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SALAMU ZA MKUU WA MKOA

Wananchi wa Mkoa wa Dodoma, na wapendwa wote mlio 
ndani na nje ya Mkoa wetu,
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tan-

zania.
Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa nafasi ya kuende-
lea kushuhudia maendeleo makubwa katika Mkoa wetu. Mwezi 
Mei huanza na Sikukuu ya Wafanyakazi.  Napenda kutumia fursa 
hii kuwapongeza sana wafanyakazi wote wa Mkoa wa Dodoma 
kwa juhudi zao kubwa na ushirikiano wao katika kuhakikisha 
maendeleo yanapatikana. Nikiwa Kiongozi wa Mkoa huu, nina-
tambua na kuthamini mchango wenu katika kujenga Mkoa wa 
Dodoma, Hongereni sana!
Kadhalika, Mwezi Mei tumesherehekea Siku ya Nyuki Duniani. 
Siku hii ilitupa fursa ya kutafakari umuhimu wa nyuki katika iko-
lojia yetu na uchumi wetu.  Tunaendelea kuhamasisha ufugaji wa 
nyuki kwa njia endelevu ili kuongeza kipato kwa Wananchi wetu 
huku tukilinda mazingira.
Mwezi Mei ,2025 umekuwa mwezi wa baraka kwa   Mkoa wa 
Dodoma kwa kufanikisha ziara kubwa, na ya kidiplomasia ya Wa-
heshimiwa Mabalozi wanaoziwakilisha Nchi zao hapa Tanzania.
Katika ziara hiyo, pamoja na kupata taarifa juu ya hatua kubwa 
ya maendeleo ya Mkoa wa Dodoma. Pia waliweza kujionea kazi 
kubwa kazi kubwa iliyofanywa ya kuendeleza Makao Makuu ya 
Nchi na kuimarisha huduma zinazotolewa.
Waheshimiwa Mabalozi walitembelea Hospitali ya Benjamini 
Mkapa,Mji wa Serikali Mtumba na kujionea ujenzi wa Kiwan-

ja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Msalato ambapo waliki-
ri kuwa kumbe Dodoma ni pa 
kuhamia leo na sio kesho kama 
walivyokuwa wakifikiri, na kua-
hidi kuleta wawekezaji ,watalii, 
sambamba na kuhamasisha   
Nchi zao sasa kuona uharaka 
wa kuhamia Dodoma,kama il-
ivyokuwa  kaulimbiu yetu ya 
“Ipeleke Dodoma Duniani,Ile-
ta Dunia Dodoma’’ hakika sasa 
Dunia itakuja Dodoma.
Nawashukuru sana Waheshimi-
wa Mabalozi kwa ziara hii ya 
kimkakati, na ya kuonyesha 
imani katika uwezo na utayari 
wa Mkoa wa Dodoma,na nin-
awakaribisha sana Wawekezaji 
na Watalii kuja Dodoma na ku-
tumia fursa zilizopo.
Aidha,nawashukuru sana wote 
tulioshirikiana kuanzia ngazi 
ya Kitaifa na wananchi wa 
Dodoma kwa kuendelea kui-
fanya Dodoma kuwa mahali 
pa amani na ustawi mkubwa.
Mwezi Mei umekuwa wa Fura-
ha.
Dodoma, Fahari ya Watanzania.
Asanteni sana.

ROSEMARY S. SENYAMULE
MKUU WA MKOA WA DODOMA



Na.Francisca Mselemu

MAONI YA MHARIRI

ii

 SIKUKUU YA WAFANYAKAZI ITUKUMBUSHE 
JUKUMU LETU LA KUJENGA TAIFA

Sikukuu ya Wafanyakazi, ambayo tumeiadhimisha mwezi huu, ni fursa nzuri 
ya kutafakari na kukumbuka jukumu muhimu la wafanyakazi katika ujenzi 
wa Taifa.  Wafanyakazi katika ngazi zote na sekta zote, ni nguzo muhimu 

katika utendaji wa kazi ya Serikali, na katika kuleta maendeleo.  
 Kazi yetu yenye bidii, ubunifu, na kujitolea ni kiini cha mafanikio yanayowahusu 
wananchi na ufanikishaji wa malengo ya Kitaifa. 
Katika mwezi huu wa sikukuu ya wafanyakazi, tunafurahia kutafakari juhudi 
kubwa zinazoendelea kufanywa na Serikali ya Awamu ya Sita ili kuleta maende-
leo katika nchi yetu ya Tanzania.  Miradi mbalimbali, kuanzia miundombinu, 
elimu, afya,kilimo na sekta zingine zinaonyesha dhamira thabiti ya Serikali kati-
ka kuimarisha uchumi na ustawi wa Wananchi. 
Tunaona katika utekelezaji wa miradi hii, kwamba wafanyakazi tuna jukumu 
kubwa zaidi.  Kutokana na upungufu wa rasilimali katika baadhi ya maeneo, 
wafanyakazi tunahitaji kuonyesha ubunifu na bidii kubwa ili kuleta ufanisi na 
matokeo yanayotakiwa.  Haja ya kuzingatia utendaji kazi wenye tija ni muhimu, 
hasa katika mazingira magumu au yenye changamoto. 
Aidha, wafanyakazi tunapaswa kuendelea kushirikiana na viongozi katika ku-
jenga utaratibu mzuri wa kazi.  Hivyo ndivyo Serikali ya Awamu ya Sita inataka.  
Kujitahidi kutimiza majukumu kwa wakati na kwa ufanisi ni muhimu sana, si tu 
kwa ufanisi wa miradi bali pia kwa uaminifu wa Serikali mbele ya wananchi. 
Sikukuu ya Wafanyakazi inatoa fursa kwa wafanyakazi wote Dodoma na Nchini 
kote kutoa wajibu wetu kwa Taifa.  Kazi ngumu, kujitolea, na kuzingatia utendaji 
bora, vimekuwa nguzo muhimu za mafanikio. Wafanyakazi tusikate tamaa na 
tuendelee kuwa chombo cha mabadiliko chanya katika Nchi yetu huku tukiz-
ingatia kuwa Serikali, inaendelea kutoa mazingira mazuri ya kazi, mafunzo, na 
motisha kwetu ili tuweze kuendelea kutoa mchango wetu  katika kujenga Tanza-
nia tunayoitaka. 
 
Mshikamano daima na Kazi iendelee.
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ZIARA YA MABALOZI ILIVYOTIKISA 
DODOMAMabalozi wanaoziwakili-

sha nchi zao hapa Tan-
zania wamehamasishwa 

kuzishawishi nchi hizo kuwekeza 
katika Mkoa wa Dodoma kutoka-
na na Mkoa huu kuwa na vigezo 
vyote muhimu na vinavyojitoshele-
za kuvutia wageni ikiwemo ardhi 
ya kutosha kwa ajili ya biashara na 
uwekezaji inapatikana na uhitaji 
wake ni mkubwa.
Hayo yamebainishwa na Waziri 
mwenye dhamana ya Mambo ya nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa Mhe. 
Balozi Mahmoud Thabiti Kombo 
alipokua akizungumza na Mabalozi 
hao kwenye Mkutano na baadae 
ziara iliyopewa jina la ‘Diplomatic 
Capital City Tour’ leo Mei 27, 2025 
katika Ukumbi wa Sephil Sepphire 
Jijini humu.
“Dodoma kuna fursa za biashara na 
uwekezaji kwa kuwa ina ardhi ya 
kutosha yenye maji au uwezo wa ku-
chimba visima, utalii, Mahoteli na 
uhitaji wake ni mkubwa sana. Mae-
neo yanayoonekana kuwa mbali na 
mji, muda si mrefu hayataonekana 
kuwa mbali kwa sababu mahitaji 
ya makazi na Mahoteli ni makubwa 
mno hivyo changamkieni fursa hii”.
Aidha, Naibu Waziri wa TAMISEMI 
Mhe. Zainab Katimba amesema 
Serikali katika kipindi hiki cha mia-
ka minne imewekeza zaidi ya shilin-
gi Trilioni 5.1 kwenye uboreshaji wa 
elimu ambapo takribani shule za 
Msingi 1,399 na shule za sekond-
ari 1,044 zimejengwa sambamba 
na ujenzi wa Mabweni, Maabara 
pamoja na nyumba za walimu.
Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma amezungumzia miradi ya 
kimkakati inayotekelezwa Mkoani 
hapa ambayo inaufanya kuwa na 
hadhi ya Makao Makuu ya nchi na 
kuwa chachu ya kuvutia wawekezaji 

kutoka nje ya nchi.
“Serikali imewekeza miradi mi-
kubwa ikiwemo ujenzi wa Mji wa 
Serikali Mtumba, ujenzi wa Reli 
ya mwendo kasi (SGR), ujenzi wa 
barabara ya mzunguko wan je, Ki-
wanja cha ndege cha Kimataifa Msa-
lato, miundombinu ya umwagiliaji, 
kituo cha kupozea umeme kutoka 
Bwawa la Mwalimu Nyerere amba-
po miradi yote imegharimu zaidi ya 
shilingi Trilioni 10”.
Akizungumza baada ya hafla hiyo, 
Balozi wa China nchini Mhe. Dr. 
Lu Youqing, amesema nchi yake in-
aunga mkono maendeleo ya Tanza-
nia na ameshawishi makampuni ya 
nchini mwake kutembelea Dodoma 
na kuleta shughuli zao za kibiashara 
hapa ili kupata maendeleo ya kib-
iashara pamoja.
Naye, Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma Dkt. Fredrick 
Sagamiko ametumia wasaa huo 
kuelezea juu ya mradi unaotarajiwa 
kutekelezwa Hombolo kwa kuufan-
ya kuwa Mji wa Kidiplomasia kuto-
kana na uwepo wa Ziwa Hombolo 
ambalo lipo umbali wa Km 70 kuto-

ka Dodoma Mjini na eneo hilo ni la 
kimkakati kwani lipo karibu na Mji 
wa Serikali, eneo la Mabalozi pia ki-
wanja cha ndege cha Msalato.
Sanjari na Mkutano huo, Maba-
lozi hao walipata fursa ya kutem-
belea miradi kadhaa ya kimkakati 
kwa kuanzia kwenye huduma za 
afya ambapo walitembelea Hospi-
tali ya Kanda ya Benjamin Mkapa 
na kujionea huduma za kisasa zin-
azotolewa, walitembelea ujenzi wa 
Mji wa Serikali Mtumba na mwisho 
walitembelea mradi wa Kiwanja cha 
Ndege Msalato.
 ‘Capital City Diplomatic Tour’, ime-
andaliwa kwa kutambua mchango 
wa Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ambaye amejenga mahu-
siano mazuri na nchi zote Dunian-
i,hali inayowafanya wafurahie kuja 
Tanzania, na haya yote wamekua 
wakiyafanya katika nchi mbalimbali 
hivyo sasa ni zamu ya Dodoma.
 
Kaulimbiu: “Dodoma ipo Tayari 
kwa Ajili yenu (Dodoma We are 
Ready For You)”

Na. Hellen M. Minja
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DODOMA YADHAMIRIA KUJIKITA KWENYE 
KILIMO CHA MATUFAA (APPLES) KUINUA 

UCHUMIMkoa wa Dodoma umed-
hamiria kujikita kwenye 
ukuzaji wa uchumi kupi-

tia kilimo cha matunda aina ya Tu-
faa (Apple). Hii ni kufuatia kauli ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. 
Rosemary Senyamule aliyoitoa al-
ipotembelea Shamba Darasa lililo-
po eneo la Chinangali II Wilaya ya 
Chamwino linalozalisha matunda 
hayo Mkoani hapa kwa lengo la ku-
jifunza uzalishaji wake.
Akiwa shambani hapo, Mhe. Sen-
yamule alipata ufahamu wa namna 
tunda hilo linavyozalishwa na ku-
toa rai kwa wanadodoma kujiki-
ta kwenye uzalishaji wa tunda hilo 
adhimu Nchini ambalo hupatikana 
kwa wingi kwa kuagizwa nje ya nchi 
hususani nchini Afrika ya Kusini.
“Sisi kwa sababu zao hili halijalim-
wa katika Mikoa mingi kama zao la 
kimkakati, tukasema ili kupunguza 
ushindani na mikoa mingi, tuje na 
zao la Apple ambalo kwa sasa litakua 
linapatikana Dodoma. Majaribio 
ni haya tumeyaona ambayo 
hili hapa kwetu ni sham-
ba darasa la Mkulima 
binafsi ambaye alianza 
kulima mwaka jana 
na ametusimulia jin-
si alivyoona matokeo 
makubwa.”
Aidha, Mhe. Senyam-
ule amezungumzia soko 
la Matufaha ambalo ni kub-
wa kutokana na wingi wake un-
aoingizwa kutoka nje ya nchi hivyo, 
endapo kama Mkoa wa Dodoma 
utafanya kilimo hicho, soko la kuto-
sha linapatikana.
“Apple uzuri wake lina sifa nyingi, 
bado lina soko kubwa la ndani kwa 
sababu mengi tunaingiza kutoka nje 
ya nchi kwa sababu nchi yetu hai-
jaweza kulima ya kujitosheleza, lak-

ini lina soko kubwa la ndani, kama 
tukilima ndani ya nchi na ikashuka 
kidogo, bado itakua ni bei nzuri ya 
kumfurahisha Mkulima.” Ame-

ongeza Mhe. Senyamule.
Aidha, Mkurugen-

zi wa ‘Mtimbi’s 
Farm’ Bw. David 
Mtimbi Mwaka 
ambaye shamba 
lake linatumi-
ka kama darasa 

kujifunza kuhusu 
kilimo cha Matufa-

ha, ameelezea namna 
alivyoguswa kuanzisha 

kilimo hicho.
“Niliweka kama majaribio miche 
100 nikawa navutiwa kuona kama 
itakua kama ‘apple’ ya South Afrika 
au itakua kama tulizozizoea za Tan-
ga na sehemu nyingine? Baada ya 
kupanda niliambiwa zitaanza kuzaa 
baada ya miaka miwili na nusu, ili 
ikue vizuri unatakiwa kumwagilia 

na zilianza kuzaa katika kipindi cha 
mwaka mmoja hivyo inawezekana 
na zina ladha nzuri.”
Mbali na kutembelea shamba dara-
sa hilo, Mhe. Senyamule alipata fur-
sa ya kutembelea mradi wa kilimo 
cha umwagiliaji unaotekelezwa na 
kikundi cha Wanyausi Manchali ‘A’ 
kilichoanzishwa 19/12/2023 ikiwa 
ni mpango wa Serikali kupitia Wiz-
ara ya Kilimo (BBT) kuwachimbia 
visima na kuweka miundombinu ya 
umwagiliaji kwa wakulima wadogo.
Mashamba hayo yamewezeshwa 
kwa kuchimbiwa kisima chenye 
urefu wa mita 160 kikiwa na uwezo 
wa kuhudumia mashamba 150 huku 
Bwawa likiwa na uwezo wa kubeba 
maji ujazo wa lita 850,000.   Mradi 
huo umesaidia kuboresha lishe kwa 
wakulima na jamii inayozunguka 
eneo hilo, kuongeza maarifa kwa 
kutumika kama ‘shamba darasa’ 
pamoja na kuimarisha kipato cha 
Wakulima.

Na. Hellen M. Minja,
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Dhamira ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan kuona Vi-
ongozi wa Wilaya wanawatu-
mikia Watanzania kwa dhati, bila 
vikwazo, imetimia leo Mei 21, 
2025 kwa Mkoa wa Dodoma ku-
kamilisha magari ya Wakuu wa 
Wilaya zote saba, ambapo Mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma ame-
kabidhiwa gari mpya.
Makabidhiano hayo yamefan-
yika nje ya Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma na baada ya 
makabidhiano hayo, Mkuu wa 
Mkoa Mhe. Rosemary Senyamu-
le akapata wasaa wa kuzungum-
za machache juu ya dhamira ya 
Mhe. Rais.
“Wakuu wa Wilaya zote saba 
za Mkoa wa Dodoma wameka-
milika kupata magari ndani ya 
huu mwaka mmoja wa fedha 
(2024/2025). Tunajua jambo hili 
ni dhamira yake ya dhati kuona 
Viongozi hawa wanawatumikia 
Watanzania kwa dhati kabisa, 

bila kikwazo cha kuwafikia vijiji-
ni, milimani, mabondeni, magari 
haya yanafika”.
Kwa upande wake Katibu Tawa-
la Mkoa wa Dodoma Bw. Kaspar 
K. Mmuya, amemtaka Dereva 
wa gari hilo kulitunza na kufuata 
sheria, kanuni na taratibu za us-
alama barabarani, kwa kuzingatia 
mafunzo yaliyotolewa hivi kari-
buni kwa madereva wa magari ya 

Na. Hellen M. Minja DHAMIRA YA MHE. RAIS, WATANZANIA 
KUPATA HUDUMA YATIMIA KWA MKOA WA 

DODOMA

Serikali.
“Haya ambayo utakwenda 
kuyafanya ni matokeo ya ma-
funzo haya, nakukumbusha tu 
kulinda usalama wako na mali 
ya Umma, na usiwe mfano bora 
wa kuvunja sheria za barabarani. 
Matumizi ya ving’ora na taa za vi-
mulimuli yamekatazwa, kwa hiyo 
ukisimamishwa na Polisi, sima-
ma, msikilize kisha songa mbele, 
usimkatalie Polisi kutimiza waji-
bu wake hata kama hakuna kosa”.
Mnamo Mei 17, 2025, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Dodoma   
SACP George Katabazi, aliitisha 
kikao maalumu kwa Madereva 
wa Magari ya Serikali kilichok-
wenda sambamba na mafunzo 
yaliyotolewa juu ya kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu za us-
alama barabarani kutokana na 
malalamiko yanayoelekezwa kwa 
Madereva hao juu ya uvunjifu wa 
sheria za barabarani.
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KAMPUNI YA ‘CAVO’ YA 
CHINA YATAFUTA FURSA 
ZA UWEKEZAJI DODOMA

Wawakilishi kutoka Kam-
puni ya Kimataifa ya 
CAVO ya nchini China, 

wamefika ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma Mhe. Rosemary Sen-
yamule iliyopo Jengo la Mkapa Jijini 
Dodoma, Mei 05, 2025 kwa ajili ya 
mazungumzo yaliyolenga kutafu-
ta fursa za uwekezaji Mkoani hapa 
hasa katika kilimo cha Alizeti.
Waliofika Ofisini hapo ni Bi. Jes-
sicattan na Bw. Xu Shao ambapo 
mbali na kilimo, wamejinasibu 
kuwa Kampuni yao inajihusisha na 
utengenezaji wa maeneo ya vivutio 
kwa ajili ya Utalii na biashara hivyo, 
Mhe. Senyamule amewakaribisha 
na kusema kuwa bado Mkoa unahi-
taji wawekezaji wa kutosha kutoka-
na na hadhi yake ya Makao Makuu 
ya Nchi.

Na. Hellen M. Minja,
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Watumishi Hodari 
kutoka Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa 

wa Dodoma, wamepongezwa 
kwa kujitoa na kujituma ku-
fanikisha shughuli mbalimbali 
za Mkoa huu hali iliyosababi-
sha wachaguliwe kuwawakil-
isha wengine kwenye zawadi 
za wafanyakazi hodari wakati 
wa sherehe za Mei Mosi 2025 
zilizofanyika Kitaifa Mkoani 
Singida. 
Pongezi hizo zimetolewa Mei 
09, 2025 na Mkuu wa Mkoa 
huyo Mhe. Rosemary Sen-
yamule alipozungumza kwa 
njia ya simu na Watumishi hao 
kwenye hafla fupi ya chaku-
la cha pamoja iliyoambatana 
na kuwapongeza Watumishi 
Hodari akiwemo Mtumishi 
Hodari   wa jumla Mhandisi 
David Chitemo.
“Tumezifanya shughuli zile 
kwa ushirikiano mkubwa na 
najua watumishi walikua ta-
yari. Pia nawapongeza wale 
wenzetu waliotuwakilisha kwa 
kupata zawadi za kuwa wafa-
nyakazi hodari,ambapo pamo-
ja na zawadi zile, niliagiza leo 
tufanye shughuli maalum ya 
kuwapongeza na kuwakabidhi 
zawadi zetu.” Mhe. Senyamule.
Aidha, Katibu Tawala Mkoa 
wa Dodoma Bw. Kaspar K. 
Mmuya ametumia jukwaa hilo 
kuwahimiza Watumishi wake 

kuwekeza kwenye kilimo cha 
matunda ya Matufaha ‘Apples’ 
ambacho kinaonekana kita-
fanya vizuri katika Mkoa wa 
Dodoma na soko lake ni kub-
wa. 
“Uzuri wa ‘apples’, baada ya 
kuvuna inaanza tena, yaani in-
azaa ‘continuously’. Mkuu wa 
Mkoa alikwenda akapiga pi-
cha, tumeona ‘apples’ ambazo 
zilivunwa na ukiziona huwezi 
kuamini kama ni za Dodoma, 
unaweza kufikiri zimetoka 
South Afrika. Sasa tunakwen-
da kuhamasisha hili jambo na 
tunasikia zinapatikana Iringa, 
na mche ni shilingi 12,000 tu”.
Akitaja vigezo na sifa za ku-
chaguliwa kuwa Mfanyaka-
zi hodari wa mwaka, Katibu 
Tawala Msaidizi Seksheni ya 
Utawala na Usimamizi wa   
Rasilimali watu Mkoa wa 
Dodoma Bi. Coletha Kiwale;
“Baadhi ya vigezo vya kupa-

ta Mfanyakazi hodari ni yule 
ambaye sio malalamishi, an-
ayeweza kupokea ushauri ku-
toka kwa Watumishi wengine, 
Mfanyakazi ambaye ni mbuni-
fu lakini ambaye pia anatekele-
za majukumu yake kwa kuzin-
gatia sheria, kanuni na taratibu 
lakini pia anaweza kupokea 
ushauri kutoka kwa Watumishi 
wengine.”
Watumishi Hodari 2025 walio-
pongezwa ni Mhandisi David 
Chitemo (Seksheni ya Uchumi 
na Uzalishaji), Bi. Grace Moshi 
(Kitengo cha TEHAMA), Bi. 
Vaileth Nanyaro (Seksheni ya 
Usimamizi, Ufuatiliaji na Uk-
aguzi), Bw. Jacob Mang’ombe 
(Seksheni ya Utumishi), Bw. 
Moses Kawage (Ukaguzi wa 
ndani), Bi. Salma Kilili (Sek-
sheni ya Elimu), Dr. Peres Lu-
kango (Seksheni ya Afya) na 
Mhandisi Ismail Kilima (Sek-
sheni ya Miundombinu).

Na. Hellen M. Minja WATUMISHI HODARI 2025 KUTOKA OFISI YA 
MKUU WA MKOA WA DODOMA WAPONGEZWA



WAZAZI WASISITIZWA KUPELEKA WATOTO 
SHULE KUFUATIA KUIMARIKA KWA 

MIUNDOMBINU YA ELIMUMsisitizo unazidi ku-
tolewa kwa wazazi wa 
Mkoa wa Dodoma juu 

ya umuhimu wa kuwapekeka 
watoto wao shule kwani Serikali 
ya awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan imewekeza fedha nyingi 
kwenye ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya elimu katika 
Mkoa huu.
Hayo yamebainishwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule alipokua akizu-
ngumza na wakazi wa Kata ya 
Paranga, Halmashauri ya Wilaya 
ya Chemba Mei 08, 2025 katika 
Mkutano wa hadhara mara baa-
da ya kutembelea na kukagua mi-
undombinu ya shule na mabweni 
katika baadhi ya shule zilizopo 
Wilayani humo.
“Chemba ni moja ya Wilaya am-
bayo inatuvuta nyuma kwenye 
matokeo ya Mitihani ya mwisho. 
Kwa hiyo, kwenye elimu tusifa-
nye mchezo, lindaneni wenyewe, 
hakikisha mtoto anakwenda 
shule, manufaa yake mtayaona, 
elimu inalipa wala haichelewi”. 
Amesisitiza Mhe. Senyamule.
Licha ya suala la elimu, Mhe. 
Senyamule amewahimiza waka-
ti hao kuhusu suala la uchumi 
kupitia kilimo cha matunda hu-
susan Matufaha (Apples) kwani 
utafiti umefanyika na kuonekana 
yanafanya vizuri katika ardhi ya 
Dodoma pia yana soko kubwa 
hivyo, matamanio ya Serikali ya 
Mkoa ni kuona mabadiliko ya 
uchumi kwa wananchi wake.
Akizungumza katika hadha-

ra hiyo kabla ya kumkaribisha 
Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya 
ya Chemba Mhe. Halima Okash, 
amesema Serikali imefanya kazi 
kubwa kwa kuwekeza fedha nyin-
gi katika Kata hiyo ambapo zaidi 
ya shilingi Bilioni 11.5 kwenye 
miradi ya Maji, Milioni 60 kwa 
ajili ya Maabara mbili, madarasa 
yenye thamani ya zaidi ya Milioni 
360.
Miradi iliyotembelewa na Mkuu 
wa Mkoa ni pamoja na ujenzi wa 
shule ya wavulana ya Kanda am-
bayo inagharimu kiasi cha shilin-
gi Bilioni 4.6 kupitia mpango wa 
kuboresha elimu (SEQUIP) na 
inatarajiwa kukamilika June 2025 
ambapo mradi huo unalenga ku-
toa elimu kwa wanafunzi 960 wa 
kanda ya kati kwa ngazi ya O-lev-
el na A-level .
Ujenzi wa Bweni katika shule ya 
Sekondari Mrijo unaotekelezwa 
kwa fedha za Serikali kuu kupi-

tia EP4R, mapato ya ndani na 
nguvu za wananchi ambapo un-
agharimu kiasi cha shilingi Mil-
ioni 214.4, Mradi wa ujenzi wa 
Hosteli katika shule ya Sekondari 
Jangalo unaogharimu kiasi cha 
Shilingi Milioni 144.4
Lengo la ujenzi wa Mabweni 
na Hosteli katika shule hizo ni 
kupatikana kwa elimu bora kwa 
wanafunzi wa Kata hizo, kupun-
guza changamoto za wanafunzi 
kutembea umbali mrefu kufika 
shuleni, kutoa nafasi ya elimu 
bora pamoja na kupunguza adha 
na madhila wanayopata hasa 
wasichana kutoka kwa vijana wa 
mtaani maarufu kama ‘maron-
joo’.

6

Na. Hellen M. Minja



Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma 
imempongeza ki-

pekee Mtumishi Hodari wa 
jumla 2025 wa Taasisi yake 
ambaye ni Mhandisi Da-
vid Isaya Chitemo anayetu-
mikia Seksheni ya Uchumi 
na Uzalishaji, ambapo ame-
pongezwa kwa kujituma 
usiku na mchana kutimiza 
majukumu yake hali iliyofa-
nya aonekane kuwa anasta-
hili pongezi.
Mhandisi Chitemo ameta-

jwa kuwa na sifa za ziada 
katika utendaji wake,sifa 
ambazo zimempa kukidhi 
vigezo vya kuwa mtumishi 
hodari wa Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma. Mi-
ongoni mwa sifa hizo ni 
kutimiza majukumu an-
ayopangiwa kwa wakati,ku-
fanya kazi kwa kujituma bila 
kujali uchache wa vitendea 
kazi wala muda anaofanya 
kazi.
Katika kumpa motisha 
Mfanyakazi huyo hodari wa 
Taasisi, Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Dodoma imetoa 
zawadi kadhaa ikiwemo 
shilingi Milioni Mbili, fed-
ha taslimu za Kitanzania, 
barua ya pongezi kutoka 
kwenye Uongozi wa Taasisi 
pamoja na kutengenezewa 
picha kubwa ya ukutani ita-
kayowekwa eneo la kusaini 
mahudhurio mwaka mzi-
ma, ili kila Mtumishi aweze 
kumuona anapoingia ama 
kutoka ofisini.

MTUMISHI HODARI WA JUMLA 2025 OFISI YA MKUU 
WA MKOA WA DODOMA, APONGEZWA KIPEKEE
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Mkurugenzi wa Jiji la 
Dodoma ameelekezwa 
kuhakikisha kuwa soko 

la wafanyabiashara wadogo wado-
go Jijini Dodoma maarufu kama 

‘Machinga Complex’ linakuwa na 
dawati la jinsia ndani ya kituo kido-
go cha Polisi kilichopo sokoni hapo 
ili kukabiliana na vitendo vya upo-
tevu wa haki ya kijinsia.
Maelekezo hayo yametolewa Mei 
12, 2025 na Mkuu wa Mkoa wa 

Dodoma Mhe. Rosemary Senyamu-
le alipokua akizindua rasmi Umoja 
wa Wanawake Machinga Dodoma 
(UWAMADO) katika hafla iliyofa-
nyika kwenye viwanja vya soko hilo 
Jijini Dodoma.
“Kama hapa kuna viashiria vya 
kupoteza haki ya kijinsia, hakikish-
eni leo tarehe 12, 05 hadi tarehe 30, 
Dawati la kijinsia liwe limeanzishwa 
hapa ili muweze kupata haki sawa. 
Nchi yetu haitaki kupendelea mtu 
mmoja, wanaume au wanawake, in-
ataka wote wapate haki sawa, kituo 
cha Polisi tayari kipo hivyo, unao 
mwanzo wa kuanzia ili hili liweze 
kutokea”.
Akizungumza na wanawake hao 
pamoja na hadhira iliyojitokeza 
kushuhudia uzinduzi huo, Mbunge 
wa Dodoma Mjini na Waziri wa 
Nishati Mhe. Anthony Mavunde 
amesema Jiji la Dodoma limetenga 
shilingi Bilioni 7 kwa ajili ya kutoa 
mikopo kwa akina Mama, vijana na 
watu wenye ulemavu hivyo ameya-
taka makundi hayo kuchangamkia 
fedha hizo.
Nae, Meneja Msaidizi wa Soko la 
Machinga Bw. Mbwana Kasonta, 
amemshukuru Rais Dkt. Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwajengea soko 
hilo ambalo limepunguza adha ya 
kupigwa na jua pamoja na mvua 
mitaani hivyo limeongeza wateja wa 
kudumu sambamba na kuliweka Jiji 
katika hali ya usafi.
Awali, akisoma risala ya Umoja huo, 
Katibu wake Bi. Mariam Kajembe 
amesema, Umoja wao una ndoto ya 
kuanzisha SACCOS ili kupambana 
na ukosefu wa mitaji rafiki kwa ajili 
ya kufanyia biashara kwani wame-
kua wahanga wa kukosa mitaji ya 
kuendeshea biashara ambapo kuun-
ga mkono hilo, zimetolewa shilingi 
Milioni 4 kuanzisha SACCOS hiyo.

Na. Hellen Minja

SOKO LA MACHINGA DODOMA KUANZISHA 
DAWATI LA JINSIA KUPAMBANA NA  

UPOTEVU WA HAKI
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Wananchi wa Kata ya 
Busi katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kondoa 

wametakiwa kuchukua tahadhari 
juu ya utunzaji wa vyanzo vya maji, 
kwani kwa sasa maji yanazidi ku-
pungua kutokana na ongezeko la 
watu kila uchao lakini maji haya-
ongezeki.
Tahadhari hiyo imetolewa na Mkuu 

wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule Mei 13, 2025 ali-
pokua akizungumza na wananchi 
hao wakati wa Mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika viwanja vya Ma-
hakama ya mwanzo ya Kata hiyo 
baada ya kutolewa kero ya ukosefu 
wa maji.
“Tunapoelekea maji yatazidi ku-
pungua, na wenzetu wanatuambia 
vita kubwa Duniani itakayokuja 
ni kugombania maji.Kama tusipo-

chukua tahadhari leo kuanza ku-
tumia maji kwa vipimo, kutumia 
maji kwa tahadhari kutunza vyanzo 
vya maji ili yasipungue kwa sababu 
watu tunaongezeka kila siku laki-
ni maji ni yaleyale. Hili jambo lipo 
mikononi mwenu”.
Aidha, Meneja RUWASA Wilaya 
ya Kondoa Mhandisi Loini Merin-
yo, amesema changamoto kubwa 
inayoikabili Kata hiyo ni wizi wa 
miundombinu ya maji hasa koki za 
kufungulia matenki ya kuhifadhia 
maji ambazo zimekua zikiibiwa kila 
zinapowekwa hali inayosababisha 
upotevu wa maji kwa kiasi kikubwa.
Awali, Mkuu wa Mkoa alitembelea 
mradi wa ujenzi wa nyumba nne 
za walimu katika shule ya msingi 
Foe iliyopo katika Kata ya Kalam-
ba Halmashauri ya Kondoa ikiwa 
na jumla ya wananfunzi 402 waki-
wemo wavulana 199 na wasichana 
203 huku ikiwa na walimu watano 
walioajiriwa na wawili wakujitolea.
Mradi huo wenye thamani ya shilin-
gi milioni 201.9 kutoka Mamlaka ya 
Elimu Tanzania na upo kwenye hat-
ua za umaliziaji ambapo unatarajiwa 
kumaliza changamoto ya upungufu 
wa nyumba za walimu shuleni hapo 
hali itakayosaidia kuimarisha utoaji 
wa huduma ya elimu kwa wanafunzi 
wa Kata hiyo.
Akiwa shuleni hapo, Mhe. Senyam-
ule alipata fursa ya kuzungumza na 
Wazazi pamoja na Wanafunzi wa 
shule hiyo amesema kuwa uongozi 
wa Mkoa na Wilaya hiyo utahakiki-
sha unaangalia namna ya kushughu-
likia mradi huo ukamilike haraka ili 
Walimu wafaidike kama ambavyo 
Mhe. Rais alikusudia.

Na. Hellen Minja

WAKAZI WA BUSI-KONDOA WATAHADHARISHWA 
JUU YA UTUNZAJI WA VYANZO VYA MAJI
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Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule ame-

kutana na viongozi wa makundi 
mbalimbali yanayopatikana kati-

ka Mkoa huu leo Mei 15, 2025 ka-
tika ukumbi wa ofisi yake iliyopo 
jengo la Mkapa Jijini Dodoma.
Lengo la makutano hayo ni kuzu-

Na. Hellen M. Minja RC SENYAMULE AZUNGUMZA NA 
MAKUNDI MBALIMBALI MKOANI MWAKE
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ngumzia mambo tofauti tofauti 
yanayohusiana na Mkoa ikiwa ni 
pamoja na kuwasisitiza kuhakiki 
na kuhuisha majina yao kwenye 
Daftari la Kudumu la Mpiga kura 
zoezi lililokwisha anza ili wawe 
na sifa za kushiriki Uchaguzi 
Mkuu mwaka huu 2025.
Aidha, Mhe. Senyamule alizu-
ngumzia vipaumbele vya Mkoa 
ambavyo ni kilimo cha matunda 
hasa ‘Apples’, Utalii, Madini, Mji 
wa kilojistiki, Viwanda na Bi-
ashara pamoja na kujiandaa na 
maandalizi ya ziara ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan iliyopewa 
jina la ‘Samia Day’ anayotarajia 
kuifanya Mkoani hapa Mwezi 
Juni, 2025.



Wanafunzi wameaswa 
kuwa safari ya kuta-
futa elimu ni ndefu na 

yenye kuhitaji vipawa na malen-
go mahsusi ili kuweza kupata 
mafanikio na maendeleo katika 
Taifa. Hayo yamesemwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma Mhe. 
Rosemary Senyamule wakati wa 
mahafali ya kuwaaga wanafunzi 
wa kidato cha sita wa shule ya Se-
kondari Maria de Mattias.
Katika Mhafali hayo ya 10 yaliyo-
fanyika leo Mei 17, 2025, kwenye 
ukumbi wa shule hiyo iliyopo 
Kisasa Jijini Dodoma, Mhe. Sen-
yamule ametoa hotuba yake ili-
yogusa vipengele kadhaa vyenye 
kuwausia wanafunzi hao juu ya 
maisha nje ya shule ambapo ali-
wekea mkazo suala la elimu.
“Safari iliyopo mbele bado ni 
ndefu na kubwa, inahitaji vipawa, 
watu wenye malengo, wachapa-
kazi, wenye bidii kubwa, waa-
minifu na kwa sababu ni watoto 
wa kike na kiume, inahitaji watu 
wanaojitambua na wanaojitun-

za. Kujitunza ni wajibu wa kila 
mmoja, lakini inahitaji watu ma-
jasiri na wenye ubunifu wa kufa-
nya mambo.”
Hata hivyo, mwakilishi wa Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Dodoma 
ambaye ni Afisa Elimu Taalu-
ma Mwl. Justin Machela, ame-
zungumza na wazazi wa wahi-
timu hao na kuwasisitiza juu ya 
malezi mema kwa watoto wao 
ambao bado wanahitaji uangal-

izi wa karibu wa wazazi kwani 
sasa wanatoka mikononi mwa 
Walimu na wanakwenda kuwa 
chini ya uangalizi wao.
Vilevile, Mkuu wa Shule hiyo 
Sister Theresia Mkuyi, amewata-
ka Wahitimu kuendelea kuwa na 
nidhamu, maadili mema na ku-
tumia maarifa waliyopata shuleni 
hapo kwa manufaa yao binafsi na 
jamii kwa ujumla, huku wakiwa 
waangalifu kwenye matumizi 
ya teknolojia na kuwa Mabalozi 
wazuri wa shule hiyo.
Shule ya Sekondari Maria de 
Mattias, ilianzishwa mwaka 2010 
chini ya uongozi wa Shirika la 
Masista wanao abudu Damu ya 
Kristo ikiwa na wanafunzi 90 
wa kidato cha kwanza kwa lengo 
la kuwalea Wasichana kielimu, 
kimwili, kiroho na kimaadili. 
Kwa sasa, shule hiyo ina jumla 
ya wanafunzi 535 kuanzia kidato 
cha kwanza hadi cha sita.

WANAFUNZI WA KIDATO CHA SITA WAASWA 
SAFARI YA ELIMU BADO NI NDEFU

Na. Hellen M. Minja
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VIVUTIO VYA UTALII NA AINA ZA UTALII 
DODOMA

IDODOMYA
Mahali ambapo tembo alizama na kutengeneza 
asili ya jina Dodoma. Kivutio hiki kinapatikana ka-
tika eneo la Kikuyu linalopatikana umbali wa kilo-
mita 3 kutoka katikati ya Jiji.

MPWAPWA
Nyumba aliyofikia Mwl. Nyerere 
Nyumba hii ndipo ambapo Mwl. Julius K. Nyerere 
alikaribishwa na wazee wa Mpwapwa kwa mara 
ya kwanza na ndipo alipokuwa akifikia mara tu 
baada ya kufika katika eneo hilo wakati wa kudai 
uhuru wa Tanganyika. Nyumba hii ipo katika Mtaa/
Barabara ya Kikombo. 

KONGWA
KABURI LA CHIFU/
MTAWALA ALIYEZIK-
WA AKIWA AMEKA
Kaburi hili linalopat-
kana katika Wilaya ya 
Kongwa, ndipo amba-
po alizikwa Chifu wa 
eneo hilo ambaye al-
ifahamika kwa jina la 
Mtemi Mdabuko. Mtemi 
huyu aliheshimika sana 
na watawaliwa wake 
kwani alikuwa amejaa-
liwa uwezo wa kufanya 
miujiza mikubwa katika 
eneo hilo kama vile ku-
leta mvua katika kipin-
di ambacho kulikuwa 
hakuna mvua ilhali 
inahitajika kwa shughu-
li mbalimbali ikiwemo 
kilimo.



MADEREVA WA SERIKALI WATAKIWA KUZINGATIA 
SHERIA ZA USALAMA BARABARANIMadereva wa magari ya 

Serikali wametaki-
wa kuzingatia sheria, 

kanuni na taratibu zilizowekwa 
kwa ajili ya usalama barabarani 
pindi wanapokuwa wakiendesha 
magari hayo.
  Hayo yamebainishwa Mei 17, 
2025 na Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma SACP George 
Katabazi wakati akizungumza 
na madereva hao kwenye kikao 
maalumu alichokiitisha katika 
ukumbi wa PGA Jijini Dodoma 
kilicholenga   kuzungumza nao 
juu ya utii wa sheria za usalama 
barabarani kwani baadhi yao 
wamekuwa wakilalamikiwa kuk-
iuka sheria hizo.
“Kikubwa ni kuwataka Madereva 
wa Serikali kuzingatia sheria na 
taratibu zinazohusiana na usala-
ma barabarani. Tunawakaumbu-
sha, tunawaelimisha kuhusiana 
na sheria hizo, taratibu na kanuni 
lakini pia kuwaonya baadhi yenu 
ambao hawazingatii sheria za us-
alama barabarani. Tunawakemea 

wale ambao kwa makusudi wa-
navunja sheria hizo”.
Aidha, Kamanda Katabazi ame-
ongeza kuwa wana andaa utara-
tibu ambao utahusisha kuundwa 
makundi sogozi yatakayohusisha 
Viongozi wa Madereva wa Ser-
ikali katika kila Mkoa pamoja 
wasimamizi ambao ni Maafisa 
usalama barabarani   wa Mikoa 
husika.
Akizungumza baada ya kikao 
hicho, Mwenyekiti wa chama cha 

Madereva wa Serikali Bw. Issa 
Kisebengo amesema kuwa elimu 
waliyoipata kwenye kikao hicho 
imewasaidia kutambua maju-
kumu na wajibu wao kwenye 
Utumishi wa Umma na kutoa 
wito kwa madereva wenzake.
“Sisi ni vioo kwa madere-
va wengine lakini pia tunabe-
ba Watumishi wa Serikali, na 
kuna watumiaji wengine wa 
barabara,wote hao wanatutege-
mea sisi kwa usalama wao hivyo, 
mafunzo tuliyoyapata hapa, tu-
siyaache hapa hapa, tuyabebe, 
tuyatunze na twende tukayafan-
yie kazi”.
Licha ya kukumbushwa sheria, 
kanuni na taratibu za usalama 
barabarani, kikao hicho pia kil-
iambatana na mafunzo mbalim-
bali yaliyotolewa kwa madereva 
hao ili kuendelea kuwakumbusha 
kuhusu kuzingatia sheria hizo 
kwani kuwa madereva wa magari 
ya Serikali si kigezo cha kuvun-
ja sheria, kanuni na taratibu 
zilizowekwa.

Na. Hellen M. Minja
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Wadau wa Afya ku-
toka Shirika la 
‘Community Mo-

bilization of Reciprocal Devel-
opment’ (CMSR) kutoka Italia 
linalofadhili mradi wa ubore-
shaji huduma za afya ya Uzazi 
na Mtoto katika Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma, leo Mei 19, 
2025 wamemtembelea Kati-
bu Tawala Mkoa wa Dodoma 
Bw. Kaspar K. Mmuya Ofis-
ini kwake Jijini Dodoma 
kwa lengo la kumuaga kwani 
wamefikia tamati ya mradi huo 
Mkoani hapa.
Mradi huo uliokua ukitekelez-
wa kwa kipindi cha miaka 
miwili, unafikia ukomo wake 
mwisho wa mwezi Juni amba-
po katika kipindi hicho ma-
tokeo makubwa yameonekana 
katika vituo vilivyokua chini 
ya ufadhili kwani lengo kub-
wa ni kuboresha huduma za 

Mama na Mtoto na kukome-
sha vifo vitokanavyo na uzazi 
na watoto.
Aidha, Bw. Mmuya, ame-
washukuru wadau hao kwa 
Mradi ambao unanufaisha 
Mama na Mtoto kwenye jamii 
huku akiwaomba kutanua wigo 
hapa Makao Makuu ya Nchi.

“Mradi huu unaboresha famil-
ia na unahitajika zaidi maeneo 
ya Miji kama Bahi, Chamwino, 
Chemba na mengineyo. Kama 
mnaweza kuongeza wigo kido-
go tutakua na furaha sana kwa 
sababu nahitaji uwepo wenu, 
msiende mbali na Makao 
Makuu wala Tanzania, tunahi-
taji huduma bora za afya kila 
eneo ili kufikia lengo”.
Shirika hilo limetekeleza mra-
di huo kwenye vituo vya afya 
vinne ambavyo ni Hospi-
tali ya St. Gemma, Kituo cha 
Afya Mkonze, Kituo cha Afya 
Hombolo na kituo cha afya 
Makole. Wadau hao wamewa-
jengea uwezo watoa huduma 
wa Mama na Mtoto lakini pia 
wamewezesha ununuzi wa vi-
faa tiba vya kisasa kwa ajili ya 
huduma hizo.

Na. Hellen M. Minja. CMSR WAMALIZA MRADI WA UBORESHAJI 
HUDUMA ZA AFYA YA UZAZI NA MTOTO JIJINI 

DODOMA

14



RAS MMUYA ATEMBELEA MAONESHO 
KUELEKEA KILELE CHA SIKU YA NYUKI 

DUNIANIKatibu Tawala Mkoa wa 
Dodoma Bw. Kaspar 
K. Mmuya leo Mei 19, 

2025 ametembelea maban-
da ya maonesho ya Nyuki na 
bidhaa za Nyuki yanayofanyika 
kwenye viwanja vya Bustani ya 
mapumziko Chinangali (Chi-
nangali Park) Jijini Dodoma.
Maonesho hayo yaliyoan-
za Mei 17 yanatarajiwa kuta-
matika siku ya Jumanne Mei 
20, ambayo ndio Kilele cha 
Maadhimisho ya siku ya Nyuki 
Duniani yanayolenga kutam-
bua mchango wa mdudu nyuki 
katika usalama na uhifadhi wa 
chakula.
Akiwa viwanjani hapo, Bw. 
Mmuya amepata fursa ya 
kutembelea mabanda kadhaa 
yanayotengeneza bidhaa zin-
azotokana na nyuki pamoja 
na kupata elimu juu ya mam-
bo mbalimbali yayoweza ku-
fanyika kwa kutumia mdudu 
huyo, sambamba na kutembe-
lea wanyama pori ambao nao 
wamekua kivutio kwenye ma-
onesho hayo.
Mgeni rasmi katika kilele 
cha Maadhimisho ya mwaka 
huu anatarajiwa kuwa Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (MB), am-
bapo kaulimbiu ni “Nyuki kwa 
Uhai na Uchumi Imara, Tuwa-
hifadhi”.

Na. Hellen M. Minja
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Imeelezwa kuwa Tanzania inazal-
isha asali kiasi cha tani 34,000 
na kuiweka katika ramani ya 

dunia kuwa nchi ya kwanza Afrika 
Mashariki kwa uzalishaji huo lakini 
pia inashika nafasi ya pili Barani Af-
rika.
Hayo yamebainishwa na Waziri 
Mkuu wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa (Mb) wakati akihutubia 
hadhara iliyojitokeza kwenye kilele 
cha maadhimisho ya siku ya nyuki 
Duniani kilichofanyika leo Mei 20, 
2025 kwenye viwanja vya Bustani 
ya Mapumziko Chinangali Jijini 
Dodoma.
“Kwa sasa Tanzania inazalisha tani 
34,000 za asali. Kiwango hiki kinai-
weka Tanzania katika ramani ya 
Dunia kwa kuwa nchi ya kwanza 
kwa uzalishaji wa asali kwa nchi za 
Afrika Mashariki, lakini pia kati-
ka Bara la Afrika, Tanzania ni nchi 
ya pili, kwenye hesabu ya Duniani, 
tumeshika nafasi ya 14 kati ya nchi 
zote”.
Kadhalika, Waziri mwenye dhama-
na ya Maliasili na Utalii Mhe. Balozi 
Pindi Channa, amesema kuwa lengo 
la maadhimisho hayo ni kutambua 
mchango wa mdudu nyuki na nafa-

si ya Tanzania katika maendeleo ya 
ufugaji nyuki Duniani hivyo wame-
fanya midahalo, semina na kutoa 
elimu kwa jamii juu ya uelewa wa 
siku hiyo.
Hata hivyo, Waziri Mkuu Mstaafu 
na mdau muhimu wa nyuki kwa 
Mkoa wa Dodoma Mhe. Mizen-
go Pinda ametoa ushauri kwa vija-
na kujihusisha na ufugaji nyuki ili 
kuinua kipato kupitia mazao yake 
pamoja na kuiusia jamii kuendelea 
kumuona mdudu huyo kama rafiki 

Na. Hellen M. Minja TANZANIA NCHI YA KWANZA AFRIKA 
MASHARIKI KUZALISHA TANI 34,000 ZA 

ASALI

kutokana na msaada wake katika 
utunzaji wa misitu yetu.
Naye, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mhe. Rosemary Senyamule amese-
ma Mkoa wake unaendelea ku-
hamasika katika ufugaji wa Nyuki 
kwa maslahi mapana ya Mkoa na 
Taifa kwa ujumla.
“Mkoa wa Dodoma umekua ni kati 
ya Mikoa inayohamasisha ufugaji 
wa nyuki, na inao wafugaji wa nyu-
ki, lakini pia tunafurahi kuwa tuna 
viwanda vitatu ambavyo vinaende-
lea kuchakata mazao ya nyuki   na 
kuuza. Na tunamshukuru Mhe. 
Mizengo Pinda kwani shamba lake 
limekua ‘shamba darasa’ na kufan-
ya Wanadodoma kuwa wafugaji wa 
Nyuki”.
Maadhimisho ya siku ya nyuki 
duniani ni utekelezaji wa Azimio 
la Baraza la Umoja wa Mataifa la 
tarehe 20 Desemba, 2017 amba-
lo lililenga kutambua mchango wa 
mdudu nyuki katika usalama na 
uhifadhi wa chakula na kauli mbiu 
ya maadhimisho ya mwaka huu 
2025 ni “Nyuki kwa Uhai na Uchu-
mi Imara, Tuwahifadhi”.
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DODOMA YATAJWA KUFANYA VIZURI KWENYE 
KILIMO CHA MBOGAMBOGA NA MATUNDA.Mkoa wa Dodoma un-

atajwa kufanya vizu-
ri kwenye kilimo cha 

mbogamboga na matunda enda-
po utapata wawekezaji wenye nia 
ya dhati, kwani soko la uhakika 
linapatikana,na lengo ni kuon-
dokana na umasikini kupitia kili-
mo hicho.
Hayo yamebainishwa na Katibu 
Tawala Mkoa wa Dodoma Bw. 
Kaspar K. Mmuya wakati wa 
zoezi la makabidhiano ya mbolea 
kiasi cha tani moja iliyotolewa na 
kiwanda cha mbolea cha Itracom 
kilichopo Nala Jijini Dodoma 
kwa Shirika lisilo la Kiserikali la 
CDIS linalosimamia mradi wa 
kilimo wenye lengo la kutengene-
za fursa za ajira kwa vijana.
“Kilimo cha ‘hot-culture’ ki-
nawezekana sehemu yoyote, 
nimefuatilia kuna mambo maw-
ili, aina ya mbegu na magonjwa, 
nasisitiza hilo eneo lifanyiwe 
kazi. Mkuu wa Mkoa kwenye 
eneo la kilimo yupo ‘serious’ 
sana, na sasa hivi anaongoza kwa 
maneno na vitendo kwa kupanda 
miti ya matunda Mkoa wote huu 

wa Dodoma hasa Parachichi.
Dodoma kuna soko kubwa 
kwani Watumishi wa Serika-
li wapo Dodoma, Wizara zipo 
hapa, Taasisi na Wafanyabiashara 
wakubwa wote wapo hapa, fedha 
zinatokea Dodoma .Njooni mu-
wekeze Dodoma, kuna hela hapa, 
tafuteni hela zenu zipo Dodoma.” 
Amesisitiza Bw. Mmuya.
Aidha, Mkurugenzi wa Shiri-
ka linalosimamia mradi huo 
(CDIS) Bw. Daniel Leizer, ame-
washukuru Itracom kwa msaada 
wa mbolea hiyo ambayo itasaidia 

katika uzalishaji wa mazao, laki-
ni pia amewashukuru kwa elimu 
waliyoitoa kwa vijana juu ya ma-
tumizi bora ya mbolea.
Naye Meneja wa Kampuni ya 
PARIJAT inayojihusisha na Uzal-
ishaji wa viuatilifu Bw. Emman-
uel Kiseke amesema kampuni 
yake imedhamiria kutoa msaada 
wa viuatilifu bora vyenye thama-
ni ya shilingi Milioni 50 pamoja 
na mafunzo ya miaka mitatu kwa 
vijana wanaoshiriki kwenye Mra-
di huo ili kuwezesha na kujenga 
misingi imara ya kilimo chenye 
tija na endelevu.
Mradi wa Youth Enterpreneur-
ship for Youth Food Agriculture 
(YEFA) una lengo la kuimarisha 
fursa za ajira kwa vijana kupitia 
kilimo cha mbogamboga na ma-
tunda unatekelezwa katika Mikoa 
ya Morogoro na Dodoma chini 
ya ufadhili wa AGRA ambalo ni 
Shirika linalojishughulisha na 
upatikanaji wa chakula Barani 
Afrika.

Na. Hellen M. Minja,



Maelekezo yametolewa kwa Maka-
tibu Tawala na Wakurugenzi katika 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuhakikisha Maaf-
isa Habari wanashiriki kikamilifu 
katika ziara za Viongozi pamoja na 
timu za tathmini na ufuatiliaji wa 
miradi ya maendeleo ili waweze 
kuwa na uelewa wa kazi zinazofan-
yika na kuzitangaza.
Hayo yamebainishwa na Waziri wa 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR - TAMISEMI) 
Mhe. Mohammed Mchengerwa 
(Mb) alipokua akifungua kikao kazi 
cha Maafisa Habari wa Mikoa, Hal-
mashauri na Taasisi zilizo chini ya 
Wizara hiyo kinachofanyika kwenye 
ukumbi wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma, Mtumba.
Lengo la Kikao Kazi hicho cha siku 
mbili kilichoanza leo Mei 23 – 24, 
2025 ni kufanya tathmini ya pamo-
ja ya utendaji kazi pamoja na ku-
hakikisha utekelezaji wa maagizo 
mbalimbali ya Serikali unafaniki-
wa kwa kuwashirikisha viongozi 
wa ngazi ya Mkoa, Taasisi na Hal-
mashauri na Maafisa Habari hao.
“Hakikisheni Maafisa habari wana-
shiriki kikamifu katika ziara zote za 
viongozi pamoja na timu za tath-
mini na ufuatiliaji wa miradi ya 

maendeleo kwa lengo la kuwezesha 
kuwa na uelewa wa kazi zinazofa-
nywa na Mikoa na Halmashauri ili 
waweze kuzitangaza kwani Maafi-
sa hawa ni sehemu ya Timu yenu”. 
Mhe. Mchengerwa.
Aidha, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mhe. Rosemary Senyamule ame-
tumia kikao hicho kuwakaribisha 
Maafisa Habari hao ndani ya Mkoa 
wake sambamba na kumpongeza 
Mhe. Mchengerwa kwa kulikumbu-
ka kundi hilo muhimu.
“Mhe. Waziri nikupongeze kwa ku-

kumbuka kundi hili muhimu am-
balo ndilo linafanya mambo mengi 
tunayoyafanya yafike Duniani na 
kwa Watanzania. Najua kwenye 
uandishi wa Habari kuna habari 
tofauti tofauti lakini kuna kulenga 
kuwa habari hii inalenga wananchi, 
Duniani huko au viongozi.”
Naye, Kaimu Katibu Mkuu TA-
MISEMI anayeshughulikia Miun-
dombinu Mhandisi Rogatus Mativ-
ila, ametaja baadhi ya changamoto 
zinazowakabili Maafisa Habari nchi-
ni kuwa ni baadhi ya Mamlaka ku-
watumia kwa kazi tofauti na walizo-
somea huku baadhi ya Viongozi wa 
Mamlaka kutowapa umuhimu wa 
kutembelea miradi mbalimbali ya 
Serikali.
 Maafisa Habari wa Mikoa 22 pamo-
ja na Maafisa Habari wa Halmashau-
ri takribani 150 wamepata fursa ya 
kuhudhuria kikao kazi hicho kin-
achotarajiwa kuleta mabadiliko cha-
nya kwenye Mamlaka na Taasisi zao 
pindi watakaporudi kwenye vituo 
vyao vya kazi.

Na. Hellen M. Minja MAAFISA HABARI WATAKIWA KUSHIRIKI 
TATHMINI NA UFUATILIAJI WA MIRADI YA 

MAENDELEO
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mhe. Rosemary Senyam-
ule amefanya Mkutano na 

Waandishi wa Habari Mei 23, 2025 
kwenye ukumbi wa Ofisi yake Jijini 
Dodoma ukiwa na lengo la kuutan-
gazia Umma juu ya tukio kubwa 
la Kimataifa la ziara ya Mabalozi 
Mkoani hapa.Mabalozi hao ni wale 
wanaoiwakilisha Tanzania kwenye 
nchi mbalimbali Duniani,na wana-
oziwakilisha Nchi zao hapa Nchini.
Tukio hilo litakalofanyika siku ya 
Jumanne Mei 27, linatarajiwa kuwa 
la kipekee ambapo Mhe. Senyamu-
le ameelezea dhumuni hasa la ugeni 
huo.
“Dhumuni la kwanza ni kuwaele-
za Waheshimiwa Mabalozi mambo 
yaliyopo katika Mkoa wa Dodoma 
na kuwa tuna huduma zote, waki-
ishi hapa; afya, elimu, miundom-
binu, maji, umeme na vitu vingine 
ambavyo vingemfanya mtu afurahie 
kukaa mahali, tunataka tuwaoneshe 
kuwa Dodoma huduma hizo tayari 
zipo na tunatamani waje sasa”.
Aidha, Mhe. Senyamule amese-
ma kuwa Dodoma ina vivutio vin-
gi vya utalii na fursa za uwekezaji 
hivyo anatamani watu kutoka nchi 
mbalimbali duniani,zikiwemo  am-
bazo mabalozi hao wanatoka,waje 

kuwekeza,kadhalika kuwaonesha 
kuwa Dodoma ni mahali sahihi na 
kuna fursa ya kufurahia utalii kama 
yalivyo maeneo mbalimbali ya nchi 
yetu.
Kadhalika, Mkuu huyo wa Mkoa 
amebainisha kuwa wanatamani 
Dodoma iwe na majina ya nchi za 
Kimataifa katika Mitaa kwani wana-
tamani Dunia ihamie Dodoma kwa 
kuwaambia Mabalozi fursa hiyo am-
bayo itawawezesha kufahamu mae-
neo kwa majina ya nchi zao kama 
vile mtaa wa Wachina, Wahindi na 
mingineyo ipatikane Dodoma.

Jambo jingine lililokusudiwa kwenye 
ziara hiyo ni kuwafahamisha wageni 
hao kuwa Dodoma ina Wilaya saba 
na Halmashauri nane ambazo zote 
zinahitaji kupata Miji rafiki kutoka 
katika nchi zao kwa ajili ya kubadil-
isha na uzoefu katika sekta mbalim-
bali ili kukwamua uchumi wa Mkoa 
kwa kushirikiana na watu wengine.
Ujio huo unatarajiwa kuhusisha ki-
kao ambacho kitawaonesha na ku-
wapitisha mambo yote ya Mkoa wa 
Dodoma, baada ya hapo watatoka 
na kwenda kujionea mambo hayo 
wakianzia Hospitali ya Benjamin 
Mkapa, Mji wa Serikali Mtumba na 
kuishia Kiwanja cha Ndege Msalato.
Ziara hiyo imeandaliwa kwa kutam-
bua mchango wa Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye ame-
jenga mahusiano mazuri na nchi 
zote Duniani zinazowafanya wa-
furahie kuja Tanzania na haya yote 
wamekua wakiyafanya katika nchi 
mbalimbali hivyo sasa ni zamu ya 
Dodoma.
Kaulimbiu: “Dodoma ipo Tayari 
kwa Ajili yenu”

Na. Hellen  Minja DODOMA YAJIANDAA KWA TUKIO KUBWA 
LA ZIARA YA MABALOZI MEI 27
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FURSA ZA UWEKEZAJI KATIKA MKOA WA
DODOMA.

Dodoma (makao makuu 
ya ya Nchi), inakua kwa 
kasi ya ajabu, ikijipam-

banua kuwa kitovu cha kib-
iashara na kiutawala cha Taifa.  
Fursa za uwekezaji katika sekta 
ya utalii na ukarimu hazijawahi 
kuwa nyingi namna hii.  Uhi-
taji mkubwa wa hoteli za kisa-
sa, kumbi za mikutano zenye 
uwezo wa kukaribisha matukio 
makubwa ya kitaifa na kimatai-
fa, pamoja na huduma nyingine 
zinazohusiana na utalii, unazidi 

kuongezeka kila siku.  Hii inatoa 
fursa ya kipekee kwa wawekeza-
ji wenye nia ya kuingia kati-
ka soko hili lenye faida kubwa 
na mtiririko endelevu wa wa-
geni wa ndani na nje ya nchi. 
Uwekezaji katika sekta ya 
ukarimu Dodoma utakuwa na 
faida ya muda mrefu kutokana 
na ukuaji endelevu wa uchumi 
wa Tanzania na ongezeko la 
shughuli za Serikali na biashara 
zinazoendeshwa katika Makao 
Makuu.  Soko linahitaji hoteli 

za viwango mbalimbali, kuan-
zia zile za bei nafuu hadi za 
kifahari, kulingana na mahitaji 
ya aina mbalimbali ya wageni.  
 Aidha, fursa pia ipo kwa 
uwekezaji katika miundombinu 
inayosaidia utalii kama vile usa-
firi, maeneo ya burudani na vivu-
tio vya utalii.  Serikali ya Tanza-
nia inatoa motisha mbalimbali 
za uwekezaji, ikijumuisha pun-
guzo la kodi na ushirikiano wa 
karibu na wawekezaji ili kuhaki-
kisha mafanikio ya miradi yao. 
Kwa wawekezaji wanaota-
futa fursa za kipekee katika 
soko lenye ukuaji mkubwa na 
mtiririko endelevu wa mapato, 
Dodoma ni mahali pazuri pa 
kuwekeza.  Ukuaji wa kasi wa 
mji unafuatana na ongezeko 
kubwa la wageni wa biashara, 
watalii na Watumishi wa Seri-
kali, wote wanaohitaji huduma 
bora za malazi na mikutano.  
Uwekezji katika hoteli za kisa-
sa na kumbi za mikutano hapa 
Dodoma utakuwa na faida kub-
wa kwa muda mfupi kutoka-
na na uhitaji uliopo na uwezo 
mkubwa wa soko.  Tunawaalika 
wawekezaji kutoka ndani na nje 
ya nchi kuja Dodoma na kuchan-
gia katika ukuaji wa uchumi 
wa Taifa hili kwa kuwekeza 
katika sekta hii yenye faida. 
Tunaamini kwamba uwekeza-
ji katika Dodoma utakuwa na 
mafanikio makubwa kutokana 
na mazingira mazuri ya kib-
iashara, sera rafiki ZA uwekezaji, 
na msaada wa Serikali.Tunaku-
karibisha Dodoma, mji una-
okua kwa kasi na fursa nyingi 
za uwekezaji zilizoko tayari ku-
wezeshwa.  Karibu uwe mi-
ongoni mwa wawekezaji wa-
takaonufaika na ukuaji huu wa 
haraka wa Dodoma.



Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule leo 

Mei 26, 2025 amepokea ugeni 
wa Waheshimiwa Mabalozi wa-
naoziwakilisha nchi zao hapa 
Tanzania ambazo ni Sweden, 
Denmark, Finland na Norway 
waliofika ofisini kwake Jijini 
Dodoma kufuatia tukio la ziara 
ya Mabalozi lililoandaliwa na 
Mkoa huu linalotarajiwa kufan-
yika siku ya Jumanne Mei 27.
Mabalozi hao wamefika Ofisini 
hapo kwa lengo la kujitambulisha 
na pia kupata taarifa za uwekezaji 
sambamba na vivutio vilivyopo 
Mkoani hapa kutokana na kush-
indwa kushiriki ziara iliyoandali-
wa hapo kesho.
Akizungumza na Mabalozi hao, 
Mkuu wa Mkoa amewaeleza 
dhumuni hasa la kuandaa ziara 
hiyo;
“Wakati huu tumewaalika mje 
tuwaambie na kuwaonesha nini 
tunacho hapa Dodoma. Hatuwezi 

kutembelea sehemu zote kwa 
siku moja lakini nyinyi mnaweza 
kushawishi nchi zenu kuhamia 
Dodoma kwani Mihimili Mita-
tu ya Serikali yote ipo Dodoma 
hivyo ni wakati sasa wa kufikiria 
kuhusu uchumi wa Dodoma 
kwani Serikali imewekeza fedha 
nyingi kujenga miundombinu 
hapa.” 

Kadhalika, Mkurugenzi Mtenda-
ji wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma Dkt. Fredrick Sagamiko 
ametumia wasaa huo kuelezea 
juu ya Mradi unaotarajiwa kute-
kelezwa Hombolo kwa kuufanya 
kuwa Mji wa Kidiplomasia kuto-
kana na uwepo wa Ziwa Hombo-
lo ambalo lipo umbali wa Km 70 
kutoka Dodoma Mjini na eneo 
hilo ni la kimkakati kwani lipo 
karibu na Mji wa Serikali, eneo la 
Mabalozi pia kiwanja cha ndege 
cha Msalato.
Ziara ya Mabalozi Jijini Dodoma 
imeandaliwa kwa kutambua 
mchango wa Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
amejenga mahusiano mazuri na 
nchi zote Duniani zinazowafanya 
wafurahie kuja Tanzania na haya 
yote wamekua wakiyafanya kati-
ka nchi mbalimbali hivyo sasa ni 
zamu ya Dodoma inakwenda na 
kauili mbiu ya “Dodoma Tupo 
Tayari kwa Ajili Yenu”.

Na. Hellen M. Minja
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TAWLA - SAUTI YA WANAWAKE NA 
WATOTO WALIOKOSA ULINZI WA 

KISHERIA KATIKA JAMIIChama cha Wanasheria 
Wanawake Tanzania, 
TAWLA, kimetajwa kuwa 

sauti ya Wanawake na watoto 
waliokosa ulinzi wa kisheria,iki-
wa ni pamoja na kuchochea 
mabadiliko ya kisheria,kuondoa 
Sheria kandamizi zilizokua zin-
awakabili Wanawake na watoto 
ndani ya Jamii.
Hayo yamesemwa leo Mei 03, 
2025 na Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rosemary Sen-
yamule wakati wa hafla fupi ya 
kusherehekea miaka 35 tangu 
kuanzishwa kwa Chama hicho 
iliyokwenda sambamba na uzin-
duzi wa jengo la ofisi yao Mkoani 
hapa lililopo eneo la Ilazo Jijini 
Dodoma.
“Natoa pongezi kwa kazi kubwa 
iliyofanywa na TAWLA amba-
po mmekua sauti ya Wanawake 
na watoto waliokosa Ulinzi wa 
kisheria lakini pia mmechochea 
mabadiliko ya kisheria kwenye 
Sheria kandamizi, mmefanya tafi-
ti zenye mchango mkubwa katika 
Sera, mmesaidia Wanawake, wa-
toto na jamii kwa ujumla kupata 
elimu ya kisheria”  
Kadhalika, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi TAWLA Bi. Su-
zan Ndomba, amesema maende-
leo ya Taifa hayawezi kufikiwa 
pasi na usawa wa kijinsia kwani 
Wanawake ni kiungo muhimu 
katika maendeleo, na nchi hai-
wezi kuendelea kama wasiposh-
irikishwa katika nyanja za Siasa, 
Uchumi, Elimu na Sheria.
Vile vile, Msajili wa Mabaraza 
ya Ardhi na Nyumba Wilaya Bi. 

Stella Tullo, ameongeza kuwa  mi-
ongoni mwa kesi wanazozipokea 
kwenye Mabaraza hayo ni za Wa-
nawake hivyo, wanapopata Wan-
awake ambao hawana uwezo wa 
kulipia huduma za Wanasheria, 
TAWLA imekua msaada mkub-
wa kwa Wanawake hao wakati 
wote.
Akizungumzia namna walivyop-
ata ofisi hiyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TAWLA Bi. Tike 
Mwambipile, amesema awali 
walikua na eneo lililopitiwa na 
Mradi wa SGR hivyo walilipwa 
fidia ya Milioni 42 iliyowezesha 

kupata eneo jipya la sasa ambapo 
walijenga ofisi na kuhamia rasmi 
2024 na waliona ni vyema kuliz-
indua rasmi katika sherehe ya 
miaka 35 ya Chama hicho.
Maadhimisho ya miaka 35 ya 
TAWLA yamekwenda sambam-
ba na kauli mbiu za “Miaka 35 ya 
Haki na usawa” pamoja na “Haki 
haina jinsia” zote zikihamasisha 
na kutoa ujumbe kwamba utoaji 
haki hauchagui jinsia, kila mmoja 
ana haki sawa ya kupata msaada 
wa kisheria pindi anapouhitaji.

Na. Hellen M. Minja



WAWEKEZAJI WA VIWANDA KUTOKA 
DUBAI WABISHA HODI DODOMAIkiwa ni siku moja tu baada ya 

ziara ya Kidiplomasia (Cap-
ital City Diplomatic Tour) 

iliyowahusisha mabalozi kutoka 
nchi mbalimbali Duniani Jiji-
ni Dodoma,Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rosemary Sen-
yamule amepokea ugeni kuto-
ka nchini Dubai kuzungumzia 
juu ya upatikanaji wa fursa za 
uwekezaji wa ardhi   kwa ajili ya 
kujenga viwanda kwa kuzingatia 
Dodoma inazidi kukua kutokana 
na hadhi yake ya Makao Makuu 
ya nchi na kupokea wageni wengi 
wa ndani na nje ya nchi.
Wawekezaji hao ambao ni Bw. 
Emmanuel Salinos na Bw. Walid 
Jumaa, wamefika ofisini kwa 
Mkuu wa Mkoa Jengo la Mkapa 
Jijini Dodoma Mei 28, 2025 am-
bapo hii ni mara ya pili kufika 
hapa kwa ajili ya dhumuni hilo 
ingawa awali waliona Dodoma 
haijakua kama ilivyo sasa.
Aidha, lengo hasa la wawekezaji 
hao ni kutafuta eneo lenye ukub-

wa wa ekari 1,000 kwa ajili ya 
kuwekeza na kutengeneza Mji 
unaofanana na Dubai ambapo 
wataleta wawekezaji wengine 
kutoka nchini mwao kwani wa-
naotaka kutengeneza eneo la 
uwekezaji wa Viwanda.
Mhe. Senyamule amewakarib-

isha Dodoma na kuwaambia 
kuwa ipo kwa ajili yao na pindi 
watakapokua tayari wakaribie 
huku akiwaeleza kuhusu ziara ya 
Mabalozi iliyofanyika Jijini hapa 
Mei 27, 2025 yenye lengo la ku-
wavutia kuwekeza.
“Jana tulikua na Mabalozi tuki-
waonesha fursa za uwekezaji 
zinazopatikana hapa, na wame-
ona maendeleo ya Dodoma am-
bayo hawakuyaona kabla. Kuna 
mpango wa Balozi zote kuhamia 
Dodoma kutoka Dar Es Salaam 
sasa, 
Kila tunapowauliza lini mtakuja 
Dodoma wanasema bado hakuna 
huduma bora za afya, elimu lak-
ini jana tuliwatembeza kwenye 
huduma hizo na tuna kauli mbiu 
ya ‘Dodoma tupo tayari kwa aji-
li yenu’ wameahidi kuzishawishi 
Balozi zao kujenga ofisi hapa”. RC 
Senyamule.

Na. Hellen M. Minja
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KAMPENI YA ‘GURUDUMU LA MAMA 
SAMIA’ - MATOKEO YA IMANI YA SERIKALI 

KWA SEKTA BINAFSIRais wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan am-
etajwa kutengeneza mazin-

gira rafiki kwa Sekta Binafsi kujen-
ga imani kubwa kwa Serikali hasa 
linapokuja suala la mikopo ambapo 
kampuni ya ‘Road Master’ kupitia 
kampeni ya ‘Gurudumu la Mama 
Samia’ inakopesha magurudumu ya 
Pikipiki kwa gharama nafuu na kwa 
malipo kidogo kidogo.
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. 
Rosemary Senyamule, ameyase-
ma hayo leo Mei 28, 2025 alipokua 
akizindua Kampeni hiyo katika ha-
fla fupi iliyofanyika kwenye viwanja 
vya soko la Machinga lililopo ‘Bahi 
Road’ Jijini humu ambapo magu-
rudumu hayo yanakopeshwa kwa 
Maafisa usafirishaji wa Pikipiki 
maarufu kama Bodaboda.
“Sekta binafsi zimejenga Imani 
kubwa kwa Serikali kwa sababu ya 
dhamira ya Mhe. Rais kuwa yapo 
mambo ambayo yanatakiwa yafany-
we na sekta binafsi lakini, ili sekta 
binafsi awe na Imani kuwa bodabo-
da nitawakopesha na kuwa amini 
kabla hajamaliza kulipa hela ni laz-
ima itengeneze mazingira mazuri”. 
Kadhalika, Mkuu wa Wilaya ya 

Dodoma Mhe. Jabir Shekimweri 
amempongeza Mbunge wa Jimbo 
la Dodoma Mjini Mhe. Anthony 
Mavunde kwa kuendelea kujitoa 
kila wakati kusaidia wananchi wake 
kwani usaidizi huo, unakwenda 
kuokoa maisha na kuimarisha bi-
ashara za vijana hao siku za usoni.
Hata hivyo, Mbunge huyo amese-
ma, kampeni hiyo imeridhiwa na 
Mhe. Rais kwa kuwagusa waende-
sha Bodaboda na Bajaji nchi nzima 
kwa kutambua changamoto kub-

wa waliyonayo ya upatikanaji wa 
matairi mapya kwa wakati, ikilenga 
kuwapunguzia mzigo vijana hao na 
mpango huo utaamsha ari ya vijana 
wengi kuzingatia sheria na kufuata 
taratibu hivyo kupunguza ajali za 
barabarani.
Naye, Mkurugenzi wa ‘Road Mas-
ter’, Kampuni iliyoanzisha kampeni 
hiyo Bw. Fuein Makamba amesema 
kampuni yake imeitikia wito wa ku-
muunga mkono Mhe. Rais kupitia 
uwezeshaji wa haki za vijana hasa 
kundi la bodaboda na bajaji nchini 
kwani kupitia uwezeshaji huo, ime-
anzisha kampeni hiyo yenye lengo la 
kuchochea maendeleo ya vijana hao 
Mkoani hapa.  
Kupitia Mpango huo, Afisa usafir-
ishaji wa Bodaboda au Bajaji am-
baye atahitajika kununua tairi mpya 
lakini hana fedha kwa wakati mmo-
ja, kupitia mpango huo ataweza 
kutoa shilingi 10,000 akapata tairi 
mpya ya shilingi 70,000 na fedha il-
iyobaki atailipa kidogo kidogo kwa 
siku 30 awe amemaliza kiasi chote 
kinachohitajika.

Na. Hellen M. Minja
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TIMU YA UMITASHUMTA 2025 MKOA WA 
DODOMA YASISITIZWA NIDHAMU, UPENDO 

NA KUJITUMAWawakilishi wa timu 
ya Mkoa wa Dodoma 
kwenye Umoja wa Mi-

chezo kwa Shule za Msingi Tanza-
nia (UMITASHUMTA) 2025 inayo-
tarajiwa kufanyika Mkoani Iringa, 
wametakiwa kuliheshimisha jina la 
Mkoa kwa kuwa na nidhamu, ku-
pendana na kujituma ili kuhakikisha 
makombe yote yanarudi Dodoma.
Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Sek-
sheni ya Elimu na Mafunzo ya Ufun-
di Mkoa wa Dodoma ambaye ni Af-
isa Elimu Taaluma Mwalimu Justin 
Machela, ameyasema hayo Mei 30, 
2025 wakati wa hafla fupi ya kutan-
gaza timu ya Mkoa itakayowakilisha 
kwenye mashindano hayo Kitaifa 
Mkoani Iringa iliyofanyika kati-
ka Shule ya Sekondari Dodoma.
“Makombe yanapatikana kwa nam-
na tatu, kujituma sana uwanjani, 
nidhamu na kupendana ninyi kwa 
ninyi. Mkuu wa Mkoa anatamani 
kila tunaposhindana Dodoma tuwe 
wa kwanza kwa vigezo na viwan-
go vya hali ya juu. Waalimu ambao 
tunakwenda na watoto, kazi yetu ni 
kuwasimamia na kuendelea kuwa-
fundisha, kuhakikisha nidhamu ya 
watoto inakua juu na ya yetu pia in-
akua juu”.

Kadhalika, Umoja wa Walimu 
Wakuu Tanzania (TAPSHA) uki-
ongozwa na Mwenyekiti wake 
Mwalimu James E. Manary, 
wameunga mkono juhudi za ku-
wawezesha watoto hao kukaa kam-
bini kwa kipindi ambacho wanasu-
biri safari ya kuelekea Iringa kwa 
kutoa vyakula na fedha taslimu.
“Sisi vijana wa TAPSHA, tunak-
abidhi vitu vyenye thamnai ya 
shilingi 3,380,000 ambavyo ni 
vyakula, jezi za ‘football’ 22, jezi za 
‘netball’ 10 lakini pia ‘tracksuit’ am-

bazo tumezitoa kama motisha kwa 
mtoto atakayefanya vizuri pia tuna-
toa fedha taslimu shilingi 730,000 
ambazo 600,000 kwa ajili ya nyama 
na 130,000 ya vitafunwa”.
Katika hatua nyingine, Afisa elimu 
awali na msingi Halmashauri ya 
Wilaya ya Chemba Mwl. Josephat 
Ambilikile, amezungumzia siri ya 
mafanikio ya Chemba kwani wame-
beba vikombe vingi sambamba na 
kuibuka washindi wa jumla kwenye 
mashindano hayo ngazi ya Mkoa 
ambapo amesema ni ushirikiano 
mkubwa ulipo katika idara ya elimu 
Msingi na jitihada za Walimu shu-
leni. 
Mashindano ya kutafuta timu ya 
Mkoa kwa ajili ya kushiriki UMI-
TASHUMTA 2025, yameshiriki-
sha  wanafunzi  960 kutoka shule za 
msingi za Halmashauri zote 8 za 
Mkoa wa Dodoma ambapo mchujo 
ulifanyika na kupatikana wanafunzi 
120 kwenye timu hiyo ya michezo 
mbalimbali ambao watakaa kambi-
ni hapo kwa siku 6 kabla ya kuelekea 
Mkoani Iringa.

Na. Hellen M. Minja
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VITUO VYA ‘KILIMO ANGA’ NCHINI, KUPATA 
NDEGE MPYA ZA KUDHIBITI VISUMBUFU 

VYA MIMEAWaziri wa Kilimo Mhe. 
Hussein Bashe, am-
etoa maelekezo kwa 

Watendaji wa Wizara yake kuanza 
mchakato wa ununuzi wa ndege 
mpya tatu kwa ajili ya   vituo vya 
Kilimo Anga vya kanda vilivyopo 
katika mikoa ya Arusha,Mbeya na 
Mwanza lengo likiwa ni kudhibiti 
visumbufu vya mimea.
Maelekezo hayo ameyatoa wakati 
wa hafla ya mapokezi ya ndege moja 
ya kudhibiti visumbufu vya mimea 
iliyonunuliwa na Serikali chini ya 
Wizara hiyo kwenye Kiwanja kido-
go cha ndege Mkoani Dodoma Mei 
30, 2025 ambayo itatumika katika 
kituo cha Kanda ya Kati.
“Vituo vyote hivi vinatakiwa viwe 
vina ndege na ‘drones’ kwa hiyo, 
mchakato wa kununua ndege tatu 
nyingine uanze sasa hivi. Ni lazi-
ma kama Nchi ijitegemee, dunia ya 
kubebana haipo. Lazima tuweze ku-
toa huduma, tumeshaanza kununua 
‘drones’ za kufanya ‘survilence’, 
mwaka huu tunanunua drone kwa 
ajili ya ‘spraying’.” Mhe. Bashe.
Kadhalika, Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Afya ya Mimea 
na Viuatilifu Tanzania (TPHPA) 

Prof. Joseph Ndunguru, amesema 
ndege hiyo inalenga kuleta mageuzi 
makubwa katika Sekta ya Kilimo 
kwa kuleta tija, ajira na kupanua 
masoko lakini pia kuimarisha hali 
ya chakula hapa nchini na kuongeza 
kuwa visumbufu vya mimea ni moja 
ya jitihada za Mamlaka katika kule-
ta tija kwenye sekta hiyo. 
Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe Rosemary Senyamule 
ameishukuru Wizara ya Kilimo kwa 

ununuzi wa Ndege hiyo ambayo 
italeta matumaini kwa Mkulima.
“Utashi huu unakwenda kuleta ma-
tumaini kwa Mkulima ambaye si 
mvivu, kwani amelima na kutunza 
mazao yake halafu mwishoni ndege 
anakula. Kwa Mkoa wa Dodoma 
itatuongezea upatikanaji wa chakula 
na wale wavivu sasa wataanza kuli-
ma kwani Dodoma pia tunapata 
athari ya Nzige maeneo ya Bahi na 
Kwelea kwelea maeneo ya Chemba, 
Kondoa na Kongwa.”
Ndege hiyo aina ya ‘Thrush 510 
P2’iliyonunuliwa kwa gharama ya 
Shilingi 6,000,000,000 ina uwezo wa 
kukaa angani kwa zaidi ya saa 4 ku-
tokana na tenki lake kubeba mafuta 
yenye ujazo wa lita 863, uwezo wa 
kubeba viuatilifu lita 1,930 uwezo 
wa kufanya udhibiti kwenye eneo 
la ekari 2400 kwa mara moja huku 
ikiwa na vifaa vya kisasa kwa ajili 
ya kutolea takwimu zinazoweze-
sha mpango wa uthibiti wadudu 
na ndege waharibifu wa mazao na 
mimea.

Na. Hellen M. Minja
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UBALOZI WA UINGEREZA NCHINI 
TANZANIA WAADHIMISHA MAFANIKIO YA 

MWAKA MMOJA NCHINIMkuu wa Mkoa 
wa Dodoma 
Mhe. Rosemary 

S. Senyamule Mei 08,2025 
ameshiriki hafla ya jioni ya 
maadhimisho ya mafanikio 
ya mwaka mmoja tangu ku-
funguliwa rasmi kwa ofisi ya 
ubalozi wa Uingereza Jijini 
hapa na ushirikiano kati yao 
na Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kupitia ‘ Mu-
tual Properity Partnership 
(MPP)’ wenye lengo la kuim-
arisha biashara na maende-
leo endelevu.
Tukio hilo lilofanyika kwenye 
Hoteli ya Collina Uzunguni 
Jijini Dodoma, limeangazia 
ushirikiano unaokua kati 
ya Serikali ya Uingereza na 
Tanzania wenye dhamira ya 
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pamoja ya kukuza maende-
leo ya kiuchumi.
Hafla hiyo iliongozwa na 
Balozi wa Uingereza nchini 

Mhe. Marianne Young na 
kuhudhuriwa na viongozi 
ngazi ya Mkoa , Wilaya na 
maafisa kutoka Wizara ya 
Mambo ya nje.

MNARA WA NYERERE 
SQUARE

Mnara uliojengwa kama kumbukumbu kwa 
lengo la kumuenzi baba wa Taifa Mwl. Julius 
Kambarage Nyerere hasa mchango wake 
katika harakati za kupigania uhuru wa Tan-
ganyika. Mnara huu uliopo katikati ya Jiji la 
Dodoma, licha ya kuwa ikoni (icon) ya Mkoa 
wa Dodoma, pia ni eneo ambalo mara nyin-
gi huwa na mkusanyiko wa watu wengi 
wakipumzika, kupiga picha na kuburudika.



MRADI WA KUIMARISHA HUDUMA ZA  
KIFAFA WAZINDULIWA DODOMA Katibu Tawala Mkoa wa 

Dodoma Bw. Kaspar K. 
Mmuya Mei 08,2025 amez-

indua mradi wa kuimarisha hudu-
ma za kifafa Tanzania (Enhancing 
Epilepsy Care Africa (EECA) ngazi 
ya Mkoa huu ambao utaenda kute-
kelezwa katika Wilaya za Cham-
wino na Bahi.
Uzinduzi wa mradi huo  uliofanyika 
katika ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa unalenga  kuanzisha mfumo 
endelevu wa huduma jumuishi kwa 
watu wanaoishi na kifafa Nchini.
Bw.Mmuya akizungumza na hadhi-
ra hiyo ametoa wito kwa Jamii  ku-
towanyanyapaa Watu Wenye Kifafa 
kwa kuhakikisha wanapata stahiki 
zote za msingi kama watu wengine.
“ Kuanzia watoa huduma wasiwan-
yanyapae kadhalika kwenye Jamii 
watu wenye kifafa wapate haki zote 
za msingi kusoma, kupata ajira na 
huduma zote za kiafya” - Amesema 

Bw. Mmuya 
Naye Meneja wa Mradi (EECA) 
Mradi wa kuimarisha Afya za Kifafa 
Dodoma Dkt. Dan Bhwana akizu-

ngumza wakati wa utambulisho wa 
mradi huo amesema utaendeshwa 
ndani ya mfumo wa huduma ya 
afya ya msingi ili kuhakikisha kuwa 
huduma hizi zitakuwa  endelevu na 
kumilikiwa  na jamii husika.
“Mradi huu unalenga kuongeza 
uelewa wa jamii kuhusu kifafa na 
kuvunja ukimya unaozunguka hali 
hii. kupitia  kampeni za kupinga un-
yanyapaa na shughuli za kinga, tu-
natarajia kupunguza visa vipya vya 
kifafa na kuboresha maisha ya watu 
wanaoishi na hali hii,” amesema 
Dkt. Bhwana 
Kampeni maalum za kuondoa un-
yanyapaa zitafanyika katika Wilaya 
za Bahi na Chamwino, sambamba 
na juhudi za kijamii za kuelimisha 
jamii kuhusu kifafa na kuboresha 
mapokezi ya huduma kwa kushirik-
iana na Wizara ya afya Magonjwa 
yasiyoambukizwa (NCDs),  Ofisi ya 
Raisi Tamisemi na Pamoja na wadau 
wengine wa afya.

28

Na; Happiness E. Chindiye



29

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU 
AWAMU YA PILI:WANANCHI WA DODOMA  

WATAKIWA KUJITOKEZAWananchi Mkoani hapa 
wamesisitizwa kujitoke-
za kwenye uboreshaji 

wa daftari la kudumu la mpiga kura 
awamu ya pili utakaofanyika kuan-
zia tarehe 16  hadi 22 Mei, 2025 ka-
tika vituo vilivyo pangwa kwenye 
maeneo yao.
Hayo yameelezwa Leo tarehe 12 
Mei,2025 na Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rosemary S. Sen-
yamule wakati alipokutana na 
waandishi wa habari katika Ukumbi 
wa Mikutano wa ofisi yake,  Jengo la 
Mkapa Jijini Dodoma.
“Nawasihi wanadodoma wote 
wenye sifa wafike kwenye  vituo ku-
hakiki taarifa zao na 
kuendelea kufuatilia taarifa zin-
azotolewa na Tume huru ya ucha-
guzi “ - Amesema Mhe.Senyamule
Mhe. Senyamule amesema ubore-
shaji huo ni sehemu muhimu ya 
mchakato wa uchaguzi na unalenga 
kuhakikisha wapiga kura wote wa-
nahakiki taarifa zao.
“Ni muhimu kwa wapiga kura ku-
hakikisha kuwa taarifa zilizopo 
kwenye daftari la kudumu la mpiga 
kura ni sahihi ili waweze kutimiza 
haki yao ya kupiga kura katika uch-
aguzi Mkuu wa mwaka huu 2025” - 
Amesisitiza 
Hata hivyo Mkuu wa Mkoa huyo 
ameeleza  uboreshaji huo utafanyika 
katika Mkoa wote huu ambapo ida-
di ya vituo kwa Mkoa mzima ni 413, 
huku idadi kwa kila Halmashauri 
ikiwa kama ifuatavyo;Chemba vituo 
58, Jiji la Dodoma vituo 105, Kong-
wa vituo 41, Mpwapwa vituo 67, 
Bahi vituo 32, Kondoa Vijijini Vituo 
44, Kondoa Mji vituo 16 na Cham-
wino vituo 50.
Aidha, Vituo hivyo vitakuwa katika 
Ofisi za Watendaji wa Kata ambapo 
kwa kata ambazo ni kubwa, utarat-

ibu umeshafanyika, vituo vimega-
wanywa,hivyo kutakuwa na vituo 
kwenye ofisi za kata na katika mae-
neo mengine ambayo Wananchi 
watatangaziwa   na Viongozi wao wa 
Kata, Mitaa/Vijiji.
Uboreshaji wa daftari awamu hii
unahusisha kuandikisha wapiga 
kura wapya (wenye umri wa miaka 
18 na kuendelea ambao hawajajian-
dikisha, na watakaotimiza miaka 18 
kabla ya tarehe ya uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2025), kukagua daftari, 
Wapiga kura kuhakiki taarifa zao, 
Kufanya marekebisho ya taarifa 
pamoja na kuweka pingamizi kwa 
wapiga kura wasio na sifa kuendelea 
kuwemo kwenye daftari.
Katibu Tawala Mkoa wa Dodoma 
Bw. Kaspar K. Mmuya Mei 13,2025 
ametembelewa na Wafadhili wa 
‘Malala Fund’ ambao wanafadhili  
Shirika la Afyaplus linalotekeleza 
miradi iliyojikita katika huduma za 
maji na usafi wa Mazingira pamoja 
na uwezeshaji wananchi kiuchumi.
Ugeni huo uliongozwa na Bi. Lei-
la Seradj Mkurugenzi wa Ruzuku 
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katika Mfuko wa Malala na Bi. 
Mary Qanita, Mkuu wa Wafanya-
kazi (Mwenyekiti Mtendaji) Bi. Jac-
queline Raphael (Mratibu Miradi) 
pamoja na watendaji wengine wa 
Afyaplus.
Wakizungumza na Katibu Tawala 
ofisini kwake, Viongozi hao wa Mra-
di, wamesema mradi huo unalenga 
kuondoa changamoto anazokuta-
na nazo mtoto wa kike katika safa-
ri yake ya masomo hasa wakati wa 
hedhi, ambapo tayari shule 20 kati-
ka wilaya tatu za Mkoa huu ambazo 
ni  Bahi,Chamwino na Dodoma zi-
menufaika.
Mradi huu umeanzisha maabara za 
kushonea taulo za kike katika shule 
10 za mkoa wa Dodoma, shirika 
limetoa Mashine za kushonea, vi-
fungo, Overlocking pamoja na ma-
lighafi kwaajili ya kushonea taulo 
za kike,huku  ukiendesha mafunzo 
ya hedhi salama pamoja na Afya ya 
uzazi katika shule 20 za mkoa wa 
Dodoma kwa kutumia mitaala ya 
Serikali. 
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RC SENYEMULE ATUNUKIWA TUZO 
YA DR. SAMIA  MWANAMKE KINARA 

KANDA YA KATIMkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rose-
mary S. Senyamule 

leo Mei14,2025 amekabidhiwa 
tuzo ya Mwanamke kinara Kan-
da ya Kati kutoka ‘Central Wom-
en Connect, Mwanamke Kinara 
Awards’ ambao ni waandaaji wa 
tuzo hizo,ambapo makabidhia-
no yamefanyika nje ya ofisi yake 
(Jengo la Mkapa). 
Tuzo hizo  za Dr. Samia Mwana-
mke Kinara, ni tuzo zilizoandali-
wa kwa ajili ya kutambua nguvu 
ya mwanamke kwenye jamii. Zil-
itolewa tarehe 10/5/2025 katika 
ukumbi wa Lavenda Hotel Jijini 
Dodoma.
“ Hii tuzo ni ya wanawake wote 

wa Mkoa wa Dodoma ,twen-
deni tukaonyeshe kuwa Wana-
wake tunaweza, na kuwa mstari 
wa mbele kwa kuboresha taari-
fa kwenye Daftari la kudumu la 
mpiga kura ili tupate nafasi ya 
kupiga kura” - Amesema Mhe.
Senyamule 
Akizungumza kabla ya kukabidhi 
tuzo hiyo kwa Mkuu wa Mkoa,M-
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ratibu wa ‘Central Women Con-
nect Mwanamke Kinara Awards’ 
Bi. Rashida  Mfaume amesema 
sababu za kumtunuku tuzo hiyo 
ya viwango vya juu na ambayo 
haishindaniwi, ni kutokana na 
heshima aliyonayo kama Mwa-
namke Kiongozi kwa kusimamia 
vyema miradi ya kimkakati. 
“Kazi umeiendeleza katika sekta 

mbalimbali za maendeleo ndani 
ya Mkoa huu, zikiwepo usima-
mizi wa miradi, kuna ambayo 
imeshakamilika na mingine bado 
inaendelea, hivyo tunajivunia 
wewe, na unastahili kuwa mshin-
di wa tuzo hii”. - Bi. Mfaume 
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WATANZANIA WATAKIWA KUILINDA NA 
KUIDUMISHA AMANI ILI KURUHUSU 

MAENDELEO NCHINIShime imetolewa kwa Watan-
zania kuendelea kuilinda na 
kuidumisha Amani iliyopo 

ili kuruhusu maendeleo yanay-
ofanyika Nchini ambayo wakati 
mwingine huchukua muda mre-
fu kuyafikia.
Hayo yamesemwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma Mhe. Rose-
mary S.Senyamule aliposhiriki 
maombi maalum ya kuliombea 
Taifa kuelekea uchaguzi Mkuu, 
yaliyoandaliwa na kanisa la Ang-
likana Parishi ya Msalato A . Jijini 
Dodoma.
Mhe. Senyamule amewataka 
Watanzania kudumisha amani 
hiyo kwa nguvu kubwa.
 “Nchi yetu imeendelea kuwa na 
amani kutokana na misingi imara 
iliyojengwa na Mwenyezi Mungu 
mwenyewe  kwa utashi mkubwa 
unaosimamiwa na Viongozi wetu 
tangu uhuru hivyo tuendeleze hii 
amani na utulivu. “
Naye  Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Anglikana Tanzania Dayosisi ya 
Central Tanganyika Dkt.Dickson 

Chilongani  ameeleza malengo 
ya ibada hiyo ni kuomba amani 
na utulivu wakati wote wa uch-
aguzi, kuombea tume ,vyombo 
vya ulinzi na  usalama , upatika-
naji wa rasilimali zote zitakiwazo 
wakati wa uchaguzi , watu kuji-
tokeza kupiga kura  pamoja na 

kumwombea Rais .
Sambamba na hayo Mkuu wa 
Mkoa ametoa rai kwa Wananchi 
kushiriki kikamilifu kujiandiki-
sha/kuboresha taarifa zao katika 
daftari la kudumu la mpiga kura 
ambalo  pazia litafunguliwa ras-
mi kesho tarehe 16 hadi 22 mwezi 
huu.

Na; Happiness E. Chindiye



WANAFUNZI WAHIMIZWA KUENDELEZA 
VIPAJI WALIVYONAVYO  KWAKUWA  NI 

FURSA YA AJIRA.Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rose-
mary S. Senyamule 

amewataka wanafunzi wa Shule 
za Msingi kutoka Halmashau-
ri zote nane za Mkoani hapa 
ambao wapo katika kambi ya 
siku saba ya kuandaa timu ita-
kayowakilisha Mkoa kwenye 
mashindano ya Umoja wa Mi-
chezo na Taaluma kwa Shule 
za Msingi Tanzania (UMI-
TASHUMTA) yatakayofanyika 
Kitaifa Mkoani Iringa kuende-
leza vipaji walivyonavyo kwa 
kuwa ni fursa ya ajira kwa siku 
zijazo.
Wito huo umetolewa  Mei 
27,2025 wakati akizindua rasmi 
mashindano ya UMITASHUM-
TA ngazi ya Mkoa ambayo 
yanalenga kuunda timu ya 
Mkoa itakayowakilisha kwenye 
mashindano ya Kitaifa yatakay-
ofanyika mkoani Iringa kuanzia 
Juni 08 mwaka huu.
 “ Mkoa wa Dodoma tunasema 
ni fahari ya Watanzania, tunata-
ka isiwe kwenye elimu peke yake 
tunataka iwe kwenye mchezo na 
sekta nyingine zote.Hakikisheni 
kwa hii wiki moja mnajifunza 
vizuri ili mkatuwakilishe Kitai-
fa na mshike namba moja hivyo 
tumieni hii wiki vizuri Mkoa 
unatamani kuona matokeo ha-
ya,hauendi kwa ajili yako peke 
yako bali ni kwa Mkoa.
“ Lakini ninyi kama wacheza-
ji vipaji hivyo mkiviendeleza 
vizuri vinakuja kuwa ajira in-
akuwa ni faida yenu , ili iwe aji-

ra lazima uonyeshe kipaji cha-
ko isiishie kwenye mdomo tu 
onyesha uwezo wako mkubwa 
kwa kujitofautisha na wengine 
“. - Mhe. Senyamule 
Kwa upande wake Afisa Mi-
chezo wa Mkoa wa Dodoma 
Bw. Evance Sangawe pamoja 
na kueleza hali ya kambi hiyo 
ameainisha michezo mbalim-
bali itakayoshindaniwa na 
washiriki hao.
“ Mkoa wetu wa Dodoma tuna 
programu ya vitalu ambapo 
kunakuwa na eneo maalum la 
kuandaa Wanafunzi kwa aji-
li ya mchezo ili kukuza vipaji 
huku mchezo ambayo tutashiri-
ki ikiwa ni pamoja na Mpira wa 
mguu, Mikono, kwaya , na kad-
harika. ” - Bw. Sangawe 
Naye, Fatuma Jonas Mwana-

funzi kutoa Shule ya Msingi La-
maiti kutoka Bahi akizungumza 
kwa niaba ya wenzake  ambao 
wanashiriki mashindano hayo 
kutoka katika halmashauri za 
mkoa wa Dodoma ameeleza 
namna wanavyojiandaa ili wa-
fanye vizuri katika mashindano 
ya Kitaifa.
“ Tumejipanga vizuri kuhakiki-
sha tunaenda kuwakilisha Mkoa 
wa Dodoma kwenye mashinda-
no hayo ya UMITAMSHIMTA 
mkoani Iringa kwa kurudi na 
ushindi mkubwa kwani mi-
chezo ni mingi hivyo tuna ima-
ni tutashinda” 
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POLISI DODOMA WAPONGEZWA KWA KUWA MSTARI 
WA MBELE  UHAMASISHAJI  MATUKIO YA KITAIFA

Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe.Rose-
mary Senyamule 

tarehe 19 Mei 2025,amefun-
ga bonanza la michezo kati-
ka uwanja wa Mtekelezo Jijini 
Dodoma lililoandaliwa na Jeshi 
la Polisi Mkoa wa Dodoma kwa 
ajili ya kuhamasisha wananchi 
wajitokeze katika uboreshaji 
wa daftari la kudumu la mpiga 
kura.
Akizungumza wakati  wa  ho-
tuba  yake, Mhe. Senyamule 
amelipongeza jeshi hilo kwa 
kuwa mstari wa mbele kuan-
zisha kampeni za uhamasishaji 
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pindi yanapotangazwa ma-
zoezi ya Kiserikali.
“Ni mara ya Nne kushiriki 
hamasa zinazotolewa katika 
mabonanza yanayoandaliwa 
na Jeshi la polisi. Kila yanapo-
tokea matukio ya Kitaifa mme-
kuwa nafasi ya mbele kuan-
zisha michezo ya kampeni 
inayoendana na matukio hayo.
Ninawapongeza kwa kampe-
ni hii ya uchaguzi salama un-
awezekana, kwa kuleta hama-
sa kwa vijana na jamii kwa 
ujumla ili kuwaunganisha Wa-
nadodoma na Watanzania kwa 
ujumla  kufanya uchaguzi wa 
amani”amesema Senyamule.
Kwa upande wake Kamanda 

wa polisi Mkoa wa Dodoma 
SACP George Katabazi amese-
ma michezo inasaidia kupun-
guza uhalifu katika mkoa wa 
Dodoma na hii kampeni tu-
meianzisha ili kuzuia na kuto-
kemeza uhalifu kwa vijana.
“Tumeanza michezo hii na 
polisi Jamanii,na imekusanya 
wachezaji kutoka kata 14 za 
Mkoa na michezo hii imeenda 
sambamba na kuelimisha ku-
jitokeza katika kujiandikisha 
katika Daftari ka Kudumu la 
Mpiga kura na kushiriki kuji-
tokeza kupiga kura” Amesema 
katabazi 

Na Sofia Remmi



RC SENYAMULE AFUNGUA MAADHIMISHO 
YA KITAIFA YA SIKU YA NYUKI DUNIANI.Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 

Mheshimiwa Rosemary 
Senyamule, amefungua 

Maadhimisho ya Kitaifa ya Siku ya 
Nyuki Duniani leo tarehe 18 Mei 
2025 katika Bustani ya Mapumziko 
ya Chinangali ( Chinangali Park) Ji-
jini Dodoma.
Akizungumza na wananachi pamo-
ja na wadau wa Nyuki Mhe. Sen-
yamule amesema Dunia nzima 
huadhimisha Siku ya Nyuki am-
bayo ni matokeo ya makubaliano ya 
Baraza la Umoja wa Mataifa mnamo 
Mwaka 2017. 
Lengo kuu la kuanzishwa kwa 
madhimisho haya ni kutambua 
mchango wa Sekta ya Nyuki kati-
ka maisha ya mwananchi mmoja 
mmoja, Taifa na Dunia kwa ujum-
la,Siku hii ni sehemu ya kuenzi ji-
tihada za mwanzilishi wa ufugaji 
Nyuki Bwana Anton Janša raia wa 
nchi ya Slovenia ambapo Nchi Wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa zili-
idhinisha na kutangaza rasmi tarehe 
20 Mei ya kila mwaka kuwa siku ya 
Nyuki Duniani itakayoadhimish-
wa na kila Nchi Mwanachama wa 
Umoja huo kulingana na mazingira 
ya Nchi Husika. 
Mhe. Senyamule amesema kwa 

mwaka huu maadhimisho haya 
yameanza rasmi tarehe 17 na kilele 
chake kitakuwa tarehe 20 mwezi 
Mei 2025 katika Viwanja vya Chi-
nangali.
“ Wafugaji nyuki, wajasiriamali na 
wafanyabiashara wa mazao ya nyuki 
na wadau wengine wa sekta ya Ufu-
gaji Nyuki hukutana kwa lengo la 
kujengeana uwezo wa namna bora 
ya kuendeleza Sekta ya Nyuki kati-
ka Mkoa wa Dodoma na Nchi Yetu 
kwa ujumla.
Wadau wote wa sekta hii tunapaswa 

kuyatumia maadhimisho haya kika-
milifu ili tuweze kujiinua kiuchu-
mi na kuiendeleza Sekta ya Ufugaji 
Nyuki.
Mkoa wa Dodoma una zaidi ya miz-
inga 18,000 ya nyuki yenye uwezo 
wa kuzalisha zaidi ya kilo 135,000 za 
asali”Amesema  Mhe. Senyamule.
Kwa upande wake Kamishna wa 
Polisi Benedict Wakulyamba,am-
baye ni Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii amesema 
Nyuki amekuwa ni Muhimu sana 
kwenye maisha ya Mwanadamu, 
anastaili kuitwa kiumbe nyuki kwa-
sababu ya kazi zake.
“ Umuhimu wa kiumbe huyu,  am-
etambuliwa siyo tu kwa binadamu 
hata kwenye maandiko ya vitabu 
vya Mungu yametaja sifa za kium-
be nyuki.Tunapojivunia maendeleo 
ya sekta ya nyuki  hatuna budi ku-
tafakari kuhusu uendelevu wa sekta 
hii  kwa ujumla”amesema Wakuly-
amba.
Maadhimisho hayo yameenda sam-
baba  na kaulimbiu isemayo “Nyuki 
kwa Uhai na Uchumi Imara, tuwa-
hifadhi’’.

Na Sofia Remmi
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MAAFISA MAZINGIRA WAPEWA HEKO 
NA RAS MMUYAWataalamu wa 

mazingira Wilaya 
za Mkoa wa 

Dodoma, wamepongezwa kwa 
juhudi mbalimbali wanazofa-
nya katika kuhakikisha Usafi, 
ubora na utunzaji wa mazin-
gira unadumishwa na kuende-
lezwa Mkoani hapa.
Pongezi hizo zimetolewa 
na Katibu Tawala Mkoa wa 
Dodoma Bw. Kaspar Mmuya, 
wakati akifungua kikao kazi 
cha mapitio ya mpango kazi wa 
mazingira wa kila Halmashau-
ri, kilichofanyika Mei 6,2025 
katika ukumbi wa Mikutano 
wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Jengo la Mkapa.
‘’Naendelea kuwapongeza 
wataalamu wote wa Mazingi-

ra kutoka katika Halmashauri 
zetu, ninafahamu kazi nyingi 
mnazofanya katika kusimamia 
mazingira. Siwezi kuainisha 
moja moja najua mna mam-
bo mengi ambayo mnayafanya  
kudhibiti uchafuzi wa mazin-
gira ambao unaweza kuathiri 
udongo, vyanzo vya maji, na 
hewa.
Aidha Mmuya amewahama-
sisha Maafisa hao kuendelea 
kutoa Elimu juu ya utunzaji wa 
mazingira pamoja namna sa-
hihi ya kutenganisha taka kwa 
aina zake.
‘’Sasa hiyo yote ni katika kutoa 
Elimu, tusafishe mazingira yetu 
na tuwe na uwezo wa kuten-

ga taka, na tuwe na  uwezo wa 
kuzidhibiti vizuri. Kwahiyo ni-
nawashukuru sana kuwa nyie 
ndio  wasimamizi wa kitaalam 
katika Halmashauri zetu”.
Kikao hicho kinafanyika kwa 
usimamizi wa Maafisa viungo 
wa Mkoa wa Dodoma kuto-
ka Ofisi ya Makamu wa Rais 
na kinawajumuisha Maafisa 
mazingira, Maafisa Maliasili 
wa Wilaya, pamoja na Maafi-
sa mazingira na  Afisa Afya wa 
Mkoa.
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BILLIONI 14 KUJENGA OFISI ZA  
UBALOZI WA UGANDA JIJINI 

DODOMA.Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule Mei 

09/ 2025 ameshiriki hafla ya uwe-
kaji  jiwe la msingi ujenzi wa ofi-
si za ubalozi wa Uganda Nchini, 
zinazojengwa katika mji wa Seri-
kali Mtumba Jijini Dodoma.
Akizungumza na washiriki wa 
hafla hiyo Senyamule ameweka 
bayana kuwa ujenzi wa ofisi za 
Mabalozi  Jijini Dodoma unato-
kana na uwepo wa miundombinu 
rafiki inayotekelezwa na Serikali 
ya awamu ya Sita Chini ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.
‘’Ni baraka kubwa kwetu kama 
Mkoa, kuona watu wameiele-
wa Serikali  kuwa Dodoma ndio 
makao makuu, na wameamini 
hata wao wa ngazi za Ubalozi 
na diplomasia wanaweza kuishi 
Dodoma,hilo ni jambo la faraja 
kwetu.
 “Hii yote inatokana na uwekeza-
ji wa Serikali uliofanywa na Rais 
wetu ambaye amewekeza fed-
ha nyingi, sio tu kwenye mji wa 

Serikali lakini huduma mbalim-
bali zinazowarahisishia kufika 
Dodoma, huduma  nzuri za afya 
pamoja na ujenzi wa Uwanja wa 
ndege wa kimataifa Msalato am-
bao utawawezesha mabalozi ku-
tua Dodoma moja kwa moja ku-
toka nchi mbalimbali”, amesema 
Senyamule
Kwa upande wake Balozi wa 
Uganda nchini Tanzania Mhe. 
Kanali Fred Mwesigye ameeleza 

kuwa ujenzi huo si tu  jengo la 
kuhudumia wananchi bali ni ki-
tuo muhimu cha kuimarisha na 
kukuza zaidi uhusiano wa kiu-
chumi na kidiplomasia baina ya 
Tanzania na Uganda.
Aidha Balozi mwesigye amesema 
Uganda inaona fahari kutumia 
fursa hiyo kuwa nchi ya kwan-
za kuanzisha ujenzi wa Ofisi ya 
Ubalozi ikiwa ni sehemu ya ku-
toa shukrani zake kwa Serikali ya 
Tanzania kwa mchango iliyoutoa 
katika ujenzi wa Taifa la Uganda.
Hata hivyo RC Senyamule  am-
etumia fursa hiyo kuzihimiza 
Balozi zingine zilipo Nchini, ku-
hamishia ofisi zao Jijini Dodoma, 
kwa kuwa Serikali tayari ime-
shaweka mazingira rafiki na 
wezeshi ya kuwawezesha kute-
keleza majukumu yao vyema 
wakiwa Jijini hapa.
ujenzi wa Ofisi za Ubalozi huo 
utagharimu zaidi ya billioni 14 za 
Kitanzania na unatarajiwa kuka-
milika ndani ya miaka miwili.
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DODOMA NA DHAMIRA YA DHATI YA 
KILIMO CHA TUFAA (APPLE).Ni matamanio ya viongozi 

kuona uchumi wa Wana-
nchi wanaowaongoza un-

aongezeka kwa kasi na unakua wa 
kuridhisha hususani katika pato la 
Mwananchi mmoja mmoja na eneo 
husika.
Uongozi wa Mkoa wa Dodoma 
Ukiongozwa na Mhe. Rosemary 
Senyamule, unayo matarajio, matu-
maini, nia na dhamira ya dhati  ya 
kukuza pato la wananchi wa Mkoa 
huu pamoja na pato la Mkoa kwa 
ujumla wake.
Ili kuyafanikisha hayo Mkoa 
umeanza jitihada mbalimbali za ku-
hakikisha ndoto na nia zao za dhati 
zinatimia ikiwa ni pamoja na kufa-
nya tafiti mbalimbali za kitaalamu 
juu ya nini kinaweza kuwakwamua 
wananchi wake kutoka katika wimbi 
la umaskini na kuwa katika uchumi 
wa kati hadi uchumi wa juu.
Mkoa wa Dodoma umedhamiria 
kuanzisha kilimo biashara cha zao 
la  tunda maarufu la tufaa (apple) 
kwani kutokana na utafiti uliofan-
yika, zao hilo linaweza kustawi ka-
tika ardhi ya Dodoma na likaleta 
matokeo ya kuridhisha.
Ili kufanikisha kilimo hicho Mkoa 
umechukua jitihada mbalimbali 
ikiwemo kusafiri umbali wa zaidi 
ya KM 310 kutoka Dodoma - Ifun-
da, Mkoani Iringa katika Shamba la 
Tamu Tamu Tanzania, mahali am-
bapo uzalishaji wa Miche ya tufaa 
pamoja na bidhaa mbalimbali zin-
azotokana na tunda hilo unafanyika.
Lengo la ziara hiyo ni kujifunza kwa 
vitendo namna kilimo hicho kina-
vyofanyika kitaalamu pamoja na 
kujifunza namna sahihi ya kuende-
sha kilimo hicho, ikiwa ni pamoja 
na kujua aina zinazostahimili hali 
ya hewa ya Dodoma, mbolea na vi-
uatilifu vinavyostahili n.k.

Akizungumza wakati wa Ziara hiyo, 
Mhe. Senyamule amesema ‘’ Tu-
mekuja hapa na tumejifunza, tu-
mehamasika na tumepata ari kuwa 
kumbe mawazo yetu, yanaweza ya-
kawa ni mapinduzi ya kiuchumi kwa 
wananchi wa Mkoa wa Dodoma 
hasa uchumi wa Mwananchi mmoja 
mmoja.
‘’Sisi leo tumekuwa ni watu wenye 
furaha sana kuwa tunaanza kuo-
na ndoto tunayoifikiria kwa ajili ya 
wananchi wa Dodoma, tunayoiona 
Dodoma ya Miaka 5 ijayo, tunaona 
watu wenye furaha, Uchumi lakini 
sisi kuzalisha tu bali tuanzishe na vi-
wanda vya kuliongezea thamani zao 
hili, soko bado lipo nchini na nchi 
za wenzetu pia’’, amesema Senyam-
ule.
Aidha Mhe. Senyamule amewe-
ka bayana maazimio ya ziara hiyo 
kuwa ni pamoja na zao hilo kuwa 
miongoni mwa mazao ya Mkoa, 
kuanzisha kilimo hicho kabal ya 
2025 kumalizika,  kila Halmashauri 
kuanzisha shamba darasa kuanzia 
hekari 1 yenye miundombinu ya 

umwagiliaji pamoja na kuwapeleka 
maafisa ugani wa wilaya kupatiwa 
mafunzo juu ya zao hilo.
Akizungumza kwa niaba ya Wakuu 
wa Wilaya, Mkuu wa Wilaya ya 
Dodoma Mhe. Alhaji Jabir Shekim-
weri amekiri unafuu wa uzalishaji 
wa zao hilo ukilinganisha na mazao 
mengine ya kibiashara yanayolimwa 
Mkoani Dodoma.
‘’Zao hili la Tufaa (Apple) gharama 
zake za uzalishaji ziko chini ukilin-
ganisha na shamba la zabibu, kwaiyo 
sisi kama Wilaya  tumeichukulia 
ziara hii kwa uzito unaostahili   na 
sisi kama Jiji tayari tunayo maeneo 
tuliyoyatenga ya kuanzia uzalishaji 
wa zao hili ambalo tunatarajia ndio 
litakalo kuwa mbadala au ziada ya 
Zabibu’’, Mhe. Shekimweri
Ziara hiyo ya siku moja iliwajumui-
sha Viongozi wa Mkoa (Mkuu wa 
Mkoa  na Katibu Tawala Mkoa), 
Wakuu wa Wilaya , Wakurugen-
zi, Wataalamu wa kilimo pamoja 
na wadau wa kilimo wa Mkoa wa 
Dodoma.

37

Na. Sizah Kangalawe



VIONGOZI WA DINI WASISITIZWA KUHUBIRI 
AMANI.Viongozi wa Dini Mkoa 

wa Dodoma wamesisitiz-
wa kuendelea kuliombea 

Taifa pamoja na kuhubiri Amani 
kwa waamini wa Dini mbalimba-
li wanazoziongoza.
Rai hiyo imetolewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule Mei 14,2025 
wakati wa kikao na Viongozi 
wa Dini wa Mkoa wa Dodoma, 
Kilichofanyika katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Ofisi yake Jijini 
Dodoma.
‘’Tunamshukuru sana baba wa 
Taifa kwa historia, alipotujengea 
ule umoja hadi mtu unajiuliza 
aliwezaje? kitu kikubwa kilicho-
fanikisha hili ni ile tuongee lugha 
moja, lakini pia namna mikoa il-
ivyogawanywa.Baba wa Taifa al-

isema kabila moja lisikae Mkoa 
mzima peke yake, ndio maana 
utagundua kila Mkoa una kabila 
zaidi ya moja.
‘’Mwaka huu tunazo chaguzi, 
nyakati hizi tutasikia maneno 
mengi masikioni mwetu kwa-
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sababu katika chaguzi sio wote 
wanadhamira njema, lakini 
tunachowaomba Amani ya Nchi 
yetu ipewe kipaumbele na umoja 
wetu wa Kitaifa upewe kipaum-
bele’’, Mhe. Senyamule
Hata hivyo Mhe. Senyamule am-

etumia wasaa huo kueleza juu ya 
ujio wa Siku ya Samia (Samia day) 
ambayo itakuwa ni siku maalum 
ya kuelezea mafanikio ya Serikali 
ya Awamu ya Sita, ambapo siku 
hiyo itaazimishwa kwa kata zote 
za Mkoa huu.



ZAIDI YA BILIONI 11 ZILIVYOWANUFAISHA WANUFAIKA WA 
TASAF DODOMA

Billion 11,123,585,402.18 
zimetumika kuwalipa 
wanufaika wa mpango wa 

kunusuru kaya masikini (TASAF) 
kwa mwaka wa fedha 2024/2025.
Takwimu hizo zimetolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,M-
he. Rosemary Senyamule wakati 
akifungua kikao kazi cha tathmi-
ni  ya utekelezaji ya mpango huo.
‘’Serikali ya awamu ya 6 kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
inaendelea kutoa fedha nyingi 
kwa ajili ya TASAF ambapo ka-
tika kipindi cha Julai 2024 hadi 
April 2025, Mkoa umepokea 
Tsh. 11,123,585,402.18 kwaajili 
ya kulipa walengwa, usimizi na 
ufuatiliaji wa Mpango.
Kadhalika,Mhe. Senyamu-

le amesema Serikali inaanda 
mpango mzuri wa kuzitam-
bua kaya hizo ‘’Ni matarajio ya 
Serikali kuwa katika tathmin 
ijayo walengwa wengi wataku-
wa wamekidhi vigezo ili kutoa 
nafasi kwa walengwa wengine 
kunufaika na mpango huu kati-
ka  awamu nyingine zinazokuja’’, 
Mhe. Senyamule
Hatahivyo Mkuu wa Mkoa huyo 
amewaagiza wataalam wa Hal-
mashauri kuendelea kutoa elimu 
ya ujasiriamali na usimamizi wa 
miradi kwa walengwa wanaon-
ufaika na fedha hizo ili zitumike 
kuanzisha miradi ya kiuchumi 
itakayowaongezea kipato.
Kwa upande wake Mratibu wa 
Tasaf Mkoa Bi. Josephine Pas-
chal ametaja njia zinazotumi-
ka kuwalipa fedha wanufaika 

hao,ambapo  kuanzia Julai hadi 
Aprili 2025 kaya 45,771 zimen-
ufaika. Kati ya hizo, kaya 26,275 
sawa na 57% zimelipwa  fedha 
mkononi, na kaya 19,474 sawa na 
43% zimelipwa kwa njia ya benki 
na simu ( E- pay) lakini Msisitizo 
wa TASAF  ni kuhakikisha kaya 
zote zinalipwa kwa E- Payment”, 
Amesema Bi. Josephine
Aidha Bi. Josephine amesema 
kupitia Mpango huo kaya 45,771 
za Walengwa, wamepatiwa ma-
funzo ya Ujasiriamali yanayo-
tolewa na wataalam katika kila 
dirisha la Uhaulishaji  huku len-
go likiwa ni kusaidia kaya hizo 
kuibua miradi midogo itakayow-
awezesha kuongeza kipato chao.
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WAKANDARASI  WASIOKAMILISHA 
MIRADI KUDAIWA FIDIAWaziri wa Ujenzi Mhe. 

Abdallah Ulega, 
amewataka Waka-

la wa  Barabara Nchini (TAN-
ROADS) na Taasisi nyingine 
zinazosimamia ujenzi wa mi-
radi ya Serikali, kuwatoza faini 
wakandarasi wanaochelewa ku-
kamilisha miradi hiyo baada ya 
mikataba yao kumalizika, ikiwa 
wameshapatiwa stahiki zao zote.
Agizo hilo limetolewa na Wa-
ziri huyo wakati wa ziara yake 
ya kikazi ya kukagua miradi 
mbalimbali  inayotekelezwa 
na Wizara hiyo kupitia kupitia 
TANROADS  Mei 21/2025 Jijini 
Dodoma.
‘’Hakikisheni tunawadai kwasa-
babu sisi tumekuwa tukidaiwa 
kwenye miradi yetu pindi tu-
kichelewesha jambo, kwahiyo 
inapotokea wao wamechelewa 
ni lazima na wao watulipe sisi  
kwa muda ambao wamechele-
wa, kama msumeno vile, unaka-
ta pande zote kwetu na kwao.
Aidha Mhe. Ulega ameitaka 
TANROADS kushirikiana kwa 
karibu na Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege (TAA) ili kurahisi-
sha utendaji kazi kwani baada ya 
kumalizika kwa ujenzi huo Mra-
di utakabidhiwa kwa TAA.
‘’TANROADS na TAA mpo 
hakikisheni  mnashirikiana kwa 
karibu kufanya hii kazi, hili jam-
bo ni la Watanzania wote, ni 
kweli kazi ya ujenzi tumepewa 
sisi TANROADS na Mikataba 
yote lakini TAA ndio watumiaji 
na Watanzania wote, TAA akio-

na uzito wa mambo ninyi msim-
fungie milango kuona kwamba 
hawezi kutoa ushauri, msuku-
mo. Inawezekana kuna jambo 
atakaloliona yeye kama mtumia-
ji , msimamizi wa baadae mradi 
ukikamilika, mkifunga milango 
atashindwa kuwashauri kitaala-
mu’’, Ameagiza Ulega
Kwa upande wake Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma Mhe. Rose-
mary Senyamule amewaomba 
Wizara ya Ujenzi kwa kushirik-
iana na TRC kujenga njia ya 
mchepuko ya muda ili kuweze-
sha bandari kavu kuanza kufan-
ya kazi yake kama ilivyokusud-
iwa wakati ujenzi wa barabara 
kuu ukiendelea.
Ziara hiyo imehusisha kutembe-
lea barabara ya mzunguko wa nje 
kutoka Ihumwa – Matumbulu 
na Matumbulu- Veyula ambapo 
ujenzi wake unatarajiwa kuka-

milika kati ya Julai 31 na Ago-
sti 30/2025, Ujenzi wa Uwanja 
wa ndege wa kimataifa Msalato 
ambao utakuwa na uwezo wa 
kusafirisha abiria Milioni moja 
na laki tano kwa mwaka pamo-
ja kuwa na uwezo wa kuegesha 
ndege 17 kwa wakati mmoja. 
Hata hivyo miongoni mwa maa-
gizo yaliyotolewa katika ziara 
hiyo ni pamoja na wakandara-
si kufanya kazi usiku na mcha-
na ili kukamilisha miradi kwa 
wakati na kuzingatia mahitaji ya 
watumiaji wadogo wa barabara 
pindi wanapojenga barabara ya 
juu ( Fly over) katika makutano 
ya barabara ya juu ya mzunguko 
wa nje Mtumba, jijini Dodoma.
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MMUYA AHIMIZA UDHIBITI VIFO VYA 
MAMA NA MTOTO.Katibu Tawala Mkoa wa 

Dodoma Bw. Kaspar 
Mmuya Mapema Mei 

26/2025, amepokea taarifa ya 
awali ya kazi ya utafiti uliofanyika 
kwenye Mkoa wa Dodoma kati ya 
Februari 17 – Mei 11/ 2023  kati-
ka Halmashauri za Bahi, Cham-
wino na Mpwapwa.
Utafiti huo umefanyika kwa ush-
irikiano wa  Taasisi ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR), 
OR- TAMISEMI, Wizara ya Afya 
na Taasisi ya Ifakara Health In-
stitute ikiwa ni kutekeleza utafiti 
wa kufuatilia ugonjwa wa Ma-
laria Tanzania bara kwa kutumia 
mbinu za vinasaba.
Akizungumza katika hafla hiyo  
Mmuya amewataka waatalamu 
hao kuhakikisha wanatokomeza 
kabisa vifo vya  mama wajawazi-
to na watoto walio chini ya Umri 
wa miaka 5.
‘’Muangalie sana eneo la watoto 

wadogo chini ya miaka 5, Mimi 
nazungumza kwasababu nina 
‘Interest’, nyie wote mnafahamu 
Mhe. Rais anavyopambana na 
vifo vya akina mama na watoto,. 
ndio maana yake kuwa ni lazima 

tuwalinde hawa, katika utafiti 
wetu tuangalie kama tunaweza 
kuwalinda akina mama wajawa-
zito aidha wakipata au wasipate 
Malaria ni kitu gani tukifanye 
hawa wawe salama pamoja na 
watoto waliowabeba’’, amesema 
Mmuya
Kwa upande wake Mratibu wa 
Utafiti huo Prof. Deusdedith 
Ishengoma amesema wamepan-
ga kufanya tafiti katika zahanati 
3 zilizopo Mkoani Dodoma, ku-
fanya mafunzo wezeshi vituoni, 
pia ameweka bayana kuwa wana-
tarajia kukamilisha zoezi la utafiti 
huo ndani ya miezi 2- 3.
Waliofika kuwasilisha utafiti huo 
ni  Prof.Deusdedith Ishengoma, 
CPA Obedi Olekaondo  na Bi 
Priscilla Mlay kutoka taasisi ya 
Ifakara Health Institute (ihi)
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UHAKIKI ANUANI ZA MAKAZI KUANZA
 MEI 28 DODOMAKatibu Tawala Mkoa 

wa Dodoma Bw. Kas-
par Mmuya amewataka 

Wakurugenzi wa Halmashau-
ri kuhakikisha wanasimamia 
kwa ukamilifu zoezi la uhakiki 
wa taarifa za  anuani za makazi, 
linalotarajia kuanza Mei 28/ 2025 
katika Halmashauri za Mkoa wa 
Dodoma.
Mmuya amesema hayo wakati 
wa uzinduzi wa zoezi la Uhaki-
ki wa Taarifa hizo Mei 26/2025, 
Katika ukumbi wa Mikutano wa 
Four point Hotel Jijini Dodoma, 
uliowahusisha watendaji kata, 
wenyeviti wa Serikali za mitaa na 
vijiji na Maafisa  Tarafa.
‘’Wakurugenzi wote, hakikishe-
ni mnasimamia zoezi hili katika 
halmashauri zenu huku mkitam-
bua kuwa ni zoezi endelevu hivyo 
sitegemei kusikia mmeacha 
kuhuisha taarifa baada ya siku za 
zoezi hili kumalizika.
‘’Vilevile hakikisheni mnatumia 
Mfumo wa anuani za makazi ku-

tambua  makazi na wakazi katika 
maeneo yenu ili kuongeza ufani-
si katika kusimamia mazoezi 
mbalimbali ya kitaifa na kupanga 
mipango ya maendeleo’’, Amese-
ma Mmuya
Akitoa salamu za Jiji la Dodoma 
Meya wa jiji hilo Prof. Davis 
Mwamfupe amesema Jiji hilo 
limejitanabaisha kuwa Jiji na-

dhifu na litakalokuwa mfano kwa 
kutoa huduma bora.
‘’Uhakiki huu tunaokwenda kuu-
fanya unakwenda sambamba na 
ukweli kwamba Dodoma tume-
jitanabaisha kwamba ni mji na-
dhifu , sio kwa maana ya usafi tu 
lakini ‘Smart City’  ambayo sasa 
utoaji wa huduma lazima uwe ka-
tika  kiwango cha juu’’ ameweka 
bayana Prof. Mwamfupe
Baada ya uzinduzi wa zoezi hilo 
kutafanyika mafunzo ya siku 
mbili kwa viongozi wa Serikali 
za mitaa na kata ya kuwawezesha 
kufanya zoezi hilo katika ubora 
unaotakiwa na zoezi la uhakiki 
litafanyika kwa siku 12 kuanzia 
tarehe 28/05/2025.
Zoezi la uhakiki wa anuani za 
Makazi, linafanyika  chini ya 
uratibu wa Wizara ya Mawasilia-
no na Teknolojia ya Habari kwa 
kushirikiana na wataalamu wa 
ngazi ya Mkoa na Wilaya.
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