,093 

(1:9093) badala ya watu 31,836 (1:31,836);  

(ii) Jumla ya madaktari wazalendo 37 wameajiriwa. Idadi 

ya madaktari na wataalamu wa afya imeongezeka 

kutoka 3,634 mwaka 2010 hadi 4,618 mwaka 2014. 

Ongezeko hilo ni sawa na asilimia 26;  

(iii) Elimu ya Afya kwa Umma imeendelea kutolewa kwa 

njia mbalimbali. Mkazo mkubwa umewekwa katika 

kuelimisha wananchi kuhusu maradhi ya kuambukiza na 

yasiyo ya kuambukiza. Jitihada maalumu zimechukuliwa 
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juu ya kinga na tahadhari kuhusu maradhi ya EBOLA; 

na 

(iv) Jumla ya wafanyakazi 142 wa kada mbali mbali 

wamepelekwa masomoni ndani na nje ya nchi 

wakiwemo Madaktari 9, Wasaidizi Madaktari 12, 

Wauguzi 96 na wengiene wasiokuwa wa kada za afya. 

(h) Mapambano dhidi ya Malaria:  

(i) Ili kuendeleza mapambano dhidi ya malaria, mradi wa 

"Maliza Malaria Zanzibar" umeendelea kutekelezwa. Kupitia 

mradi huo, nyumba 57,385 sawa na asilimia 96 ya lengo 

lililowekwa zilipulizwa dawa ya kuua mbu wa malaria.  Zoezi 

hilo limefanyika katika Wilaya zote za Unguja na Pemba; 

(ii) Vyandarua 717,000 viligawiwa kwa wananchi (vitatu kwa 

kila kaya) na vingine 30,474 vilisambazwa kwa kupitia 

katika vituo vinavyotoa Huduma za Afya ya Mama na Mtoto 

Unguja na Pemba; na 

(iii) Jumla ya wagonjwa 28,982 (7,618 wakiwa chini ya umri wa 

miaka 5 na 21,364 wakiwa zaidi ya miaka 5) walichunguzwa 

katika vituo mbalimbali vya afya na asilimia 1.4 

waligundulika kuwa na vimelea vya malaria na kutibiwa. 

Jitihada hizo zimewezesha kiwango cha ugonjwa wa malaria 

kuendelea kushuka kutoka asilimia 0.06 mwaka 2010 hadi 

asilimia 0.03 mwaka 2014. 

(i) Mapambano dhidi ya UKIMWI:  

(i) Jitihada za kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa kupima 

afya zao na kupiga vita unyanyapaa dhidi ya watu 

wanaoishi na Virusi vya Ukimwi (VVU) zimeendelezwa. 

Ili kuendeleza jitihada hizo, jumla ya shilingi 51,471,765 

zimetolewa kwa Jumuiya ya Watu wanaoishi na Virusi 

vya UKIMWI (ZAPHA+); 

(ii) Wahudumu wa afya 150 na waelimishaji rika 40 

wamepatiwa mafunzo ya kuelimisha jamii mbinu za 

kujikinga na UKIMWI, kupiga vita unyanyapaa na 

udhalilishaji wa kijinsia. Jumla ya wananchi 3,881 
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kutoka katika Shehia 118 za Unguja na Pemba 

wamefikiwa na kupatiwa elimu hiyo. Vile vile vijana 300 

wamepatiwa mafunzo ya Stadi za Maisha;  

(iii) Jumla ya wananchi 61,921 wamejitokeza kupima afya 

zao (wanawake 32,477 na wanaume 29,444). Kati yao 

966, sawa na asilimia 1.56 waligundulika kuwa wanaishi 

na Virusi vya UKIMWI (VVU) wanawake 520 (asilimia 

54) na wanaume 446 (asilimia 46);  

(iv) Idadi ya wagonjwa wanaopata huduma ya dawa za 

ARVs, imeongezeka kutoka 2,341 mwaka 2010 hadi 

4,669 mwaka 2014 sawa na asilimia 99; 

(v) Huduma za tiba na kuzuia maambukizi ya mama 

kwenda kwa mtoto zimetekelezwa. Idadi ya vituo 

vinavyotoa huduma ya ushauri nasaha na upimaji wa 

VVU imeongezeka kutoka 87 mwaka 2012, hadi 91 

mwaka 2014; na 

(vi) Matokeo ya jitihada hizo, kiwango cha maambukizi ya 

VVU bado kimeendelea kuwa asilimia 0.6.   

(j) Mapambano dhidi ya Kifua Kikuu na Ukoma: 

(i) Ili kudhibiti ugonjwa wa Kifua Kikuu na Ukoma, matibabu 

ya maradhi hayo kwa wananchi yameendelea kutolewa na 

kampeni maalumu ya ulishaji dawa kwa jamii imeendelea 

kutekelezwa. Vijiji 24 vya Unguja na Pemba vimefikiwa 

kwa njia ya mikutano na wananchi 314 waligunduliwa 

kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa Kifua Kikuu kati yao 

223 (asilimia 71) wanapatiwa dawa wakiwa nyumbani 

kwao na chini ya uangalizi wa familia zao; na 

(ii) Jumla ya wananchi 97 waligundulika kuwa na maradhi ya 

Ukoma kati yao sita (6) wakiwa na ulemavu wa daraja la 

pili. Hatua ya kuwapatia mafunzo juu ya ugonjwa wa 

Ukoma wananchi 169 ambao ni jamaa za wagonjwa hao 

imetekelezwa. 

(k) Huduma za Afya ya Mama na Mtoto:  
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(i) Jumla ya Vituo vya Afya 84 vinatoa huduma za ziada 

ikiwemo kuzalisha, maabara na huduma za meno. 

Huduma ya Afya ya Uzazi (kwa njia ya kawaida au 

upasuaji) na Afya ya Mama na Mtoto hutolewa bila ya 

malipo katika hospitali zote na Vituo vya Afya. Vituo vyote 

hivyo vinafaidika na upatikanaji wa dawa chini ya mpango 

maalumu (Zanzibar Integrated Logistic System); na  

(ii) Juhudi za kuwapatia watoto chanjo zimeendelea 

kutekelezwa ili kupunguza idadi ya vifo vya watoto 

ambapo asilimia 96.75 ya watoto wote wenye umri chini 

ya miaka 15 wamepatiwa chanjo hizo.  Chanjo ya BCG 

imefikia asilimia 148, Polio 95, Dondakoo, Kifaduro, 

Pepopunda na Uti wa mgongo asilimia 101 na Surua 

asimilia 77. 

 

(l) Kuendeleza Huduma ya Tiba Asili 

Baraza la Tiba Asili limeanzishwa na waganga 193 

wamesajiliwa.  Jumla ya maduka ya dawa za asili 39, kliniki za 

tiba asili na tiba mbadala 18 zimeanzishwa na wasaidizi 

waganga 125 wamesajiliwa.  

(m) Chuo cha Sayansi ya Afya: 

(i) Jumla ya wanafunzi 821 wa taaluma mbalimbali za afya 

wamehitimu mafunzo. Aidha, kwa kushirikiana na Chuo 

cha MATANZAS cha Cuba, wanafunzi 38 (19 wanaume na 

19 wanawake) wa kada ya udaktari wamehitimu na 

kuongeza idadi ya madaktari wazalendo wanaotoa huduma 

katika hospitali za Unguja na Pemba. Aidha, masomo ya 

kujiendeleza kwa wafanyakazi wenye cheti kwa muda 

mrefu na ambao hawakupata fursa ya kujiendeleza kielimu 

katika fani zao yameanzishwa; na 

(ii) Jumla ya wanafunzi 183 wamejiunga na mafunzo hayo 

kwa mwaka 2013/2014 na wanafunzi 11 wanaendelea na 

mafunzo ya Elimu Masafa kupitia AMREF. 
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102. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), Chama Cha 

Mapinduzi kitaielekeza SMZ kuiendeleza zaidi Sekta ya Afya 

kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuendeleza ushirikishwaji wa wananchi na Sekta Binafsi ili 

kuchangia maendeleo ya afya kwa kuzingatia MKUZA na Dira 

ya 2020;  

(b) Kuendelea kuifanya Hospitali ya Mnazimoja kuwa ya Rufaa 

kwa kuongeza huduma za matibabu ya saratani na kuimarisha 

huduma za uchunguzi na ununuzi wa vifaa kama "Magnetic 

Resonance Imaging" (MRI), DNA na kuongeza idadi ya 

madaktari bingwa wa fani mbalimbali;  

(c) Kujenga Hospitali ya kisasa ya Rufaa katika eneo la Binguni 

Unguja, kukamilisha ujenzi wa Hospitali ya Abdalla Mzee na 

kuimarisha Hospitali ya Wete-Pemba ili zifikie daraja na 

kiwango cha Hospitali za Mkoa. Aidha, Hospitali za Vijiji 

(Cottage Hospitals) za Micheweni na Vitongoji (Pemba) na 

Makunduchi na Kivunge (Unguja) zitaendelea kuimarishwa ili 

zifikie daraja na kiwango cha Hospitali za Wilaya; 

(d)  Kuendeleza jitihada za kuimarisha Huduma ya Afya ya Mama 

na Mtoto kwa kujenga majengo mapya ya Wodi ya Wazazi na 

Wodi ya Watoto katika Hospitali Kuu ya Mnazimoja pamoja na 

kuvifanyia ukarabati vituo 19 vya Afya ya Msingi na kuvipatia 

vifaa vya kisasa Unguja na Pemba ili kupunguza kiwango cha 

vifo vya mama na mtoto;  

(e)  Kuendeleza mapambano dhidi ya UKIMWI, Kifua Kikuu na 

Ukoma na maradhi mengine ya kuambukiza na yasiyo ya 

kuambukiza pamoja na kuimarisha jitihada za utoaji wa elimu 

ya afya kwa wananchi ili kupunguza ongezeko la maradhi ya 

Saratani, Kisukari na Shinikizo la Damu; 

(f) Kuendelea kukiimarisha Chuo cha Taaluma za Sayansi ya Afya 

na watumishi wa Sekta ya Afya kwa kuwapatia mafunzo ya 

ndani na nje ya nchi wakiwemo madaktari wa fani ya Udaktari 

Bingwa katika fani ya maradhi ya wanawake, mifupa, watoto, 

maradhi ya moyo na usingizi; 
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(g) Kuendelea kutambua umuhimu wa tiba asili na tiba mbadala 

katika jamii na kuimarisha ushirikiano na Baraza  la Tiba Asili 

katika utendaji wake wa kazi;  

(h) Kuhamasisha upatikanaji wa chakula na lishe bora katika kila 

kaya ili kupunguza utapiamlo mkali kwa watoto kutoka asilimia 

24 mwaka 2014 hadi asilimia 12 mwaka 2020;  

(i) Kuendeleza tafiti mbalimbali katika maeneo ya Afya ya Mama 

na Mtoto, maradhi ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza 

pamoja na mifumo ya utoaji wa huduma za afya;  

(j) Kuimarisha huduma za matibabu kwa wagonjwa walioathirika 

na madawa ya kulevya na afya ya akili na kujenga kituo 

maalumu kwa waathirika wa madawa ya kulevya;  

(k) Kuimarisha upatikanaji, ugawaji, usambazaji na udhibiti wa 

dawa, vifaa tiba na vitendanishi (Reagents) vyenye ubora na 

usalama katika ngazi zote;  

(l) Kuandaa Sheria ya Uanzishaji wa Mfuko wa Bima ya Afya na 

kusimamia utekelezaji wa mfuko huo; na  

(m) Kuimarisha na kusimamia mfumo wa taarifa za Afya ili ziweze 

kutumika katika kutoa maamuzi katika ngazi zote.  

 

Maji 

103. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), SMZ chini ya 

uongozi wa CCM imeimarisha huduma za usambazaji na ugawaji wa 

maji safi na salama kwa wananchi ambapo mafanikio yafuatayo 

yamepatikana:- 

(a) Mradi wa maji Mkoa wa Mjini Magharibi, Awamu ya Pili 

umetekelezwa. Ujenzi wa matangi makubwa mawili huko 

Kinuni na Dole na uchimbaji wa visima vitano (Kizimbani (3) 

na Msikiti Mzuri (2) pamoja na ulazaji wa mabomba yenye 

urefu wa kilomita 21 umekamilika. Aidha, kiwango cha 

upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama  kimefikia 

asilimia 87.7; 

(b) Katika Mkoa wa Kaskazini Unguja, kazi ya ujenzi wa matangi 

ya maji Matemwe (lita 3,000,000) na Nungwi (lita 3,000,000) 
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pamoja na ulazaji wa mabomba kwenye maeneo yote ya 

mradi imekamilika. Kiwango cha upatikanaji wa huduma ya 

maji safi na salama katika mkoa huo kimefikia asilimia 71.68; 

(c) Kwa Mkoa wa Kusini Unguja, kazi ya ujenzi wa matangi ya 

maji ya Machui (lita 1,500,000) na Tunguu (lita 1,200,000) 

pamoja na ulazaji wa mabomba kwenye maeneo ya mradi 

imekamilika. Aidha, kiwango cha upatikanaji wa huduma ya 

maji safi na salama katika Mkoa huo kimefika asilimia 76.45; 

(d) Kazi ya ujenzi wa matangi ya maji ya Ndagoni (lita 

1,000,000), Vikunguni (lita 300,000), Vitongoji-Ali Khamis 

Camp (lita 300,000), Kambini Bahanasa (lita 1,000,000) na 

Wambaa (lita 500,000) pamoja na ulazaji wa mabomba katika 

maeneo yote ya miradi ya Mkoa wa Kaskazini na Kusini 

Pemba imekamilika. Aidha, kiwango cha upatikanaji wa 

huduma ya maji safi na salama katika Mkoa wa Kaskazini 

Pemba kimefikia asilimia 56.42 na Mkoa wa Kusini Pemba 

asilimia 74.08; na  

(e) Jumla ya mita 3,007 zimefungwa katika nyumba za makazi na 

maeneo ya biashara Unguja na Pemba ili kupunguza kiwango 

cha upotevu wa maji.  

 

104. Ili kuendeleza sekta ya maji na kuimarisha huduma za 

usambazaji wa maji safi na salama kwa wananchi, katika 

kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itaielekeza 

SMZ kufanikisha yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuimarisha usambazaji wa huduma ya maji safi na 

salama kwa wananchi kutoka asilimia 87 mwaka 2015 hadi 

asilimia 97 mwaka 2020 kwa Mijini na kutoka asilimia 70 mwaka 

2015 hadi asilimia 85 kwa vijijini;   

(b) Kuendeleza utekelezaji wa mradi wa uimarishaji wa 

miundombinu ya maji katika Mkoa wa Mjini Magharibi na 

ufungaji wa mita kwa wateja ili kudhibiti upotevu wa maji; 
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(c) Kuendeleza jitihada za kuhuisha miundombinu ya maji ili 

kupunguza upotevu wa maji, kuhifadhi, kutunza na kulinda 

vyanzo vya maji pamoja na maeneo ya hifadhi ya maji; na 

(d) Kuendelea kuhamasisha wananchi juu ya umuhimu wa uhifadhi, 

utumiaji na uchangiaji wa huduma ya maji safi na salama na 

kufanya utafiti wa matumizi ya Nishati ya Jua katika visima na 

vyanzo vya maji. 

 

Makazi 

105. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar chini ya uongozi wa CCM imefanya 

juhudi kubwa za kuendeleza ujenzi wa nyumba bora kwa ajili ya makazi 

ya wananchi Unguja na Pemba. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 

(2010-2015), huduma za makazi zimeboreshwa na kupatikana mafanikio 

yafuatayo:- 

(a) Katika kutekeleza Sera ya Taifa ya Nyumba, Sheria ya 

kuanzisha Shirika la Nyumba la Zanzibar ya mwaka 2014 

imepitishwa ili kuwapa fursa wananchi waliopangishwa 

nyumba za maendeleo mijini na vijijini kuuziwa sehemu ya 

majengo hayo; 

(b) Kazi ya kuufanyia mapitio Mpango Kabambe (Master Plan) wa 

mji wa Zanzibar ili kuanzisha maeneo maalumu ya ujenzi wa 

nyumba za ghorofa hususan katika maeneo ya mijini na 

kuwashajihisha wawekezaji kuwekeza katika Sekta ya 

Nyumba imefikia katika hatua za mwisho; na  

(c) Ujenzi wa Nyumba ya Maendeleo huko Bambi (Mpapa) 

umekamilika. Jumla ya nyumba (fleti) 24 zimekabidhiwa kwa 

wananchi wakati wa maadhimisho ya Sherehe za Miaka 50 ya 

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar. 

 

106. Ili kuendelea kuwawezesha wananchi kupata nyumba na 

makazi bora, CCM katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-

2020), itahakikisha kuwa SMZ inasimamia utekelezaji wa Sera 

ya Taifa ya Nyumba na Sheria "Condominium" pamoja na 
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kuhamasisha Sekta Binafsi kuanzisha miradi ya makazi kwa 

njia ya ubia (PPP).   

 

Mamlaka ya Mji Mkongwe 

107. Katika kuendeleza Mji Mkongwe, Mamlaka imefanya ukaguzi wa 

kitaalamu ili kubaini nyumba zilizo katika hali mbaya ya uchakavu na 

kuziingiza katika kanzidata (database) pamoja na kuwashauri wamiliki 

au wapangaji wa nyumba hizo kuzifanyia ukarabati unaohitajika ambapo 

majengo 267 yamefanyiwa ukarabati bila kubadili uhalisia wake. 

 

108. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itahakikisha kuwa, SMZ inaendelea kuchukua  hatua za 

uhifadhi wa Mji Mkongwe ili uendelee kuwa kivutio cha utalii 

na chanzo cha ajira kwa wananchi kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuhifadhi na kuuendeleza Mji Mkongwe wa Zanzibar ili 

uendelee kubaki katika uasili wake na katika orodha ya Miji ya 

Urithi wa Dunia; 

(b) Kuendelea kuyahifadhi na kuyafanyia ukarabati majengo yote 

ya kihistoria ndani ya eneo la Mji Mkongwe kwa kushirikiana 

na Sekta Binafsi; 

(c) Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu na 

thamani ya kuulinda, kuuhifadhi na kuendeleza Mji Mkongwe 

kwa maslahi ya kizazi cha sasa na cha baadaye; na 

(d) Kuendelea na usimamizi wa ujenzi wa ukuta wa ukingo wa 

bahari katika eneo la Mizingani.  

 

Maeneo mengine ya kipaumbele 

Utamaduni na Michezo 

109. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta ya 

Utamaduni na Michezo imepata mafanikio makubwa.  

 

Michezo    

110. Michezo ni nyenzo muhimu katika kulinda na kudumisha mila na silka 

njema za jamii. Michezo huimarisha afya na kujenga udugu na 
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mashirikiano miongoni mwa wananchi na Mataifa mbalimbali. Katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita, yamepatikana mafanikio yafuatayo:- 

(a) Mabaraza ya Michezo ya Wilaya yameimarishwa na kupatiwa 

mafunzo juu ya usimamizi wa shughuli za michezo; 

(b) Timu ya Taifa na vilabu mbalimbali vimepata fursa ya kushiriki 

katika mashindano mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa; 

(c) Timu ya vijana wenye ulemavu wa akili imeshiriki katika 

mashindano ya olimpiki (Special Olympics) yaliyofanyika nchini 

Ugiriki; 

(d) Uwanja wa Amani umewekewa nyasi bandia. Aidha, studio ya 

kisasa ya kurekodia filamu/muziki imeanzishwa huko Rahaleo na 

pia Kituo cha Michezo huko Dole (Dole Academy) kimejengwa 

ambapo zaidi ya vijana 3,000 wameanza kukitumia na kupata 

fursa ya kushiriki katika mashindano ya ndani na nje ya nchi; na  

(e) Uwanja wa mpira wa Gombani Pemba nao umeimarishwa kwa 

kuwekewa taa, kujengwa paa jipya, njia ya kukimbilia (running 

track) pamoja na kiwanja cha michezo ya ndani.  

 

111. Ili kuiendeleza Sekta ya Michezo, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itaielekeza SMZ kutekeleza 

yafuatayo:- 

(a) Kuhamasisha jamii kushiriki katika michezo kwa lengo la 

kuimarisha afya zao na kuendeleza Michezo ya Asili hususan 

mchezo wa Ng'ombe na mashindano ya resi za ngalawa na 

kutumia sanaa za aina mbalimbali ili kujiajiri wao wenyewe 

kwa lengo la kupambana na umasikini; 

(b) Kukiimarisha Kituo cha Michezo cha Dole (Dole Academy) ili 

kuendeleza michezo ya aina mbalimbali kwa vijana na 

kuanzisha mfumo wa michezo ya kulipwa na kushiriki 

mashindano ya Kimataifa; 

(c) Kujenga viwanja vya michezo katika Wilaya tano (5) na 

kuwapatia mafunzo na vifaa vya kisasa vijana ili kuwaongezea 

ujuzi na uzoefu wa michezo kwa kutumia walimu wa ndani na 

nje ya nchi; 
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(d) Kukifanyia matengennezo makubwa kiwanja cha michezo cha 

"Mao Tse Tung" ili kiweze kutumika kwa shughuli za michezo 

na sherehe za kitaifa; na 

(e) Kuvipatia vyama vya michezo vya watu wenye ulemavu fursa 

stahiki ili waweze kushiriki kikamilifu katika kuendeleza 

michezo ikiwemo michezo ya kulipwa. 

Utamaduni 

112. Utamaduni ni nyenzo muhimu katika kulinda na kudumisha mila na silka 

njema za jamii. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

yamepatikana mafanikio yafuatayo:- 

(a) Sera na Sheria zinazoongoza Utamaduni zimefanyiwa mapitio 

ili kukidhi matarajio na mahitaji ya wakati na sheria mpya ya 

Baraza la Sanaa na Sensa ya Filamu na Utamaduni 

imetungwa.  Chini ya sheria hiyo, Bodi ya Sensa ya Filamu na 

Baraza la Sanaa la Zanzibar vimeunganishwa; 

(b) Utafiti wa Urithi wa Utamaduni usioshikika umefanyika na 

matokeo ya utafiti huo kuhifadhiwa Kimataifa na kuingizwa 

katika orodha ya UNESCO ya tamaduni zinazohifadhiwa. 

Sambamba na hatua hiyo, matokeo ya utafiti huo pia 

yamerejeshwa kwa wananchi wa maeneo husika ili kuzitumia 

kama sehemu ya ajira na kupambana na umasikini; na 

(c) Hatua ya ukaguzi wa kazi za sanaa ili kulinda na kuhifadhi 

mila, desturi na silka za Mzanzibari imetekelezwa. Aidha, 

Kamusi za lahaja za Kipemba, Kimakunduchi na Kitumbatu 

zimechapishwa na kusambazwa kwa wananchi. 

 

 

113. Ili kuendeleza Sekta ya Utamaduni, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itaielekeza SMZ kutekeleza 

mambo yafuatayo:- 

(a)  Kuandaa Sera ya Urithi wa Utamaduni na kufanya utafiti 

maalumu katika visiwa visivyoishi watu ili kubaini aina ya utalii 

unaoweza kufanyika na kuongeza fursa za ajira kwa 

wananchi;  
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(b)  Kuimarisha lugha ya Kiswahili na kuzifanya lahaja za Kiswahili 

za Zanzibar kuwa chimbuko la Kiswahili fasaha. Jumla ya 

machapisho mapya 10 ya vitabu na majarida 15 ya 

kuimarisha lugha ya Kiswahili yatatolewa kwa lengo la 

kuwawezesha watumiaji wenyeji na wageni kukitumia 

Kiswahili fasaha katika nyanja za kiuchumi, kisiasa na kijamii;  

(c)  Kuihamasisha jamii ili kuuenzi, kuulinda na kuudumisha 

utamaduni wa Mzanzibari na kushiriki katika uandaaji wa 

matamasha 50 ya utamaduni;  

(d)  Kuwapatia mafunzo walimu 150 wa utamaduni na wasanii 500 

ili kuwawezesha kutumia sanaa zao kwa mambo yenye 

manufaa kwa wananchi na yenye kuzingatia maadili ya jamii; 

na 

 (e)  Kuendeleza teknolojia za jadi kwa kutoa mafunzo kwa 

mafundi 75 ili ziweze kuwanufaisha wananchi kiuchumi na 

kuirithisha teknolojia hiyo kwa kizazi kipya. 

 

Vyombo vya Habari 

114. Vyombo vya habari vina jukumu kubwa la kutoa habari, kuburudisha na 

kuelimisha jamii juu ya matukio na masuala mbalimbali yanayojiri ndani 

na nje ya nchi na kuchangia katika kukuza na kuimarisha demokrasia na 

utawala bora. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

Sekta ya Habari imepata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Mageuzi makubwa ya kisera na kisheria yamefanyika ili 

kuiwezesha Zanzibar kuachana na mfumo wa matangazo ya 

Analogia na kuingia katika mfumo wa Dijitali. Aidha, Shirika la 

Habari la Zanzibar (ZBC) limeanzishwa ambapo Redio, 

Televisheni na Gazeti la Serikali (Zanzibar Leo) 

vimeunganishwa.  Hatua hizi zimeongeza ubora wa 

matangazo na ufanisi katika vyombo vya habari; 

(b) Studio za Televisheni (Unguja na Pemba) zimepatiwa vifaa na 

mitambo ya kisasa ya kurushia matangazo.  Waandishi wa 

habari 114 (wanawake 78 na wanaume 36) wamepatiwa 
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mafunzo ya Shahada ya Uzamivu (PhD), Shahada ya Uzamili, 

Shahada ya Kwanza, Stashahada na Astashahada; 

(c) Jumla ya vituo vipya tisa (9) vya Radio za FM  na Televisheni 

sita (6) vimeanzishwa; 

(d) Chuo cha Uandishi wa Habari kimepatiwa jengo jipya huko 

Kilimani pamoja na vifaa vya kisasa, walimu wenye ujunzi na 

kuanzisha mafunzo ya lugha ya Kichina. Idadi ya wanafunzi 

wanaojiunga na Chuo hiki imeongezeka kutoka 75 mwaka 

2010 hadi 180 mwaka 2014; na 

(e) Kiwanda cha Upigaji Chapa na Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali 

kimehamishwa kutoka eneo la zamani la Saateni na 

kupelekwa katika majengo mapya huko Maruhubi. Aidha, 

kiwanda kimepatiwa mitambo mipya na ya kisasa ya uchapaji 

(Digital Printing Machine) na kuanza kutekeleza majukumu 

yake kwa ufanisi mkubwa. 

 

115. Kwa kutambua uzito wa jukumu la Vyombo vya Habari, katika 

kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), SMZ chini ya 

uongozi wa CCM itahakikisha kuwa Uhuru wa Vyombo vya 

Habari unaendelea kuimarishwa na vyombo hivyo vinatekeleza 

wajibu wake kwa weledi na kuzingatia maadili ya kazi zao kwa 

kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA na kuendeleza mageuzi katika 

Sekta ya Habari ili kuongeza ufanisi na weledi katika tasnia hii; 

(b) Kuendelea kuliimarisha Shirika la Utangazaji Zanzibar (ZBC) 

kwa kulipatia mitambo, vifaa vya kisasa na vitendea kazi 

pamoja na fursa za mafunzo ndani na nje ya nchi kwa 

wafanyakazi 600 wa kada mbalimbali; 

(c) Kuendeleza jitihada za kukiimarisha Chuo cha Uandishi wa 

Habari ili kiwe chachu ya kuendeleza tasnia ya habari na 

chimbuko la kuibua na kuendeleza vipaji vya uandishi; na  

(d) Kuimarisha mfumo wa uendeshaji wa Kiwanda cha Upigaji 

Chapa na Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali kwa kukiongezea 

mitambo na vifaa vya kisasa na wataalamu. 



171 
 

 

Huduma za Uokoaji 

116. Huduma za Uokoaji ni muhimu kwa jamii hasa pale yanapozuka maafa 

na majanga mbalimbali. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-

2015) mafanikio yafuatayo yamepatikana:-  

(i) Sera ya Maafa ya mwaka 2011 imeandaliwa na Mpango wa elimu 

ya   kukabiliana na Maafa kwa wananchi umetekelezwa;   

(ii) Kamati ya Maafa ya Zanzibar, Wilaya na Shehia 277 zimeendelea 

kuimarishwa na kupatiwa mafunzo ya msingi ya kukabiliana na 

maafa; na  

 (iii) Kikosi Maalumu cha Uzamiaji kimeanzishwa na wananchi 

wamehamasishwa kuanzisha Vikosi na Jumuiya za Uokozi katika 

maeneo yao. 

 

117. Ili kuimarisha Huduma za Uokoaji, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha kuwa SMZ 

inatekeleza yafuatayo:- 

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Kukabiliana na Maafa na 

kuanzisha Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa; 

(b) Kuanzisha na kusimamia Mfuko wa Kukabiliana na Maafa 

pamoja na kuimarisha juhudi za kuelimisha jamii katika 

kukabiliana nayo; na 

(c) Kurahisisha uratibu na upatikanaji wa rasilimali fedha na 

mawasiliano ya moja kwa moja na asasi nyingine za ndani na 

nje ya nchi katika shughuli za uokoaji. 

 

Madawa ya Kulevya 

118. Madawa ya kulevya ni moja ya changamoto kubwa zinazowakabili 

wananchi wengi hasa vijana. Madawa ya kulevya yameathiri sana afya 

za watumiaji na kudhoofisha nguvu kazi na uchumi wa Taifa letu. Aidha, 

utafiti umethibitisha kwamba upo uhusiano mkubwa kati ya matumizi ya 

madawa ya kulevya na maambukizi ya virusi vya ukimwi (VVU). Katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita, mapambano dhidi ya madawa ya 

kulevya yameendelezwa na mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 
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(a) Mpango maalumu wa utekelezaji wa Sheria ya Dawa za Kulevya 

(Road Map) umeandaliwa;  

(b) Hali ya usalama katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Abeid Amani Karume imeimarishwa. Vifaa vya kisasa ikiwemo 

"scanner", Kikosi cha Mbwa pamoja na choo maalumu kwa ajili 

ya washukiwa wa madawa ya kulevya vimewekwa; 

(c) Kwa kushirikiana na taasisi zisizokuwa za kiserikali (NGOs), kazi 

ya kuhamasisha wananchi kupima afya zao na kuwapitia 

ushauri nasaha imetekelezwa; na  

(d) Jumla nyumba 13 za kurekebisha tabia za vijana walioathirika 

na madawa ya kulevya (Sober Houses) zimeanzishwa na 

kuhudumia jumla ya vijana 1,020 Unguja na Pemba. 

 

119. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), SMZ chini 

ya uongozi wa CCM, itaendeleza mapambano dhidi ya madawa 

ya kulevya kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Utekelezaji wa Sheria ya Madawa ya Kulevya kwa kuandaa 

mazingira bora ya utendaji kazi kwa vyombo husika ili 

kudhibiti uingiaji na usafirishaji wa Dawa za kulevya;   

(b) Kuendeleza mafunzo na elimu kwa jamii juu ya athari za 

madawa ya kulevya na kuandaa mkakati wa kuwasaidia 

waathirika na madawa hayo ili kuachana na utumiaji. Aidha, 

kitajengwa kituo maalumu cha kurekebisha vijana 

walioathirika na madawa ya kulevya; 

(c) Kuendeleza na kuimarisha mashirikiano miongoni mwa 

vyombo vinavyosimamia mapambano dhidi ya madawa ya 

kulevya kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar; na 

(d) Kushirikiana na Taasisi za Kimataifa zinazoendesha 

mapambano dhidi ya madawa ya kulevya ili kudhibiti 

usafirishaji na biashara haramu ya madawa hayo bila kujali 

mipaka ya nchi.  

 

Demokrasia na Utawala Bora 
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120. Demokrasia na Utawala Bora ni moja ya nyenzo muhimu katika ujenzi 

wa jamii yenye umoja, mshikamano, uadilifu na uwajibikaji. Katika 

kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), mafanikio yafuatayo 

yamepatikana:- 

(a) Programu maalumu ya elimu ya uraia juu ya Sera ya Utawala 

Bora na Haki za Binaadamu imeandaliwa na kutekelezwa; 

(b) Sheria ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu wa Uchumi pamoja na 

Mamlaka ya Kuzuia Rushwa imeanzishwa na kuanza kazi.  

Aidha, Kanuni za kudhibiti Rushwa na Uhujumu wa Uchumi 

zimeandaliwa na kuanza kutumika; 

(c) Mafunzo juu ya mapambano dhidi ya rushwa yametoelewa 

kwa wafanyakazi na viongozi mbalimbali wa Serikali; 

(d) Ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, 

Ofisi Ndogo ya Wanasheria (Mwera) na nyumba za 

waendesha Mashtaka wa Mahakama za Wilaya ya Makunduchi 

na Mkokotoni (Unguja); na Madungu na Chake Chake 

(Pemba) umekamilika; 

(e) Ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa 

Hesabu za Serikali lilioko Unguja na lile la Wete Pemba 

umekamilika. Aidha, mafunzo ya ukaguzi kwa kuzingatia 

thamani na mazingira yametolewa kwa wafanyakazi.  

Kutokana na juhudi hizo, ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali sasa imefikia kiwango kinachokubalika 

Kimataifa; 

(f) Jengo la Mahakama Kuu Unguja na Pemba, majengo ya 

Mahakama za Wilaya na Mahakama ya Kadhi yamefanyiwa 

matengenezo makubwa.  Mahakimu wapya 10 wameajiriwa 

kati yao, saba (7) ni wanawake na watatu (3) ni wanaume; 

(g) Mafunzo juu ya matumizi ya Teknolojia ya Habari, uendeshaji 

na usimamizi wa kesi pamoja na uandishi wa Sheria 

yametoelewa kwa Majaji, Mahakimu na Waendesha 

Mashtaka; 

(h) Sheria ya kuanzisha Mahakama ya Biashara Zanzibar 

imepitishwa na matengenezo ya jengo la Mahakama hiyo 
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yamekamilika. Aidha, Mahakama ya Watoto imeanzishwa na 

kuanza kufanya kazi; na 

(i) Ujenzi wa jengo jipya la Ukumbi wa Baraza la Wawakilishi 

huko Chukwani umekamilika na kuanza kutumika kwa ajili ya 

mikutano na vikao vyote vya Baraza la Wawakilishi Zanzibar. 

 

121. Ili kuendeleza Demokrasia na Utawala Bora, katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha kuwa, SMZ 

inatekeleza yafuatayo:- 

(a) Utekelezaji wa kazi na majukumu ya Serikali unazingatia misingi 

ya Demokrasia na Utawala Bora kama ilivyoainishwa katika 

Katiba za nchi na kuimarisha uwazi na uwajibikaji kwa 

wananchi; 

(b) Kuandaa na kupitisha Sheria ya Maadili ya Viongozi na 

kuimarisha mafunzo na elimu ya uraia kwa viongozi wa taasisi 

za umma na binafsi pamoja na wananchi juu ya misingi ya 

Demokrasia na Utawala Bora;  

(c) Kuimarisha Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi 

kwa kuiongezea rasilimali watu, mafunzo na vifaa vya kisasa; 

(d) Kuimarisha mfumo wa Sheria kwa kufanya mabadiliko katika 

utendaji kazi wa Mahakama, Ofisi ya Mwendesha Mashtaka, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu, Jeshi la Polisi, Vyuo vya Mafunzo 

na wadau wengine wa Sheria ili kuwajengea uwezo katika utoaji 

wa haki; 

(e) Kuandaa Sera ya Msaada wa Kisheria ili kutoa fursa kwa 

wananchi na makundi maalumu ya jamii kupata haki zao kwa 

urahisi na kuanzisha mfumo wa kitaasisi wa masaada wa 

kisheria; 

(f) Kuimarisha Ofisi ya Mrajisi Mkuu wa Serikali na mifumo ya 

usajili wa Nyaraka, Biashara, Mali na Hakibunifu na kudhibiti 

wizi na uharamia wa sanaa; na 

(g) Kuimarisha huduma za ukaguzi wa Hesabu za Serikali ili 

kuhakikisha kwamba miradi inayotekelezwa ina thamani sawa 
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na fedha zilizotumika. Aidha, mafunzo ya kada mbalimbali 

yatatolewa kwa watumishi ili kuongeza ufanisi. 

 

Serikali za Mitaa 

122. Serikali za Mitaa ni chombo muhimu cha kuwashirikisha wananchi katika 

kusimamia shughuli za utawala na maendeleo yao. Serikali za Mitaa zina 

mchango mkubwa katika kukuza maendeleo ya wananchi mijini na 

vijijini na kuendeleza demokrasia na utawala bora. Katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita (2015-2020), mafanikio yafuatayo 

yamepatikana:- 

(a) Sheria za Serikali za Mitaa na Sheria ya Mamlaka ya Mikoa 

zimefutwa na kutungwa Sheria mpya ya Tawala za Mikoa na 

Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa;  

(b) Wananchi wamehamasishwa kuunda Kamati za Maendeleo za 

Shehia na Majimbo ili kusukuma kasi ya maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii.  Jumla ya Kamati za Maendeleo za Shehia 

339 katika majimbo yote Unguja na Pemba zimeanzishwa; 

(c) Mabaraza ya Miji na Halmashauri za Wilaya yameendelea 

kupatiwa ruzuku, vitendea kazi pamoja na watendaji wenye 

ujuzi. Jumla ya wafanyakazi saba (7) wamepatiwa mafunzo 

ndani na nje ya nchi katika fani mbalimbali. Wajumbe wa 

Kamati za Kudumu za Serikali za Mitaa nao wamepatiwa 

mafunzo juu ya masuala ya Fedha, Afya na Sheria; 

(d) Mradi maalumu wa Huduma za Jamii (ZUSP) umeanzishwa ili 

kuimarisha mazingira ya Manispaa ya Zanzibar, hifadhi ya 

eneo la urithi wa Mji Mkongwe na miji ya Chake Chake, Wete 

na Mkoani huko Pemba.  Mradi huo umekamilisha kazi ya 

uwekajiwa taa za barabarani pamoja na taa za kuongoza 

magari zinazotumia umeme wa jua (solar) katika maeneo ya 

Mji Mkongwe; na 

(e) Baraza la Manispaa la Zanzibar limeanzisha utaratibu wa 

kuingia mikataba na vikundi vya kijamii kwa ajili ya kufanya 

usafi katika maeneo ya masoko, bustani, barabara, mitaro na 

kuondoa taka ngumu ili kuimarisha usafi wa mazingira ya mji. 
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123. Ili kuziendeleza Serikali za Mitaa, katika kipindi cha miaka 

mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha kwamba, SMZ 

inatekeleza yafuatazo:- 

(a) Kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya 

Halmashauri za Wilaya, Mabaraza ya Miji na Manispaa kwa 

kuibua vyanzo vipya vya mapato na kuimarisha ubora wa 

huduma kwa wananchi na usafi wa mazingira ya maeneo ya 

miji;  

(b) Kusimamia, kuratibu na kusaidia utendaji kazi wa Kamati za 

Maendeleo katika maeneo mbalimbali ili kusukuma kasi ya 

maendeleo na kudhibiti vitendo viovu katika jamii na kusaidia 

juhudi za wananchi katika kuimarisha huduma za kijamii na 

kuwapatia misaada ya aina mbalimbali; na 

(c) Kuendeleza utekelezaji wa mradi maalumu wa kuimarisha 

mazingira ya Manispaa ya Zanzibar, hifadhi ya eneo la urithi 

wa Mji Mkongwe na miji ya Chake Chake, Wete na Mkoani 

Pemba. Aidha, ujenzi wa jengo la Ofisi ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Wete utakamilishwa. 

 

Idara Maalumu za SMZ  

124. Idara Maalum za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ni vyombo muhimu 

katika utekelezaji wa Sera za CCM kuhusu Ulinzi na Usalama hususan 

dhana ya ulinzi wa umma ambao unawashirikisha wananchi wote. 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), SMZ chini ya 

uongozi wa CCM imeimarisha mazingira ya utendaji kazi na maslahi ya 

wapiganaji wa Idara Maalumu za SMZ kwa kutelekeza yafuatayo:- 

(a) Kikosi Maalum Cha Kuzuia Magendo (KMKM) 

Jumla ya wapiganaji 83 wamepatiwa mafunzo ndani na nje ya 

nchi katika fani mbalimbali pamoja na kuwapatia vyombo vipya 

vya usafiri na vifaa vya kisasa.  Aidha, ujenzi wa Hospitali ya 

Kibweni umekamilika na kuanza kutumika. 

(b) Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU)  
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Jumla ya wapiganaji 86 wamepatiwa mafunzo ya aina 

mbalimbali. Vijana 2,000 wamepatiwa mafunzo ya uzalendo, 

uzalishaji mali pamoja na mafunzo ya amali kila mwaka.  Aidha, 

jumla ya vijana 900 wamepatiwa Mafunzo ya Stadi mbalimbali za 

ufundi katika Chuo cha Amali cha JKU.  

(c) Chuo Cha Mafunzo   

Kazi ya ujenzi wa bweni la kulala wanafunzi huko Kinumoshi 

imekamilika.  Aidha, utaratibu wa wahalifu kutumikia adhabu zao 

katika jamii badala ya Chuo cha Mafunzo umeanza kutekelezwa 

ili kupunguza msongamano wa wanafunzi.  

(d) Kikosi cha Zima Moto na Uokozi (KZU) 

Jumla ya wapiganaji 68 wamepatiwa mafunzo ya zimamoto nje 

ya nchi.  Huduma za Zimamoto na Uokozi zimefikishwa katika 

wilaya zote za Unguja na Pemba.  Aidha, huduma za Zimamoto 

na Uokozi zimeanza kutolewa katika Bandari za Malindi (Unguja) 

na Mkoani (Pemba).  

(e) Kikosi Cha Valantia Zanzibar (KVZ) 

Ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Kikosi hicho huko Mtoni 

(Unguja) umekamilika na ujenzi wa nyumba ya maafisa na 

makaazi ya wapiganaji wa Kikosi hicho huko Kisiwani Pemba 

umeanzishwa.  

 

125. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itaielekeza SMZ kuendelea kuziimarisha Idara Maalum za SMZ  

kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuimarisha zaidi mazingira ya kazi na utendaji wa wapiganaji 

wa KMKM, JKU, KZU na KVZ kwa kuwapatia mafunzo, vifaa vya 

kisasa, maslahi na mahitaji mengine muhimu ili kuwawezesha 

kutekeleza majukumu yao ya ulinzi kwa weledi na ufanisi 

mkubwa; 

(b) Kukamilisha ujenzi wa Skuli ya Sekondari ya JKU Mtoni na  

kukiendeleza Kituo cha Amali cha JKU kwa kupanua wigo wa 

mafunzo ya Amali kwa vijana wanaojiunga na kituo hicho kwa 
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kuzingatia mahitaji ya soko la ajira na kuwawezesha vijana 

kujiajiri wenyewe; na 

(c) Kukamilisha ujenzi wa nyumba za maafisa na makaazi ya 

wapiganaji wa KVZ Kisiwani Pemba. 

 

Kuwaunganisha Wananchi wa Zanzibar  

126. Hoja ya kuwaunganisha wananchi wa Zanzibar imetokana na Sera ya 

CCM ya kujenga umoja wa kitaifa, amani na utulivu. Bila ya kuwepo 

mazingira ya amani na utulivu nchi haiwezi kupata maendeleo na 

hakuna mwekezaji atakayekubali kuwekeza. Aidha, wananchi 

watashindwa kuendesha shughuli zao za kiuchumi, kijamii na 

utamaduni. Katika kipindi cha 2010-2015, Serikali chini ya uongozi wa 

CCM, imeifanyia mabadiliko Katiba ya Zanzibar ya Mwaka 1985 

(Mabadiliko ya 10)  na baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar yenye muundo wa Umoja wa Kitaifa 

chini ya uongozi wa Mhe. Dk. Ali Mohamed Shein, Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi imeundwa na kufanikiwa kutimiza 

malengo yake kwa ufanisi.  

 

127. Ili kuendeleza Sera ya kuwaunganisha wananchi wa Zanzibar, 

katika kipindi cha 2015-2020, CCM itandelea kuwa muumini wa 

kweli wa amani, utulivu na kuwaunganisha wananchi wa 

Zanzibar kwa kuimarisha mafanikio yaliyokwisha kupatikana 

na kuielekeza SMZ kutekeleza yafuayo:- 

(a) Kuendeleza jitihada za kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa 

amani, umoja na mshikamano ili kujenga mazingira ya 

kuaminiana, kuvumiliana na kushirikiana katika masuala 

mbalimbali ya kijamii; 

(b) Kuendelea kupiga vita na kudhibiti vitendo vya ubaguzi 

vinavyojitokeza katika sehemu za utoaji wa huduma za kiuchumi, 

kisiasa na kijamii miongoni mwa wananchi; na 

(c) Kuimarisha mifumo ya taasisi za uratibu na kushughulikia 

malalamiko na kero za wananchi kwa wakati, haki na uadilifu. 
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Kuyaendeleza Makundi Mbalimbali 

Watoto  

128. Watoto kama Taifa la kesho wanayo haki ya kulindwa kwani ndio 

chanzo cha rasilimali watu na mrithi wa Taifa la kesho. Watoto wanayo 

haki ya kuishi, kutoa mawazo, kupata lishe bora, malezi na ulinzi, 

kupewa elimu na kutobaguliwa kwa kwa namna yoyote. Katika kipindi 

cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Serikali chini ya uongozi wa 

CCM imeendelea kusimamia maendeleo ya watoto na mafanikio 

yafuatayo amepatikana:-  

(a) Sheria ya Mtoto pamoja na Kanuni saba za kusimamia 

utekelezaji wa sheria hiyo zimepitishwa ikiwemo miongozo ya 

uanzishaji na uendeshaji wa nyumba za kulelea watoto. Aidha, 

ujenzi wa Kituo cha Kulelea Watoto cha Mazizini umekamilika; 

(b) Jumla ya Mabaraza ya Watoto 239 yameanzishwa Unguja na 

Pemba ili kupiga vita ajira kwa watoto na kazi ya usajili na 

kuwatambua watoto wanaoishi katika mazingira magumu 

imetekelezwa na watoto 12,453 (Unguja 7,711 na Pemba 

4,742) wamesajiliwa na kutambuliwa mahitaji yao. Aidha, 

kampeni maalumu ya kupiga vita vitendo vya udhalilishaji dhidi 

ya wanawake na watoto imeanzishwa; na 

(c) Kiwanja cha kufurahishia watoto cha Uhuru Kariakoo (Unguja) 

na Tibirinzi (Pemba) vimejengwa upya ili kuwapatia watoto 

maeneo ya kucheza yenye mandhari nzuri na kuvutia. 

129. Katika kipindi cha miaka 2015-2020, CCM itaendelea 

kuimarisha haki na maendeleo ya watoto na kuhakikisha 

kwamba SMZ inatekeleza hatua zifuatazo:- 

(a) Kusimamia uanzishaji na uendelezaji wa Mabaraza ya Watoto na 

Kamati za Wazazi katika Shehia, Wilaya na Mikoa yote ya 

Zanzibar ili kupiga vita vitendo vya udhalilishaji dhidi ya watoto; 

(b) Kuendelea kupiga vita ajira za watoto na kusimamia utekelezaji 

wa Sheria na mikataba ya Kimataifa inayohusu Haki, Usawa na 

hifadhi ya mtoto; na 



180 
 

(c) Kuratibu na kutathmini huduma inazotolewa na vituo binafsi vya 

kulelea watoto ili kuhakikisha vinaendeshwa kwa mujibu wa 

Sheria. 

 

Vijana 

130. Vijana walioandaliwa vyema na kujipanga vizuri wanao mchango 

mkubwa katika kukuza uchumi na maendeleo ya jamii. Changamoto 

kubwa inayowakabili vijana mijini na vijijini ni ukosefu wa ajira, kukosa 

ujuzi na maarifa ya kisasa pamoja na mitaji hivyo kushindwa 

kujiendeleza na kutekeleza wajibu wao wa kushiriki katika ujenzi wa 

uchumi wa kisasa. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-

2015), SMZ chini ya uongozi wa CCM, imechukua hatua mbalimbali za 

kuwaendeleza vijana na kupata mafanikio yafuatayo:-  

(a) Baraza la Taifa la Vijana limeanzishwa na jumla ya asasi za 

vijana 158 zilipatiwa mafunzo ya aina mbalimbali; 

(b) Jumla ya vikundi 258 (Unguja 203 na Pemba 55) vyenye 

wanachama 2,285 (Unguja 2,015 na Pemba 270) vimeanzishwa 

na kupatiwa mafunzo ya ujasiriamali na stadi mbalimbali za 

maisha.  Vile vile, vyama viwili (2) vya SACCOS za vijana 

vimeanzishwa; 

(c) Mfuko Maalumu umeanzishwa ili kutoa mikopo yenye riba na 

masharti nafuu kwa Vijana.  Mikopo yenye thamani ya Shilingi 

813,800,000 (Unguja Shilingi 700,000,000 na Pemba Shilingi 

113,800,000) imetolewa; 

(d) Kwa kupitia mifuko mingine ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 

jumla ya Shilingi 318,600,000 zimetolewa kwa vikundi 130 vya 

vijana Unguja na Pemba.  Kati ya fedha hizo Shilingi 206,950,000 

zimetolewa kwa vikundi 99 vya vijana wa Unguja, na Shilingi 

111,700,000 zimetolewa kwa vikundi 31 vya vijana wa Pemba; 

(e) Jumla ya shilingi milioni 100 zimewekwa katika Benki ya CRDB 

kama dhamana ya Serikali ili kuiwezesha Benki hiyo kutoa 

mikopo kwa vijana; na 

(f) Jumla ya Vyama vya Ushirika vinne (4) vyenye wanachama 72 

(wanawake 42 na wanaume 30) ambao ni vijana waliohitimu 
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vyuo na vyuo vikuu vimeanzishwa na kuweza kujiajiri wenyewe 

kupitia kilimo na usindikaji; na kutoa mafunzo na ukaguzi 

kwenye vikundi vya ushirika. Pia vikundi vitatu (3) vya vijana 

(Unguja 2 na Pemba 1) vinajishughulisha na kilimo cha mboga 

mboga kwa kutumia teknolojia ya umwagiliaji (Drip Irrigation) 

vimeanzishwa na kupatiwa msaada wa vifaa vya umwagiliaji maji 

vyenye thamani ya Dola za Kimarekani 21,000 kutoka Shirika la 

Kazi Duniani (ILO).  

 

131. Katika kipindi cha mwaka 2015-2020, SMZ chini ya uongozi wa 

CCM, itaendelea kuzipatia ufumbuzi changamoto za vijana kwa 

kuchukua hatua zifuatazo:- 

(a) Kuandaa Programu za Elimu na Malezi Bora kwa Vijana ili 

kuwawezesha jumla ya vijana 235,817 kupata mafunzo ya stadi 

mbalimbali za maisha pamoja na kujiajiri; 

(b) Kuliendeleza Baraza la Taifa la Vijana ili kuongeza ushiriki wa 

vijana katika ngazi mbalimbali za maamuzi; 

(c) Kuendelea kuimarisha Mfuko Maalumu wa Vijana ili kutoa mikopo 

kwa vijana wengi zaidi na kujiajiri katika kilimo cha kisasa na 

kuanzisha "Green House" moja katika kila wilaya; 

(d) Kuhamasisha vijana 5,000 waliomaliza vyuo na vyuo vikuu 

kuanzisha vikundi vya uzalishaji mali na utoaji huduma, kuvipatia 

mafunzo na mikopo ili waweze kujiajiri. Aidha, taasisi za Serikali 

na zisizo za Serikali zitahamasishwa kutoa zabuni za kazi na 

huduma kwa vijana hao; na 

(e) Kuandaa mikakati ya malezi bora kwa vijana ili kujenga moyo wa 

uzalendo, ari ya kujitolea na kuipenda nchi yao na kuimarisha 

mahusiano ya vijana ndani na nje ya nchi.   

Wanawake 

132. Chama Cha Mapinduzi kinatambua uwezo na nguvu kubwa ya 

wanawake katika kusukuma kasi ya maendeleo na kuleta mageuzi ya 

kiuchumi, kijamii na kisiasa. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita 

(2010-2015), SMZ chini ya uongozi wa CCM, imechukua hatua 

mbalimbali za kuwaendeleza wanawake ili kuwajengea uwezo na 
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uthubutu wa kutumia fursa za kujiendeleza kiuchumi, kijamii na kisiasa 

na kupata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Jumla ya vikundi 551 (Unguja 209 na Pemba 362) na SACCOS 53 

(Unguja 24 na Pemba 29) za wanawake zimeanzishwa. Aidha, 

wajasiriamali wanawake 129 wamepatiwa mafunzo juu ya ubora 

wa bidhaa na masoko; 

(b) Kwa kushirikiana na Chuo cha Barefoot College Tilonia cha India, 

kituo cha kuwafundisha wanawake kutengeneza vifaa vya 

umeme wa jua kimeanzishwa huko Kibokwa Mkoa wa Kaskazini 

Unguja; 

(c) Waratibu 40 na Makatibu watano (5) wa vikundi vya wanawake 

wamepatiwa mafunzo ya uongozi, umuhimu wa Hati miliki, 

UKIMWI, Sheria na jinsia. Pia wanawake 98 wamepatiwa 

mafunzo juu ya mbinu za kubaini vitendo vya udhalilishaji na 

kuepukana navyo; 

(d) Katika jitihada za kupiga vita udhalilishaji wa wanawake na 

watoto, Nyumba Salama kwa ajili ya kuwahifadhi na 

kuwahudumia waathirika wa vitendo hivyo, imeanzishwa. Jumla 

ya waathirika 26 wa vitendo hivyo wamepatiwa huduma hizo; na 

(e) Skuli za Benbella (Unguja) na Utaani (Pemba) zimeteuliwa kuwa 

Skuli Maalumu za Sayansi kwa Wanawake ili kuwashajiisha 

wanafunzi wa kike kupenda masomo ya Sayansi na Hisabati.  

 

133. Ili kuendeleza juhudi za kuwawezesha wanawake kiuchumi 

kijamii na kisiasa, CCM katika kipindi cha (2015-2020), 

itahakikisha kwamba SMZ inatekeleza yafuatazo:- 

(a) Kuendelea kusimamia upatikanaji wa Haki za Wanawake na 

kupiga vita mila na desturi zinazowabagua au kudhalilisha 

wanawake na kusimamia utekelezaji wa Sheria na Mikataba yote 

ya Kimataifa inayohusu ustawi wa mwanamke; 

(b) Kuendeleza juhudi za kuhamasisha wanawake na kuwajengea 

uwezo na uthubutu ili kushiriki kikamilifu katika mabaraza ya 

maamuzi ya ngazi mbalimbali za uongozi; na 
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(c) Kuanzisha jumla ya vikundi vya kiuchumi 500 vya wanawake na 

kupatiwa mafunzo ya ujasiriamali na mikopo ili kujiajiri wao 

wenyewe.   

 

Wazee 

134. Wazee ni hazina na chemchem ya busara katika jamii kwa kuwa 

mchango wao katika ujenzi wa Taifa letu ni wa kutukuka na wa 

kupigiwa mfano. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

SMZ chini ya CCM imeendeleza jududi za kuwaendeleza wazee na 

kupata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Jumla ya wazee 91 wameendelea kupatiwa huduma ya makazi 

na mahitaji mengine muhimu katika Nyumba za Wazee za 

Serikali (Unguja na Pemba). Aidha, jumla ya wazee 149 

wameendelea kupatiwa msaada wa fedha kwa ajili ya kuweza 

kujikimu kimaisha kila mwezi; na 

(b) Majengo matatu ya Nyumba za Wazee Sebleni zikiwemo nyumba 

mbili na ukumbi wa mikutano yamefanyiwa matengenezo 

makubwa. Miundombinu ya maji na umeme katika majengo hayo 

pia yameimarishwa.   

   

135. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itahakikisha kwamba SMZ inaendelea kuchukua hatua thabiti 

za kuwatunza na kuwaendeleza wazee kwa kutekeleza 

yafuatayo:- 

(a) Kuimarisha huduma za kijamii na mahitaji muhimu kwa wazee 

wanaotunzwa katika nyumba za wazee; na 

(b) Kuanzisha na kusimamia uendeshaji wa programu maalumu ya 

malipo ya pensheni na huduma nyingine muhimu kwa wazee 

wote wa Zanzibar zikiwemo huduma za usafiri na matibabu bure.   

Watu wenye ulemavu 

136. Watu wenye ulemavu wanayo haki kwa mujibu wa Katiba ya 

kutambuliwa utu wao, kuendelezwa, kuheshimiwa na kulindwa dhidi ya 

vitendo vinavyoshusha utu wao ikiwemo ubaguzi, uonevu, ukatili na 

mila potofu. Kwa kutambua uwezo mkubwa walionao watu wenye 
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ulemavu katika kujiendeleza na kuchangia uchumi na maendeleo ya 

Taifa letu, katika kipindi cha 2010-2015, SMZ chini ya uongozi wa CCM 

imewaendeleza watu wenye ulemavu ambapo pamoja na mambo 

mengine imeanzisha Mfuko Maalumu na kuupatia jumla ya Shilingi 

Milioni 167.6.  Aidha, usajili wa watu wenye ulemavu umefanyika katika 

wilaya zote za Unguja na Pemba ili kufahamu idadi yao kwa lengo la 

kuwapatia visaidizi pamoja na dawa. 

 

137. Ili kuwaendeleza watu wenye ulemavu, katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha kuwa SMZ 

inaendeleza jitihada za kuimarisha ustawi wa watu wenye 

ulemavu kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kusimamia utekelezaji wa mipango na programu 

mbalimbali zenye lengo la kuwaendeleza watu wenye ulemavu 

na kuwapatia haki zao za msingi bila vikwazo; 

(b) Kuimarisha Mfuko wa Watu wenye Ulemavu na kuwapatia 

huduma ya visaidizi pamoja na dawa bila malipo; na 

(c) Kuendeleza mafunzo na elimu kwa wazazi, walezi na walimu juu 

ya makuzi ya mtoto mwenye ulemavu. 

 

Wafanyakazi 

138. Wafanyakazi wanao mchango mkubwa katika kukuza uchumi na 

maendeleo ya nchi. Ili kuhakikisha kwamba mchango wa wafanyakazi 

unaongezeka, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

SMZ imeendelea kuchukua hatua za kuimarisha maslahi yao na kupata 

mafanikio yafuatayo:- 

(a) Sheria ya Ajira imefanyiwa mapitio na Kanuni kumi (10) 

zimetayarishwa na kuanza kutumika.  Kanuni hizo zinahusu 

maslahi ya wanafanyakazi wa Sekta Binafsi, usajili na utendaji 

kazi wa vyama vya wafanyakazi, mikataba, likizo bila ya malipo 

na makundi maalumu ya wafanyakazi.  Aidha, Kanuni za 

Utumishi wa Umma zimeandaliwa na kusambazwa kwa 

wahusika; 
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(b) Mashirikiano ya utatu kati ya Shirikisho la Vyama Huru vya 

Wafanyakazi, Waajiri na Serikali yameimarishwa na majadiliano 

ya pamoja yameendelezwa. Kwa kushirikiana na Shirika la Kazi 

Duniani (ILO), Toleo Maalumu la Sheria za Kazi kwa lugha 

nyepesi ikiwemo Sheria ya Ajira, Sheria ya Uhusiano Kazini, 

Sheria ya Usalama na Afya Kazini, Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii, Sheria ya Fidia na Sheria ya Usafiri Baharini 

limetayarishwa na kuanza kutumika; 

(c) Jumla ya wananchi 19,758 wamepatiwa ajira. Kati yao 5,667, 

wameajiriwa katika Taasisi za Serikali na Mashirika ya Umma na 

7,256 Sekta Binafsi na 6,835 walipata ajira kupitia Vyama vya 

Ushirika. Aidha, wananchi 3,400 walijiajiri wenyewe baada ya 

kupatiwa mikopo na wengine 4,000 wamepata ajira zisizokuwa 

za moja kwa moja; 

(d) Ili kukabiliana na changamoto ya upatikanaji wa ajira hasa kwa 

vijana, Kituo Maalumu cha Kutoa Taarifa za Soko la Ajira 

kimeanzishwa. Jumla ya vijana 2,473 wameorodheshwa na 1,978 

kati yao wamefanikiwa kuajiriwa nje ya nchi kupitia Kituo hicho; 

(e) Maslahi ya Watumishi wa Umma yameimarishwa kwa 

kuwaongezea mshahara pamoja na posho katika mwaka 2011 na 

2014; na 

(f) Kwa kuzingatia Sheria ya Usalama na Afya Kazini, Sehemu za 

Kazi 351 zimesajiliwa na taarifa zake kuhifadhiwa katika daftari la 

usajili wa sehemu za kazi. Aidha, taasisi 1,067 za kazi 

zimefanyiwa ukaguzi (Unguja na Pemba) na kupatiwa ushauri na 

maelekezo ya kisheria. 

 

139. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

itahakikisha kuwa SMZ inaendelea kuimarisha maslahi ya 

wafanyakazi kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuendeleza mashirikiano ya utatu kati ya Serikali, Waajiri na 

Wafanyakazi kupitia chombo chao (Shirikisho la Vyama Huru vya 

Wafanyakazi) ili kuimarisha mahusiano mema; 
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(b) Kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Ajira kwa Vijana na 

kuimarisha utendaji kazi katika Utumishi wa Umma kwa kuandaa 

programu mbalimbali za mafunzo na upatikanaji wa rasilimali 

watu wenye sifa, kuongeza maslahi ya watumishi ili kuongeza 

ufanisi na tija; na 

(c) Kufanya ukaguzi katika maeneo 180 na kusajili taasisi za kazi 140 

pamoja na programu mbalimbali zinazohusu masuala ya kazi.  

 

Hifadhi ya Jamii 

140. Katika kuhakikisha kwamba huduma za Hifadhi ya Jamii zinaimarika, 

katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), mafanikio 

yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Jumla ya wanachama waajiri wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

(ZSSF) kutoka Serikali Kuu imefikia 295, Mashirika ya Serikali 80 

na Taasisi Binafsi ni 3,472. Idadi ya wanachama waajiriwa wa 

Serikali Kuu ni 133,337, Mashirika ya Serikali ni 10,613;  

(b) Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (ZSSF) umeanzisha mfumo wa 

uchangiaji wa hiari  ili kutoa fursa kwa wananchi wengi zaidi 

kunufaika na matunda ya Mfuko huo. Jumla ya wanachama 

4,970 kutoka vikundi vya ushirika vya uzalishaji mali, 

ujasiriamali, watu binafsi na Wazanzibari wanaofanyakazi nje ya 

nchi wamesajiliwa chini ya mfumo huo na  jumla ya shilingi 

Milioni 122 zimekusanywa; 

(c) Ili kutunisha mapato yake na kuongeza fursa za ajira kwa 

wananchi, Mfuko umewekeza katika miradi mbalimbali ya 

kiuchumi. Miongoni mwa miradi hiyo, ni ujenzi wa Kiwanja cha 

kufurahishia watoto cha Umoja – Kariakoo (Unguja) na Kiwanja 

cha Watoto cha Uhuru – Tibirinzi (Pemba) pamoja na ujenzi wa 

Mnara wa Kumbukumbu ya Miaka 50 ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Mfuko pia umeweza kutoa mikopo kwa taasisi mbalimbali za 

Serikali na Binafsi. Mfuko pia umenunua jumla ya nyumba 10 

katika eneo la Mbweni Unguja ambazo zimepangishwa kwa 

taasisi za Serikali na watu binafsi; na 
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(d) Mfuko umeimarisha mafao ya wanachama wake wanaostaafu 

kwa kuongeza kiwango cha malipo ya kiinua mgongo na 

pensheni.  

 

141. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM 

kitaielekeza SMZ kuimarisha zaidi huduma za Hifadhi ya Jamii 

kwa kufanya mambo yafuatayo:- 

(a) Kusimamia Utekelezaji wa Sera na Sheria ya Hifadhi ya Jamii; 

(b) Kuimarisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ili uendelee kuwekeza 

katika miradi mbalimbali ya kiuchumi inayozalisha faida kubwa na 

kukuza mapato ya mfuko huo; na 

(c) Kuhakikisha kwamba Mfuko wa Hifadhi ya Jamii unaendelea 

kuboresha malipo ya pensheni na kuanzisha mafao mbalimbali 

kwa wanachama wake. 
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SURA YA SABA 

MAENEO MENGINE MUHIMU 

 

Kuimarisha Muungano 

142. Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulioasisiwa mwaka 1964 ambao 

umedumu kwa kipindi cha miaka 51 sasa, umekuwa daraja lisilotetereka 

la kuwafikisha Watanzania katika azma yao ya kupata maendeleo, 

amani na ustawi. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

Chama Cha Mapinduzi kimeendelea kuzisimamia Serikali katika jitihada 

za kuimarisha Muungano kwa kutafuta ufumbuzi wa changamoto 

mbalimbali zinazoukabili kwa lengo la kudumisha amani, utulivu na 

maendeleo. 

 

143. Katika kipindi cha utekelzaji wa Ilani hii ya 2015 – 2020, 

Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kizisimamia Serikali zake ili 

zitekeleze majukumu yake kikamilifu kwa lengo kuhakikisha 

Muungano wetu unakuwa imara zaidi na kwamba amani na 

utulivu  vinaendelea kuwepo kwa kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuimarisha ushirikiano kati ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar; 

(b) Kuendeleza mafanikio yaliyopatikana katika kuzipatia ufumbuzi 

changamoto zilizokuwepo kwa kuweka utaratibu wa kikatiba na 

kisheria wa kutatua changamoto zitakazojitokeza; 

(c) Kuendelea kuweka mikakati ya pamoja ya kuimarisha uchumi 

katika pande mbili za Muungano hususan katika kubuni na 

kutekeleza miradi ya maendeleo kwa manuafaa ya pande zote; 

na 

(d) Kuendeleza harakati za kuulinda na kuutetea muungano kwa 

kuzishirikisha asasi zisizo za Serikali kuimarisha utoaji wa elimu 

ya uraia mashuleni, vyuoni na vyuo vikuu pamoja na makundi 

mengine. 

Utawala Bora na Demokrasia  

144. Utawala Bora na Demokrasia ni moja ya nyenzo muhimu katika 

kuhakikisha Taifa linakuwa na utawala unaozingatia Sheria, Uwazi na 
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Uwajibikaji ili kutoa huduma bora kwa wananchi na kutokomeza 

udikteta na umasikini katika jamii. Malengo mbalimbali ya kiuchumi na 

kijamii hayataweza kufikiwa iwapo haki, usawa, uwazi na uwajibikaji 

vitakosekana. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), 

mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Uchaguzi huru na wa haki umeendelea kufanyika katika ngazi 

mbalimbali za uongozi; 

(b) Hatua zimeendelea kuchukuliwa katika kukuza, kulinda na 

kuhifadhi Haki za Binadamu na Utawala Bora katika jamii;  

(c) Serikali zimeendelea kusimamia utekelezaji wa Mpango wa 

Uendeshaji wa Shughuli za Serikali kwa Uwazi (Open Government 

Partnership - OGP). Aidha, Serikali imeandaa Rasimu ya Muswada 

wa Marekebisho ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma; 

(d) Mfumo wa Takwimu Huria umeanzishwa ambao utakuwa na 

Tovuti Kuu ya Takwimu Huria, ili kuwezesha wananchi na wadau 

wengine kupata taarifa za uendeshaji wa Serikali kwa urahisi na 

kuzitumia katika shughuli na malengo mbalimbali; na 

(e) Mchakato wa kutungwa kwa Katiba mpya umeendeshwa na 

umefikia hatua ya Katiba Inayopendekezwa iliyopitishwa na 

Bunge Maalumu la Katiba ambayo itapigiwa Kura ya Maoni na 

wananchi;  

(f) Mfumo wa Kujitathmini katika Masuala ya Utawala Bora (APRM) 

umeandaliwa na umeanza kufanya kazi; 

(g) Katika kupanua demokrasia, Vyama vya Siasa vyenye usajili wa 

kudumu vimeongezeka kutoka 17 mwaka 2005 hadi vyama 22 

mwaka 2015; 

(h) Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa imeanza zoezi la kusajili na 

kutoa vitambulisho vya uraia ambapo hadi Machi 2015 jumla ya 

wananchi milioni 5 Tanzania Bara na 600,000 Tanzania Zanzibar 

wameshapata vitambulisho.  

145. Ili kuendeleza Utawala Bora, Demokrasia na Uwajibikaji, katika 

kipindi cha miaka mitano ijayo (2015-2020), CCM itahakikisha 

kuwa, Serikali inatekeleza yafuatayo:-  
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(a) Kuendeleza jitihada za kukuza, kulinda na kuhifadhi Haki za 

Binadamu na Utawala wa Sheria katika ngazi zote za uongozi; 

(b) Kuifanyia mapitio Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma kwa 

lengo la kuiboresha na pia kutunga Sheria mpya 

itakayotenganisha shughuli za uongozi wa umma na biashara; 

(c) Kuimarisha Mamlaka ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

Nchini (TAKUKURU) ili iweze kufanya kazi zake kwa ufanisi na 

pia kuanzisha Mahakama Maalumu ya Makosa ya Rushwa na 

Uhujumu Uchumi kwa lengo la kuharakisha uchunguzi na utoaji 

hukumu kwa makosa hayo; 

(d) Kuimarisha mfumo wa utoaji haki kwa kufanya maboresho 

katika utendaji wa vyombo vya maamuzi ikiwemo Mahakama, 

Ofisi ya Mwendesha Mashitaka na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu;  

(e) Kuimarisha Ofisi ya Mkaguzi Mkuu na Mdhibiti wa Hesabu za 

Serikali ili itekeleze majukumu yake kwa ufanisi zaidi;  

(f) Kuendelea na kukamilisha zoezi la uandikishaji na utoaji wa 

vitambulisho vya uraia; 

(g) Kukamilisha mchakato wa  kutunga Katiba mpya na kuanza 

kuitekeleza kwa mujibu wa Sheria ya Mabadiliko ya Katiba; na  

(h) Kuendelea kuimarisha Mfumo wa Kujitathmini Kiutawala Bora 

(APRM) na kutekeleza mapendekezo yaliyomo katika ripoti zake 

za mara kwa mara; 

Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

146. Kwa kutambua kazi kubwa iliyofanywa na vyombo vya ulinzi na 

usalama katika kudumisha amani, usalama na utulivu nchini na kwa 

kuzingatia umuhimu wa kuendeleza mafanikio haya, katika kipindi cha 

Ilani hii (2015-2020), CCM itazielekeza Serikali zake kuviimarisha 

vyombo vya ulinzi na usalama kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuviwezesha vyombo vya ulinzi na usalama kwa kuviongezea 

raslimali watu na raslimali fedha kwa kadri uchumi 

utakavyoruhusu. 

(ii) Kuendelea kuboresha maslahi ya watendaji katika vyombo vya 

ulinzi na usalama ikiwemo: makazi, mafunzo na zana za kazi za 

kisasa. 
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(iii) Kuendelea kuweka mazingira yatakayowezesha Jeshi la 

Kujenga Taifa (JKT) kuimarisha mafunzo kwa vijana 

wanaojiunga kwa hiari na wale wanaojiunga kwa mujibu wa 

Sheria. 

(iv) Kuendelea kushirikiana na Umoja wa Mataifa (UN) na Umoja 

wa Afrika (AU) katika kupeleka askari wetu kushiriki majukumu 

ya ulinzi wa amani kwenye nchi mbalimbali duniani ili majeshi 

yetu yaendelee kupata uzoefu na mbinu za kisasa za ulinzi wa 

amani. 

(v) Kuendeleza na kuimarisha mpango wa ulinzi shirikishi na 

kuwashirikisha wadau mbalimbali nchini kutoa elimu kwa 

umma dhidi ya imani potofu zinazosababisha mauaji ya 

vikongwe na watu wenye ulemavu wa ngozi (Albino). Aidha, 

hatua kali na za haraka za kisheria zitachukuliwa kwa wote 

watakaobainika kujihusisha na uhalifu wa aina hii, ujambazi na 

vitendo vyenye mwelekeo wa ugaidi. 

(vi) Kuendelea kushirikiana na Mataifa mengine na Asasi za 

Kimataifa katika kupambana na makosa yanayovuka mipaka 

hasa ugaidi, uharamia, utakatishaji wa fedha haramu (money 

laundering), biashara haramu ya madawa ya kulevya na 

usafirishaji wa binadamu. 

(vii) Kuimarisha uwezo wa vikosi vya Zimamoto na Uokoaji kwa 

kuvipatia mafunzo na zana za kisasa za kupambana na 

matukio ya moto, ajali na majanga mengine ya asili. 

Serikali za Mitaa 

147. Serikali za Mitaa zimeundwa kwa ajili ya kupeleka madaraka na huduma 

karibu na wananchi na kuhakikisha wananchi wanashirikishwa katika 

uandaaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo mijini na vijijini. 

Katika kipindi cha 2010-2015, mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Sheria na Kanuni za uendeshaji wa Halmashauri za Wilaya, Miji na 

Majiji zimefanyiwa mapitio kwa lengo la kuboresha mifumo ya 

usimamizi wa mamlaka hizo; 



192 
 

(b) Kiwango cha ruzuku ya Serikali Kuu kinachopelekwa katika 

Halmashauri zote kimeongezeka kutoka Shilingi bilioni 950 mwaka 

2010/2011 hadi Shilingi trilioni 2.4 mwaka 2014/2015;  

(c) Katika usimamizi wa matumizi sahihi ya fedha, ukaguzi wa mara 

kwa mara umefanyika na hatua za kisheria na kinidhamu dhidi ya 

watendaji wa Halmashauri waliojihusisha na vitendo vya 

ubadhirifu na wizi wa fedha na rasilimali za wananchi zimeendelea 

kuchukuliwa. 

 

148. Ili kuziendeleza Mamlaka za Serikali za Mitaa, katika kipindi 

cha 2015-2020 ya Utekelezaji wa Ilani hii, CCM itahakikisha 

kwamba, Serikali inatekeleza yafuatazo:- 

(a) Kuendelea kuzifanyia mapitio Sheria zote zinazohusiana na 

Serikali za Mitaa na Mamlaka ya Tawala za Mikoa ili kuharakisha 

mchakato wa kugatua madaraka kwa lengo la kuziwezesha kutoa 

huduma bora zaidi kutoka ngazi ya Kitongoji/Kijiji hadi Kata; 

(b) Kuendelea kuzijengea uwezo Serikali za Vijiji kwa kuzipatia 

raslimali watu na fedha ili ziweze kupanga na kusimamia kwa 

ukamilifu miradi yao ya maendeleo; 

(c) Kuendelea kuongeza kiwango cha ruzuku kutoka Serikali Kuu 

kinachopelekwa kwenye Halmashauri zote nchini kupitia Bajeti ya 

Serikali ya kila mwaka kwa kadri ya uchumi utakavyokua;  

(d) Kuendelea kuzihamasisha Halmashauri zote nchini kubuni vyanzo 

vipya vya mapato ya ndani (own sources) pamoja na kuimarisha 

mifumo ya ukusanyaji na udhibiti wa mapato; 

(e) Kuimarisha ubora na upatikanaji wa huduma za kijamii hususan 

afya, elimu, maji na miundombinu ya kiuchumi katika 

Halmashauri zote nchini pamoja na kuongeza idadi ya wataalamu 

wa fani mbalimbali; na 

(f) Kuendelea kuchukua hatua kali za kinidhamu na kisheria dhidi ya 

watendaji wa Halmashauri za wilaya watakaobainika kuhusika na 

vitendo vya ubadhirifu na wizi wa mali ya umma pamoja na 

matumizi mabaya ya madaraka.  

Mambo ya Nje 
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149. Ili kuimarisha mahusiano baina ya nchi yetu na nchi nyingine 

duniani, Chama Cha Mapinduzi kitaihimiza Serikali kufanya 

mambo yafuatayo katika kipichi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 

2015 – 2020:-  

(a) Kuendelea kushiriki kwenye utengamano wa kikanda na 

kuendeleza Diplomasia ya Uchumi kwa kuzingatia maslahi 

muhimu ya nchi yetu ili kunufaisha Watanzania wote; 

(b) Kuendelea kuimarisha uhusiano wa Tanzania na mataifa mengine 

na taasisi za kimataifa; 

(c) Kuendelea kupigania mfumo wa haki wa utawala, siasa na 

uchumi duniani; 

(d) Kuendelea kuunga mkono jitihada za kulinda amani na utulivu 

duniani; 

(e) Kuendelea kupigania Diplomasia ya Uchumi na Siasa; na  

(f) Kuendelea kujenga au kununua majengo kwa ajili ya balozi za 

Tanzania kwenye nchi ambazo kwa sasa yanakodishwa ili 

kupunguza gharama. 

 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 

150. Ili kuimarisha mtangamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, 

katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015-2020, Chama 

Cha Mapinduzi kitaihimiza Serikali kufanya mambo yafuatayo:- 

(a) Kutekeleza Mpangokazi wa miaka kumi wa kuelekea katika eneo 

la Sarafu moja la Afrika Mashariki;  

(b) Kutekeleza ujenzi wa mitandao ya reli na barabara 

zinazounganisha nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki; 

(c) Kuendelea na utekelezaji wa hatua za awali za mtangamano wa 

Afrika Mashariki za Umoja wa Forodha na Soko la Pamoja ili 

kuhakikisha Watanzania wanaendelea kunufaika na fursa za 

kibiashara, uwekezaji na ajira zitokanazo na utekelezaji wa hatua 

hizo; 
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(d) Kuendelea kushirikiana na wadau kutoa elimu kwa wananchi 

kuhusu fursa zilizopo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki ili 

wazitumie na kunufaika nazo; na 

(e) Kuendelea na majadiliano na utekelezaji wa Ubia wa Biashara na 

uwekezaji baina ya Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na 

Marekani, Mkataba wa Ubia wa Kiuchumi kati ya Nchi za Jumuiya 

ya Afrika Mashariki na Umoja wa Ulaya (EAC-EU Economic 

Partnership Agreement – EPA) na Kuanzisha eneo Huru la 

Biashara la Utatu wa EAC-COMESA-SADC. 

 

Kuhamia Makao Makuu Dodoma 

151. Chama Cha Mapinduzi kinatambua jitihada zilizofanywa na 

Serikali za kuunganisha mji wa Dodoma na mikoa mingine kwa 

njia ya barabara za lami. Aidha, baadhi ya majengo ya Serikali 

yameendelea kujengwa Dodoma likiwemo jengo la Bunge, 

Benki Kuu, Hazina, Chuo Kikuu cha Dodoma na Shirika la 

Nyumba la Taifa limejenga nyumba kwa ajili ya makazi ya 

wananchi.  Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015-

2020, Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kufanya 

yafuatayo:- 

(a) Kutunga Sheria itakayoutambua mji wa Dodoma kuwa Makao 

Makuu ya nchi;  

(b) Kusimamia azma ya Serikali ya kuhakikisha majengo yote ya 

Wizara za Serikali yanajengwa Dodoma badala ya Dar es Salaam; 

na 

(c) Kuongeza kasi ya kupima viwanja kwa ajili ya makazi, viwanda 

na taasisi; na kuendelea kuboresha miundombinu ikiwemo maji, 

umeme na barabara. 
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Wafanyakazi wa Mamlaka ya Ustawishaji Makao Makuu (CDA) wakipima 

viwanja kwa kutumia vifaa vya kisasa 
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Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

152. Kupunguza na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi 

ni jambo muhimu katika kufikia maendeleo endelevu. Pamoja 

na jitihada ambazo zimekuwa zikichukuliwa katika kukabiliana 

na uchafuzi wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, bado 

zipo changamoto nyingi. Ili kubabiliana na changamoto hizo, 

Chama Cha Mapinduzi katika kipindi cha Ilani hii ya 2015-2020, 

kitaielekeza Serikali kufanya yafuatayo:- 

(a) Kupanga na kuendelea kutekeleza miradi ya upandaji miti ili 

kuondokana na hatari ya Taifa kugeuka kuwa jangwa kwa 

kuhakikisha kila Halmashauri inapanda na kutunza miti 

isiyopungua milioni 1.5 kila mwaka; 

(b) Kuhakikisha Halmashauri zote nchini zinaweka na kusimamia 

Sheria ndogo za hifadhi ya mazingira; 

(c) Kuweka utaratibu wa kuwaelimisha na kuwashirikisha wananchi 

kuhusu usimamizi na utekelezaji wa Sheria ya Utunzaji wa 

Maeneo ya Fukwe na rasilimali zilizopo; 

(d) Kuendelea kufanya tathmini ya vyanzo vya maji 

vilivyohifadhiwa, kuongeza vyanzo vipya na kufufua vilivyopotea 

ama kuharibika ili kuwa na uhakika wa upatikanaji wa maji safi 

na salama; 

(e) Kuweka utaratibu wa kupunguza bei ya gesi na majiko yake na 

kuhamasisha jamii kutumia umeme na nishati mbadala ili 

kuongeza idadi ya watumiaji wa nishati hizo kutoka asilimia 36 

mwaka 2015 hadi asilimia 50 mwaka 2020 ili kupunguza 

matumizi ya kuni na mkaa kwa lengo kupunguza kasi ya 

uharibifu wa mazingira; na 

(f) Kuimarisha ukaguzi na usimamizi wa shughuli za viwanda ili 

zisiharibu mazingira.   

 

Kujenga uwezo wa kukabili majanga 

153. Majanga ni matukio yanayojitokeza na yenye uwezo mkubwa 

wa kuleta maafa yanayohatarisha maisha ya watu na mali zao, 

miundombinu na huduma mbalimbali za jamii. Katika kipindi 
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cha miaka mitano ijayo (2015-2020), katika kukabiliana na 

maafa, Chama Cha Mapinduzi kitazielekeza Serikali kufanya 

yafuatayo:- 

(a) Kusimamia kikamilifu Utekelezaji wa Sheria mpya ya Kukabiliana 

na Maafa katika ngazi zote kuanzia Taifa hadi Vijijini; na  

(b) Kujenga Kituo cha Menejimenti ya Maafa na Mawasiliano ili 

kuongeza uwezo wa nchi katika kukabiliana na maafa. 

Mapambano Dhidi ya VVU/UKIMWI 

154. Katika kipindi cha miaka mitano ya Ilani hii ya 2015-2020, 

Chama Cha Mapinduzi kitazielekeza Serikali zake kuendeleza 

kwa nguvu zaidi mapambano dhidi ya UKIMWI kwa kutekeleza 

yafuatayo:-  

(a) Kupunguza au kuondokana kabisa na utegemezi wa wafadhili 

kwa kuanzisha Mfuko Maalumu wa UKIMWI (AIDS Trust Fund) 

ukiwa na lengo la kuongeza rasilimali kwa ajili ya kuboresha 

huduma za UKIMWI zinazotolewa; 

(b) Kufanya jitihada za kupunguza kasi ya maambukizi katika jamii 

kutoka asilimia 5.1 mwaka 2015 hadi asilimia 3.0 ifikapo 2020; 

(c) Kuimarisha huduma za elimu ya UKIMWI kwa njia ya 

mawasiliano baina ya wanafamilia, watu mashuhuri, programu za 

mahali pa kazi na viongozi wa dini; 

(d) Kuongeza usambazaji wa taarifa zinazohusu kubadili tabia 

hatarishi na upatikanaji wa huduma bora kwa waathirika wa 

UKIMWI kupitia Vyombo vya Habari; 

(e) Kuendeleza tafiti za UKIMWI na kutathmini vipaumbele kwa ajili 

ya kufanya maamuzi na kuandaa programu za UKIMWI; na 

(f) Kutoa elimu kwa umma juu ya uhusiano uliopo kati ya utumiaji 

wa dawa za kulenya na maambukizi ya VVU. 

 

Mapambano Dhidi ya Dawa za Kulevya 

155. Matumizi ya madawa ya kulevya ni tatizo linaloongezeka si 

hapa Tanzania tu, bali duniani kote. Madhara ya matumizi ya 

madawa ya kulevya ni makubwa hususan kwa vijana kwani 

yanapunguza nguvukazi ya Taifa na kuongeza gharama za 
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kuwatibu na kuwatunza waathirika. Katika kipindi kijacho, 

Chama kitaielekeza Serikali kuongeza jitihada za kupambana 

na madawa ya kulevya kwa kutekeleza yafuatayo:- 

(a) Kuanzisha Mamlaka ya Kudhibiti na Kuzuia Dawa za Kulevya; 

(b) Kuongeza utoaji wa dawa na matibabu pamoja na kuanzisha 

vituo vya kuhudumia wananchi walioathirika na matumizi ya 

dawa za kulevya; 

(c) Kushirikiana na asasi za kijamii na kuziwezesha ili kuinua uwezo 

wa kushiriki katika kutoa elimu juu ya athari ya matumizi ya 

dawa za kulevya katika jamii zinazowazunguka; na  

(d) Kusimamia kwa ukamilifu sheria mpya ya kudhibiti madawa ya 

kulevya. 

Vyombo vya Habari  

156. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta ya Habari 

imeimarishwa zaidi na kupata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Serikali imeweka mazingira bora yaliyowezesha kuanzishwa kwa 

vyombo vingi vya habari nchini;  

(b) Matangazo ya Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC):- 

(i) TBC imeendelea kuimarisha usikivu wa Radio na 

Televisheni katika maeneo yenye miinuko; 

(ii) TBC imefunga mitambo ya kisasa ya idhaa ya TBC Taifa 

na TBC FM yenye uwezo wa kusikika kwa ufasaha bila 

mikwaruzo katika mikoa mbalimbali nchini; na 

(iii) Shirika limejenga mitambo ya kurushia matangazo ya 

Televisheni katika mfumo wa kidijitali katika maeneo 

mbalimbali nchini. 

(iv) Mitandao mingi ya kijamii imeanzishwa na kuwa moja ya 

njia kuu za upashanaji wa habari kwa haraka. 

 

157. Ili kuendeleza Tasnia ya Habari na Uhuru wa Vyombo vya 

Habari, katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015-

2020, Chama kitaielekeza Serikali kuendelea kuboresha 

mazingira ya Uhuru wa Vyombo vya Habari kwa kufanya 

mambo yafuatayo:- 
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(a) Kuhakikisha kuwa wananchi wanapata taarifa  kwa urahisi na kwa 

wakati kwa mujibu wa Sheria;  

(b) Kuharakisha mchakato wa kupitisha na kuanza kutekeleza Sheria 

kuhusu uhuru wa Wananchi kupata habari na uhuru wa Vyombo 

vya Habari kupata na kutoa  habari; 

(c) Kuhakikisha kwamba matangazo ya Shirika la Utangazaji la Taifa 

(TBC) yanasikika nchini kote kwa kulipatia uwezo wa rasilimali 

watu, fedha na vifaa vya kisasa; 

(d) Kuimarisha uwezo wa Idara ya Habari (MAELEZO) kama msemaji 

Mkuu wa Serikali; 

(e) Kuanzisha Mfuko wa kuwaendeleza Wanahabari Kitaaluma;  

(f) Kuhakikisha kwamba kunakuwepo Uhuru wa Vyombo vya Habari 

ili vitekeleze wajibu wake inavyopasa kwa mujibu wa Sheria; na 

(g) Kujenga ushirikiano wa Kizalendo baina ya Vyombo vya Habari 

vya Umma na vya Binafsi katika kuitangaza Tanzania nchi za nje 

hasa katika eneo la Vivutio vya Utalii na kujenga Taswira ya nchi. 

Utamaduni 

158. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta ya 

Utamaduni imeendelea kuimarishwa zaidi ambapo maeneo yote muhimu 

yanayohusu historia hasa ya mapambano ya ukombozi ya nchi yetu na 

Kusini mwa Afrika yameendelea kutunzwa na kutangazwa kama vivutio 

vya utalii.  

 

159. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015-2020, 

Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kuimarisha na 

kuboresha Sekta ya Utamaduni nchini ili ichangie kikamilifu 

katika kudumisha utamaduni wa Mtanzania kwa kutekeleza 

mambo yafuatayo:- 

(a) Kuhakikisha lugha ya Kiswahili inaendelezwa ndani na nje ya 

nchi na kutumika kama bidhaa ya soko na chanzo cha ajira 

kwa wataalamu na wapenzi wa Kiswahili. Aidha, kupanua 

wigo wa misamiati na istilahi za lugha za Kiswahili kwa 

kufanya utafiti wa Lugha za Kijamii; 
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(b) Kuandaa Sera ya Utamaduni wa Taifa kuhusu masuala ya 

Lugha ya Taifa, Filamu, Muziki, Ngoma za Asili na Sanaa; 

(c) Kusimamia Utekelezaji wa Sheria zinazohusu shughuli za 

Filamu, Michezo ya  Kuigiza, Muziki, Ubunifu kwa lengo la 

kulinda haki na Maslahi ya Makundi hayo; na 

(d) Kuhamasisha na kuimarisha ushiriki wa Sekta Binafsi katika 

kuboresha Miundombinu ya Kiutamaduni ikiwemo ya Tasnia 

ya Filamu, Michezo, Sanaa ya Muziki na Ubunifu kwa lengo 

kulinda haki na Maslahi ya Makundi hayo. 

Michezo 

160. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Sekta ya Michezo 

imeimarishwa zaidi na kupata mafanikio yafuatayo:- 

(a) Ukarabati wa miundombinu ya michezo nchini umefanyika 

ukiwemo uwanja wa Uhuru (Dar es Salaam), Nyamagana 

(Mwanza) na Sokoine (Mbeya);  

(b) Sekta binafsi imehamasishwa ambapo kampuni binafsi ya AZAM 

imeanzisha Kituo cha Michezo na kujenga Uwanja wa kisasa wa 

Michezo; 

(c) Jumla ya Vituo vya Michezo 75 vimeanzishwa kwa lengo la 

kuongeza fursa kwa watoto na vijana kuonesha vipaji vyao ili 

viweze kutambuliwa na kuendelezwa; 

(d) Mashindano ya Michezo ya Shule za Msingi (UMITASHUMTA) na 

Sekondari (UMISSETA) imerudishwa na yanafanyika kila mwaka; 

na 

(e) Mradi wa majaribio wa kufundisha riadha kwa watoto (KIDS 

ATHLETICS) umeanzishwa na unashirikisha shule 98 katika 

Mikoa minne ya Tanzania Bara na skuli 18 za Zanzibar. 

 

161. Katika kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji wa Ilani hii ya 

2015 – 2020, Chama Cha Mapinduzi kitazielekeza Serikali 

kuimarisha Sekta ya Michezo ili kuinua kiwango cha michezo 

nchini ikiwa ni pamoja na kuifanya Sekta ya Michezo kutoa 
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fursa za ajira husasan kwa vijana kwa kutekeleza mambo 

yafuatayo:-   

(a) Kujenga na kuimarisha miundombinu ya michezo nchini; 

(b) Kupanua wigo wa vyanzo endelevu vya fedha za uendeshaji na 

ugharamiaji wa maendeleo ya michezo hapa nchini kwa kuanzisha 

Bahati Nasibu ya Michezo; 

(c) Kuhamasisha na kusisimua Maendeleo ya Michezo katika ngazi 

zote hapa nchini kwa kuendeleza matamasha ya Michezo kuanzia 

ngazi za Vijiji, Kata, Wilaya, Mkoa hadi Taifa; 

(d) Kuweka vivutio vya kuwavutia wawekezaji na washiriki wengine 

kuwekeza na kugharamia shughuli mbalimbali za michezo nchini; 

(e) Kulinda maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya michezo na burudani 

kwa kushirikiana na makundi ya wanamichezo, jamii na mamlaka 

nyingine zilizopo; 

(f) Kwa kushirikiana na Sekta Binafsi, kuanzisha Kituo cha 

Kuendeleza Vipaji vya Wanamichezo Mahiri na kutumika kama 

kituo cha maandalizi ya wanamichezo wanaoiwakilisha Tanzania 

katika michezo ya Kimataifa (Olympic village); 

(g) Kuendelea kufundisha wataalam wa michezo na kuhakikisha 

wanapatikana katika ngazi zote; 

(h) Kuwahamasisha wanamichezo kujiunga na kunufaika na fursa 

zitolewazo na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kwa ustawi na maisha 

yao ya baadaye; na 

(i) Kuendeleza shughuli za michezo mashuleni ili kuibua vipaji vya 

michezo mbalimbali nchini. 

 

Tasnia ya Sanaa 

162. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2010-2015), Serikali 

imeendelea kuwatambua na kuthamini kazi za sanaa na wasanii 

nchini. 

 

163. Tasnia ya Sanaa ikiwemo filamu, muziki, michezo ya kuigiza 

inayo nafasi kubwa ya kupanua soko la ajira na kukuza pato la 
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mtu mmoja mmoja na Taifa kama ilivyo kwa nchi nyingi 

duniani.  Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii (2015-

2020) Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali yake kufanya 

yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuimarisha uwezo wa Bodi ya Filamu nchini ili 

isimamie kwa ukamilifu maendeleo ya tasnia ya Filamu kwa 

kuendeleza ujuzi katika sekta hii; 

(b) Kuanzisha na kuratibu Mfuko wa Maendeleo ya Tasnia ya Sanaa 

utakaowezesha upatikanaji wa mikopo ya masharti nafuu kwa 

wazalishaji, watengenezaji, wawekezaji wakubwa, wa kati na 

wadogo wa  tasnia hii nchini; 

(c) Kuwekeza katika mradi wa Ujenzi wa Jumba Changamani la 

Uzalishaji wa Filamu (Multipurpose Filamu Complex);  

(d) Kuendeleza programu za Ujasiriamali kwa vijana na makundi 

mbalimbali kwa kutoa ushauri, mafunzo, mitaji na huduma za 

kiufundi kwa wajasiriamali walio katika tasnia ya sanaa na 

kuweka msukumo mkubwa katika maendeleo ya  tasnia ya 

sanaa;  

(e) Kuweka mikakati ya kuhakikisha kuwa Sekta ya Filamu  inakuwa 

na bidhaa zenye ubora, wataalamu wenye weledi na 

kuondokana na uharamia wa bidhaa za filamu; 

(f) Kuhakiksha kazi za wasanii zinalindwa ili zisighushiwe wala 

kuibiwa; 

(g) Kuhakikisha wasanii wanapata maslahi wanayostahili kutokana 

na kazi zao kwa kuboresha mazingira ya kisheria; 

(h) Kuweka msukumo katika kuhakikisha kwamba shughuli na 

biashara za sanaa zikiwemo filamu, muziki, ngoma za asili, 

michezo ya kuigiza na kazi nyingine za ubunifu zinarasimishwa 

ili kuendeleza tasnia hii na wasanii wenyewe;  

(i) Kuanzisha maeneo changamani ya shughuli za utamaduni nchini 

kwa kujenga miundombinu ya kisasa; 
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(j) Kuweka kumbukumbu na kuhimiza matumizi ya mila na desturi 

dhidi ya utandawazi kwa kufanya utafiti wa mila na desturi za 

jamii ya Kitanzania; na 

(k) Kuhifadhi kumbukumbu ya ushiriki na mchango wa Tanzania 

katika harakati za ukombozi Kusini mwa Afrika kwa kuendeleza 

utekelezaji wa Programu ya Urithi wa Ukombozi. 

 

Kuendeleza Makundi Maalum 

Wazee 

164. Chama Cha Mapinduzi kitaendelea kuwaenzi wazee kutokana na 

michango yao katika kulijenga Taifa letu.  

165. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015 – 2020, 

Chama Cha Mapinduzi kitaielekeza Serikali kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuhakikisha wazee wanatambuliwa na kupatiwa huduma za 

matibabu bila malipo; 

(b) Kuhakikisha wazee wanapata haki zao za kisheria na kupata 

fursa sawa katika ngazi zote; 

(c) Kulindwa dhidi ya vitendo vya ukatili vikiwemo mateso na 

mauaji; 

(d) Kuwawekea miundombinu na mazingira bora 

yatakayowawezesha kwenda wanapotaka na kutumia vyombo 

vya usafiri wa umma kwa gharama nafuu; na 

(e) Kuweka utaratibu na vigezo vitakaowezesha wazee wote nchini 

kulipwa pensheni.  

 

Watu Wenye Ulemavu 

166. Chama Cha Mapinduzi kinaamini kwamba:  “Binadamu wote ni 

sawa na kila mtu anastahili heshima ya kutambuliwa na 

kuthaminiwa utu wake”. Kwa imani hii, katika kipindi cha 

miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi kitazielekeza 

Serikali kuhakikisha kwamba:-  

(a) Walemavu wote nchini wanaendelea kutambuliwa na kulindwa 

na vitendo vinavyoshusha utu vikiwemo ubaguzi, uonevu, ukatili 

na mila potofu; 
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(b) Kuhakikisha kwamba watu wenye ulemavu wa ngozi (albino) 

wanalindwa dhidi ya ukatili na ubaguzi wa aina yoyote;   

(c) Kuhakikisha wanapata elimu kwa kutumia vifaa maalumu na 

kushiriki katika nafasi za uwakilishi na shughuli za kijamii; 

(d) Kuwawekea miundombinu na mazingira rafiki 

yatakayowawezesha kwenda wanapotaka, kutumia vyombo vya 

usafiri na kupata habari; 

(e) Kuboresha mahitaji maalumu ya watu wenye ulemavu kwa 

kuwawezesha kupata taarifa mbalimbali kwa urahisi kwa 

kutumia lugha ya alama, alama mguso, maandishi ya nukta 

nundu, maandishi yaliyokuzwa au njia nyingine zinazofaa; 

(f) Kuhakikisha wanapata ajira na kufanya kazi; na 

(g) Kupata huduma bora za afya, uzazi salama, marekebisho na 

utengemao. 

 

Wanawake  

167. Kwa kutambua kwamba wanawake wanao uwezo mkubwa wa kuleta 

mabadiliko makubwa katika jamii, ipo haja ya kuendelea kuwathamini, 

kuwalinda na kuwaendeleza ili waweze kushiriki kikamilifu katika 

mchakato wa maendeleo ya Taifa letu.  

 

168. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015 – 2020, 

Chama kitaielekeza Serikali kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuweka utaratibu wa kikatiba na kisheria 

utakaowawezesha wanawake kushika nafasi sawa (50/50) za 

uongozi katika vyombo vya maamuzi katika ngazi zote;  

(b) Kuhakikisha wanawake wanapata haki zao za kisheria na kupata 

fursa sawa katika ngazi zote; 

(c) Kupata haki ya kulindwa dhidi ya ubaguzi, udhalilishaji, 

dhuluma, unyanyasaji, ukatili wa kijinsia na mila potofu; na 

(d) Kuhakikisha kuwa ajira za wanawake zinalindwa wakati wa 

ujauzito na pale wanapojifungua. 

Watoto 
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169. Kila mtoto ana haki ya kuishi, kukua na kulelewa kikamilifu ili Taifa kwa 

siku za baadaye lipate raia wema na waadilifu.  

 

170. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii ya 2015 – 2020, 

Chama kitaielekeza Serikali kuendelea kutekeleza mambo 

yafuatayo:- 

(a) Kuhakisha watoto wanalindwa dhidi ya uonevu, ukatili, 

udhalilishaji, utumikishwaji na mila potofu; 

(b) Kuhakikisha watoto wanapata lishe bora, huduma ya afya, 

makazi na mazingira yanayomjenga kimwili, kiakili na kimaadili; 

(c) Kuwapatia haki ya kushiriki katika shughuli zinazolingana na 

umri, kuhakikisha kwamba wanapata malezi na ulinzi kutoka 

kwa wazazi, walezi, jamii au mamlaka ya nchi bila ubaguzi 

wowote; na 

(d) Kuboresha viwanja vya kuchezea watoto katika ngazi za mitaa, 

vijiji na vitongoji. 

Vijana 

171. Vijana ni chachu ya maendeleo ya nchi katika nyanja zote kwani ndiyo 

nguvu kazi ya Taifa na yenye fikra ya ubunifu endelevu.  Kwa 

kutambua uwezo na mchango wao jitihada kubwa zimefanywa na 

Serikali katika kipindi kilichopita kuwashirikisha vijana katika shughuli 

za maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. 

 

172. Katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii (2015-2020), CCM 

itaielekeza Serikali kufanya yafuatayo:- 

(a) Kuendelea kuwashirikisha vijana kwa kuwapa nafasi za 

maamuzi katika ngazi zote kutegemeana na sifa, weledi na 

uadilifu; 

(b) Kuwaandaa na kuwawezesha vijana kushiriki kwa ukamilifu 

katika shughuli zote za Baraza la Taifa la Vijana; 

(c) Kuendelea kutoa elimu kwa vijana kwa kuwatumia wadau 

mbalimbali ili kuwajenga kuwa wazalendo na kuepuka 

vishawishi vitakavyowaharibia malengo yao ya baadaye; 
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(d) Kuvitambua na kuviendeleza vipaji vya vijana katika nyanja za 

michezo, sanaa, elimu, ubunifu na uongozi; na 

(e) Kuanzisha uraghibishi kwa vijana waweze kujiajiri kwa 

kuthamini kazi nyingine za mikono na utaalamu kama vile 

kilimo, ufundi, michezo, sanaa na kazi nyingine za kitaaluma. 

Wafanyakazi 

173. Chama Cha Mapinduzi kwa asili yake ni chama cha Wakulima na 

Wafanyakazi. Wafanyakazi kwa tafsiri pana ni waajiriwa na waliojiajiri. 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, jitihada zimeendelea 

kuchukuliwa ili kuboresha maslahi ya wafanyakazi ambapo mafanikio 

yafuatayo yamepatikana:- 

(a) Mishahara ya Wafanyakazi: 

(i) Bodi za Kurekebisha Mishahara katika Sekta Binafsi 

zimeongezeka kutoka nane mwaka 2010 hadi 12 mwaka 

2013 ambapo kima cha chini cha mshahara katika sekta 

hiyo kimeongezeka mara mbili. Aidha, nyongeza ya 

mwaka 2013 ya kima cha chini cha mshahara 

imeongezeka kati ya asilimia 21 hadi 65 ya viwango vya 

mishahara vya mwaka 2010;  

(ii) Kodi ya Mapato ya Wafanyakazi (PAYE) imepunguzwa 

kutoka asilimia 18 mwaka 2005 hadi asilimia 11 mwaka 

2015;  

(iii) Kima cha chini cha mshahara katika sekta ya umma 

kimeongezeka kutoka Shilingi 65,000 mwaka 2005 hadi 

Shilingi 300,000 mwaka 2015; na 

(iv) Sheria za Kazi zimeendelea kufanyiwa mapitio ili 

kuwawezesha wafanyakazi kujiunga katika vyama huru 

vya wafanyakazi kwa hiari yao.  

(b) Afya na Usalama Mahala pa Kazi: 

(i) Jumla ya kaguzi 220,350 zimefanyika ikiwa ni wastani wa 

kaguzi 40,000 kwa mwaka kwa lengo la kuhakikisha 

waajiri wanafuata Sheria za Kazi ipasavyo; 

(ii) Jumla ya kaguzi za kawaida 26,412 na kaguzi maalumu 

53,807 kuhusiana na Afya na Usalama kazini zimefanyika. 
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Aidha, wafanyakazi 136,076 walipimwa afya zao ili kubaini 

matatizo na athari za kiafya zitokanazo na maeneo 

wanayofanyia kazi; 

(iii) Maafisa 4,931 wamepatiwa mafunzo mbalimbali kuhusu 

Usalama na Afya Mahali pa Kazi; 

(iv) Jumla ya sehemu za kazi 5,595 zilisajiliwa na kupewa 

vyeti vya usajili; na 

(v) Jumla ya sehemu za kazi 398 zilipewa leseni za kukidhi 

viwango vya chini vya Sheria Na. 5 ya mwaka 2003 ya 

Usalama na Afya Mahali pa Kazi. 

(c) Migogoro Sehemu za Kazi: 

(i) Migogoro 10,281 imesuluhishwa ambapo uamuzi ulitolewa 

kwa migogoro 6,057 na Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 

(CMA); 

(ii) Wastani wa muda wa kusikiliza na kusuluhisha migororo 

ya wafanyakazi umepungua kutoka siku 30 hadi siku 12 

wakati muda wa kusikiliza na kuamua umepungua kutoka 

siku 90 hadi siku 85; 

(iii) Wafanyakazi wapatao 1,908,000 na waajiri 6,890 

wamepewa elimu kuhusu Sheria za Kazi; 

(iv) Jumla ya Mabaraza ya Wafanyakazi 265 yameundwa 

katika Taasisi za Umma ikiwa ni sawa na asilimia 86.6 ya 

lengo; 

(v) Jumla ya vyama saba vya wafanyakazi na shirikisho moja 

la vyama vya wafanyakazi vimesajiliwa kati ya mwaka 

2010 na 2015 kwa lengo la kuongeza na kuboresha wigo 

wa ushiriki, majadiliano na utetezi wa haki za wafanyakazi 

na waajiri katika sehemu za kazi; 

(vi) Vyama vya Wafanyakazi vilivyosajiliwa vimeongezeka 

kutoka vyama 24 mwaka 2009 hadi 31 mwaka 2015; na 

(vii) Waajiri wameendelea kushirikisha wafanyakazi katika 

hatua za maamuzi kwa lengo la kuongeza ufanisi katika 

maeneo ya kazi.   

(d) Sheria ya Ajira kwa Wageni:- 
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Sheria ya Ajira kwa wageni imetungwa mwaka 2015 na kuweka 

mamlaka moja ambayo ni Wizara ya Kazi na Ajira kuwa 

msimamizi wa utoaji wa vibali vya ajira kwa wageni ili kulinda 

ajira za Watanzania zisichukuliwe na wageni. 

(e) Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

(i) Mamlaka ya Usimamizi na Udhibiti wa Hifadhi ya Jamii 

(SSRA) imeanzishwa mwaka 2010; 

(ii) Sheria za mifuko yote ya Hifadhi ya Jamii zimefanyiwa 

marekabisho ili kuipa SSRA mamlaka ya kusimamia na 

kudhibiti Mifuko ya Hifadhi ya Jamii;  

(iii) Kanuni za kukokotoa mafao ya pensheni zimerekebishwa 

mwaka 2014 ili kupunguza tofauti ya malipo ya mafao ya 

pensheni kwa wanachama miongoni mwa Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii pamoja na kuanzisha mafao mapya kwa 

wanachama; 

(iv) Marekebisho ya Sheria za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

kupitia Sheria Na. 5 ya mwaka 2012 yameruhusu 

wanachama kujiunga na mfuko wowote wanaoupenda. 

Aidha, marekebisho hayo yametoa fursa kwa Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii kusajili wanachama kutoka katika sekta 

isiyo rasmi; na 

(v) Katika mwaka 2014/2015 Mfuko wa Fidia kwa 

Wafanyakazi wanaougua au kuumia kazini umeanzishwa.  

 

174. Katika kipindi cha miaka mitano ijayo, Chama Cha Mapinduzi 

kitaielekeza Serikali yake kuendelea kulinda na kuboresha haki 

na maslahi ya wafanyakazi kwa kufanya mambo yafuatayo:- 

 

(a) Kuhakikisha kwamba mfanyakazi atalipwa kima cha chini cha 

mshahara kinachokidhi mahitaji muhimu ya maisha kwa 

kuzingatia uwezo wa kiuchumi wa Taifa; 

(b) Kuwapunguzia wafanyakazi mzigo wa Kodi ya Mapato (PAYE) 

kufikia tarakimu moja (single digit);  
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(c) Kuboresha na kulinda afya na usalama wa wafanyakazi 

wakiwa sehemu za kazi;  

(d) Kuridhia mikataba ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) yenye 

maslahi kwa wafanyakazi;  

(e) Kuboresha mazingira ya utendaji wa wafanyakazi wa Sekta 

Binafsi ikiwemo kupewa mikataba kwa mujibu wa Sheria; 

(f) Kuweka utaratibu wa kupunguza pengo la mapato kati ya 

wafanyakazi wa ngazi ya chini na juu;  

(g) Kuhakikisha kwamba wizi, ubadhirifu, utoro na rushwa 

vinakomeshwa kwa lengo la kuongeza tija sehemu za kazi; na 

(h) Kuweka utaratibu maalumu wa kutoa motisha kwa 

wafanyakazi wanaofanyakazi katika mazingira magumu. 

(i) Hifadhi ya Jamii: 

(i) Kuendelea kutekeleza mikakati mbalimbali kwa lengo 

la kuimarisha Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili iendelee 

kutoa huduma bora na endelevu kwa wanachama 

wao; na 

(ii) Kuhamasisha Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kuanzisha 

mfuko mkubwa kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 

wafanyakazi na wajasiriamali wadogo kwa masharti 

nafuu. 

SURA YA NANE 

CHAMA CHA MAPINDUZI 

 

175. Ilani hii ya Chama Cha Mapinduzi ya kipindi cha mwaka 2015-2020 

imejikita katika kupambana na changamoto kubwa nne ambazo ni: 

umaskini, ukosefu wa ajira hasa kwa vijana, rushwa na 

ubadhirifu wa mali za umma; na jukumu la kudumisha amani 

na utulivu.  Hii ndiyo ahadi na nadhiri kubwa ambayo Chama Cha 

Mapinduzi kinaweka kwa wananchi endapo watakichagua na kuunda 

Serikali.   

 

176. Kwa muktadha huo katika kipindi cha Utekelezaji wa Ilani hii, Serikali 

zote mbili zitakazoundwa na CCM yaani Serikali ya Jamhuri ya 
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Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, zitatumia nguvu zote 

na kwa kushirikisha Sekta Binafsi zitasimamia mambo yafuatayo:- 

(a) Kuongeza uwekezaji katika Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

ambayo inategemewa na wananchi walio wengi nchini; 

(b) Kuweka msukumo katika uanzishaji wa viwanda vya kusindika 

mazao ya kilimo, ufugaji na uvuvi; 

(c) Kuweka mipango madhubuti ya kuwawezesha wananchi 

kiuchumi na matokeo ya utekelezaji yawe dhahiri;  

(d) Urasimishaji wa raslimali za wanyonge na hasa upimaji wa ardhi 

na utoaji Hatimiliki za Kimila kwa kuweka mfumo madhubuti wa 

kitaasisi, kifedha na kisheria. 

(e) Kuongeza wigo wa kukusanya mapato ya ndani yatayotosheleza 

Bajeti ya Serikali zetu kwa lengo la kuendelea kupunguza 

utegemezi wa misaada ya kibajeti kutoka mataifa ya nje; 

(f) Kuongeza uwekezaji katika kukuza Sekta ya Sayansi na 

Teknolojia ambayo ndiyo muhimili wa kuendesha uchumi wa 

kisasa wenye tija; 

(g) Kuboresha miundombinu ya Barabara, Reli, Bandari, Nishati, 

Vyombo vya Majini na Usafiri wa Anga; 

(h) Kuimarisha huduma za kijamii, hasa Elimu, Maji na Afya;  

          (i)  Kuimarisha usimamizi katika Sekta zinazokuwa kwa haraka kama 

Utalii, Madini,   Mawasiliano, Huduma ya Fedha na Biashara; na 

    (j) Kuviimarisha Vyombo vya Ulinzi na Usalama, Vyombo vya Kutoa 

Haki, na  Vyombo vya Udhibiti na Nidhamu. 

  Kusimamia Utekelezaji wa Ilani 

177. Wajibu wa CCM hauishii katika kutoa ahadi kwa wananchi kupitia Ilani 

ya Uchaguzi na kuzikabidhi Serikali zake kwa utekelezaji, bali pia ina 

wajibu mkubwa wa kufuatilia utekelezaji wa ahadi hizo.  Hivyo, ni 

muhimu kwa CCM kuzingatia utaratibu iliyojiwekea wa namna ya 

kusimamia na kukagua utekelezaji wa ahadi zake kwa wananchi. 

 

178. Tukirejea uzoefu wa miaka ya nyuma, jukumu hili la CCM kusimamia 

utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi katika ngazi mbalimbali kuanzia Vijijini 
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hadi Taifa, limetekelezwa kwa kiwango cha wastani, hasa katika ngazi 

ya Vijiji, Kata na Majimbo.  

 

179. Kwa utaratibu wa sasa, ufuatiliaji wa utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 

katika ngazi ya Taifa unafanywa na Wabunge na Wawakilishi kupitia 

Kamati zao za Kudumu na pia kwa Wabunge na Wawakilishi kuwauliza 

maswali mawaziri ndani ya Bunge na Baraza la Wawakilishi.  Wabunge 

na Wawakilishi wanaotokana na CCM wanatakiwa kutoa taarifa za 

utekelezaji wa Ilani katika vikao vya CCM, yaani kwenye vikao vya 

Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) kupitia Wenyeviti na Makatibu wa 

Kamati za Wabunge na Wawakilishi wote wa CCM. Utaratibu huu 

unatekelezwa kwa kiwango cha kuridhisha. 

 

180. Vikao vya Halmashauri Kuu za Wilaya, Kata, Wadi, Jimbo, na Matawi 

vinapaswa kufuatilia utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi katika maeneo 

hayo kupitia taarifa kutoka kwa Wabunge na Wawakilishi wa majimbo 

husika, na pia kutoka kwa Madiwani kwa upande wa ngazi ya Kata, 

Wadi, Jimbo na Matawi.  Katika ngazi za Kata na Matawi, utekelezaji wa 

utaratibu huu ni wa wastani. 

 

 

181. Katika kipindi cha Ilani hii (2015-2020), utaratibu wa vikao vya CCM 

kupokea taarifa za utekelezaji wa Ilani kutoka kwa wahusika 

utazingatiwa kwa ukamilifu.  Utaratibu huu utakiwezesha Chama Cha 

Mapinduzi kufanya tathmini ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi katika 

ngazi mbalimbali kila baada ya miezi mitatu kwa mujibu wa vikao vya 

kikatiba vya CCM. 

 

182. Njia nyingine ya kufuatilia utekelezaji wa ahadi za Ilani ya Uchaguzi 

unaotekelezwa na Serikali zake, ni kwa viongozi wa CCM kutembelea 

miradi inayotekelezwa katika maeneo yao ili kujiridhisha juu ya 

maendeleo ya utekelezaji wa miradi hiyo.  Utaratibu huu wa viongozi wa 

CCM wa Matawi, Kata, Wadi na Majimbo ambako miradi mingi ndiko 

iliko, utekelezaji wake bado upo chini. 
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183. Katika kipindi cha utekelezaji wa ahadi zilizomo katika Ilani hii, viongozi 

wa ngazi zote za CCM ni muhimu wajiwekee ratiba za kutembelea na 

kukagua miradi inayotekelezwa katika maeneo yao. Endapo watakuta 

utekelezaji unahitilafu, viongozi hao watoe taarifa haraka kwa viongozi 

wa Serikali wa ngazi ya juu yao.  

 

 
Katibu Mkuu wa CCM Ndugu Abdulrahaman Kinana (kulia) akishiriki 

katika shughuli za kilimo katika moja ya ziara za kukagua Uhai wa 

Chama na Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi alizofanya katika Wilaya 

zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

   Utekelezaji wa Maazimio ya Mkutano Mkuu 

184. Kama ambavyo Serikali za CCM zinavyowajibika kutekeleza maelekezo 

yaliyomo katika Ilani ya Uchaguzi ya Chama, vile vile CCM inawajibu wa 

kutekeleza maelekezo yanayotolewa na Mikutano Mikuu. Mkutano Mkuu 
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wa CCM wa Taifa wa mwaka 2012 ulitoa maelekezo mengi 

yanayotakiwa kuzingatiwa. 

 

Kwa hiyo, kupitia Ilani hii, CCM ina jukumu la kutekeleza maelekezo 

yaliyotolewa na Mkutano Mkuu wa Taifa mwaka 2012.  Utekelezaji 

makini wa maelekezo hayo utakipatia Chama Cha Mapinduzi uhai na 

nguvu thabiti ya kuzisimamia Serikali zake ili zitekeleze kwa ufanisi Ilani 

hii.  Tukumbuke kaulimbiu isemayo; “Chama madhubuti huzaa 

Serikali madhubuti”; na “Chama legelege huzaa Serikali 

legelege” (…Mwongozo wa CCM wa 1981). 

   

  Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Nane 

185. Mkutano Mkuu wa Nane wa CCM wa Taifa uliofanyika mjini Dodoma 

tarehe 11-13 Novemba, mwaka 2012 ulipitisha maazimio mengi yenye 

umuhimu mkubwa katika kudumisha uhai wa Chama chetu ili kiendelee 

kuwa na nguvu na uhalali wa kushika dola. Baadhi ya maazimio hayo ni 

kama ifuatavyo:- 

(a) Kudumisha Muungano 

Mkutano Mkuu wa Taifa ulielekeza kuwa hatua ziendelee 

kuchukuliwa za kuuenzi na kuuimarisha Muungano wetu wa 

kihisitoria wa Tanganyika na Zanzibar wenye muundo wa Serikali 

mbili.  Aidha, changamoto za Muungano huu zitafutiwe majawabu 

kila zinapojitokeza ili kuimarisha, kudumisha na kuendeleza 

udugu, umoja na mshikamano uliopo baina ya pande mbili za 

Muungano.  

 

Katika kutelekeza azimio hili, CCM imeridhishwa na hatua 

zilizochukuliwa na Serikali zote mbili katika kusimamia mchakato 

wa kupata Katiba Inayopendekezwa na ambayo hatimaye 

itazaa Katiba mpya ya nchi yetu.   

 

Aidha, Chama Cha Mapinduzi kinaamini kwamba ndani ya Katiba 

Inayopendekezwa, kero nyingi za Muungano zimepatiwa 
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majawabu ya kuridhisha.  Hivyo, iwapo Katiba Inayopendekezwa 

itapitishwa hapana shaka itaimarisha Muungano wetu.  

 

(b) Uimarishaji wa Chama 

Mkutano Mkuu wa Taifa ulielekeza kwamba jitihada ziendelezwe 

za kujenga na kuimarisha Chama Cha Mapinduzi, na kwamba 

Viongozi wa Chama wa ngazi zote waongeze jitihada za kuwa 

karibu na wananchi na kuwasemea na kuwatetea.  Aidha, 

mikutano baina ya Viongozi wa Chama na wananchi ya kufafanua 

na kueleza mambo mbali mbali ifanyike mara kwa mara. 

 

Kwa hiyo, katika kipindi hiki viongozi wa ngazi zote wanawajibika 

kufanya ziara za mara kwa mara katika ngazi zote ili kukutana na 

wananchi, kusikiliza matatizo yao na kuyatafutia majawabu.   

 

(c) Maadili na Miiko ya Uongozi 

Mkutano Mkuu wa Taifa ulikemea tabia ya baadhi ya viongozi wa 

umma wanaotumia nafasi zao kujilimbikizia mali isivyo halali hali 

inayosababisha madhara makubwa ya kimaadili na kiuongozi 

katika nchi yetu. Mkutano Mkuu uliiagiza Serikali kuchukua hatua 

za kuondoa migongano ya kimaslahi inayojitokeza, kwa 

kusimamia kwa ukamilifu Sheria ya Miiko ya Uongozi. Pia 

iharakishe hatua ya kutunga sheria itakayotenganisha mtu kuwa 

kiongozi wa umma na mfanyabiashara kwa wakati mmoja. Lengo 

ni kurejesha dhamira ya kuwa na viongozi wanaoutumikia 

umma kwa maslahi ya umma na si viongozi wanaotumia ofisi 

za umma kwa maslahi yao binafsi. 

 

Kwa hiyo, katika kipindi hiki, Chama Cha Mapinduzi kitazitaka 

Serikali zake kutekeleza maagizo hayo ya Chama kuhusu 

kuimarisha utekelezaji wa Sheria ya Miiko ya Uongozi na kutunga 

sheria mpya itakayotenganisha mtu kuwa kiongozi wa umma na 

mfanyabiashara kwa wakati mmoja. Aidha, katika kipindi hiki, 

Chama Cha Mapinduzi kitaendeleza utaratibu wa kuwafuatilia na 
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kuwachukulia hatua viongozi wake wanaokiuka maadili ya 

uongozi.  

 

(d) Mapambano dhidi ya Rushwa 

Mkutano Mkuu wa Taifa ulilaani tabia ya baadhi ya wagombea wa 

uongozi kutoa rushwa nyakati za uchaguzi, na uliagiza 

Halmashauri Kuu ya Taifa kuchukua hatua kali dhidi ya 

watakaothibitika kujihusisha na tabia hii. Kwa hivyo, Chama Cha 

Mapinduzi kinaziagiza Kamati za Usalama na Maadili na Kamati za 

Siasa za kila ngazi kuwafuatilia kwa karibu wagombea uongozi 

katika maeneo yao ili watakaobainika kutoa rushwa wachukuliwe 

hatua kwa mujibu wa Kanuni za Chama na Sheria za nchi. 

 

  Kukua kwa tofauti kubwa ya kimapato katika Jamii 

186. Mkutano Mkuu wa Taifa ulibainisha tatizo na hatari ya kukua kwa kasi 

pengo la mapato baina ya walionacho na wasio nacho, na kwamba 

Serikali zote mbili ziliagizwa kuchukua hatua za kurekebisha hali hii 

mapema kwani ikiachwa iendelee itajenga chuki na uhasama baina ya 

matabaka haya mawili na kuathiri amani, utulivu na umoja wa Taifa 

letu. 

 

Kwa hiyo, Chama Cha Mapinduzi kitazielekeza Serikali zake kuchukua 

hatua thabiti zenye lengo la kupunguza pengo la mapato kwa kutumia 

njia mbalimbali kama kuziba mianya ya wanaokwepa kulipa kodi, 

kuimarisha utaratibu wa Bima ya Afya ili iwafikie wananchi walio wengi 

na hasa wanyonge, kuongeza ajira, kuwapunguzia wananchi mzigo wa 

ada mbalimbali na hasa wa kipato cha chini. 

 

  Chama Kujitegemea Kimapato 

187. Uendeshaji wa shughuli za Chama hutumia gharama kubwa, hivyo moja 

ya vigezo vya uimara wa Chama ni kuwa na vyanzo vya mapato 

vinavyotosheleza mahitaji.  
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Kwa kuzingatia ukweli huu, katika kipindi hiki, Chama Cha Mapinduzi 

kinawaagiza viongozi katika ngazi zote wabuni miradi itakayokiingizia 

Chama mapato kwa ajili ya kugharamia shughuli za uendeshaji. 

 

Aidha, Chama Cha Mapinduzi kinasisitiza suala la  ubunifu wa miradi ya 

kukiingizia Chama mapato; kwani zipo fursa nyingi za uanzishaji miradi 

na kinachohitajika ni ubunifu na uthubutu kwa kila ngazi. Kwa mfano, 

mikoa, wilaya, kata na matawi wanayo majengo na viwanja vyenye 

Hatimiliki ambazo zinaweza kutumika kama dhamana ya kupata mitaji 

kutoka benki ili kuanzisha miradi.  

   

  Mafunzo kwa Makada na Viongozi wa Chama 

188. Mafunzo kwa makada na viongozi wa Chama ni nyenzo muhimu katika 

ujenzi wa Chama na njia sahihi ya kuandaa viongozi bora. Hivyo, katika 

kipindi cha utekelezaji wa Ilani hii, CCM kwa kushirikiana na vyama vya 

kidugu itaongeza kasi ya ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Makada cha 

Ihemi (Iringa) na kuanzisha ujenzi wa Chuo cha Tunguu (Unguja) kwa 

lengo la kutekeleza azma hiyo.     

  

   Jukumu la CCM 

189. CCM ina jukumu la kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa Ilani hii kwa 

kupata taarifa za kila baada ya miezi mitatu, na pia kwa viongozi 

kufanya ziara za kutembelea miradi inayotekelezwa katika maeneo yao. 

Ili Chama Cha Mapinduzi kiendelee kukubalika na kuaminiwa na 

wananchi ni muhimu viongozi wake wawe karibu na wananchi kwa 

kuwatembelea, kusikiliza kero zao na kuzitafutia majawabu. Ni muhimu 

kabisa Chama Cha Mapinduzi kuendelea kuwa msemaji na mtetezi mkuu 

wa mwananchi na hasa wanyonge kwani kwa asili yake, CCM ni Chama 

Cha Wakulima na Wafanyakazi. 
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