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Mwenge wa Uhuru ni miongoni mwa tunu za Taifa la Tanganyika ulioasisiwa 

mwaka 1961 na Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye ndiye 

Baba wa Taifa na wakati huo pia, ndipo nchi ya Tanganyika ilijipatia uhuru 

wake kutoka kwa wakoloni na kutangazwa Taifa huru. Hivyo Mwenge ni 

ishara ya kuwepo kwa Taifa huru la Tanganyika. Tokea hapo, mbio za 

Mwenge wa uhuru zilianza rasmi mwaka 1964 baada ya kufanyika kwa 

Mapinduzi matukufu ya Zanzibar ambayo yalipelekea kuzaliwa kwa Taifa 

jipya la Tanzania, yaani likiwa ni muunganiko wa nchi ya Tanganyika pamoja 

na visiwa vya Zanzibar. 

 

Tangu kuanzishwa kwa mbio hizi, Mwenge wa uhuru umekuwa kichocheo 

kikubwa katika kuimarisha Uhuru wa nchi, umoja wa Taifa, kudumisha 

Amani, kulinda Muungano na kuhamasisha maendeleo ndani na nje ya Taifa 

la Tanzania. Kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 1992, mbio za Mwenge 

zilikuwa zikiratibiwa na kusimamiwa kitaifa na vyama vya TANU na ASP 

ambapo baadae vyama hivi viliungana na kuzaliwa Chama Cha Mapinduzi 

CCM, hivyo uratibu wa mbio hizi ulifanywa kupitia Jumuiya zake za umoja 

wa vijana, UVCCM. 

 

Mwenge wa mwaka 2022 umeadhimisha miaka 30 tangu mbio za Mwenge 

wa uhuru zirejeshwe chini ya uratibu na usimamizi wa Serikali. Utaratibu huu 

ulitokana na mabadiliko ya kimfumo na kidemokrasia baada ya nchi yetu 

kuingia kwenye mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 1992. Mabadiliko 

hayo yalilenga kuthibitisha kuwa, mwenge wa uhuru hauna itikadi za kisiasa, 

dini wala kabila bali ni mali ya watanzania wote bila kujali tofauti zao. 
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Mbio za Mwenge wa uhuru kwa mwaka 2022 Mkoa wa Dodoma, zilianza na 

kupokelewa rasmi Agosti 16, 2022 katika Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 

kwenye viwanja vya shule ya msingi Bahi sokoni, Kata ya Bahi ambapo 

ndipo makutano ya hafla ya makabidhiano yalifanyika baina ya Mikoa ya 

Dodoma na Singida. Hafla hiyo ilihudhuriwa na ndugu Sahili Nyanzabara 

Geraruma, kiongozi wa mbio za mwenge wa uhuru kitaifa kwa mwaka huu, 

pamoja na wakimbiza mwenge wa uhuru kitaifa katika mikoa mbalimbali 

waliambatana katika msafara huu wa kupokea mwenge wa Taifa ambayo ni 

kazi ya kizalendo. 

 

Mwenge wa uhuru ukiwa katika Mkoa wa Dodoma, ulipita katika Wilaya zote 

saba (7) za Mkoa pamoja na Halmashauri zake nane(8) ambazo ni Bahi, 

Dodoma Jiji, Chemba, Kondoa DC, Kondoa TC, Chamwino , Mpwapwa na  

Kongwa. Mbio za mwenge Mkoa wa Dodoma zilikimbia umbali wa kilometa 

1162 na kupitia jumla ya miradi 39. Kati ya miradi hiyo 39, 19 ilitembelewa 

miradi 10 iliwekewa mawe ya msingi na 10 ilizinduliwa, jumla ya thamani ya 

miradi yote hiyo ikiwa ni Shilingi 14,156,615,332. 

 

Miradi hii ni sehemu ya miradi mingi ya maendeleo inayotekelezwa na Mkoa 

kwa sasa. Mkoa unatoa shukran za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya 

muhungano wa Tanzania Mhe.Samia Suluhu Hassan kwa kusaidia fedha za 

miradi mingi na mikubwa ya kimkakati kwenye sekta ya Miundombinu, 

Ujenzi, Usafirishaji, Kilimo, Elimu, Afya, Biashara pamoja na Huduma 

mbalimbali. 
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Mbio za Mwenge wa uhuru mwaka huu zimebeba ujumbe usemao, ’SENSA 

NI MSINGI WA MIPANGO YA MAENDELEO, SHIRIKI KUHESABIWA, 

TUYAFIKIE MAENDELEO YA TAIFA’. 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA BAHI 

Halmashauri ya Wilaya ya Bahi, ulikimbia umbali wa kilometa  87, Mwenge 

ulikimbia na kupita eneo la  sehemu Bahi sokoni, Eneo la mnadani, 

Mpamantwa, Kigwe, Chigongwe na  Bahi makulu ambapo ulitembelea miradi 

mbalimbali kama vile Mradi wa uogeshaji mifugo, Mradi wa shule shikizi 

uliopo katika Kijiji cha Mpamantwa, Mradi wa kikundi cha vijana Technician 

cooperation, Mradi wa maji, Mradi wa utoaji huduma za mionzi (x-ray na utra 

sound) katika Hospital ya wilaya na Mradi wa ujenzi wa boksi kalavati la 

barabara ya Mizima. 

 

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA   

Katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma Mwenge wa uhuru ulikimbia umbali wa 

kilometa  191.5 na kupita maeneo ya  Chigongwe, njia panda ya kigwe, 

Shule ya sekondari Nala, Dodoma Makulu, Kisasa, Nanenane, Nzunguni, 

Ipagala, Shule ya msingi Mtemi Mazengo, Chan`gombe, Shule ya msingi 

Chan`gombe na Kijiji cha Babayu ambapo miongoni mwa miradi 

iliyotembelewa ni ujenzi wa shule ya msingi ya mtaala wa Kiingereza 

Msangalale, mradi wa ujenzi wa barabara ya kisasa (Nyumba 300\FFU –

Barabara ya Morogoro, KM 1.0 ) kiwango cha lami, Mradi wa kikundi cha 

KIU YA UFANISI, Mradi  wa Hosteli ya Southern Empire na Mradi wa ujenzi 

wa kituo cha Afya cha Chan`gombe.  
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HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA 

Kwa Halmashauri ya wilaya ya Chemba, Mwenge ulikimbia umbali wa 

kilomita 250 katika sehemu ya vijiji vya Babayu, Hamia, Makorongo, Farkwa, 

Rofati, Gwandi, Chemba na Bukulu. Miradi iliyoweza kufikiwa ni pamoja na 

ujenzi na usambazaji wa maji kijiji cha Hamia, ujenzi wa kituo cha Afya cha 

Farkwa, ukarabati wa josho la mifugo la kiiji cha Rofati, Mradi wa ujenzi wa 

nyumba ya watumishi (3 IN 1) katika Hospitali ya wilaya ya Chemba, Taarifa 

ya kikundi cha Vijana cha Kimau (KIMAU YOUTH GROUP), ujenzi wa jengo 

la ofisi ya mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya wilaya, ujenzi wa kituo 

cha afya cha Pahi, ujenzi wa barabara ya Mnenia –Disa kwa kiwango cha 

changarawe na Mradi wa vijana wa kibaoni Youth Group. 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KONDOA DC 

Ukiwa wilayani Kondoa DC Mwenge wa Uhuru ulipitia mradi wa usambazaji 

maji Bukulu na kuzindua mradi wa maji Bukulu, baada ya hapo ulienda eneo 

la mradi wa ujenzi wa jengo la Utawala la Halmashuri na kuweka jiwe la 

msingi la mradi huo.Baada ya hapo mwenge wa uhuru ulitembelea mradi wa 

kikundi cha vijana cha Kibaoni Youth Group kikundi kinachojihusisha na uzaji 

wa mafuta ya alizeti, baadae ulitembelea mradi wa ujenzi wa barabara ya 

Mnenia Itololo-Dissa Kisese na kuweka jiwe la msingi. Baada ya hapo 

Mwenge wa uhuru Ulitembelea na kuweka jiwe la msingi mradi wa ujenzi wa 

kituo cha Pahi na kugawa vyandalua kwa mama wajawazito.Wilayani 

Kondoa DC Mwenge wa Uhuru ulikimbizwa umbali wa Kilomita 88.6. 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA KONDOA TC 

Mwenge ulipitia Miradi ya maendeleo Kondoa kama vile Mradi wa usambaaji 

maji, Mradi wa ujenzi wa Barabara ya Kisengo –Kingale, Msui –Kingale –

Serya, Mradi wa kikundi cha vijana cha Mwangaza, ujenzi wa Shule Mpya 

ya Sekondari kata ya Kondoa Mjini, na ujenzi wa Kituo cha Afya cha Serya 

Pia mwenge ulipita sehemu kama Uwanja Wa Michezo wa Bukulu, 

Sekondari ya Bukulu, Jengo la Utawala Halmashauri ya Bukulu, Mradi wa 

ujenzi wa jengo la utawala Halmashauri, Mradi wa kikundi cha vijana kibaoni 

youth Group, kijiji cha Mnenia, Shule ya Sekondari ya Abeid Amani Kaume, 

Kituo cha Afya cha Pahi, Uwanja wa Michezo wa Shule ya msingi Busi na 

Shule ya msingi Busi na Bicha. Aidha mwenge ulikimbia umbali wa kilomita 

250. 

HALMASHAURI YA WILAYA YA CHAMWINO 

Katika Wilaya ya Chamwino mwenge ulikimbia sehemu kama Haneti, Itiso, 

Dabao, Msanga, Chamwino kibarangoni, Handali, Mvumi mission na Kiegea 

na ulikimbia umbali a kilometa 348.5. 

 

Miradi iliyotembelewa ni pamoja na uzinduzi wa zoezi la chanjo, uogeshaji 

na utambuzi wa mifugo, ujenzi wa kituo cha Afya Itiso, Mradi wa maji katika 

Kiiji cha Dabalo, ujenzi wa vyumba vitatu vya madarasa na ofisi moja katika 

Shule ya sekondari Msanga, kikundi cha vijana cha wasakatonge na ujenzi 

wa barabara ya kiwango cha lami Mvumi Km 1.1  
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HALMASHAURI YA WILAYA YA MPWAPWA 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa, Mwenge ulikimbia umbali wa 

kilometa 99.2 katika maeneo ya Kiegea Ng`hambi, Mpwapwa Mjini, Ukumbi  

wa Mkuu wa wilaya, Ving`hawe, Kiwanja cha Mtejeta, na Kzongwa sokoni. 

Pia mwenge uliweza kukagua miradi ya ujenzi wa kisima cha maji cha 

Kiegea, Ujenzi wa Shule Mpya ya Sekondari Ng`hambi, ujenzi wa jengo la 

wagonjwa Mahututi (ICU) katika Hospitali ya wilaya, Ukarabati wa Barabara 

yenye urefu wa Km 1 kwa kiwango cha lami-Mpapwa Mjini na kikundi cha 

vijana Ebenee Ving`hawe. 

 

 HALMASHAURI YA WILAYA YA KONGWA 

Kwa upande wa Hamashauri ya Wilaya ya Kongwa, Mwenge ulitembelea 

miradi ambayo ipo katika Halmashauri hiyo kama vile, ujenzi wa jengo la 

dharura (EMD) katika Hospitali ya Wilaya, kikundi cha twende pamoja 

wasakatonge kata ya Kongwa, ujenzi wa kituo cha Radio Zabibu Fm 105.7 

MHZ kilichopo Wilayani humo na mradi wa maji kijiji cha Ijaka. Hiyo ni baadhi 

ya miradi ambayo Mwenge uliweza kuitembelea kupitia maeneo kama 

Kongwa, Shule ya sekondari St.Fransis, Kongwa mjini, Kituo cha Radio 

Zabibu FM, Ibwaga, Sagara, Mlali-Iyegu, Shule ya Sekondari St. Clara, 

Kibaigwa, Shule ya Sekondari St.Pio, uwanja wa michezo wa Shule ya 

Msingi Kibaigwa, Ukumbi wa St.Pio na Gairo. Mwenge ulikimbia umbali wa 

kilomita 99.6. 
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HITIMISHO 

Tunapenda kutoa shukrani za dhati Kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe Samia Suluhu Hassan kwa kuridhia mbio hizo kuendelea kila 

mwaka, mbio ambazo hukagua, huweka jiwe la msingi na kuzindua miradi 

mbalimbali katika maeneo ambako mbio hizo hupita.  

 

Itoshe kusema kwamba baada mwenge wa Uhuru kupita katika maeneo yote 

ya mkoa wa Dodoma, ambapo mwenge huo ulikimbia umbali wa kilometa 

1162 na kupitia jumla ya miradi 39. Kati ya miradi hiyo 39, 19 ilitembelewa 

miradi 10 iliwekewa mawe ya msingi na 10 ilizinduliwa yote ikiwa na thamani 

Shilingi 14,156,615,332. Miradi yote hiyo ilipitishwa. 

 

Pongezi kubwa ziende kwa uongozi wa mkoa wa Dodoma, menejimenti, 

wakuu wa wilaya, wakurugenzi wa halmashauri pamoja na menejimenti  zao 

kwa kufanya kazi kwa juhudi, nidhamu na maarifa hali kadhalika wananchi 

wa Dodoma ambao nao wamekuwa wakiienzi miradi hiyo kwa kuonyhesha 

ushirikiano na kuitunza. 

 

ASANTE. 

 

MWISHO 

 

 

 

 


