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1.0 Utangulizi 

Mkoa wa Dodoma una Wilaya 07 (Bahi, 
Chamwino, Chemba, Dodoma, Kondoa, Kongwa 
na Mpwapwa) na Halmashauri 08 ambazo ni 
Bahi, Chamwino, Chemba, Dodoma Jiji, Kondoa, 
Kondoa Mji, Kongwa na Mpwapwa. Aidha, 
Mkoa una jumla ya ukubwa wa Kilometa za 
Mraba 41, 311 kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na.1. 

Jedwali Na. 1: Eneo kwa Halmashauri 
Na. Halmashauri Eneo 

(Km2) 
Tarafa Kata Vijiji Vitongoji Mitaa 

1 Bahi 5,949 4 22 59 553 0 

2 Chamwino 8,056 5 36 107 812 0 

3 Chemba 7,653 4 26 114 491 0 

4 Dodoma Jiji 2,576 4 41 0 0 222 

5 Kondoa 4,640 2 21 84 380 0 

6 Kondoa Mji 917 2 8 0 0 36 

7 Kongwa 4,041 3 22 87 385 0 

8 Mpwapwa 7,479 4 33 113 593 0 

Jumla 41,311 28 209 564 3,214 258 

1.1 Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2022, Mkoa wa Dodoma una watu 
3,085,625 ambapo Wanaume ni 1,512,766 na 
Wanawake ni 1,572,865. Idadi ya Watu kwa kila 
Wilaya imeoneshwa kwenye Jedwali Na.2. 
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Jedwali Na. 2: Idadi ya Watu 
Na.  Wilaya Idadi ya 

Watu 
Wanaume Wanawake Jumla ya 

Kaya  

1 Bahi 322,526 156,427 166,099 75,792 

2 Chamwino 486,176 236,583 249,593 118,812 

3 Chemba 339,333 170,837 168,496 75,050 

4 Dodoma  765,179 373,440 391,739 214,331 

5 Kondoa 325,297 164,532 160,765 73,073 

6 Kongwa 443,867 214,475 229,392 101,761 

7 Mpwapwa 403,247 196,466 206,781 99,004 
Jumla 3,085,625 1,512,760 1,572,865 757,823 

  

 
Kielelezo Na1: Mgawanyo wa Idadi ya Watu             Ki-
Wilaya kwa Mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2022 

2.0 Mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita 
Kisekta 

Mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita  ni 
utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya 
mwaka 2020.  Kwa Mkoa wa Dodoma, Mafanikio ya 
Serikali ya awamu ya Sita kwa kipindi cha miaka 
miwili (2021/22 – 2022/23) ni kama ifuatavyo: 
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2.1  Mpango na Bajeti ya Mkoa na Halmashauri 

a)  Bajeti ya Sekretarieti ya Mkoa na 
Halmashauri imeongezeka kutoka Shilingi 
314,945,766,645 mwaka 2020/21 hadi 
Shilingi 372,065,282,000 mwaka 2022/23 
sawa na 18%. Aidha, ongezeko hili 
limesaidia kuboresha  huduma za kijamii na 
kiuchumi katika Mkoa wa Dodoma.  

b) Bajeti ya Mapato ya Ndani ya Halmashauri 
imeongezeka kutoka Shilingi 61,503,000,000 
mwaka 2020/21 hadi kufikia Shilingi 
72,717,906,610 mwaka 2022/2023 sawa na 
18%. Ongezeko hili limesaidia Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuongeza uwezo wa 
kujitegemea. 

c) Fedha za miradi ya maendeleo kupitia 
mapato ya ndani kwa kigezo cha 40% & 

60% zimeongezeka kutoka shilingi 
32,188,825,000 mwaka 2020/21 hadi kufikia 
shilingi 35,053,432,677 mwaka 2022/23 
Sawa na 9%.   Ongezeko hili limesaidia 
kuboresha huduma za jamii kwa kujenga 
vituo vya afya 4 zahanati 12 na vyumba vya 
madarasa 135 kupitia fedha za mapato ya 
ndani ya Halmashauri.  
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Picha Na. 1 Jengo la kitega 
Uchumi Mji wa Serikali Mtumba 
Halmashauri ya Jiji Dodoma 
kupitia Mapato ya Ndani 

Picha Na. 2 Ujenzi wa kituo 
cha Afya Lenjulu Kongwa 
Kupitia Mapato ya Ndani 

 
 

d) Fedha za Mikopo ya Wanawake , Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu (Asilimia 10) 
zimeongezeka kutoka Shilingi 4,682,593,000 
mwaka 2020/21 hadi kufikia Shilingi 
5,581,221,000 mwaka 2022/23 sawa na 19%. 
Ongezeko hili limesaidia kuongezeka kwa 
kiasi cha fedha kinachokopeshwa na idadi 
ya vikundi vinavyonufaika na mikopo 
inayotolewa na Halmashauri. 

  
Picha Na. 3 Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma akizindua zoezi la 
kukabidhi bodaboda na bajaji 
kwa vikundi Jiji la Dodoma 

Picha Na. 4 Mkuu wa Mkoa 
akikabidhi mfano wa hundi 
kwa Vikundi vilivyonufaika na 
Mkopo Jiji la Dodoma 
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e)  Serikali Kuu imeidhinisha Bajeti ya shilingi 
977,676,000 kwa mwaka 2022/2023 kwa ajili 
ya kuwalipa Waheshimiwa Madiwani 
posho za kila mwezi badala ya Fedha hizi 
kulipwa na Halmashuri. Aidha, Mpango 
huu wa Serikali Kuu  kulipa Waheshimiwa 
Madiwani posho haujawahi kufanyika 
katika awamu zote zilizopita ambapo kwa 
sasa Waheshimiwa Madiwani wanapata 
posho za mwezi kwa wakati. 

f)  Halmashauri zimetenga Shilingi 250,800,000 
kwa Watendaji wa Kata 209 ikiwa ni posho 
ya Madaraka kwa mwaka ambapo kila 
mwezi hulipwa shilingi 100,000 kwa kila 
Mtendaji. Aidha, Mpango huu wa kuwalipa 
Watendaji wa Kata haujawahi kufanyika 
katika awamu zote zilizopita ambapo kwa 
sasa wanapata posho zao kila mwezi kwa 
wakati. 

g)  Serikali Kuu imeidhinisha Bajeti ya Shilingi 
36,000,000 kwa mwaka 2022/23  kwa ajili ya 
kuwalipa Wenyeviti wa Vijiji posho za 
mawasiliano za kila mwezi. Aidha, Mpango 
huu wa Serikali Kuu kulipa Wenyeviti wa 
Vijiji haujawahi kufanyika katika awamu 
zote zilizopita ambapo kwa sasa Wenyeviti 
wa Vijiji wanapata posho za mawasiliano ya 
simu kila mwezi kwa wakati. 

h)  Ujenzi wa Nyumba ya makazi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Kondoa ambapo ujenzi 
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umegharimu jumla ya Shilingi 784,719,950. 

Ujenzi umekamilika kwa asilimia 100. 
 

 
Picha Na. 5 Ujenzi wa Nyumba ya makazi ya 
Mkuu wa Wilaya ya Kondoa 

i)  Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Kondoa na Mpwapwa 
ambapo ujenzi umegharimu jumla ya 
Shilingi 600,000,000. Ujenzi umefikia 
asilimia 95.  

 

  

Picha Na.6 Ujenzi wa 
Nyumba ya Katibu Tawala 
Wilaya ya Kondoa 

Picha Na.7 Ujenzi wa 
Nyumba ya Katibu Tawala 
Wilaya ya Mpwapwa 

j)  Ujenzi wa Ofisi 3 za Maafisa Tarafa za 
Zuzu, Kikombo na Hombolo Wilaya ya 
Dodoma ambao umegharimu jumla ya 
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Shilingi 450,000,000.00. Ujenzi umefikia 
asilimia 95. 
 

  

Picha Na. 8 Ujenzi wa 
ofisi ya Afisa Tarafa ya 
Kikombo Wilaya ya 
Dodoma 

Picha Na. 9 Ujenzi wa ofisi 
ya Afisa Tarafa ya Zuzu 
Wilaya ya Dodoma. 

2.2 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

2.2.1    Mafanikio  

i. Makusanyo ya TRA yameongezeka kwa mwaka 
2020/21-2022/23 kama ifutavyo; 

 
Jedwali Na. 3 Makusanyo ya TRA kwa kipindi cha 
2020/21-2022/23 
Mwaka  Makiso Makusanyo % 

2020/21 184,843,100,000 181,196,590,000 98 

2021/22 200,189, 570,000 189,828,830,000 95 

2022/23 109,816,650,000 113,247,090,000 103 
 

ii.   Kuongeza wigo wa walipa kodi  kwa 
kufanikiwa kusajili walipakodi wapya 12,076 
kwa kipindi cha kuanzia Januari 2021 hadi 
Disemba 2022.  
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Kielelezo Na. 2 : Usajili wa Walipa Kodi 

 

iii.  Kuongeza usajili wa walipa kodi wapya 2237 
wanaotumia mashine za kutolea stakabadhi za 
kielektroniki (EFD). 

 
Kielelezo Na. 3: Mashine za Risiti za Kielektroniki (EFD) 
 

iv. Kutoa elimu kwa walipa kodi 4, 499 ndani ya 
Mkoa wa Dodoma kuanzia Januari 2021 hadi 
Desemba, 2022 kama inavyosisitizwa na Serikali 
ya awamu ya sita ili kodi ilipwe bila shuruti. 
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Picha Na. 10 TRA ikitoa Elimu kwa Mlipa kodi kwa wateja 
Wake. 
 

2.3  Sekta ya Elimu 

2.3.1  Elimu ya Msingi  

i.   Idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa Darasa 
la Awali imeongezeka kutoka wanafunzi 71,590 
mwaka 2020/21 hadi 72,927 mwaka 2022/23 
sawa na ongezeko la asilimia 1.87. 

ii.   Idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa Darasa 
la kwanza imeongezeka kutoka wanafunzi 
78,858 mwaka 2020/21 hadi 90,301 Mwaka 
2022/23 sawa na asilimia 14.51. Ongezeko hili 
limetokana na utekelezaji wa sera ya elimu 
Msingi bila malipo. 

iii. Ufaulu wa wanafunzi katika Mtihani wa 
kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) 
umeongezeka kutoka asilimia 76.19 mwaka 
2020/21 hadi 83.01 mwaka 2022/23 sawa na 
ongezeko la asilimia 6.82. 

iv.    Bajeti ya Fedha za Mpango wa Elimu bila 
Malipo kwa Shule za Msingi imeongezeka 
kutoka Shilingi 4,466,566,533.72 Mwaka 
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2020/21 hadi Shilingi 6,903,484,140.63 Mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 54.56. 

v.   Idadi ya shule za Msingi za Serikali 
imeongezeka kutoka Shule 736 Mwaka 2020/21 
hadi Shule 784 Mwaka 2022/23 sawa na 
ongezeko la asilimia 6.52. 

 

Picha Na. 11 Shule Mpya ya Msingi Lugala iliyopo 
Halmashauri ya Chamwino iliyojengwa kwa fedha za Mradi 
wa TCRP. 
 

vi.   Kuanzishwa kwa shule mbili za Msingi 
zinazofundisha kwa kutumia Lugha ya 
Kiingereza (English Medium) katika 
Halmashauri za Bahi na Dodoma Jiji. 
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Picha Na. 12 Shule ya Msingi ya Mchepuo wa Lugha ya 
Kiingereza Msangalale iliyopo Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma 

vii. Idadi ya Vyumba vya Madarasa kwa Shule za 
Msingi imeongezeka kutoka Madarasa 5,812 
Mwaka 2020/21 hadi  6,205 Mwaka 2022/23. 
Ongezeko la Madarasa 393 limetokana na 
ujenzi wa vyumba vya Madarasa 175 kupitia 
fedha za mradi wa TCRP Shilingi 3,500,000,000, 
ukamilishaji wa Madarasa 12 kupitia Mradi wa 
LANES yaliyogharimu Shilingi 240,000,000 
ukamilishaji wa maboma ya vyumba vya 
madarasa 59 kwa kiasi cha   Shilingi 787,500,000 
kutoka Serikali  na madarasa yaliyobaki 
yamejengwa kupitia Mapato ya ndani ya 
Halmashauri. 
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Picha Na. 13 Vyumba vipya 
vya madarasa ya Msingi 
Njida iliyopo Halmashauri 
ya Kongwa yaliyojengwa 
kwa fedha za TCRP.  

Picha Na. 14 Vyumba vya  
madarasa Shule  ya Msingi  
Simai iliyopo Halmashauri ya 
Mpwapwa  fedha za TCRP 

2.3.2 Elimu ya Sekondari 

i.   Idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa kidato 
cha kwanza imeongezeka kutoka wanafunzi 
29,788 Mwaka 2020/21 hadi 33,883 Mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 13.58. 

ii. Bajeti ya Fedha za Mpango wa Elimu bila 
malipo kwa Shule za Sekondari imeongezeka 
kutoka Shilingi 4,585,462,268.12  Mwaka 
2020/21  hadi Shilingi 7,549,386,970.44  Mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 64.63. 

iii. Shule za Sekondari za Serikali zimeongezeka 
kutoka Shule 193 Mwaka 2020/21 hadi 218 
Mwaka 2022/23. Hii ni sawa na ongezeko la 
Shule 25 kwa kipindi cha mwaka 2020/21 hadi 
2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 12.95. 
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Picha Na. 15 Shule Mpya ya Sekondari Tura- Halmashauri ya 
Mji Kondoa iliyojengwa kwa Fedha za Mradi wa SEQUIP 

iv. Vyumba vya madarasa kwa Shule za 
Sekondari vimeongezeka kutoka Madarasa 
2,226 Mwaka 2020/21 hadi 3,256 Mwaka 
2022/23. Ongezeko la Madarasa 1,030 
limetokana na ujenzi wa Madarasa 601 kwa 
kiasi cha shilingi 12,020,000,000 za mradi wa 
TCRP, madarasa 88 kupitia fedha za SEQUIP 
kiasi cha Shilingi 1,760,000,000, ukamilishaji 
wa Maboma 23 kwa kiasi cha Shilingi 
287,500,000 kupitia fedha za tozo, 
ukamilishaji wa madarasa 18 kupitia fedha 
kutoka Serikali Kuu kiasi cha Shilingi 
225,000,000 na madarasa yaliyobaki kupitia 
Mapato ya Ndani ya Halmashauri. 
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Picha Na. 16 Vyumba vipya vya Madarasa katika Shule ya 
Sekondari Bumbuta -Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa 
yaliyojengwa kwa Fedha za Tozo 
 

v.   Idadi ya walimu wanaofundisha Masomo ya 
Sayansi kwa Shule za Sekondari imeongezeka 
kutoka walimu 1,102 waliokuwepo Mwaka 
2020/21 hadi kufikia walimu 1,295 Mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko la asilimia 17.51. 

 

2.3.3  Chuo Kikuu cha Dodoma 

2.3.3.1 Mafanikio  

a. Usajili wa Wanafunzi wa Shahada za awali 
katika Chuo umeendelea kukua kutoka 
wanafunzi 1,200 mwaka 2007 hadi 30,891 
katika mwaka wa masomo 2021/22 
wakiwemo wanafunzi kutoka nje ya nchi. 
 

b. Miradi ya maendeleo inayoendelea 
kutekelezwa na Chuo inafikia Shilingi 
bilioni 2.9. 
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c. Katika mwaka wa masomo 2021/22, Serikali 
ilitoa mikopo kwa jumla ya Wanafunzi 
25,670 yenye thamani yaShilingi 73, 242, 

913,875 kupitia Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB).  
 

d. Katika kipindi cha mwaka wa masomo 
2022/23 mpaka kufikia Januari 2023, jumla 
ya wanafunzi 27,994 wameshapata mikopo 
yenye thamani ya Shilingi 76, 070, 892, 620. 
  

e. Katika kipindi cha 2020/21-2022/23, Chuo 
kimeendelea kutoa huduma za jamii katika 
Halmashauri za mikoa ya Dodoma, 
Morogoro, Tanga, Mwanza, Iringa, Manyara 
na Shinyanga kwa kushirikiana na Idara za 
Afya za Halmashauri husika ambapo Jumla 
ya wananchi 66,089 walipata huduma hizo.  
 

f. Katika kutekeleza kampeni ya kukijanisha 
Dodoma, Chuo Kikuu cha Dodoma 
kimepanda miti 20,000, ikiwepo miti ya 
matunda, miti ya mapambo na kivuli.  
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Picha Na.17: Upandaji wa Miti katika Chuo Kikuu cha 
Dodoma 

2.3.4 Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini 

2.3.4.1 Taaluma 

a) Kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaodahiliwa na kusajiliwa kila mwaka. 
Mwaka wa masomo 2022/23 kimesajili 
jumla ya wanafunzi 14,416 (wanaume 6,587 
na wanawake 7,829) ikilinganishwa na 
wanafunzi 10,652 ( wanaume 4,905 na 
wanawake 5,747) mwaka 2021/22;  

 
b)  Wahitimu wameendelea kuongezeka kila 

mwaka. Mathalani katika Mahafali ya 36 ya 
Chuo yaliyofanyika tarehe 2/16/ Desemba 
2022 jumla ya wanafunzi  8,200 (wanaume 
3,383 na wanawake 4,817) walihitimu. Idadi 
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hii ya wahitimu ni sawa na ongezeko la 
asilimia 22.7 ikilinganishwa na wahitimu 

6,684 (Wanaume 2,793 na Wanawake 3,891) 
kwa mwaka 2020/21; na 

 
c) Chuo kiliwezesha wahadhiri wake kuandika 

mada zilizomo kwenye vitabu viwili. Kitabu 
cha Kwanza kiitwacho “The Game Changer: 
President Magufuli’s First Term in Office” 
ambacho kilizinduliwa na Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (MB), Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 
14 Januari, 2021 na kitabu cha pili kinaitwa 
“Continuity with Vision: The Roadmap to 
Success for President Samia Suluhu Hassan” 
kilichozinduliwa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda 
(MB) tarehe 10 Novemba 2022 kwa niaba ya 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kasimu Majaliwa Majaliwa 
(MB). 

 

2.3.4.2 Utawala  

a) Kuongezeka kwa idadi ya watumishi kutoka 
watumishi 348 (wanaume 227 na wanawake 
121) mwaka 2020/21 hadi watumishi 368 
(wanaume 241  wanawake 127 )mwaka 
2022/23;   
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b) Kuendelea kupata hati safi katika Hesabu za 
Chuo zinazokaguliwa za kila mwaka;  

 
c) Kupata tuzo ya Utendaji Bora katika 

Usimamizi wa Rasilimaliwatu na Utawala 
Bora nafasi ya Tatu. Tuzo hiyo ilitolewa na 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora mwezi Mei, 2022 
hapo Dodoma. Hii ni kutokana  na Chuo 
kuwa na uzingatiaji mzuri wa kanuni, 
taratibu na sheria za kazi katika shughuli za 
usimamizi wa rasilimali watu huku; 

 
d) Kupata tuzo ya Mshindi wa Tatu katika 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kutokana 
na mchango wa Kituo cha Ubunifu na 
Ujasiriamali kwa Jamii kama moja ya taasisi 
za elimu ya juu hapa nchini inayotoa 
mchango mkubwa katika kuwawezesha 
wananchi kiuchumi kupitia Kituo cha 
Ujasiriamali na Ubunifu cha Chuo 
kilichoanzishwa mwaka 2018. Tuzo hii 
ilitolewa katika Kongamano la sita la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi lilifanyika 
Jijini Dodoma mwezi Septemba, 2022; 

 
e) Kuendelea kuwaendeleza watumishi kwa 

mafunzo ya muda mrefu katika ngazi 
mbalimbali sanjari na kuwajengea uwezo 
watumishi katika mfunzo ya muda mfupi;  
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f) Kuwawezesha watumishi kupitia Kitengo 
cha Masuala Mtambuka, kupata semina za 
mara kwa mara katika maeneo mbalimbali. 
Baadhi ya maeneo hayo ni magonjwa 
yanayoambukiza, magonjwa yasiyo 
ambukiza, Utawala Bora na Uwajibikaji, 
mapambano dhidi ya rushwa na maandalizi 
ya kustaafu;  

 
g) Kuongeza wigo kwa wadau wanaopata 

huduma za mafunzo ya muda mfupi  na 
ushauri elekezi; na 

 
h) Kuongeza kwa vya vifaa vya TEHAMA na 

matumizi ya mtandao kumesaidia 
kupunguza gharama za uendeshaji wa 
shughuli za taasisi na kuongeza ufanisi 
katika kuendesha shughuli za Chuo na utoaji 
wa huduma kwa wateja. 

2.3.4.3 Maendeleo ya Miundombinu  

Uendelezaji wa miundombinu ya Chuo umezingatia 
miradi iliyopangwa na kuidhinishwa katika Mpango 
Mkakati wa Chuo wa mwaka 2021/22-2025/26. Jumla 
ya Shilingi  9,000,000,000.00  zimetumika kugharamia 
utekelezaji wa miradi hiyo. Kati ya fedha hizo 
Shilingi  5,000,000,000.00 ni ruzuku kutoka Serikali 
kuu na Shilingi  4,000,000,000.00 ni mapato ya ndani 
ya Chuo.  
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2.3.4.4 Miradi iliyotekelezwa kwa kutumia Fedha za 
Ruzuku 

Chuo katika mwaka wa fedha 2021/22 
kiliidhinishiwa kutumia Shilingi 5,000,000,000.00 
kutekeleza miradi 5 ya maendeleo kwa kutumia 
Fedha za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo. Miradi 
hiyo ni: - 
a) Ujenzi wa Kumbi tatu za Mihadhara 
  Kila Jengo  lina ukumbi mmoja wa mihadhara 

wenye uwezo wa kukaa watumiaji 400 kwa 
wakati mmoja, vyumba vya madarasa viwili 
yenye uwezo wa kukaa watumiaji 200 kila moja 
na, vyumba vya ofisi vinane vyenye uwezo wa 
kuchukua watumishi watatu kila moja na vyoo 
10. Kukamilika kwa mradi huu kumewezesha 
jumla ya wanafunzi 2,400 na watumishi 72 
kutumia majengo haya kwa wakati mmoja. 

 
  Jumla ya gharama zote za miradi hii ni Shilingi 

5,942,515,907.85. Ujenzi wa miradi hiyo 
umekamilika.  

 
b)  Ujenzi wa Mabweni mawili ya Wanafunzi wa 

Kike 
  Kila bweni  lina  vyumba 52 vyenye uwezo wa 

kulaza jumla ya wanafunzi 204 kwa wakati 
mmoja, chumba cha kupumzikia (Common 
room) kimoja kikiwa na uwezo wa kuchukua 
watumiaji 30 kwa wakati mmoja na nyumba ya 
Msimamizi wa Bweni yenye vyumba viwili vya 
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kulala na eneo la kupumzikia (Sitting room), 
ofisi na stoo ya magodoro. Jumla ya gharama za 
mradi huu ni Shilingi  3,810,132,465.84. 

 

2.3.4.5  Miradi iliyotekelezwa kwa kutumia 
Mapato ya Ndani ya Chuo 

Katika Mwaka wa Fedha 2021/22 Chuo kwa kutumia 
mapato yake ya ndani kinatekeleza miradi mitano (5) 
ya maendeleo. Miradi hiyo ni: -  
a) Ujenzi wa Mgahawa  
  Ujenzi wa mradi huu ulitekelezwa kwa kutumia 

mfumo wa Nguvu kazi (Force Account). 
Mgahawa huu umeanza kutumika na unauwezo 
wa kuchukua watu 200 kwa wakati mmoja. 
Gharama za mradi huu ni Shilingi 
435,239,691.45. 

 
b) Ujenzi wa Jengo la Utawala  
  Jengo hilo la Utawala lina ofisi 14  zenye uwezo 

wa kuchukua wafanyakazi 30 kwa wakati mmoja 
na chumba cha mikutano kimoja chenye uwezo 
wa kuchukua watumiaji 8 kwa wakati mmoja. 
Kama ilivyokuwa kwa mradi wa mgahawa, 
Mradi huu pia umetekelezwa kwa kutumia 
mfumo wa Nguvu Kazi (Force Account). 
Gharama za ujenzi wa mradi huo ni Shilingi 
397,482,925.43. 
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c) Ujenzi wa Jengo la Maktaba  
  Utekelezaji wa mradi huu upo katika hatua ya 

utekelezaji. Mradi  huu katika mwaka wa fedha 
2021/22 ulitengewa Shilingi 400,000,000.00 ili 
kuanza ujenzi wake. 

  
d) Kufidia Ardhi kwa Ajili ya Upanuzi wa Chuo - 

Mwanza 
  Chuo kilitumia jumla ya  shilingi 

1,728,039,000.00 kufidia ardhi yenye ukubwa wa 
ekari 59.07 na mali mbalimbali zikiwemo 
nyumba na miti  katika eneo la Kitumba Wilaya 
ya Magu Mkoa wa Mwanza na kufanya eneo la 
Kituo cha Mafunzo Kanda ya Ziwa kuongezeka 
kutoka ekari 20 hadi ekari 79.07 zote zikiwa 
katika eneo moja. 

 
e) Kufidia Ardhi - Dodoma 
  Chuo kimetoa fidia jumla ya Shilingi 

1,080,411,600.00 kupata ardhi yenye ukubwa wa 
ekari 636.64 katika eneo la Nala. 

 

2.3.4.6  Huduma Ushauri Uelekezi  

Chuo kimetekeleza shughuli mbalimbali za ushauri, 
utafiti na uelekezi kwa lengo la kujenga uwezo wa 
taasisi na watu binafsi husika kwa lengo la kutatua 
changamoto za kimaendeleo za kijamii na kiuchumi. 
Chuo kimetekekeleza shughuli 10 za Ushauri na 
Uelekezi katika maeneo yafuatayo; mipango 
mikakati,   kuandaa mipango ya usimamizi ya 
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mazingira; na kuchunguza hali ya kijamii na uchumi 
kwa ngazi ya kaya kwenye jamii zinazoishi ndani ya 
Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro.  
 

2.3.4.7 Miradi 

Chuo kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa (UNDP) tumetekeleza miradi 
mbalimbali yenye lengo la kuwajengea uwezo wa 
kiuchumi wananchi. Baadhi ya miradi hiyo ni Pamoja 
na: - 

a) Uandishi wa taarifa ya Maendeleo ya 
Mwanadamu Tanzania (Tanzania Human 
Development Report 2022). 
 

b) Uandishi  wa  Mwongozo  wa  Uwekezaji  wa  
Tanzania  “Tanzania National Investment 
Guide” kwa kushirikiana na Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (Tanzania Investment 
Centre). 

 
c) Tathmini ya mkakati wa kugharamia 

(Financing Strategy), utekelezaji wa mpango 
wa tatu wa Taifa kwa kushirikina na Wizara 
ya Fedha na Mipango. Uandishi wa taarifa 
umekamilika. 

 
d) Uandaaji wa Mpango wa Tatu wa Taifa 

2021/2022 hadi 2025/2026 uliozinduliwa 
tarehe 29/06/2021. 
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e) Kukusanya takwimu kwa ajili ya upembuzi 
yakinifu (feasibility study) wa Miradi ya 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania. 

 
f) Kuandaa taarifa ya Tathmini ya 

ushirikishwaji wa Watanzania katika 
uwekezaji na miradi ya kimkakati 
(Assessment of Tanzania Local Content) kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu. 

2.3.4.8 Mradi wa Higher Education for Economic 
Transformation (HEET) 

Chuo kinatekeleza mradi wa HEET kwa lengo la 
kuboresha Mazingira ya kufundishia, kujifunzia kwa 
kujenga jengo moja la Taaluma katika eneo la Miyuji 
Kampasi Kuu ya Dodoma, Kuboresha mitaala, 
kuwajengea wahadhiri uwezo kwa kuwapeleka 
kufanya mafunzo ya muda mrefu katika ngazi ya 
shahada ya uzamivu na kuboresha matumizi ya 
TEHAMA katika kufundisha na kujifunzia. Chuo 
kimetengewa jumla ya Shilingi 6,853,521,008.77. 

2.3.5 Chuo cha Elimu ya Ufundi Stadi (VETA) 

i. VETA imepokea Shilingi 1,334,039,238.60 kwa 

ajili ya ujenzi vya you vya Elimu ya Ufundi Stadi 

vya Wilaya ya Bahi na Chemba kupitia fedha za 

mradi wa TCRP na ESCJ. Kupitia fedha hizi vyuo 

hivi vipo katika hatua ya umaliziaji ili vianze 

kudahili wanafunzi. 
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Picha Na. 18: Muonekano wa bweni la wasichana katika chuo 

cha ufundi stadi cha wilaya ya Bahi 

 

ii. VETA imeendelea kutoa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wafanyabiashara na wajasiliamali 
wadogo wadogo katika mkoa wa Dodoma 
ambapo katika awamu hii ya sita tumefanikiwa 
kuendesha mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wafanyabiashara ndogo ndogo za vyakula na 
vinywaji wapatao arobaini (40) katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mji wa Kondoa. 

 

iii. VETA ilipokea Shilingi 700,196,000 toka Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya 
utengenezaji wa samani za vyuo vya ufundi stadi 
vya Wilaya za Bahi na Chemba. 

2.4 Sekta ya Afya 

Hali ya upatikanaji wa huduma bora za afya katika 
Mkoa wa Dodoma imeendelea kuimarika na kupata 
mafanikio kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji 
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katika maeneo ya utoaji huduma na ujenzi wa 
miundombinu ya vituo vya kutolea huduma za afya 
kama ifuatavyo: 

a. Idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya 
imeongezeka kutoka vituo 429 mwaka 2020/21 
hadi 467 mwaka 2022/23. Ongezeko hili 
limesaidia Wananchi kuwa na uhakika wa kupata 
matibabu. 
 

i. Idadi ya zahanati imeongezeka kutoka 375 
hadi 404  sawa na 7%. 

  

Picha Na.19 Zahanati ya 
Manchali B-Chamwino            

Picha Na. 20 Zahanati ya 
Tubugwe Kongwa 

ii. Vituo vya Afya vimeongezeka kutoka 43 

hadi 47 sawa na 8.5%. 

  
Picha Na. 21 Ujenzi wa 
Kituo cha Afya Farkwa- 
Chemba DC 

Picha Na. 22 Ujenzi wa Kituo 
cha Afya Farkwa- Chemba DC 
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iii. Hospitali  za Halmashauri za Wilaya 

zimeongeka kutoka 11 hadi 16 sawa na 

31%. 
  

 

Picha Na. 23 Majengo ya Hospitali ya Wilaya ya Chemba 

 

b. Vituo vya kutolea huduma za dharula za 
upasuaji vimeongezeka kutoka vituo 29 mwaka 
2020/21 hadi 36 mwaka 2022/23. Uwepo wa 
vituo hivi umeboresha huduma za uzazi katika 
jamii ili kuhakikisha wajawazito wote 
wanajifungulia katika vituo vya huduma bila 
kusafiri umbali mrefu. 

  
Picha Na. 24 Vifaa vya huduma za watoto wachanga na 

upasuaji Halmashauri ya Wilaya ya Bahi. 
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c. Fedha zinazotengwa kwa ajili ya ununuzi wa 

dawa na Vifaa tiba zimeongezeka kutoka Shilingi 

4,771,595,155.00 kwa mwaka 2020/21 hadi 

kufikia shilingi 5,280,524,774.00 mwaka 2022/23. 

Fedha hizi zimesaidia vituo kupata dawa kwa 

gharama nafuu. 

 

d. Kuimarika kwa uchunguzi wa magonjwa ya 

milipuko ukiwamo ugonjwa wa UVIKO-19 

ambapo upimaji wa  UVIKO- 19 unafanyika 

katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma, 

jumla ya wagonjwa/wateja 5,989 wamefanyiwa 

uchunguzi wa ugonjwa huo. 

 

e. Kufikia lengo la utoaji wa chanjo dhidi ya 

ugonjwa wa UVIKO-19 ambapo jumla ya 

wananchi 1,663,827 walichanjwa kati ya 

walengwa l, 385,385 (113%). Mkoa wa Dodoma 

ulikuwa wa kwanza kufikia lengo la kitaifa. 

 

f. Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka 

vifo 88 mwaka 2020/21 hadi 51 mwaka 

2022/23.Upungufu huu umetokana na utoaji wa 

elimu ya huduma za uzazi kwa watumishi wa 

afya, kuimarisha mfumo wa Rufaa na 

kuongozeka kwa vituo vya huduma za Afya 

vinavyotoa huduma za uzazi na upasuaji. 
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g. Kuanza kufanya kazi kwa kituo cha Damu 

Salama Kanda ya Kati kilichopo Mkoani 

Dodoma, uwepo wa kituo hiki umerahisisha 

upatikanaji wa damu salama na mazao ya damu, 

na hivyo kusaidia katika kupunguza vifo 

vitakanavyo na uzazi na vifo vya watoto 

wachanga, ikiwa ni pamoja na kupunguza 

gharama ambazo zilikuwa zinatumika 

kusafirisha sampuli za damu kwenda Maabara 

Kuu ya Taifa iliyopo Dar Es Salaam. Kituo hiki 

kimegharimu jumla ya Shilingi 2,678,848,589.60, 

gharama hizi zinajumuisha ujenzi na vifaa tiba. 
 

 

  
Picha Na. 25: Kituo cha Damu Salama kanda ya Kati-Dodoma 

h. Mkoa umepata Makao ya Taifa ya kuhudumia 
watoto walio katika mazingira hatarishi yaliyopo 
Kikombo. Kwa sasa kuna watoto 51 ambapo 
kituo kina uwezo wa kutunza watoto 250 
 



Uk 33 ya 110 

 

 
         Picha Na. 27 Makao ya Taifa ya kulelea watoto Kikombo 
 

i. Kuongezeka kwa idadi ya nyumba za watumishi 

kutoka nyumba 421 mwaka 2020/21 hadi 445 

mwaka 2022/23. 
 

  
Picha Na. 28 Nyumba ya 

Mtumishi kituo cha Afya 

Chifutuka Wilaya ya Bahi             

Picha Na. 29 Nyumba ya 

Mtumishi  Hospitali ya 

Wilaya Chemba 

 

j. Kusimikwa kwa mashine sita za mionzi (X-ray 
mashine) hivyo kuongeza upatikanaji wa 
huduma katika Halmashauri 5 (Bahi, Chamwino, 
Chemba, Dodoma na Kondoa)  
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Picha Na. 30: X-Ray Machine kituo cha Afya Hombolo 

Dodoma Jiji 

 

k.  Serikali imetoa fedha shilingi 900,000,000 kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo mapya matatu ya 
kutoa huduma za dharula (EMD) katika Hospitali 
za Halmashauri za Bahi, Kondoa Mji na Kongwa. 
 

 
Picha Na. 31 Jengo la EMD-Halmashauri ya Wilaya ya Bahi  
                                             

l.  Serikali imetoa fedha Shilingi 810,000,000 kwa 

ajili ya ujenzi wa majengo mapya mawili ya kutoa 

huduma kwa wagonjwa mahututi (ICU) katika 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Shillingi 560,000,000 
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na Hospitali ya Wilaya ya Mpwapwa  Shilingi 

250,000,000.  

  

Picha Na. 32 Jengo la huduma za wagonjwa mahututi Hospitali 
ya Wilaya ya Mpwapwa 

 

m. Ajira za watumishi wa kada mbalimbali za afya 

zimeongezeka kutoka watumishi 1,878 mwaka 

2020/21 hadi 2,698 mwaka 2022/23. 

 

n. Kuongezeka kwa huduma za uchunguzi katika 

Mkoa ambapo huduma za CT-Scan zinatolewa 

katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. Jengo la 

huduma ya mionzi pamoja na usimikaji wa CT-

Scan vimegharimu Shilingi 300,000,000.00 
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Picha Na. 33 Machine ya CT-Scan katika Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa 

 

o. Kusimikwa kwa mtambo wa kuzalisha hewa tiba 
ya Oksijeni katika Hospitali ya Kanda ya 
Benjamin Mkapa na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. 
Mitambo hiyo itaongeza upatikanaji wa hewa tiba 
ya Oksijeni na kuwasaidia wananchi wa Dodoma. 

 
2.4.1  Hospiatli ya Rufaa ya Mkoa    
a. Ongezeko la Vifaa tiba, dawa na vitendanishi   
Hospitali imefanikiwa kuhakikisha uwepo wa dawa 
za msingi na vifaa tiba vya kisasa ambavyo 
havikuwepo hapo awali kama mashine ya CT-scan, 
vifaa vya wagonjwa wenye dharula na mahitaji 
maalum. 
 

 
Picha Na. 34: Baadhi ya vifaa vya kisasa kwa ajili ya jengo la 

Dharula shilingi 691,000,000 
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Picha Na. 35: Vifaa kwa ajili ya uchunguzi (maabara) na vifaa vya 

huduma za dharura 

 

 
Picha Na. 36: Baadhi ya vifaa kwa ajili ya matibabu ya kibingwa 
na upasuaji 
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b. Kusimikwa vifaa vya CT -Scan kwa gharama za 
Shilingi 1,800,000,000 

 

 
Picha Na.37: CT- Scan 
 
 
 

c. Jengo la wagonjwa wenye uhitaji wa uangalizi maalum 
(ICU)  

 

Jengo jipya la kutolea huduma kwa wagonjwa 

wanaohitaji uangalizi maalumu (ICU) kwa gharama 

za shilingi 725,000,000 
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Picha Na. 38: Jengo la Uangalizi Maalum 
 
 

 

 
Picha. 39: Muonekano wa ndani wa jengo la kuhudumia wagonjwa 
wanaohitaji uangalizi maalumu. 
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d. Jengo la wagonjwa wa nje na dharula (EMD) 
usimikaji wa mtambo wa kutengeneza hewa tiba 
(Oksijeni) kwa wagonjwa wenye uhitaji maalum 
(EMD) kwa gharama ya Shilingi 100, 000, 000. 

 

 
Picha Na. 40: Muonekano wa jengo la kuhudumia wagonjwa wa 
Dharula (EMD) lililoboreshwa  
 

2.4.2 Hospitali ya Benjamin Mkapa 
Hospitali ya Benjamin Mkapa imepiga hatua kubwa 
ndani ya kipindi cha awamu ya sita kwa Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kuweka Bajeti na usimimizi, na 
haya ni maeneo ya mafanikio:-  
 
2.4.3 Huduma zinazotolewa na Hospitali 

a. Upandikizaji Figo 
Hospitali imefanikiwa kupandikiza wagonjwa wa 
figo 31 
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b. Moyo 
i. Jumla ya wagonjwa waliohudumiwa 

CathLab 758 
ii. Upandikizaji Betri 12 

iii. Watoto waliozibwa matundu kwenye Moyo 
10 

iv. Stent 52 
 

c. Vipandikizi Kwenye Magoti & Nyonga (Hip 
and total Knee Replacement) 
  Wamenufaika wananchi 53 
 

d. Ubongo Na Mishipa Ya Fahamu 
i. Upasuaji wa jumla 964 

ii. Upasuaji wa Ubongo 549 
iii. Upasuaji uti wa mgongo 415 

 
2.4.4 Mapato 
2.4.4.1 Mapato kutoka Serikali Kuu - 

30,488,380,926.81 
a. Mishahara Shilingi 17,825,011,249.77 
b. Matumizi mengineyo Shilingi 2,380,193,539.26 
c. Posho Watarajali Shilingi 1,192,276,000.00 
d. Nyumba za watumishi na Mionzi Tiba Shilingi 

6,9068,960,137.78 
e. Mradi wa TCRP shilingi 2,181,940,000.00 
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2.4.4.2 Mapato ya ndani Shilingi 43,366,164,099.75 
 
Jedwali Na. 4: Mchanganuo wa Mapato ya Ndani 

NA Miundombinu/Mradi/Huduma Gharama 

1 Mtambo wa kuzalisha hewa tiba ya 
Oksijeni 

Billioni 1.1 

2 Nyumba 40 za watumishi(nyumba 
hizi zipo katika mradi wa NHC 
Iyumbu) 

Billioni 3.11 

3 Uanzishwaji wa huduma ya 
upandikizaji Uloto  

Billioni 1 

4 Ununuzi wa Gari la Watumishi Millioni 220 

 
Hospitali ya Benjamin Mkapa ilipokea Bilioni 2.07 
kutoka kwenye fedha za Mpango wa  Maendeleo kwa 
ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO 19 
na zimetekelezwa kama ifuatavyo:- 
 
Jedwali Na. 5. Mchanganuo  wa Matumizi ya fedha TCRP  

Na Mradi/Shughuli Gharama Utekelezaji 

1 Ukarabati wa 
chumba cha ICU 

166,280,147.22 Ukarabati 
umekamilika 

2 Kununua vifaa 
vya ICU&EMD 

1,000,000,000 Manunuzi 
yamefanyika 

3 Unuzi wa gari la 
wagonjwa la 
kisasa 

250,000,000 Ununuzi wa gari 
unafanywa na 
Wizara 

4 Unuzi wa gari la 
wagonjwa la 
kawaida 

180,000,000 Ununuzi wa gari 
unafanywa na 
Wizara 

5 Ununuzi wa 
Digital X-Ray 

304,000,000 Manunuzi 
yamefanyika 

6 Ukarabati wa 116,000,000 Ukarabati 
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chumba cha 
Digital X-Ray 

umekamilika 

7 Ununuzi wa 
Apheresiss 
Mashine 

150,000,000 Mashine 
imenunuliwa 

8 Ununuzi wa 
Mashine ya 
Extraction ya 
Maabara 

150,000,000 Mashine 
imenunuliwa 

9 Kuanzisha 
huduma ya 
Telemedicine 

151,326,023 Huduma 
imeanzishwa 

10 Kuwezesha 
mafunzo ya 
Critical Care, 
Emergency and 
imaging 

36,000,000 Mafunzo 
yameshafanyika 

Jumla 2,073,606,170.22  

 

Miradi inayoendelea na Ujenzi 

Ujenzi wa Jengo la Mionzi Tiba 

Mradi utagharimu Shilingi Bilioni 28. Serikali imelipa 
Shilingi Bilioni 2.9 kwa mkandarasi. 
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Picha Na. 41: Jengo la Mionzi Tiba 
 

2.4.5  Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe 
Katika mwaka wa fedha wa 2021/2022, Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe ilipokea jumla ya 
Shilingi bilioni 5.551 ikiwa ni kwa ajili ya Miradi ya 
Maendeleo. Fedha hizi zilitolewa na Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
zikilenga jitihada za Serikali za kuboresha hali ya 
utoaji wa huduma za afya hapa nchini. Fedha 
zililenga kukamilisha ujenzi wa majengo mapya na 
ukarabati wa miundo mbinu chakavu ya Hospitali, 
manunuzi ya vifaa na vifaa tiba pamoja na mafunzo 
kwa wataalam na watumishi wa Hospitali, kama 
inavyoainishwa hapa chini. 
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Jedwali Na.6: linaonesha fedha zilizotengwa kwa mwaka 
2022/23; 

S/N Maelezo ya Mradi  Fedha 
Zilizotengwa  

1 Ujenzi wa Majengo a ICU na 
EMD 

                
750,000,000  

2 Manunuzi ya Vifaa Tiba vya 
Majengo ya ICU Na EMD 

              
1,580,630,000  

3 Ukarabati na Ujenzi wa 
Majengo  

              
3,200,000,000  

4 Mafunzo ya Wataalamu                   
20,370,000  

5 Ushauri Elekezi                 
300,000,000  

  Jumla 5,551,000,000 
 

Fedha hizi zilipokelewa kwa awamu tofauti, kuanzia 
mwezi Februari 2022 hadi Mei, 2022 na zimetumika 
kwa mtindo wa kazi kwa kufuata Mwongozo wa 
PPRA wa ketekeleza miradi ya ujenzi na ukarabati 
kwa njia ya “Force Account” 

a. Ujenzi na ukarabati wa Miundombinu  

Hospitali kupitia fedha iliyotolewa na Serikali ya 
awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mhe.Dkt. Samia 
Suluhu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
imekuwa ikiendelea na utekelezaji wa maelekezo ya 
Serikali, ambapo, miradi mbali mbali ya ujenzi mpya 
pamoja na ukarabati wa miundo mbinu chakavu 
imekuwa ikiboreshwa.  
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Picha Na. 42: Jengo la EMD kwa taswira tofauti 

 

 
Picha Na. 43: Jengo la wagonjwa Mahututi (ICU) 
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Picha Na: 44: Vyumba 20 vya kliniki ya kutolea huduma kwa wateja 
 
 

 
Picha Na. 45: Ukarabati wa majengo wodi za Isanga himaya ya 
wanaume 
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2.5 Sekta ya Maji 

2.5.1  DUWASA 

a. Uzalishaji wa maji umeongezeka kutoka 
wastani wa lita 61.5 Milioni Mwaka 2020/21 
hadi lita 67.8 Milioni kwa siku Mwaka 2022/23. 
Ongezeko hili la uzalishaji limetokana na 
kukamilika kwa miradi mipya ya maji yenye 
thamani ya Shilingi bilioni 9.14. 

 

  
         Picha Na. 46: Miradi Mipya ya Maji Jiji la Dodoma  

b. Wateja wa maji safi wameongezeka kutoka 
54,124 Mwaka 2020/21 hadi 72,795 Mwaka 
2022/23 sawa  na ongezeko la asilimia 34.49. 

c.   Upotevu wa Maji umepungua kutoka wastani 
wa 39.1% Mwaka 2020/21 hadi 28.3% 2022/23. 

d. Makusanyo ya maduhuli yameongezeka 
kutoka wastani wa Shilingi. 1.6 Bilioni mwaka 
2020/21 hadi Shilingi 2.3Bilioni Mwaka 
2022/23. 

e.   Ukarabati wa Mtandao chakavu wa Maji Taka 
umefanyika katika eneo la Area C na D ili 
kuondoa adha ya harufu mbaya na kufurika 
Maji taka Mitaani mara kwa mara. Jumla ya 
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Kilometa 19 zimebadilishwa na chemba 1,005 
zimejengwa kufikia Desemba, 2022. 

  
Picha Na. 47: Uboreshaji wa huduma ya Majitaka – 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma 

 

f.  Upatikana wa maji safi umeongezeka kutoka 
42% mwaka 2020/21 hadi 87% Mwaka 2022/23 
kwa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, 
kutoka 44% hadi 88% kwa Kongwa na Bahi 
kutoka 37% hadi 95%.  

 

 
Picha Na. 48:  Huduma ya Maji safi - DUWASA 
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2.5.2  RUWASA 

Upatikanaji wa huduma ya Maji vijijini kwa Mkoa wa 
Dodoma umefikia wakazi 1,393,167 sawa na asilimia 
65.1 hadi kufikia Septemba 2022 ya kadirio la wakazi 
2,141,601. Aidha, ofisi hii imepokea jumla ya kiasi cha 
Shilingi 21,569,406,201.60 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maji. Taarifa ya mafanikio ya sekta ya maji 
katika kipindi cha serikali ya awamu ya sita (06) ni 
haya yafuatayo: 

i. Uendelezaji wa vyanzo vya maji (uchimbaji wa 
visima na ujenzi wa mabwawa) kwa kutumia 
vyanzo vikuu vilivyooneshwa katika jedwali 
hapo chini 

 
 Jedwali Na. 8: Uchimbaji wa visima na ujenzi wa 
mabwawa  kwa kutumia vyanzo vikuu 

 
Mwaka 
wa Fedha 

PbR Mfuko wa 
Taifa wa Maji 
(NWF) 

Jumla 

2020/2021 2,091,993,179.19 4,779,769,268.87 6,871,762,448.06 

2021/2022 3,977,026,334.22 5,410,217,597.50 9,387,243,931.72 

2022/2023   5,310,399,821.82 5,310,399,821.82 
 

ii. Uchimbaji wa visima (boreholes) virefu 34 katika 
Mkoa wa Dodoma 
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Picha Na. 50: Kituo cha maji Mauno na Lambo la Mifugo Kikore 
Wilaya ya Kondoa 

 

iii. Ujenzi wa Mabwawa 2 ya maji katika Mkoa wa 
Dodoma 
 

iv. Ujenzi wa miradi 10 ya maji inayotumia mtandao 
wa bomba 

 

  
Picha Na. 51; ujenzi wa tenki lita 
280, 000 Bicha Kondoa Mji 

Picha Na. 52.: Ujenzi wa tenki 
la maji Bukulu Kondoa. 

 

2.6 Sekta ya Ujenzi, Uchukuzi na  Mawasiliano 

2.6.1 TANROADS 

Wakala wa Barabara (TANROADS) Mkoa wa 
Dodoma inahudumia jumla ya Km 1,707.22. 
Mchanganuo wa Mtandao huu wa Barabara ni kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 01 
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Jedwali Na. 9:  Mchanganuo wa mtandao wa barabara 

mkoani. 

Na Aina ya barabara Lami Changarawe Jumla 

1 Barabara kuu 552.19 0 552.19 

2 Barabara za Mkoa 37.18 1,117.85 1,155.03 

 Jumla 589.37 1,097.38 1,707.22 

   

Mkoa pia una jumla ya madaraja 332 kati ya hayo 

madaraja 155 yapo katika Barabara Kuu na 177 yapo 

katika Barabara za Mkoa. 

 

Hadi mwisho wa Mwezi Disemba, 2022 hali ya 
mtandao wa barabara ilikuwa kama ifuatavyo: 
 
Barabara za lami: 
 
Asilimia 89.20% ziko kwenye hali nzuri, asilimia 
6.54% ziko kwenye hali ya kuridhisha na asilimia 
4.26% ziko kwenye hali mbaya. 
 
Barabara za changarawe: 
 
Asilimia 79.87% ziko kwenye hali nzuri, asilimia 
12.67% ziko kwenye hali ya kuridhisha na asilimia 
7.46% ziko kwenye hali mbaya 
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a. Miradi ya Maendeleo iliyo katika Hatua za 

Usanifu  

 

i. Ujenzi wa barabara za mizunguko ya ndani 
(Inner Ring Roads & Middle Ring Road) ndani ya Jiji 
la Dodoma zenye urefu wa Km 63.2 kwa thamani 
ya Shilingi bilioni 1.1. Kazi ya Usanifu wa kina 
kwa ajili ya ujenzi wa barabara za mzunguko wa 
ndani (Inner Ring Roads) zenye urefu wa Km 16 
imekamilika. 

 
ii. Kuanza ujenzi wa barabara ya Mzunguko wa 

kati ndani ya Jiji la Dodoma (Dodoma City 
Middle Ring Roads (km 47.2) yenye thamani ya 
milioni 684, 400,000. Kazi ya usanifu wa kina kwa 
ajili ya ujenzi wa barabara za mzunguko wa kati 
(Middle Ring Roads) zenye urefu wa Km 23 
umekamilika. 

 
iii. Kukarabati barabara za kuunganisha na Reli ya 

SGR  (Gulwe, Igandu, Ihumwa,Kizota, Zuzu na 
Bahi) wenye thamani ya Shilingi Bilioni 8.6. Kazi 
ya usanifu wa kina wa barabara hizi 
umekamilika na zabuni ya kazi hizi zipo katika 
maandalizi ya kutangazwa. 
 

iv. Ujenzi wa barabara ya Ihumwa – Hombolo 
(24km) kwa Kiwango cha Lami yenye thamani ya 
Shilingi milioni 200. Mhandisi Mshauri  
anaendelea kazi ya usanifu. 
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v. Ujenzi wa Daraja la Godegode (Dodoma) lenye 
thamani ya Shilingi bilioni 1.5. Zabuni ya 
kumpata Mkandarasi wa ujenzi imekamilika na 
taratibu za kusaini mkataba zinaendelea. 

 
vi. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 

ya ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya 
Mpwapwa – Gulwe – Chipogoro (sehemu ya 
Kibakwe - Chipogolo) Km75.84. kazi ya 
upembuzi yakinifu imekamilika kwa gharama ya 
Shilingi 710, 000, 000. Mhandisi mshauri 
anaendelea na usanifu na kazi ambapo 
atakamilisha ifikapo Machi, 2023. 

 
vii. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 

ya ujenzi wa daraja la Kelema Maziwani katika 
barabara ya Kondoa - Bicha – Dalai wenye 
thamani ya Shilingi 172, 700, 000.00. Mhandisi 
Mshauri amekamilisha usanifu wa kina na 
ameshawasilisha rasimu ya usanifu kwa ajili ya 
mapitio. Aidha Serikali imetenga Shilingi 600, 
000, 000 kwa ajili ya kuanza ujenzi. 
 

viii. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 
ya Ujenzi wa daraja la Munguri katika barabara 
ya Kondoa- Mtryangwi /Gisambalag wenye 
thamani ya Shilingi 480, 050, 000. Mhandisi 
Mshauri amekamilisha upembuzi yakinifu na 
anaendelea na usanifu wa kina. Aidha Serikali 
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imetenga Shilingi 600, 000, 000 kwa ajili ya 
kuanza ujenzi. 

 
ix. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 

ya Ujenzi wa daraja la Mwanjiri na Suguta katika 
barabara ua Pandambili - Mlali - Ng'ambi, R.470 
wenye thamani ya shilingi 190, 600, 000. 
Mhandisi Mshauri amekamilisha Usanifu wa 
kina na ameshawasilisha rasimu ya usanifu kwa 
ajili ya mapitio. Serikali imetenga jumla ya 
Shilingi 600, 000, 000 kwa ajili ya kuanza ujenzi. 
 

x. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 
ya Ujenzi wa daraja la Nzali (Chilonwa) katika 
barabara ya Chamwino Ikulu Jct - Dabalo – Itiso 
kwa gharama ya Shilingi 177, 6000, 000. Mhandisi 
Mshauri amekamilisha upembuzi yakinifu na 
anaendelea na usanifu wa kina na kazi 
itakamilika Machi, 2023. Serikali imetenga 
Shilingi 600, 000, 000 kwa ajili ya kuanza ujenzi. 

 

b. Miradi ya Ujenzi na Ukarabati wa Barabara za 

Mkoa 

 
i. Ujenzi wa Daraja la Baura (60m) wenye thamani 

ya shilingi bilioni 5.4. Ujenzi wa Daraja la Baura 
(60m) na barabara za maingilio (1.5km) katika 
barabara ya Gubali - Haubi umekamilika Aprili, 
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2022. Gharama za Mhandisi Mshauri ni Shilingi 
706, 525, 000. 

 
ii. Ujenzi wa barabara ya Mbande – Kongwa 

Junction – Mpwapwa, sehemu ya Kongwa – 
Mpwapwa (km 30). 

 
Ujenzi wa Barabara kwa kiwango cha Lami wa 
Barabara ya Kongwa Jct- Mpwapwa (Mwanakianga – 
Ng’ambi km 5.0) kwa gharama ya Shilingi bilioni 8.8. 
Ujenzi unatekelezwa kwa awamu mbili awamu ya 
kwanza (Unconditional part 2km) kwa Gharama ya 
Shilingi bilioni. 5.1. Hadi kufikia Machi, 2022, 
Mkandarasi amekamilisha kazi za awamu ya kwanza 
kwa asilimia 100 na amelipwa fedha zote. Aidha 
mkandarasi ameanza utekelezaji wa awamu ya pili 
(Conditional part 3km) ambao umepangwa 
kukamilika ifikapo Juni, 2023. 
iii. Ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege 

cha Dodoma kwa gharama ya Shilingi bilioni 
3.6. Mradi umekamilika.  
 

iv. Kukamilisha Ujenzi wa miundombinu ya 
barabara kwenye eneo la Ikulu ya Chamwino 
kwa gharama ya Shilingi bilioni 67.3. Ujenzi 
unafanyika kwa awamu. Mkandarasi 
amekamilisha kazi zote za awamu ya kwanza na 
awamu ya pili Kwa sasa anaendelea na kazi za 
awamu ya tatu ambapo utekelezaji wake 
umefikia asilimia 10 na kazi zote zimepangwa 
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kukamilika mwanzoni mwa mwezi wa 
Septemba, 2023.  
 

v. Ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya 
Chamwino Ikulu  hadi Msanga (1km) kwa 
gharama ya Shilingi 780, 000, 000. Ujenzi 
umekamilika. 

 
Picha Na. 53: Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami 

Chamwino Ikulu hadi Msanga 

c.  Miradi Midogo ya ukarabati wa Barabara Kwa 

Kiwango 

 Miradi ya barabara ya Changarawe imekarabatiwa 

kwa gharama ya shilingi bilioni 13.8 katika Mkoa wa 

Dodoma. Hadi kufikia Agosti 2022 Miradi yote ya 

ukarabati wa barabara kutoka mfuko wa Barabara na 

Mfuko Mkuu wa Serikali kwa Mwaka wa Fedha 

2021/2022 imekamilika kwa asilimia 100. 
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d.   Miradi ya Usanifu Kitaifa 

 
i. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina na 

uaandalizi ya Zabuni kwa ajili ya ujenzi wa 
Daraja la Mtera na Barabara za maingilio (KM 
6) wenye thamani ya shilingi bilioni 1.4. 
Mhandisi Mshauri amekamilisha usanifu wa kina 
na kazi ya maandalizi ya kumpata Mkandarasi 
kwa ajili ya ujenzi imeanza. 

 
ii. Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa 

ajili ya ujenzi kwa Kiwango cha lami barabara 
ya Arusha – Kibaya – Kongwa (km 430) kwa 
thamani ya Shilingi bilioni 2.5. Upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina wa barabara hii kwa 
ajili ya Ujenzi kwa kiwango cha lami 
umekamilika tangu Disemba, 2020. Mradi 
umetangazwa chini ya Mpango wa Ushirikiano 
kati ya Sekta ya Umma na Binafsi (EPC+F) na 
upo katika hatua za manunuzi. 

 
iii. Upembuzi yakinifu na usanifu wa barabara ya 

Morogoro – Dodoma (km 263); 
Mhandisi mshauri anaendelea na usanifu. Aidha, 
amewasilisha rasimu ya awali ya uchumi na hali 
ya mafuriko katika Mji wa Kibaigwa na Dumila 
ili kupata maoni ya Wakala. 

 
iv. Upanuzi wa Barabara ya Kuu zinazoingia na 

kutoka Jiji la Dodoma 
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Usanifu wa barabara hizi unaendelea kama 
ifuatavyo: Dodoma – Iringa (km 50); Dodoma – 
Singida (km 50); na Dodoma – Babati (km 50) 
kwa gharama ya bilioni 2.0. Utekelezaji wa 
barabara hizi umepangwa kutekelezwa kwenye 
mpango wa ujenzi wa Barabara za Dodoma chini 
ya ufadhili wa benki ya Dunia. Usanifu wa kina 
unaendelea kutekelezwa. 

e. Miradi ya Ujenzi Kitaifa 

i. Ujenzi wa barabara ya mzunguko wa nje 
(Outer ring road) yenye urefu wa Km 112.3 
unatekelezwa kwa awamu mbili kama 
ifuatavyo: 

 
(a) LOT 1: Nala- Veyula- Mtumba- Ihumwa 
bandari kavu (KM 52.3) kwa gharama ya 
Shilingi 100, 840, 778, 592. Mradi umefika 
asilimia 14.7 na mradi unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Disemba, 2024. Aidha, Serikali imelipa 
fidia kwa wananchi 1,081 kwa jumla ya Shilingi 
9, 470, 848, 259 ili kupisha ujenzi wa mradi huu. 
 
Ujenzi wa Barabara ya Mzunguko wa nje 
sehemu ya Veyula- Nala 
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Picha Na. 54: Ujenzi wa barabara ya mzunguko wan je 
sehemu ya Veyula- Nala. 
 

(b) Mradi Lot 2: Ihumwa Bandari Kavu – 
Matumbulu – Nala (60.0km) kwa gharama ya 
Shilingi 120, 860, 638, 209.50. Mradi umeanza 
kutekelezwa na unatarajiwa kukamilika ifikapo 
Machi, 2025. Aidha, Serikali imeshalipa fidia kwa 
wananchi 1,158 kwa jumla ya Shilingi 6,876,266,859.00 

ili kupisha ujenzi. 
 
 Ujenzi wa Barabara ya Mzunguko wa nje sehemu ya 
Matumbulu- Nala 

  
Picha Na. 55: Ujenzi wa barabara ya mzunguko wa nje sehemu ya 
Matumbnulu- Nala 
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ii. Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa – 
Msalato Dodoma kwa gharama ya Shilingi 165, 
627, 031, 495. 

Kiwanja kipo umbali wa kilomita 10 kaskazini 
mashariki mwa Jiji la Dodoma. Kiwanja kwa awamu 
mbili ambapo awamu ya kwanza itahusisha ujenzi 
wa miundombinu ambayo itajumuisha sehemu ya 
kurukia ndege (Runway), sehemu ya kupaki ndege 
(Apron) na Njia ya ndege (Taxiway). Awamu ya pili 
itahusisha ujenzi wa majengo ambayo itajumuisha 
miundombinu yote ya Majengo. Mkandarasi kwa ajili 
ya awamu ya kwanza anaendelea na kazi na amefikia 
asilimia 14.5 na mradi unatarajiwa kukamilika ifikapo 
Aprili, 2025. 

 

Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi awamu ya pili 
amepatikana na yupo kwenye maandalizi ya ujenzi. 
Mradi unatarajiwa kukamilika ifikapo 2025. Aidha, 
Serikali imeshalipa fidia kwa wananchi 1,924 kwa 
jumla ya Shilingi bilioni 15.2 ili kupisha ujenzi wa 
mradi huu. Vilevile, Wananchi 10 wamefanyiwa 
uhakiki na wanasubiri malipo yao ya fidia. Serikali 
pia imetenga jumla ya Shilingi bilioni 2.4,4 kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi huu. 

 

iii. Barabara ya Ntyuka Jct. - Mvumi - Kikombo Jct 
(Km 76) na Chololo - Mapinduzi (Makao makuu 
ya Jeshi) (5 Km) kwa gharama ya shilingi 841, 
100, 000. 
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Kazi ya Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa 
ajili ya Ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya 

Ntyuka Jct. - Mvumi - Kikombo Jct (Km 76) na 
Chololo - Mapinduzi (Makao makuu ya Jeshi) (5 Km) 
umekamilika. 

 

Barabara hii itajengwa kwa awamu, katika awamu ya 
kwanza jumla ya Km 25 zitajengwa ambazo ni 
sehemu ya barabara kutoka Dodoma (Ntyuka Jct) – 

Mvumi Makulu (km 8.6) na sehemu ya barabara 
kutoka Kikombo Jct – Chololo – Mapinduzi (Makao 
makuu ya Jeshi) (km 16.4) kwa gharama ya Shilingi 
bilioni 38.2. Ujenzi unatarajiwa kukamilika ifikapo 
Oktoba, 2024. 

 

Mkandarasi anaendelea na utekelezaji wa ujenzi na 
amefika asilimia  10.5 ya utekelezaji. Aidha, Serikali 
imetenga jumla ya Shilingi bilioni 4.6 kwa ajili ya 
utekelezaji wa ujenzi huu. 

 

2.6.2  TARURA 

Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
Mkoa wa Dodoma unahudumia mtandao wa 
barabara wenye jumla ya urefu wa km 7540.94 

ambapo km2702.11 ni barabara za Makusanyo 
(Collector roads), km 3938.27 ni barabara za Mlisho 
(Feeder roads) na km 900.56 ni barabara za Jamii 
(Community roads). 
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Sehemu kubwa ya mtandao huu ni ya tabaka la 
udongo na changarawe ambapo sehemu hii ina jumla 
ya urefu wa Km 7314.315 sawa na asilimia 96.99 ya  
mtandao  wote wa  barabara. Aidha, barabara 
zilizopo katika tabaka la lami na zege ni  km 226.625 

sawa na asilimia 3.0  tu ya mtandao wote wa 
barabara. 

i. Matengenezo ya mtandao wa barabara 
umeongezeka katika kipindi cha mwaka 2021/22 
ukilinganisha na mwaka 2020/21 katika 
mchanganuo ufuatao: 

 
Jedwali Na. 10: Mchanganuo wa barabara na madaraja 

 

  

Picha Na 56: Ujenzi wa barabara ya 
Nzuguni-Mahomanyika 1.55km 
katika Jiji la Dodoma 

Picha Na. 57: Ujenzi wa 
barabara ya Ali Hassani 
Mwinyi yenye urefu wa km 1.2 
Wilaya ya Chamwino 

Mwaka 
wa Fedha 

Kiwango 
cha lami 
(km) 

Kiwango cha 
Changarawe 
(km) 

Madaraja 
(Na) 

2020/2021 1.5 260.57 2 

2021/2022 33 698.88 5 

2022/2023 31.36 579.76 6 
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ii. Bajeti ya utekelezaji wa miradi ya barabara 
imeongezeka kutoka shilingi bilioni 20.40  
mwaka 2020/21 hadi shilingi  bilioni 55.60  
mwaka 2022/23. 

iii. Mtandao wa barabara wenye urefu wa 
kilometa. km 7540.94. unatengenezwa na 
kupitika katika kipindi chote cha mwaka. 

 

2.6.3   LATRA 

Kufuatia uwekezaji wa serikali katika miundombinu 
mbalimbali ya barabara mkoani Dodoma, Mamlaka 
ya Mawasiliano Nchi Kavu (LATRA) kwa 
kushirikiana na taasisi ambao ni wadau wa usafiri na 
usafirishaji imeweza kufungua njia mbalimbali za 
usafiri mkoani na zile zinazoiunganisha Dodoma 
kutoka mikoa mingine. 

2.6.3.1 Usafiri wa ndani ya Mkoa 

1) Ili kuendana na kasi ya ukuaji wa mji wa 
Dodoma mamlaka imeendelea kuanzisha 
njia mbalimbali za usafiri wa daladala 
ndani ya mkoa ili kusogeza huduma ya 
usafiri kwa wananchi katika maeneo 
mapya kulingana na kasi ya ujenzi wa 
miundombinu unaoendelea. 

2) Katika kukabiliana na changamoto ya 
msongamano wa magari Mamlaka 
imeacha kusajili magari mapya aina ya 
hiace hivyo kuweka mkazo katika 
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kusajili magari yenye uwezo wa kubeba 
abiria kuanzia 25 na kuendelea. 

3) Mamlaka pia imeendelea kutoa leseni za 
usafirishaji kwa pikipiki, bajaj, taxi za 
kawaida na taxi mtandao ambazo zinatoa 
huduma kwa njia ya kukodiwa. 

4) Leseni za pikipiki na Bajaj zinatolewa na 
Halmashauri za majiji, miji na wilaya 
kwa mujibu wa Randama ya 
Makubaliano iliyosainiwa kati ya 
Halmashauri za Wilaya na LATRA. 
 

2.6.3.2 Usafiri wa Magari ya masafa marefu. 

1) Katika kuhakikisha huduma ya usafiri ni 
bora na yenye kukidhi matakwa ya 
huduma, LATRA mkoa wa Dodoma 
imeweza kufungua njia za mabasi ya 
masafa marefu kwa kuwezesha kuwa na 
huduma ya usafiri wa Basi kwenda 
mikoa yote ya Tanzania Bara. 

2) Katika kusimamia usalama wa huduma 
Mamlaka imeendelea kusisitiza kutotoa 
leseni kwa msafirishaji ambae gari lake 
halijafungwa kifaa cha kufuatilia 
mwenendo wa gari (VTD). 

3) Katika kuendelea kusimamia ubora wa 
huduma Mamlaka imeendelea kusisitiza 
na kusimamia matumizi ya tiketi 
mtandao kwa watoa huduma ya usafiri 
wa abiria wa masafa marefu. 
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4) Mamlaka imendelea pia kutoa elimu kwa 
abiria kuhakikisha wanaposafiri 
wapatiwe tiketi za mtandao na sio zile za 
kuandikwa kwa mkono. 

 
Picha Na. 58: Kituo cha mabasi ya abiria Nanenane- Jiji la Dodoma 
 

2.6.3.3 Udhibiti na Kupunguza ajali. 
LATRA imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani katika usimamizi wa huduma za usafiri 
na usafirishaji mkoani Dodoma ili kuendelea 
kukabiliana na kupunguza ongezeko la ajali. 
Miongoni mwa jitihada hizo ni pamoja na kufanya 
yafuatayo; 

1) Kuendelea kufanya ukaguzi wa magari 
yote yanayotoa huduma ya kusafirishaji 
wa abiria ili kubaini magari mabovu 
nakuelekeza yafanyiwe matengenezo ili 
kukidhi viwango vya ubora. 
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2) Kusimamia uwepo wa madereva wawili 
katika mabasi ya masafa marefu. 

3) Kuendelea kufuatilia mwenendo wa 
magari ya abiria kwa kutumia mfumo wa 
VTS na kuchukua hatua kwa madereva 
wanaobainika kuendesha magari yao 
kwa mwendo kasi usioridhisha. 

4) Kushirikiana na jeshi la Polisi kikosi cha 
Usalama barabarani katika kupima ulevi 
kwa madereva mara kwa mara katika 
vituo vya mabasi ili kuwabaini madereva 
wanaoendesha mabasi wakiwa 
wametumia vileo. 

5) Kushirikiana na wadau wote wa 
usafirishaji ili kuhakikisha ajali 
zinapungua na ikiwezekana kutokuwepo 
kabisa. 

6) Kuhakikisha vyombo vyote vinavyotoa 
huduma ya usafiri wa umma vinafuata 
kanuni za usafirishaji kwa mujibu wa 
masharti ya leseni. 

 
2.6.4 Mawasiliano ya Simu za Mkononi 
Mkoa wa Dodoma una Makampuni sita (6)  ya 
mawasiliano. Makampuni hayo ni TTCL, TIGO, 
VODACOM, AIRTEL, HALOTEL na ZANTEL 
ambapo wameendelea kutoa huduma katika 
teknolojia zote za simu yaani 2G, 3G, 4G na 5G. Kuna 
ongezeko kubwa la vituo vya utoaji huduma za 
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mawasiliano (Base stations) ikilinganishwa na miaka 
ya iliyopita.  
 
Jedwali Na. 11: Idadi ya Vituo kwa Kila Teknolojia 

Na Jina la Mtoa Huduma 

Idadi ya Vituo 

kwa Kila 

Teknolojia 

Jumla 

hadi 

Desemba 

2022 2G 3G 4G 

1 Airtel 122 96 86 304 

2 Halotel 149 66 44 259 

3 Tigo 151 135 64 350 

4 TTCL 20 24 19 63 

5 Vodacom 142 124 86 352 

6 Zantel  - 127 40 167 

7 Smile -  4 4 

 
2.6.4.1 Huduma za Matangazo kwa Njia ya Redio 
Mkoa wa Dodoma una takribani vituo 27 
vinavyorusha matangazo ya redio katika Mkoa wa 
Dodoma.Vituo 12 kati ya hivyo ni kutoka Mkoa 
Dodoma (Radio Stations based in Dodoma) kama 
inavyoonesha kwenye kielelezo hapa chini. Vituo 
vilivyo baki vinarusha matangazo kutoka nje ya 
Mkoa lakini vinasikika katika Mkoa wa Dodoma. 
Mwaka 2022 kituo kipya cha redio (Zabibu FM) 
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kimefunguliwa wilayani Kongwa na kimepewa kibali 
pia kurusha matangazo Dodoma mjini.  
Katika tangazo la mwaliko wa maombi la mwezi 
Oktoba 2022, TCRA ilitoa nafasi mbili (2) kwa watoa 
huduma ambao wanatamani kuwekeza katika 
huduma za utangazaji kwa njia ya redio mkoani 
Dodoma.   
 
Kielelezo Na. 4: Idadi ya Redio zenye Vituo vya kurushia 
matangazo Dodoma 

 

2.6.4.2 Huduma za Televisheni 
2.6.4.3 Huduma za Matangazo ya TV kwa Njia ya 

Waya 
Hadi sasa, kuna vituo vya 4 vya TV vinavyorusha 
matangazo kwa njia ya wire (Cable TV) kama 
inavyoonesha kwenye kielelezo hapa chini.  
 
 



Uk 70 ya 110 

 

Kielelezo Na. 5: Idadi ya TV kwa njia ya Kebo(Cable TV) 

 

2.6.4.4 Huduma ya TV kwa Njia ya Miundombinu 
Iliyosimikwa Ardhini (DTT) 

Vituo vinavyorusha Matangazo kwa njia ya 
miundombinu ya ardhini ni vinne (4), kuna kituo 
kimoja cha televisheni ambacho kimeuheshimisha 
Mkoa wa Dodoma kwa kurusha matangazo moja kwa 
moja kutoka mkoa wa Dodoma kupitia king’amuzi 
cha star-times katika chaneli namba 113. Kituo hiki 
kinaitwa Dodoma Television.  

 

2.6.4.5 Huduma ya TV kwa Njia ya Satelaiti 

Huduma za television kwa njia ya Satelaiti kama za 
Azam, DSTV n.k zinapatikana katika maeneo yote ya 
Mkoa wa Dodoma pamoja na vijiji vyake 
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2.7 Sekta ya Kilimo, Mifugo na Ushirika 

a. Malengo ya Kilimo 

Kila msimu, kupitia Halmashauri, Mkoa unajipangia 
malengo wa uzalishaji katika kilimo kama mwongozo 
wa kufuatilia na hatimaye kufanya tathmini ya 
ufanisi na tija katika uzalishaji ndani ya sekta ya 
kilimo. Kwa msimu wa mwaka 2022/2023, Mkoa 
umekisia kuzalisha jumla ya tani 1,231,937 za chakula 
na tani 567,314 za mazao ya biashara. 

 

Jedwali Na. 12: Malengo ya Uzalishaji kwa Msimu wa 2022/2023 

Halmashauri Malengo ya uzalishaji 

Eneo (Ha) Eneo (Ha) Uzalishaji 

(Tani) 

Uzalishaji 

(Tani) 

Mazao ya 

Chakula 

Mazao ya 

Biashara 

Mazao ya 

Chakula 

Mazao ya 

Biashara 

Bahi  84,039 66,985 145,718 83,067 

Chamwino  154,685 108,449 136,792 110,076 

Chemba  122,120 55,171 195,251 61,845 

Dodoma Jiji 25,150 12,942 47,651 30,888 

Kondoa  75,230 76,347 120,150 89,863.00 

Kondoa Mji 20,880.00 11,432 17,814.50 14,965.4 

Kongwa  198,671.80 111,347.40 432,905.80 121,735.90 

Mpwapwa  91,602 48,275 135,655 54,874.00 

Jumla  772,377.60 490,948.4 1,231,937.30 567,314.3 

 

b. Mahitaji ya Chakula Msimu wa 2023/2024 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 2022, 
mkoa wa Dodoma una jumla ya watu 3,085,625 
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ambao wanahitaji chakula cha wanga kipatacho tani 
732,065 kwa mwaka; huu ni wastani wa tani moja 
kwa kila kaya kama inavyoonekana katika jedwali 
hapa chini 

Jedwali Na. 13: Makisio ya Mahitaji ya Chakula kwa 
msimu wa 2023/2024 

. Wilaya Idadi ya 
Watu 

Idadi 
ya Kaya 

Ukubwa 
wa Kaya 

Mahitaji 
ya 
chakula 
(Tani) 

Wastani 
wa 
Mahitaji 
ya 
chakula 
kwa kila 
kaya 
(Tani)  

1 Kondoa 325297 73073 4.5 77,177  1 

2 Mpwapwa 403247 99004 4.1 95,670  1 

3 Kongwa 443867 101761 4.4 105,307  1 

4 Chamwino 486176 118812 4.1 115,345  1 

5 Dodoma 765179 214331 3.6 181,539  1 

6 Bahi 322526 75792 4.3 76,519  1 

7 Chemba 339333 75050 4.5 80,507  1 
  Total 3,085,625  757,823    732,065    

       
 i. kukidhi mahitaji mengine 

ya kiuchumi 
  

Baadhi ya mazao ya kimkakati kwa usalama wa 
chakula na kiuchumi katika mkoa wa Dodoma ni 
kama ifuatavyo hapa chini:- 
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c. Zao la Mtama 

Kupitia wadau mbalimbali, takwimu za uzalishaji wa 
zao la Mtama ndani ya miaka miwili zinaonyesha 
kuwa; 

a) Uzalishaji wa Mtama kwa ujumla 
umeongezeka kutoka tani 32,178 mwaka 2021 
hadi tani 61,098 2022. 

b) Idadi ya wakulima waliotumia Mbegu bora ya 
Mtama waliongezeka kutoka 11,715 Mwaka 
2021 hadi wakulima 20,366 

c) Kupitia uratibu wa Masoko ya zao la Mtama, 
tathmini ya mauzo ya zao la Mtama yalipanda 
kutoka Shilingi 1.8 Bilioni Mwaka 2021 hadi 
Shilingi. 2.3 Bilioni Mwaka 2022. 

 

d. Zao la Alizeti 

a) Kupitia Mikakati na hamasa ya Serikali, wadau 
na wananchi kwa ujumla, uzalishaji wa zao la 
Alizeti katika Mkoa wa Dodoma ulipanda 
kutoka tani 190,000 katika Mwaka 2021 hadi 
tani 267,627 Mwaka 2022 

b) Uzalishaji huu ulipunguza bei ya Mafuta ya 
kula ya Mlizeti kutoka Shilingi 6,500 – 7,000 
kwa lita Desemba, 2021 hadi Shilingi 4,000 – 
4,500 kwa lita Mwezi Desemba, 2022. 

 

e. Zao la Zabibu 

Katika kipindi cha Miaka Miwili, Zabibu 
iliingizwa kwenye orodha ya Mazao ya 
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kimkakati ya serikali na hivyo Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Kassimu Majaliwa (Mb) kufanya ziara mahsusi 
kwa ajili ya zao hili. 

 
Picha Na. 59:  Zao la zabibu Chinangali II, Chamwino 

 

2.7.1.1  Ruzuku za Pembejeo za Kilimo 

a. Mbolea ya Ruzuku 

Jumla ya Wakulima 2032 wenye jumla ya ekari 
11,367 wamenunua Mbolea ya Ruzuku jumla 
ya Mifuko 7,189 (sawa na tani 359.45) 

b. Mbegu za Alizeti 

Jumla ya tani 24 za Mbegu za Alizeti za Ruzuku 
zimenunuliwa hadi Desemba, 2022. Zoezi hili  
linaendelea 
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Picha Na. 60:  Ruzuku ya Mbegu za Alizeti 

c. Uboreshaji wa Huduma za Ugani 
Mwaka 2022, Mkoa wa Dodoma ulipokea 
jumla ya Pikipiki 264 kwa ajili ya Maafisa 
Ugani wote ndani ya Mkoa. Pikipiki hizi 
zimesaidia kuongeza utoaji wa huduma za 
ugani. 
 

 
Picha Na. 61:  Ugawaji wa Pikipiki 
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d. Kilimo cha Umwagiliaji 
Ili kuwa na uhakika na kilimo, Serikali kwa 
kushirikiana na wadau wa maendeleo 
inajenga Miradi (Skimu) mbalimbali za 
umwagiliaji katika Mkoa wa Dodoma. 
Zifuatazo ni skimu zinazojengwa mkoa wa 
Dodoma. 
i. Bwawa la Umwagiliaji la Msagali, 

Mpwapwa – Shilingi  27 Bilioni. Uwezo 
wa Bwawa ni kuchukua lita 92 Bilioni na 
litakuwa na uwezo wa kumwagilia zaidi 
ya Ekari 20,000 kwa Mwaka. 
 

  
       Picha Na. 62 Ujenzi wa Bwawa la Umwagiliji Msagali. 

 
ii. Bwawa la Membe, Chamwino – 10.9 

Bilioni Uwezo wa kutunza lita 12 Bilioni 
na kumwagilia Ekari 8000 kwa Mwaka. 
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     Picha Na. 63 Bwawa la Membe, Chamwino 

 
e. Mradi wa Building Better Tomorrow (BBT) 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imeanziasha Mradi 
wa Building Better Tomorrow ambao unahusisha 
kilimo cha maeneo makubwa nchini (block farms). 
Dodoma ina jumla ya Ekari 11,000 katika kijiji cha 
Ndogoye, Chamwino na 2700 kijiji cha Ikumbulu, 
Bahi, Shamba la ekari 11 katika Kijiji cha Ndogoye 
pamoja na Mitambo ya kulisafisha 
 
2.7.2 Sekta ya Mifugo 
i. Uongezekaji wa Uzalishaji wa Mazao ya 

Mifugo.Kwa Mwaka 2021/2022 hadi 
2022/2023,Uzalishaji wa Mazao ya Nyama ya 
Ng’ombe,Mbuzi,Kondoo,Kuku umeongezeka 
kutoka Nyama tani 6410 hadi Nyama tani 7223 na 
Uzalishaji wa Ngozi umeongezeka kutoka vipande 
63122 hadi vipande 64727kama inavyoonekana 
katika Jedwali . 
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Jedwali Na.13: Mazao ya Nyama 

Mazao ya Nyama kwa 
Tani 

2021/2022 2022/2023 

Nyama ya Ng’ombe  4,522 5,565 

Nyama ya Mbuzi  725 801 

Nyama ya Kondoo  195 205 

Nyama ya Nguruwe 674 300 

Nyama ya Kuku 294 355 

Jumla  6410 7223 

Mazao ya Ngozi kwa 
vipande 

  

Vipande vya Ngozi ya 
Ng’ombe 

62,032 63,421 

Vipande vya Ngozi ya 
Mbuzi 

778 865 

Vipande vya ngozi ya 
Kondoo 

312 441 

Jumla 63122 64727 

 

a. Ujenzi na Ukarabati wa Majosho 
Jumla ya Majosho 40 yamejengwa (14 
yamekamilika, 26 ujenzi unaendelea) Kwa 
gharama ya Tshs 685,100,000/= fedha kutoka 
Serikali kuu, 14,000,000/=mapato ya 
Halmashauri na 29,000,000 ni nguvu za 
wananchi. 
 
 
 
 
 



Uk 79 ya 110 

 

Jedwali Na.14: Ujenzi na Ukarabati wa Majosho 
Kiwilaya; 

Wilaya Majosho 

Mapya 

yaliyoje

ngwa 

Map

ya 

yaliy

okam

ilika 

Yali

yoka

raba

tiwa 

Fedha 

zilizotolewa 

na Serikali 

Kuu 

Fedha za 

Ndani za 

Ukarabati 

Mpwa

pwa 

12 3  183,600,000  

Bahi 10 0  180,000,000  

Cham

wino 

9 4  162,000,000  

Kongw

a 

3 4  72,000,000  

Chemb

a 

5 3 3 87,000,000 14,000,000 

Jumla 40 14 3 685,100,000 14,000,000 

 

b.  Kuongezeka kwa upatikanaji wa dawa za ruzuku 
na uogeshaji wa mifugo Mkoani na hivyo 
kusababisha magonjwa ya mifugo 
yasababishwayo na kupe,mainzi pamoja na mbu 
kupungua kwa asilimia 44. 

c. Uchimbaji wa Malambo na Ujenzi wa Makaro ya 
kunyweshea mifugo maji 

Malambo ya 4 ya kunyweshea mifugo Maji 
yamechimbwa katika Wilaya ya Chemba (3) na 



Uk 80 ya 110 

 

Mpwapwa(1) kwa thamani ya Tshs 
807,000,000/=.  

                                                                      

2.8 UWEKEZAJI VIWANDA NA BIASHARA 

Mkoa unaendelea kuwezesha ukuaji wa Sekta ya 
Uwekezaji Viwanda na Biashara na kupata mafanikio 
yafuatayo; 

a. Utengaji wa maeneo ya Uwekezaji 

Mkoa umetenga maeneo yenye ukubwa wa Hekta 
16,197.59 kwa ajili ya uwekezaji katika Halmashuri 
zote kama ifuatavyo; 

Jedwali Na. 17 Maeneo ya Uwekezaji 

Na Halmashauri Ukubwa (Ha) 

1.  Bahi 20.9 

2.  Chamwino 145.88 

3.  Chemba 39.25 

4.  Dodoma Jiji 15,437.6 

5.  Kondoa 164.8 

6.  Kondoa Mji 40 

7.  Kongwa 233.2 

8.  Mpwapwa 115.96 

 Jumla 16,197.59 

 

Maeneo hayo yametengwa kwa ajili ya uwekezaji wa 
viwanda, makazi, maduka makubwa ya biashara, 
burudani, taasisi za elimu na afya, masoko, 
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(i)   Viwanda  
(ii) Biashara 
(iii) Viwanja vya michezo (golf course, play fields,  
(iv) Maeneo ya burudani (Parks Maduka 

makubwa (Shopping malls, super markets, 
shops 

(v) Uendelezajimiliki (Hotels and apartment) 
(vi) Eneo maalum la kiuchumi (Economic 

Processing Zone (EPZ) 
(vii) Warehouses, godowns 

 

b. Maendeleo ya viwanda 

Mkoa unaendelea kuratibu maendeleo ya viwanda na 
kuwezesha kuwa na kumla ya viwanda 2,943 kwa 
mchanganuo wa 8 vikubwa, 13 vya kati na 2922 
vidogo.  

Jedwali Na. 16: Aina ya bidhaa zinazozalishwa  

Na Bidhaa Vikubwa 
Vya 
Kati Vidogo Jumla 

1 Alizeti   5 509 514 

2 Unga 1 2 1588 1591 

3 Magodoro 1     1 

4 Kokoto  2     2 

5 Mbolea 1     1 

6 Mvinyo 2 2 37 41 

7 Nyama 1     1 

8 Samani     80 80 

9 Mikate     40 40 

10 Alminium     49 49 

11 Mabati   2   2 
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12 Karanga   2 12 14 

13 Kuchapisha     16 16 

14 Kuchomelea     48 48 

15 Kusaga chupa     1 1 

16 Kushona     205 205 

17 Chumvi     32 32 

18 Maji     8 8 

19 Matofali     236 236 

20 Maziwa     1 1 

21 Mbao     57 57 

22 Misumari     1 1 

23 Ngozi     2 2 

   Jumla   8  13   2,922  2,943  

 

c. Uendelezaji wa viwanda vidogo 
 
Yafuatayo yamefanyika katika kuendeleza 
viwanda vidogo; 
 
(i) Viwanda vipya 48 (Vidogo- 47 na Kati -1) 

vimeanzishwa. 
(ii) Kusambazaji teknolojia mpya 22 katika 

Nyanja za Zabibu, Karanga, Mtama, 
Mahindi, Alizeti na Tofali na mazao 
mengine. 

(iii) Wanaviwanda na wajasiliamali 1,753 
wamepewa mafunzo ya namna ya 
kuboresha mazingira ya uzalishaji na 
uanzishwaji wa viwanda na biashara. 
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(iv) Wajasiriamali 52 wamepata bure nembo 
ya ubora wa bidhaa kutoka Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS). 
 

d. Ujenzi wa masoko 
 
(i) Ujenzi wa Soko la kisasa (Machinga 

Complex) uliogharimu Shilingi 
9,529,747,200.66 (Shilingi 6,529,747,200.66 
mapato ya ndani, Shilingi 2,500,000.00 
ruzuku toka Serikali kuu  na  Shilingi 
500,000,000.00 Mradi wa TCRP) 

 

  
Picha Na. 64 NaUjenzi wa 

Soko la Machinga (Machinga 

Complex) – Dodoma Jiji 

 

Picha Na. 65 

Wafanyabiashara 

wakifanya biashara 

katika soko la Machinga 

(Machinga Complex) – 

Dodoma Jiji 
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2.9 Shirika la Nyumba la Taifa Mkoa wa Dodoma. 

2.9.1  Mafanio ya Shirika la Nyumba(NHC) Mkoa 
wa Dodoma 

 

a. Shirika limefanikiwa kujenga na kuuza nyumba 
300 katika eneo la Iyumbu kama inavyonekana 
kwenye jedwali lifuatalo: 

Jedwali Na. 17:  Nyumba zilizojegwa 

Maelezo Idadi Gharama Vat Jumla 

Nyumba  
zilizouzwa 

78      
11,418,694,524.53  

 
2,055,365,014.41  

     
13,409,522,475.97  

Nyumba 
 zilizobaki 

222      
11,225,246,527.00  

 
2,020,544,374.86  

     
13,310,327,964.83  

Jumla 300      
22,643,941,051.53  

 
4,075,909,389.27  

     
26,719,850,440.80  

 

  
 

Picha Na. 66 Nyumba za Makazi 
Iyumbu 

Picha Na.67 Nyumba za 
Makazi Iyumbu 

 

b. Shirika limefanikiwa Kujenga Majengo 8 ya 
Wizara katika Mji wa Serikali Mtumba yenye 
thamani ya Shilingi bilioni 186. 
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Picha Na 68 Majengo ya 
Wizara ya Utamaduni 
Mtumba 

Picha Na 69 Majengo ya 
Wizara  Viwanda Mtumba 

 

c.  Shirika limekuwa likishauri Wizara mbili katika 
ujenzi wa Majengo yao ambayo ni Wizara ya 
Fedha na Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazingira). 

2.10 Wakala Wa Majengo Tanzania (TBA) 
Utangulizi 

 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ulianzishwa 
chini ya Sheria ya Wakala Na. 30 ya 1997 
kutokana na iliyokuwa Idara ya Majengo ya  
Wizara ya Ujenzi. Wakala ulizinduliwa rasmi 
tarehe 17 Mei 2002 kwa madhumuni ya 
kuongeza ubora wa utoaji huduma kwa kutumia 
njia za kibiashara na uongozi bora wa fedha ili 
kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa nchi kwa 
kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali.  

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) unayo 
majukumu ya kutoa Huduma za Miliki (kuipatia  
makazi Serikali na Watumishi wa Umma), 
ushauri na ujenzi.  
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2.10.1   Miradi Inayotekelezwa Dodoma 

 

2.10.1.1 Miradi ya Kimkakati 

a) Ujenzi wa Nyumba 3500 za makazi ya 
Watumishi wa Umma katika eneo la 
Nzuguni. 

Mradi huu upo katika eneo la Nzuguni B lenye 
jumla ya ekari 630. Mradi huu unajumuisha 
ujenzi wa nyumba za kawaida, ujenzi wa 
maghorofa, Soko, Kituo cha Polisi, Shule, eneo la 
michezo, pamoja na eneo la ibada yaani Msikiti 
na Kanisa.  
 
Kazi zote za usanifu na Ujenzi zinafanywa na 
Wakala wa majengo Tanzania kwa kutumia 
Wataalam wake wenyewe. Kiasi cha fedha 
kilichotengwa kwa kutekeleza mradi huu ni Tshs 
14, 373, 270, 000 kwa mwaka wa fedha 2021/2022 
kwa ajili ya Ujenzi wa awamu hii ya kwanza 
uliohusisha ujenzi wa nyumba 150 zenye mita za 
mraba 101 kwa kila nyumba. 
 
Ujenzi huu ulianza rasmi mnamo tarehe 
25/03/2022 na unatarajiwa kukamilka ifikapo 
tarehe 31/3/2023. Hatua za utekelezaji kwa 
awamu hii ya kwanza umefikia asilimia 85%. 
Aidha Ujenzi wa awamu ya pili wa nyumba 150 
nyingine umekwisha anza na unatarajiwa 
kukamilika mapema 2024.   
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Picha Na. 70: Nyumba za kupanga  

 

b) Ujenzi wa Nyumba 20 za Watumishi katika 
eneo la Kisasa 

Serikali imetoa fedha kiasi cha Shilingi 5,000,000,000 
kwa mwaka wa fedha 2020/2021 na kiasi cha Tsh. 
2,000,000,000.00 kwa mwaka fedha 2021/2022 kwa 
ajili ya Ujenzi wa nyumba ishirini (20) za Watumishi 
wa Umma katika eneo la Kisasa/Mwangaza Jijini 
Dodoma. Ujenzi wa nyumba hizi unahusisha nyumba 
kubwa (main houses) yenye eneo la mita za mraba 
203.5, nyumba za wahudumu/wafanyakazi (servant 
quarters) zenye mita za mraba 26.18 kila moja pamoja 
na ujenzi wa kibanda cha mlinzi chenye mita za 
mraba 8.3. Pia mradi huu umehusisha ujenzi wa uzio 
wa matofali kwa kila nyumba pamoja na mandhari ya 
nje. 
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Mradi huu umekamilika na nyumba hizi 
zimepangishwa na hivyo kupelekea Serikali kuanza 
kukusanya mapato kwa njia ya kodi.  
 

 

Picha Na. 71: Nyumba 20 zilizojengwa Kisasa 

 

c) Ujenzi wa Mji wa Kiserikali Mtumba ( 
Magufuli City). 

Ili kutimiza adhima ya serikali kuhamia Dodoma, 
Wakala wa Majengo ulipewa jukumu la kufanya 
usanifu wa mji huu wa kiserikali. Utekelezaji wa kazi 
hii ulifanywa kwa kutumia wataalam wake wa ndani 
ambapo Wakala uliandaa michoro,gharama pamoja 
na kufanya usimamizi wa ujenzi wa kazi hizo chini ya 
uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu Sera Uratibu na 
Bunge ambaye ndie mratibu mkuu wa shughuli za 
serikali kuhamia Dodoma. 
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Utekelezaji wa kazi hii unaendelea na Wakala una 
jukumu la kusimamaia majengo ya ofisi za Wizara 17 
na Tassisi moja ikiwa ni pamoja na ujenzi wa jengo 
moja la Ofisi Rais Utumishi na Utawala Bora. 
Gharama ya fedha iliyotengwa kwa utekelezaji wa 
kazi hizi ni jumla ya kiasi cha Tsh 386,186,396,646.58 
na utekelezaji wake ulianza rasmi tarehe 21 Septemba 
2021 na kutarajia kukamilika tarehe 20 Machi 2025. 
Hadi kufikia sasa utekelezaji wa kazi hii umefikia 
asilimia 60 (60%).  
 

 

Picha Na. 72: Jengo la Utumishi na Utawala bora linalojengwa na 
TBA katika mji wa kiserikali (Magufuli City) 
 

2.10.1.2 Miradi ya Ushauri 
Serikali kupitia TBA inalo jukumu la Kusimamia 
miradi ya ujenzi na kutoa huduma ya ushauri kwa 
Majengo ya Serikali pamoja na ushauri wowote 
unaohusu majenzi Serikalini.  
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Katika kutekeleza agizo la Serikali kuhamia Dodoma, 
Serikali ya Awamu ya Sita ilitenga fedha kupitia 
Wizara na Taasisi mbalimbali ili kuziwezesha kujenga 
ofisi zao jijini Dodoma. Katika kufanikisha adhma 
hiyo, Wakala umeingia mikataba ya Ushauri na 
Usimamizi na Taasisi mbalimbali ili kuwezesha 
ujenzi wa ofisi zao kukamilika mapema na hivyo 
kurahisisha utendaji kazi wa watumishi husika jijini 
Dodoma. Miradi hiyo ni kama ifuatavyo;  
a) Ukarabati wa jengo la maabara katika hospitali 

ya Benjamini Mkapa,  
b) Ujenzi wa jengo la mionzi na kitengo cha kansa 

katika Hospitali ya Benjamini Mkapa,  
c) Ujenzi wa jengo la huduma za upandikizaji wa 

Figo katika hospitali ya Benjamini Mkapa,  
d) Ujenzi wa jengo la ofisi za REA,  
e) Ujenzi wa jengo la ofisi TARI,  
f) Ujenzi wa jengo la ofisi TEMESA katika eneo la 

NCC Link Dodoma,  
g) Ujenzi wa jengo la ofisi la Tume ya Uchimbaji 

madini, 
h) Ujenzi wa jengo la ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

(NPS),  
i) TBA inasimamia ujenzi wa Jengo la PPRA,  
j) Ukarabati wa nyumba za Watumishi Kisasa, 

Area D na Kikuyu flats.  
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2.11 Sekta ya Nishati na Umeme 

2.11.1 TANESCO 

Mafanikio katika Sekta ya Umeme Mkoa wa 
Dodoma kwa kipindi cha miaka miwili ni kama 
ifuatavyo: 

1) Upanuzi wa Kituo cha Grid cha kupooza 
umeme cha Zuzu kutoka Megawati 48 mwaka 
2020 hadi Megawati 200 mwaka 2022 wenye 
thamani ya Shilingi Bilioni 53. Upanuzi huu 
umeboresha huduma ya upatikanaji wa 
umeme Mkoa wa Dodoma na Wilaya ya Gairo 
Mkoa wa Morogoro na hivyo kuepusha mgao 
wa umeme wa saa 24 ambao ungejitokeza 
endapo upanuzi usingefanyika.   
 

 
   



Uk 92 ya 110 

 

7.1E+09
7.2E+09
7.3E+09
7.4E+09
7.5E+09
7.6E+09
7.7E+09
7.8E+09
7.9E+09

8E+09
8.1E+09

 July-22 44774 44805 44835 44866 44896

Sh
ili

n
gi

 

Mwezi 

Makusanyo  katika Mkoa

 
 

B:  Upanunuzi wa kituo cha kupooza Umeme cha 
Mzakwe kutoka Megawati 8 (MVA 10) mwaka 2021 
hadi Megawati 20 (MVA 25) mwaka 2022 wenye 
thamani ya Shilingi bilioni 3.4. 

Kituo hiki kinapoza umeme kwa ajili ya visima vya 
maji vya DUWASA na kutoa huduma kwa Wananchi 
wa Mndemu-Wilaya ya Bahi. Upanuzi huu wa 
kuongeza transfoma umeleta ufanisi mkubwa wa 
kituo kuwa na mbadala endapo transfoma moja 
ikipata hitilafu.  

C: Mradi wa kupeleka umeme eneo la Viwanda 
Km 25.5 ili kuboresha upatikanaji wa umeme wenye 
thamani ya Shilingi bilioni 2.6.  

Eneo la viwanda Nala halikuwa na umeme wa 
uhakika na hivyo wawekezaji wengi kutovutiwa 
kuwekeza eneo hilo. Mradi huu utahudumia 
Kiwanda cha mbolea Intracom na viwanda vingine 
vitakavyojengwa na wawekezaji. 
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D: Kusambaza miradi ya umeme Vijijini (REA) 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 201.9  

Katika kipindi cha miaka miwili 2021/2022 hadi 
2022/23 Serikali imetekeleza miradi minne ya 
usambazaji wa umeme Vijijini kwa ujumla kama 
ifuatavyo: - 

Jedwali Na. 19 Miradi ya Umeme Vijijini 

Urefu wa 
njia kubwa 
zilizojengwa 
(Kwa 
kilometa) 

Urefu wa njia 
Ndogo 
zilizojengwa 
(LV lines) 
kwa 
Kilometa 

Idadi ya 
Transfoma 
zilizofungwa 
kwa 
wananchi 

Maunganisho 
ya mwanzo 

2,641 3,627.03 807 63,513 

 

Mpango wa kusambaza umeme vijijini unaoendelea 
(REA awamu ya Tatu mzunguko wa pili) una lengo la 
kuvifikia vijiji 114 vilivyosalia katika Mkoa wetu 
hivyo kufikia Mwezi wa Machi 2023 kulingana na 
Mkataba wa Wakandarasi wanaotekeleza Mradi huu, 
hakuna Kijiji cha Mkoa wa Dodoma ambacho 
kitakuwa hakina umeme. 

 

E: Maboresho katika eneo la Huduma kwa Mteja 

E.1 Kuanzishwa kwa Mfumo wa Nihudumie: 

TANESCO Mkoa ilijiunga na Kituo cha Miito ya simu 
cha pamoja (Unified Call Centre) Mwezi Julai 2022. 
Mteja kokote aliko ndani ya Mkoa hahitaji tena kuja 
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kwenye ofisi za TANESCO ili apate huduma 
anayohitaji, anapiga namba 0748550000 na kupewa 
tiketi namba ya tatizo lake.  

Tiketi hiyo inatumwa moja kwa moja kwenye Kiunga 
(Service centre iliyokaribu naye ili ahudumiwe kwa 
haraka. Wafanyakazi  wa Tanesco hupimwa kwa 
idadi ya tiketi anazohudumia kwa siku na kwa muda 
gani.  

 
E.2 Mfumo wa Nikonnekti:   

Lengo la kuanzishwa kwa mfumo huu ni kuondoa 
kero mbalimbali zilizokuwa zinajitokeza kwa mteja 
katika safari ya kupata huduma ya Umeme. Vilevile, 
mfumo huu unaweka usimamizi madhubuti wa 
Maunganisho ya mteja toka anajaza fomu hadi 
kuunganishiwa. Maombi yaliyopokelewa katika 
Mkoa kuanzia Julai 2022 hadi Januari 15, 2023 ni 
maombi 45,369 Kwa njia mbalimbali. 

Takwimu zinaonesha kuwa wananchi waliofika 
ofisini ni asilimia 7.8 tu ya idadi hiyo. Jumla ya wateja 
36,480 waliweza kuunganishwa sawa na asilimia 80.4 
kwa wastani wa siku 6. 
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Jedwali Na. 20 Wateja waliounganishiwa Umeme 

Halmashauri Online 
(web) 

Physical 
Visit 

Ussd 
(*152*00#) 

Mobile 
app 
(simu) 

 Jumla 
ya 
maombi 
katika 
Wilaya  

% 

Bahi 1035 148 637 516 2336 6.3 

Chamwino 3873 501 335 628 5337 9.4 

Chemba 2204 348 178 472 3202 10.9 

Dodoma 18591 262 1471 3621 23,945 1.1 

Kondoa 2083 140 299 355 2877 4.9 

Kongwa 1177 115 1836 1466 4594 2.5 

Mpwapwa 1051 599 857 571 3078 19.5 

 JUMLA 30,014 2,113 5,613 7,629 45,369 7.8 

 

F: Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 
2022/23 

Katika mwaka wa fedha huu 2022/23 Serikali 
imetenga   kiasi cha Shilingi 24,034,612,733 kwa ajili 
ya ujenzi wa Miradi mipya kuwafikishia huduma ya 
umeme wananchi, uboreshaji wa Huduma iliyopo 
katika baadhi ya maeneo, ununuzi wa vifaa vya 
Maunganisho ya wateja pamoja na ukarabati wa 
miundombinu ya umeme kama ifuatavyo: 
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Jedwali Na. 21 Bajeti iliyotengwa mwaka 2022/23 

Kifungu cha 
fedha 

Bajeti 
iliyotengwa 

Kiasi 
kilichotumika 
hadi Disemba 
2022 

Asilimia ya 
Matumizi 

Vifaa kwa ajili 
ya 
Maunganisho 
ya Umeme 
(Ujenzi wa 
Service Lines) 

6,465,697,845 6,465,697,845 100% 

Miradi ya 
Matengenezo 
ya 
Miundombinu 
(Maintenance) 

5,394,627,532 4,051,703,411 75% 

Mradi ya 
Kuongeza 
miundombinu 
ya umeme 
(New 
Extension 
Projects) 

6,567,627,763 3,316,431,484 

 

50% 

Ukamilishaji 
wa Miradi 
inayoendelea 
(Ongoing 
projects) 

126,133,424 126,133,424 100% 

Miradi ya 
Uboreshaji 
Miundombinu 
ya Umeme 
(Voltage 
Improvement 
Projects) 

5,480,526,169 3,732,267,196 

 

68% 
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2.12 Wakala wa Vipimo (WMA) 

Wakala wa Vipimo ni taasisi ya serikali iliyo chini ya 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
iliyopewa jukumu la kumlinda mlajji kupitia 
matumizi ya Vipimo sahihi vinavyotumika katika 
sekta ya Biashara, Afya, Usalama na Mazingira. 
Wakala wa vipimo inatekeleza majukumu yake chini 
ya sheria ya Vipimo Sura 340 (mapitio ya 2002). 
Mafanikio ya Wakala ni kama ifuatayo: 

a. Kufanya ukaguzi na uthibiti wa vipimo vya aina 
mbalimbali, kaguzi za kushitukiza, utoaji wa 
elimu kwa umma juu ya matumizi sahihi ya 
vipimo kwenye vituo vya ukaguzi, Elimu kwa 
Waheshimiwa Madiwani wa Wilaya ya Kongwa 
na utoaji wa elimu kwa wauzaji wa gesi juu ya 
matumizi ya mizani ili kuhakikisha uzito wa 
mitungi ya gesi inayouzwa upo sahihi. 

b. Vipimo 20,820 vilikaguliwa ikilinganishwa na 
lengo la kukagua vipimo   13,154 kwa mwaka 
2022/2023. Aidha kati ya vipimo hivyo Wakala 
wa vipimo ilihakiki vipimo vya miradi ya 
mkakati zikiwemo dira za maji 14,191 kati ya 
6623 zilizokadiriwa ambazo ni za mamlaka za 
maji za DUWASA, KONDUWASA, 

MPWUWSA, KIBAWASA na MBEYAUWASA. 

c. Kukusanya jumla ya Tsh. 464, 940, 151.00 

ikilinganishwa na Tsh. 398, 410, 100.00 

zilizokuwa zimekadiriwa kwa kipindi cha Julai 
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hadi Desemba mwaka 2022/2023, hivyo kuvuka 
lengo kwa kiasi cha shilingi    66, 498, 051.26.  

 

2.13 TANAPA 

2.14  Mafanikio  Yaliyopatikana Katika Utalii   

a. Kutangaza Vivutio  Vya Utalii Ndani na Nje ya 
Nchi  

Katika  Kipindi  Cha Uongozi  wa  Raisi wa awamu  
ya  Sita   Mhemimiwa  Dkt. Samia Suluhu Hassan  
Shirika la Hifadhi  za  Taifa Tanzania  limeendelea  
kuhamasisha Utalii  ndani  na nje ya nchi kwa  
kushirikiana na wadau mbalimbali wa utalli ili  
kuongeza watalii  kutoka 1,500,000 hadi kufikia 
watalii  5,000,000 na kukusanya mapato yatokanayo 
na utalii kiasi cha  Dola  za Kimarekani  Billion 6 
ifikapo  mwaka 2025/26, 

 Shirika kwa kushirikiana na wadau wengine wa 
utalii limeendelea kutangaza vivutio vya utalii ndani 
na nje ya nchi kwa kutumia mitandao ya kijamii, 
kama vile Twitter, WhatsApp, Instagram, YouTube, 
Facebook na Tiktok, na kushiriki katika Maonyesho 
ya Kimataifa, Makongamano na Road Shows pamoja 
na  kushirikiana  na Balozi za Tanzania nje ya nchi.   

b.  Utalii kuimarika  Baada ya Janga la  Uviko 19 

Katika  Kipindi   cha Uongozi wa  Raisi wa Awamu  
ya Sita, ni   Kipindi ambacho   Dunia ilipita katika  
kipindi cha  changamoto ya  athari kubwa ya janga la 
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UVIKO-19 na hivyo  kusababisha     kupungua kwa 
watalii kwa kiasi  kikubwa.  Katika jitihada za kukuza 
utalii hasa baada ya janga la UVIKO-19 Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan aliandaa na kuzindua 
Filamu ya Tanzania: The Royal Tour.  Na  mafanikio  
makubwa yameonekana  baada ya kuzindua  Filamu  
hiyo. Katika mwaka wa fedha wa 2021/2022 hali ya 
utalii ilianza kuimarika ukilinganisha na mwaka wa 
fedha wa 2020/2021.     Katika mwaka wa fedha wa 
2021/2022  jumla ya watalii 1,053,701 walitembelea 
Hifadhi za Taifa Tanzania ikiwa ni aongezeko  la 
Watalii 551,759  ukilinganisha  na mwaka 2020/2021.  

c.   Kuboresha Miundombinu na Huduma na  za 
Utalii 

 Shirika limeendelea kuboresha huduma na 
miundombinu ya watalii katika maeneo ya Hifadhi za 
Taifa Tanzania,  ikiwa ni pamoja  na kufungua 
miundo mbinu ya  Barabara,  Viwanja vya ndege na  
kuboresha malazi ya watalii kama inavyoainishwa 
hapa chini;  

i. Kupitia Mradi wa TCRP Shirika linakarabati 
barabara zenye urefu wa kilomita 1,552 na 
njia za kupanda mlimani kilomita 21.6. 
Shirika pia limekarabati kilomita 3,750 na 
kilomita 178 za njia za kupanda mlimani 
kupitia bajeti ya kawaida katika mwaka 
fedha 2021/2022 katika Hifadhi za  
Tarangire na Hifadhi nyinginezo.  
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ii. Kununua seti mpya 4 za mitambo.mashine 
na malori ya kujenga, kukarabati na kufanya 
matengenezo ya miundombinu ya barabara, 
viwanja vya ndege, majengo ya huduma za 
kitalii katika hifadhi za Taifa Tanzania. 

iii. Kukarabati viwanja vya ndege 5 kupitia 
mradi wa TCRP na viwanja 24 kupitia bajeti 
ya kawaida kwa kuboresha uwanja, kujenga 
miundombinu ya vyoo, sehemu za 
kupumzikia watalii (waiting lounges) katika 
Hifadhi za Taifa Tanzania. 

iv. Kujenga miundombinu ya ukusanyaji 
mapato (Revenue collection centres) mpya 3 
kupitia mradi wa TCRP katika Hifadhi za 
Taifa ikiwemo hifadhi ya Taifa Tarangire 

d.  Maboresho ya Mifumo ya Sayansi  na  
Teknolojia  

 Kutumia sayansi na teknolojia katika kuimarisha 
shughuli za uhifadhi na utalii hali hii imeboresha 
mazingira katika huduma bora kwa watalii 
ikilinganishwa na zamani. Pia imesaidia sana katika 
ukusanyaji na udhibiti wa mapato.  

e.   Kutangaza Fursa za Uwekezaji katika Hifadhi 
za Taifa Tanzania 

Kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo katika Hifadhi 
za Taifa Tanzania na kuhamasisha sekta binafsi 
kuwekeza katika miundombinu ya shughuli na 
huduma za utalii. 
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Katika kipindi husika, Shirika limeainisha maeneo 
110 ya uwekezaji yenye uwezo wa vitanda 5,500 
kulingana na Mpango wa Ujumla wa Uendeshaji wa 
kila Hifadhi ya Taifa Tanzania (General Management 
Plan).  
 
Shirika litaendelea kuwavutia wawekezaji wa ndani 
na nje na kuweka mazingira wezeshi kwa sekta 
binafsi na umma ili kuwekeza katika maeneo ya 
hifadhi kwa lengo la kuongeza idadi ya vitanda na 
kupanua wigo wa ukusanyaji mapato.  Vilevile 
kutangaza vivutio na fursa za uwekezaji kwa 
kutumia mitandao ya kijamii kama vile maonesho ya 
kitaifa na kimataifa, Twitter, Facebook, Instagram na 
Tovuti ya Shirika.  
 

f.   Shirika limepokea cheti ubora wa utoaji wa 
huduma Mbalimbali za Kimataifa 

Kutokana na juhudi za utangazaji, Hifadhi za Taifa 
Tanzania zimeweza kujulikana Dunia nzima na 
Shirika   limepata  tuzo  zifuatazo;  

i. Shirika limepokea cheti cha utoaji wa 
huduma kwa kuzingatia viwango vya ubora 
kimataifa (ISO 9001:2015) ambapo Hifadhi 
za Taifa Kilimanjaro, Mkomazi, Arusha, 
Tarangire na Ziwa Manyara, Kanda ya 
Kaskazini na Makao Makuu ya shirika 
zilitunukiwa tuzo hiyo baada ya kukidhi 
vigezo husika. 
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ii. Tuzo ya Hifadhi ya Taifa Serengeti kuwa 
Hifadhi Bora Barani Afrika kwa 2022. Tuzo 
hii hutolewa na Shirika la “World Travel 
Awards” la nchini Uingereza ambapo hii ni 
mara ya nne mfululizo kwa hifadhi hii 
kushinda tuzo hiyo tangu mwaka 2019. 

 
iii. Tuzo ya utoaji huduma kwa ubora 

ijulikanayo kama “Best Practice Award - 
Diamond Category for 2022” iliyotolewa na 
Taasisi ya “European Society for Quality 
Research (ESQR)”. Tuzo hizo za utoaji wa 
huduma bora hutolewa kila mwaka na 
taasisi hiyo ya ESQR kwa kutambua taasisi 
za Serikali na zisizo za Kiserikali pamoja na 
watu binafsi wanaotoa huduma za viwango 
vya juu. Hii ni mara ya tatu kwa Shirika 
kupata tuzo kama hii ambapo pia katika 
mwaka 2020 (Gold Category) na mwaka 
2021 (Platinum Category) zilitolewa. 

2.15 Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

2.15.1 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) 

Mafao Yanayotolewa na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi 

i. Huduma za matibabu 
ii. Malipo ya ulemavu wa muda 

iii. Malipo ya ulemavu wa kudumu 
iv. Malipo kwa anayemhudumia mgonjwa 
v. Huduma ya ukarabati naushauri nasaha 
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vi. Malipo kwa wategemezi endapo mfanyakazi 
atafariki 

vii. Gharama za mazishi 
 

Jedwali Na. 22 Madai yaliyopokelewa Mkoa wa Dodoma 

(Julai-Desemba) 

S/N Mwaka /Kipindi Madai 
Yaliyopokelewa 

1 2019/2020 72 

2 2020/2021 39 

3 2021/2022 79 

4 2022/2023 101 

 

3.0 MIPANGO YA  MKOA KWA MWAKA 
2023/24-2025/26 

3.1 Malengo ya Ukusanyaji Mapato ya 
Halmashauri 

i. Kuongeza ukusanyaji wa Mapato ya ndani ya 
Halmashauri kutoka Shilingi 72,717,906,610 

mwaka 2022/23 hadi Shilingi 84,966,510,799 
mwaka 2025/26. 

ii. Kuongeza fedha za miradi ya maendeleo kwa 
kigezo cha 40% na 60% za Mapato ya ndani ya 
Halmashauri kutoka Shilingi 35,053,432,677 

mwaka 2022/23 hadi Shilingi 28,598,742,718 

mwaka  2025/26. 
iii. Kuongeza fedha za mikopo ya Wanawake, 

Vijana na walemavu (10%) za Mapato ya ndani 
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ya Halmashauri kutoka Shilingi 5,581,221,000 

mwaka 2022/23 hadi Shilingi    7,188,112,587 

mwaka 2025/26. 

3.2 Malengo ya Seksheni ya Elimu 

i. Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa 
darasa la  awali  kutoka 72,927  mwaka 2022/23 
hadi 85889 ifikapo 2025/26 

ii. Kuongeza uandikisha wa wanafunzi wa darasa 
la kwanza kutoka 90,301  mwaka 2022/23  hadi 
97457 ifikapo 2025 

iii. Kuongeza ufaulu wa darasa la saba asilimia 83.01 
mwaka 2022 hadi asilimia 96 ifikapo 2025. 

iv. Kuongeza Ujenzi wa vyumba vya madarasa 
kutoka 6,205  mwaka 2022 hadi 7826 ifikapo 2025. 

v. Kuongeza madawati kutoka 110426 mwaka 2022 
hadi 118544 ifikapo 2025. 

vi. Kuongeza ufaulu wa kidato cha nne kutoka 
asilimia 88 mwaka 2022 hadi asilimia 98 ifikapo 
2025. 

vii. Kuongeza Ujenzi wa vyumba vya maabara  
kutoka 175 mwaka 2022 hadi 423 ifikapo 2025. 

viii. Kuongeza viti na meza za wanafunzi  kutoka 
92421 mwaka 2022 hadi 113,200 ifikapo 2025. 

3.3 Malengo yaliyowekwa kwa ajili ya kuimarisha 
sekta ya Afya mwaka 2022/2023 hadi 2025/26 

i. Kuongeza  idadi  ya  watumishi  kutoka  2,698  
mwaka  2022 hadi kufikia 3,500  ifikapo mwaka 
2025. 
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ii. Kuongeza  Hospitali  kutoka  16 mwaka  2022 
hadi 18 ifikapo mwaka 2025. 

iii. Kuongeza Vituo vya afya kutoka 47 kwa mwaka 
2022 hadi 60 ifikapo mwaka 2025. 

iv. Kuongeza zahanati  kutoka 404 kwa mwaka 2022 
hadi 450  ifikapo mwaka 2025. 

v. Kuongeza upatikanaji wa dawa katika vituo vya 
kutolea huduma kutoka asilimia 90 ya mwaka 
2022 hadi asilimia 100 ifikapo mwaka 2025. 

vi. Kupunguza vifo vya watoto wachanga kutoka 
547 (6/1000) kwa mwaka 2021/2022 hadi vifo 
410 mwaka 2025. 

vii. Kuongeza asilimia ya wahisiwa wa UKIMWI 
kufahamu hali zao za maambukizi kutoka 
asilimia 80 ya mwaka 2021/2022 hadi asilimia 95 
ifikapo mwaka 2025. 

viii. Kiwango cha ukondefu au utapiamlo mkali kwa 
watoto wenye umri wa miezi 0-59 kupungua 
kutoka asilimia 3.7 mwaka 2022 hadi asilimia 1.8 
ifikapo mwaka 2025. 

ix. Hali ya udumavu au utapiamlo sugu kwa watoto 
wenye umri wa mwezi 0-59 kupungua kutoa 
asilimia 37.2  mwaka 2022 hadi asilimia 18.8 
ifikapo mwaka 2025. 

x. Hali ya uzito upungufu kwa watoto wenye umri 
wa miezi 0-59 kupungua kutoka asilimia 17.8 
mwaka 2022  hadi asilimia 8.9 ifikapo mwaka 
2025. 
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3.4 Malengo ya Sekta ya Kilimo 

Lengo Kuu ni kuimarisha usalama wa chakula na 
kuinua kipato cha wananchi wa Mkoa wa Dodoma. 
Ili kufikia azma hiyo Mkoa umepanga kuongeza tija 
katika uzalishaji wa mazao ya kipaumbele ambayo ni 
Mtama, Uwele, alizeti na zabibu kama ifuatavyo; 

i. Mtama na Uwele kutoka tani 0.6 mwaka 2022 
hadi tani 1 mwaka 2025 

ii. Mpunga kutoka tani 1 mwaka 2022 hadi 1.5 
mwaka 2025 

iii. Mihogo kutoka tani 3 mwaka 2022 hadi 4 mwaka 
2025 

iv. Alizeti kutoka tani 0.6 mwaka 2022 hadi tani 1 
mwaka 2025 

v. Zabibu kutoka tani 1 mwaka 2022 hadi 1.5 
mwaka 2025 
 

3.5 Malengo ya Sekta ya Mifugo 

Pamoja na Mkoa wa Dodoma kuweza kustawisha 
Mifugo ya aina nyingi, Mkoa umeweka kipaumbele 
katika kuzalisha mazao ya ng’ombe, mbuzi, Kondoo 
na kuku. Lengo kuu la mkoa ni kuongeza tija katika 
uzalishaji wa nyama, maziwa na mayaikufikia 
viwango vifuatavyo; 
i. Nyama ya ngombe: Kutoka kilo 120 mwaka 2022 

hadi kilo 150 mwaka 2025 
ii. Nyama ya Mbuzi: Kutoka kilo 12  mwaka 2022 

hadi kilo 20 mwaka 2025. 
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iii. Nyama ya Kuku: kutoka kilo 1 mwaka 2022 hadi 
1.5 mwaka 2025. 

iv. Maziwa ya ng’ombe kutoka lita 2 kwa siku 
mwaka 2022 hadi lita 10 mwaka 2025. 

v. Mayai: 
kutoka mayai 10 mwaka 2022 hadi 20 kwa 
kipindi kimoja cha kutaga mwaka 2025 
 

3.6 Malengo ya Sekta ya Maliasili na Utalii 

Lengo la mkoa wa Dodoma ni ni kuifanya kuwa ya 
kijani ili kutunza na kupendezesha mandhari kwa 
manufaa ya viumbe hai vinavyoishi katika mkoa 
huu. Malengo mahsus ya Sekta ya Maliasili na utalii 
ni kama ifuatavyo 
i. Kila Halmashauri kupanda na kukuza miche 

1,500,000 kila mwaka. 
ii. Kudhibiti uharibifu wa misitu ya asili. 

iii. Kuendeleza utalii wa aina mbalimbali kama 
historia na mali kale eneo lililotumiwa na 
wapigania uhuru wa nchi za kusini mwa bara la 
Afrika lililopo Kongwa mjini, utalii wa zabibu na 
mazao yake kama mvinyo, utalii wa kutembelea 
mapori ya akiba ya Mkungunero na 
Swagaswaga, utalii wa kutembelea mbuga za 
wanyama zilizo karibu na mkoa wa Dodoma 
kama Tarangire, Manyara na Ruaha na utalii wa 
mikutano. 
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3.7 Malengo ya Sekta ya Viwanda 

i. Kuongeza uwekezaji wa viwanda vya kuzalisha 
bidhaa mbalimbali 
 

3.8 Malengoya Sekta ya Ushirika 

i. Kuvifanya vyama vya Ushirika kushiriki 
kikamilifu katika maendeleo ya kilimo, mifugo, 
uvuvi na masoko.  
 

3.9 Malengo TANROADS mwaka 2022/2023 hadi 
2025/26 

i. Kuhakikisha mtandao wa barabara wenye 
jumla ya Km 1696.68 na madaraja 23 upo 
katika hali nzuri katika kipindi chote cha 
mwaka. 

ii. Ujenzi wa barabara ya Mzunguko wa Nje 
(Outer Ring Road) yenye urefu wa km 112.3 
unakamilika kabla au ifikapo Machi 2025. 

iii. Ujenzi wa barabara ya Mzunguko wa kati 
(Middle Ring Road) yenye urefu wa km 46 
unatekelezwa na kukamilika kama 
ilivyopangwa. 

iv. Ujenzi wa barabara nne zenye urefu wa km 
220 katika barabara (Dodoma – Morogoro 
70Km, Dodoma – Singida 50Km, Dodoma – 
Iringa 50Km na Dodoma – Babati 50Km). 
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3.10 Malengo TARURA mwaka 2022/2023 hadi 
2025/26 

i. Kuhakikisha mtandao wote wenye km 7314.315 
upo katika hali nzuri na unapitika katika 
kipindi chote cha mwaka ukilinganisha na hali 
ya sasa ambapo barabara zenye hali nzuri ni 
km 1670.185, zenye hali ya wastani ni 2604.893, 
na zenye hali mbaya ni 3265.944. 
 

3.11 Lengo Uwanja wa Ndege mwaka 2022/2023    
hadi 2025/26 

i.   Kuhakikisha Jiji la Dodoma linaungwashwa na 
majiji mengine kwa kuwepo na uwanja wa 
ndege wa kisasa unaweza kuhudumia safari za 
kitaifa na kimataifa.  

3.12 Malengo Sekta ya  Maji mwaka 2022/2023 
hadi 2025/26 

i.   Huduma ya maji katika miji asilimia 90, katika 
miji midogo ya Wilaya na asilimia 95 katika 
Majiji na Miji ya makao makuu ya Wilaya 
ifikapo 2025. 

ii.   Kuongeza upatikanaji wa maji kutoka masaa 10 
ya sasa hadi kufikia 24. 

iii.   Kuongeza huduma ya maji taka kutoka 20 ya 
sasa hadi 45 ifikapo 2025. 
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3.13 Malengo RUWASA mwaka 2022/2023 hadi 
2025/26 

i. Kuhakikisha huduma ya maji vijijini  
inapatika kwa asilimia 85. 
 

3.14 Malengo TANESCO mwaka 2022/2023 hadi 
2025/26 

i. Kuvifikia vitongoji na mitaa 1528 ambavyo 
kwa sasa havina umeme  kati ya 3446 
vilivyopo mkoani Dodoma.  

3.15 Malengo Sekta ya TEHAMA 

i. Kuhakikisha rasilimali za TEHAMA kama 
mifumo, seva na vitendea kazi vingine 
vinasimamiwa kwa namna ambayo haitaathiri 
ulinzi, usalama, uadilifu na upatikanaji wa 
taarifa. 

ii. Kuendeleza utoaji wa mafunzo kwa 
watumishi wa serikali katika maswala | 
mifumo ya TEHAMA. 

iii. Kushirikiana kwa ukaribu na wataalamu wa 
TEHAMA kutoka TAMISEMI, Halmashauri, 
wizara na taasisi nyingine za serikali ili 
kubadilishana uzoefu na kujengeana uwezo. 

iv. Kuendelea kutoa msaada wa kiufundi kwa 
watumishi ndani ya mkoa wa Dodoma. 

 

 


